เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 03:31:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติเหตุการณ์ถามผู้รู้ไว้เป็นกรณีศึกษาครับ..?  (อ่าน 1271 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 08:59:42 PM »

1..ถ้าเรานำปืนไปสนามซ้อม..มีใบป.4(แต่ไม่มีลูกกระสุน)จะมีโทษหรือไม่อย่างไรครับ..?
2.กรณีเดียวกัน..แต่แยกกระสุนใส่กระเป๋าไว้ต่างหาก..ฐานความผิดจะเป็นอย่างไรครับ..?
เหตุการณ์ทั้งสองเกิดในเวลากลางวัน..และเหน็บปืนไว้ที่เอว..มีเสื้อคลุมเรียบร้อย..!

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 09:32:18 PM »

สูตรและสมการของคำตอบทั้งข้อที่ 1 - 2 คือ .............

อยู่ที่ดุลพินิจของเจ้าพนักงานครับ

CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:03:16 PM »

สูตรและสมการของคำตอบทั้งข้อที่ 1 - 2 คือ .............

อยู่ที่ดุลพินิจของเจ้าพนักงานครับ
ว่าตามพี่ฟูครับ แค่คำว่าดุลพินิจคำเดียว แต่ต่างคนต่างตีความ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 11:28:21 PM »

หนังควบครับ Grin Grin

มีอาวุธปืนติดตัวโดยไม่ได้รับอนุญาต ควบ พาปืนไปในทางสาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 10:10:55 AM »

ข้อ 1. ถ้าเรานำปืนไปสนามซ้อม..มีใบป.4 ( แต่ไม่มีลูกกระสุน) จะมีโทษหรือไม่อย่างไรครับ..?
มาตรา 8 ทวิ
      ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว
เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัว เมื่อมี เหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามควรแก่พฤติการณ์ ไม่ว่ากรณีใด
ห้ามมิให้พาอาวุธไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด

การไปสนามยิงปืนไม่ถือว่าพฤติกรรมเร่งด่วน  แต่ผมจะสู้ในเหตุผลด้วยความจำเป็นครับ  เพราะไปใช้บริการสนาม 
ผมจำเป็นต้องนำอาวุธปืนที่มีและครอบครองอย่างถูกต้องไปด้วย  เพื่อฝึกซ้อมให้เกิดทักษะ  ความชำนาญ  เนื่องจากขอมา
ปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน

ข้อ 2. กรณีเดียวกัน..แต่แยกกระสุนใส่กระเป๋าไว้ต่างหาก..ฐานความผิดจะเป็นอย่างไรครับ..?
      การมีหรือไม่มีเครื่องกระสุน  บรรจุหรือไม่บรรจุ  เป็นการแสดงเจตนาความบริสุทธิ์อธิบายในเบื้องต้นครับ  หรือถึงที่สุดแล้ว
ไว้ประกอบต่อสู้คดี  จะว่าไม่ผิดไม่ได้เพราะในมาตราไม่ได้ระบุว่า  ไม่มีเครื่องกระสุนด้วยแล้วจะไม่ผิด

เหตุการณ์ทั้งสองเกิดในเวลากลางวัน..และเหน็บปืนไว้ที่เอว..มีเสื้อคลุมเรียบร้อย..!
      ถ้าไม่มีความจำเป็นหรือเร่งด่วนอะไร  นำพาติดรถไป  หรือพกเอวไว้ให้ตุงโก้ ๆ  ผมไม่มีความเห็นครับ

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 02:34:25 PM »

พอมองเห็นภาพรวมแล้วครับ..
ขอบคุณทุกท่านมากครับ..
ที่ช่วยแก้ข้อสงสัยให้ผมครับ.. ไหว้

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 06:01:30 PM »

จับได้ครับ ถ้าตำรวจเขาจะจับ เพราะไม่มีใบพก
อยู่ที่ดุลพินิจ และนิสัยใจคอของตำรวจเขาเพียงสถานเดียวครับ   Smiley Wink

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 07:25:51 PM »

อยู่ที่ดวงครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1]
  พิมพ์