เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:20:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเส้นทางกรุงเทพ-เขาใหญ่  (อ่าน 15230 ครั้ง)
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 06:16:52 AM »

วันหยุดกะว่าจะพาเด็กๆไปลองกางเต๊นท์นอนบนเขาใหญ่

เลยอยากรบกวนพี่ๆถามเส้นทางว่าถ้าออกจากกรุงเทพเวลาบ่ายสอง  ควรจะใช้เส้นทางไหนดีระหว่างเส้นทางขึ้นเขาทางปราจีน  กับ  เส้นทางขึ้นเขาทางปากช่อง

เส้นทางไหนสามารถทำความเร็วได้มากที่สุด  ไปถึงเร็วที่สุดในความเร็วเท่ากันทางไหนจะไปถึงก่อนครับ

ขอบคุณครับ 

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 07:01:24 AM »

ทางปราจีน รถน่าจะน้อยกว่าความเร็วเฉลี่ยน่าจะเร็วกว่า ช่วงเย็นระหว่างทางขึ้นอาจได้เจอเจ้าของทางออกมาหาใบไผ่กินด้วย  Wink

ระยะทางทั้งสองด้าน ไม่น่าจะต่างกันเท่าไหร่ครับ  Cheesy

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 08:18:48 AM »

ต้องดูด้วยครับว่าต้นทางอยู่ฝั่งใหน Grin

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 08:21:58 AM »

สนับสนุนเส้นปราจีนด้วยคนครับ

แต่....ก่อนจะไปกางเต๊นท์นอนที่ อช. เขาใหญ่  อย่าลืม.....อย่าลืม..... ห้ามลืม.....

เข้าไปจองพื้นที่กางเต๊นท์ในเว็บก่อนนะครับ ไม่งั้นไปถึงแล้วจะไม่มีที่กางเต๊นท์ให้เรา

อุทยานแห่งชาติที่ "ต้อง" จองพื้นที่กางเต๊นท์ทางเว็บแล้วจ่ายเงินที่แบ๊งค์กรุงไทย ก่อน เท่าที่จำได้ก็มี

เขาใหญ่  ห้วยน้ำดัง  ดอยผ้าห่มปก แก่งกระจาน หมู่เกาะสุรินทร์ หมู่เกาะสิมิลัน และอีก 2-3 แห่ง ผมจำได้ไม่หมด

วิธีการ

เข้าไปในเว็บไซต์ของกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช คลิ๊กเลือกจองเต๊นท์และพื้นที่กางเต๊นท์

เลือกอุทยานที่ต้องการ วันที่จะพัก จำนวนคนที่ต้องการไปพัก หากว่างก็จอง ไม่ว่างก็"อด"  แล้วสั่งพิมพ์ใบ Pay in เพื่อชำระเงินที่ ธนาคารกรุงไทยได้ทุกสาขา จากนั้นนำหลักฐานการชำระเงินไปแสดงที่อุทยานได้เลย

เดิมเปิดจองแต่บ้านพัก เดี๋ยวนี้หลาย ๆ อุทยานแห่งชาติต้องจองเต๊นท์ หรือ พื้นที่กางเต๊นท์ ก่อนเดินทางด้วยครับ  

เพราะเขามีปัญหา นักท่องเที่ยวไปกันมากเกินจำนวน ทำให้นักท่องเที่ยวส่วนหนึ่ง ที่อุตส่าห์ดั้นด้นขับรถไปถึงแล้ว ไม่มีพื้นที่กางเต๊นท์เหลือ โดยเฉพาะอุทยานแห่งชาติที่มีชื่อเสียง

ทางกรมอุทยานแห่งชาติ ฯ จึงใช้วิธีนี้เพื่อแก้ปัญหา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2008, 09:31:22 AM โดย birdwhistle » บันทึกการเข้า

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
น้องมิลค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 09:09:55 AM »

สนับสนุนเส้นปราจีนด้วยคนครับ

แต่....ก่อนจะไปกางเต๊นท์นอนที่ อช. เขาใหญ่  อย่าลืม.....อย่าลืม..... ห้ามลืม.....

เข้าไปจองพื้นที่กางเต๊นท์ในเว็บก่อนนะครับ ไม่งั้นไปถึงแล้วจะไม่มีที่กางเต๊นท์ให้เรา

อุทยานแห่งชาติที่ "ต้อง" จองพื้นที่กางเต๊นท์ทางเว็บแล้วจ่ายเงินที่แบ๊งค์กรุงไทย ก่อน เท่าที่จำได้ก็มี

เขาใหญ่  ห้วยน้ำดัง  ดอยผ้าห่มปก แก่งกระจาน หมู่เกาะสุรินทร์ หมู่เกาะสิมิลัน และอีก 2-3 แห่ง ผมจำได้ไม่หมด

วิธีการ

เข้าไปในเว็บไซต์ของกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช คลิ๊กเลือกจองเต๊นท์และพื้นที่กางเต๊นท์

เลือกอุทยานที่ต้องการ วันที่จะพัก จำนวนคนที่ต้องการไปพัก หากว่างก็จอง ไม่ว่างก็อด  แล้วสั่งพิมพ์ใบ Pay in เพื่อชำระเงินที่ ธนาคารกรุงไทยได้ทุกสาขา จากนั้นจำหลักฐานการชำระเงินไปแสดงที่อุทยานได้เลย

เดิมเปิดจองแต่บ้านพัก เดี๋ยวนี้หลาย ๆ อุทยานแห่งชาติต้องจองเต๊นท์ หรือ พื้นที่กางเต๊นท์ ก่อนเดินทางด้วยครับ  

เพราะเขามีปัญหา นักท่องเที่ยวไปกันมากเกินจำนวน ทำให้นักท่องเที่ยวส่วนหนึ่ง ที่อุตส่าห์ดั้นด้นขับรถไปถึงแล้ว ไม่มีพื้นที่กางเต๊นท์เหลือ โดยเฉพาะอุทยานแห่งชาติที่มีชื่อเสียง

ทางกรมอุทยานแห่งชาติ ฯ จึงใช้วิธีนี้เพื่อแก้ปัญหา

ต้องเตรียมจองก่อนเลยเพราะเพื่อนไปมาเมื่อวันที่ 4 นี้ที่พักจะเต็มครับ
และช่วงเช้ารถที่ขึ้นเขาจะเยอะแต่ช่วงเย็นจะน้อย
เส้นทางถ้าผ่านทางถนนพหลโยธินและมิตรภาพไม่มีปัญหาเรื่องการจราจร

จองห้องพัก  http://www.dnp.go.th/parkreserve/reservation.asp
เส้นทาง  http://maps.google.com/

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:02:26 AM »

ผมเข้าไปที่เว็บของ http://www.dnp.go.th/ เช็คดูวันเเล้วว่างเพียบครับ

ผมไปวันธรรมดาคงไม่ค่อยมีคน  อีกอย่างเมื่อดูเเผนที่กางเต๊นท์ก็ไม่รู้จะจองตรงไหนเพราะยังไม่เคยไปเลยกางครับ

ที่สงสัยเคยไปเช้าเย็นกลับก็ไปทางปราจีนเเต่ถนนมันเล็กสองเลนเเยกไปกลับ  เห็นเส้นปากช่องถนนกว้างสามเลนเเยกไปกลับสองฝั่งคิดว่าน่าจะไปได้เร็วกว่า   เเต่ระยะทางปากช่องไกลกว่ากันสามสิบกว่ากิโล  ออกจากสีลมเเล้วขึ้นทางด่วนลงรังสิตเลยครับ

ถ้าดูเเล้วมันสายคงหาที่นอนตามรีสอร์ตก่อนรุ่งขึ้นค่อยไปกางเต๊นท์ครับ

ขอบคุณครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:09:23 AM »

ถ้าออกจาก กทม. ไปทางสระบุรี work สุดครับ
ทางดี มีที่เที่ยวตลอดทาง....เผลอ ๆ ได้ลพบุรี ทุ่งทานตะวันด้วย

ผมออกจากชลบุรี ยังใช้วงแหวนฯ ไปทางสระบุรีเลยครับ...คริ คริ
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:16:59 AM »

สนับสนุนทางปราจีนเลยครับก่อนขึ้นแวะจ่ายตลาดก่อนได้ราคาปกติ
 ทางไม่ชันช่วงทางตรงยาว มีจุดชมวิวเยอะ กลางทางมีฝูงลิงรอต้อนรับ
สัปดาห์ก่อนก็เพิ่งไป ช่วงนี้สัตว์ออกมาบ่อยครับ

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:28:20 AM »

ถ้าออกจาก กทม. ไปทางสระบุรี work สุดครับ
ทางดี มีที่เที่ยวตลอดทาง....เผลอ ๆ ได้ลพบุรี ทุ่งทานตะวันด้วย

ผมออกจากชลบุรี ยังใช้วงแหวนฯ ไปทางสระบุรีเลยครับ...คริ คริ

ต้องการให้ผ่าน จุดแวะ ยิ้มีเลศนัย ที่ถูกใจตรงไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าท่านเบ็ญจวรรณ มีพิรุธ ยิ้มีเลศนัยอิ....อิ
ส่วนผมวิ่งครบรอบเข้าบ้านไม่ซ้ำทางเดิมออกจากชลบุรีขึ้นทางปราจีนลงสระบุรีกลับชลบุรี1รอบไม่ซ้ำวิว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:30:28 AM »

โซนผากล้วยไม้ก็ดีครับ บริเวณด้านที่มีร้านอาหารสวัสดิการด้วย แถบนั้นจะไม่ห่างไกลจากห้องน้ำและที่จอดรถมากนัก

เป็นโซน ผากล้วยไม้โซน A  B C หรือ D ก็ได้ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2008, 10:51:53 AM โดย birdwhistle » บันทึกการเข้า

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 11:20:38 AM »

ถ้าทำความเร็วขึ้นปากช่องถูกแล้วครับ......ขากลับลงทางปราจีน 
ถึงวงเวียนนเรศวรเลี้ยวซ้ายไปไม่ไกล  พยายามหาป้ายอ่างเก็บน้ำเขาอีโต้
ร้านปลายเขื่อนอาหารอร่อย.........ทานปลาคังลวกจิ้ม  ต้มยำกุ้ง  ตัวโต ๆ  ครับ 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 11:31:00 AM »

ไปทางสระบุรีเลี้ยวขวา.......มีสถานที่ท่องเที่ยวเยอะมาก.....ร้านอาหารก็มาก......ที่สำคัญ...มีอู่รถบริการหลากหลายหากรถยนต์เกิดปัญหา...รวมทั้งปั้มน้ำมันก็มีมากครับ........แต่เมื่อขึ้นเขาใหญ่แล้วเส้นทางจะลาดชันมากกว่าเท่านั้น

ไปทางรังสิต.....นครนายก...ปราจีนบุรี.....สถานที่ท่องเที่ยวมีเยอะเหมือนกัน....ร้านอาหารมีพอสมควร...อู่ซ่อมรถยนต์และปั้มน้ำมันมีน้อยกว่า.....ขับรถสบายกว่าเพราะรถไม่เยอะ.... เมื่อขึ้นเขาใหญ่เส้นทางขับขี่ไม่ลาดชันมาก...และจะเห็นเพื่อนๆสัตว์ป่าเป็นรายทางไป

สรุปน่าจะขึ้นทางปราจีนฯ..ขากลับลงทางปากช่อง..จะได้แวะซื้อของกินของใช้ได้เยอะ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 11:34:26 AM »

ต้องการให้ผ่าน จุดแวะ ยิ้มีเลศนัย ที่ถูกใจตรงไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าท่านเบ็ญจวรรณ มีพิรุธ ยิ้มีเลศนัยอิ....อิ
ส่วนผมวิ่งครบรอบเข้าบ้านไม่ซ้ำทางเดิมออกจากชลบุรีขึ้นทางปราจีนลงสระบุรีกลับชลบุรี1รอบไม่ซ้ำวิว

คริ คริ ลูกสาวป๋มชอบดื่มน้ำองุ่นที่สวนองุ่นแวงเดอร์เรย์
หม่ำส้มตำปูที่ตลาดโต้รุ่งปากช่อง....
กับกุนเชียงเจ๊น้อยที่ร้านข้าวหมูแดงสุพรรณ ครับ...คริ คริ
รวมทั้งไอศครีม....อืมมม์..มิลค์ ด้วย

เลยต้องผ่านปากช่องทั้งไปและกลับ....คริ คริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2008, 12:24:10 PM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
lekdusit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 12:25:23 PM »

สำหรับผู้ที่กางเต้นท์  เตรียมอุปกรณ์กันทากด้วยนะครับ ( ยาเส้นหรือเส้นใบยาในบุหรี่  เค้าว่าห้ามเลือดได้นะ)
ก่อนนอนสำรวจตัวเองทุกซอกมุม  ปฏิบัติเถอะครับ  เช้ามาจะได้ไม่ลำบาก
ผมเจอมาแล้วบริเวณง่ามเท้า  บวมเปล่งเลย  แล้วรู้สึกคันๆ  เอายาเส้นปะคบไว้ซักพักก็หายครับ  สุภาพสตรีต้องระวังอย่างมาก  เพราะทากเกาะแล้วจะทำให้เราไม่รู้สึก  แถมมันยังกระโดได้เกือบ 1 เมตร  บริเวณที่พบหากไปเที่ยวตามแหล่งชุ่มชื้น  ธารน้ำตก  บริเวณที่มีตะไคร่น้ำเกาะ  จงระวังครับ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 12:33:42 PM »

กางเต็นท์ ตอนนี้ผมเน้นทาง กาญจนบุรี แถวทองผาภูมิ หรือไกลๆไว้ก่อนครับ ส่วนใหญ่จะไปเวลาที่ไม่ตรงกับคนส่วนใหญ่เค้าหยุดกัน

บางโพ 5
หน้า: [1] 2
  พิมพ์