เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:29:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยให้ระวัง.. ในเด็กเล็ก ๆครับ  (อ่าน 2748 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 01:55:02 AM »

เรื่องเกิดหลายวันแล้ว ว่าจะโพส์เตือน  .........งานยุ่ง ๆเลย ยังไม่ได้โพส์

เรื่องมีอยู่ว่าเมือ่วันจันทร์  .... น้องเกียร์ ลูกสาวคนเล็กวัย สามขวบกลับจากโรงเรียน ( สถานรับเลี้ยงเด็กก่อนวัยเรียน )
มีอาการ น้ำมูกใส ๆไหล  บ่นเจ็บจมูก  พยายามเอานิ้วแคะขี้มูก พอแคะที่ก็ร้องเจ็บ .....  ผมงานยุ่งเลยไม่ได้ให้ความสนใจ
บอกแกไปว่าอย่าแคะ ตอนนั้นคิดในใจว่า   คงน้ำมูกไหลแล้วช่วงนี้อากาศหนาว  จมูกคงแตกแกเลยเจ็บ 

ผ่านไปจนค่ำ  น้องเกียร์เดินมาหาผม มาชวนคุยกันเป็นปกติเล่าเรื่องที่โรงเรียนวันนี้ แกว่า

น้องเกียร์  ;  " ป่า ป๊า ขา  วันนี้....... วันนี้ หนูเอา ... เอากระดาษ ... กระดาษทิชชูกล่องนมใส่เข้าไปในจมูก "
รูเกอร์  ; "  กระดาษอะไรนะลูก "
น้องเกียร์  ;  " กระดาษทิชชูกล่องนม "

ผมงง แต่พยายามถอดรหัสเด็กสามขวบว่า คงหมายถึงเอากระดาษทิชชู เช็ดน้ำมูก โดยเอาอุดจมูก ไม่ให้มันไหล
หรือไม่ก็คุณครู เอากระดาษทิชชู เช็ดน้ำมูกให้แก เลยถามแกกลับไปว่า 

รูเกอร์  ; "  ใครทำให้คะลูก คุณครูเหรอ "

น้องเกียร์ตอบว่า " เปล่าค่ะหนูทำเอง "  .....  พร้อมกับแกทำท่ายัดกระดาษเข้าจมูกข้างที่แกบ่นบอกเจ็บ

ชั่วแวบนึงผม คิดขึ้นมาทันทีเลยถามแกอีก  " แล้ว หนูเอากระดาษ ออกมาหรือยังลูก "

"ยัง ค่ะ  "  น้องเกียร์ ตอบมา .........  เวงแล้ว  งานเข้าแล้วกรู  .....  ผมนึกในใจ 
แต่ก็กลัวแกตกใจเลยหลอกล่อ "  งั้นป่าป๊าขอดูหน่อยได้ไหม คะ  เอ่ จะมีขี้มูกก้อนโตอยู่หรือเปล่า น๊า " 

ว่าแล้วก็อุ้มแกมานอนที่เตียงผ้าใบ จัดแจงเอาไฟฉาย กับแหนบอันเล็ก ๆ  มาเตรียมไว้  แล้วก็ส่องดู

!!!!!!  เอ่ ....  ไม่มีนี่นา ..... เห็น แต่ขี้มูก  งั้นลองให้แกสั่งน้ำมูกดู
 "น้องเกียร์ขา เดี๋ยวน้องเกียร์ลง ฮึ ขี้มูกแรง ๆ นะคะ  เอ้า นึง ส่อง ซั่ม  "

ผลมีแต่ข้างขวาที่มีน้ำมูกออกมา  แต่ อีกข้างไม่มี  .... แน่แล้ว มันอยู่ข้างนี้  ต้องเป็นก้อนขี้มูกที่เห็น  ผมเลยให้แฟนมาจับหัวน้องเกียร์ไว้
แกรู้ทันทีบอก " ป่าป๊า หนู เจ็บจมูกอยู่นะ  "  ...............   "รู้แล้วค่า ป๊าจะไม่ให้โดนจมูกหนูเลยนะ ป๊าจะคีบขี้มูกออกมา  ..... เดี๋ยวเราเอาไปแกล้งเจ้ กันเนอะ "

ว่าแล้วก็จัดแจงสอดปากคีบเข้าไปเป้าหมายคือขี้มูกขาว ๆใส ๆที่เห็น  อยู่  ....... 

!!!!!!!!!!!!!!!!  พลวด .....  หลุดออกมาทั้งก้อน เป็นส่วนของถุงพลาสติกครึ่งหนึ่ง ที่เขาใช้ห่อหลอดของนมกล่อง    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ผมไม่ได้บรรทึกภาพไว้  ......  อยากฝากเตือนเพื่อน ๆพี่ ๆที่มีบุตรหลานที่ยังเล็ก อยู่ในวัยที่กำลังอยากรู้อยากลอง แบบน้องเกียร์ 
ให้ระวังให้ดี ช่วงวัยนี้เด็กกำลังอยากลองอะไรแปลก ๆ บางครั้งเราคาดไม่ถึง จริง ๆ  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

โดยปกติผมมัก จะชวนแกคุยถามเรื่องที่โรงเรียนว่าทำอะไรมาบ้าง  กินข้าวกับอะไร  คุณครูสอนอะไรบ้าน เล่นอะไรกับเพื่อน ๆ  ฯลฯ
ครั้งนี้แกเลยเดินมาเล่าให้ฟัง  ไม่งั้นก็ไม่รู้ จะเป็นยังไง  ถ้าผมไม่รู้ หรือปล่อยให้ไอ้ กระดาษทิชชูกล่องนม ของน้องเกียร์ติดอยู่ในรูจมูก
กว่าจะรู้คงเป็นอะไรมากกว่านี้แล้ว   อ๋อย อ๋อย ตกใจ ตกใจหน้าซีด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2008, 02:38:07 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 02:01:44 AM »

เยี่ยมโชคดี ของน้องเกียร์ ...ที่มีคุณพ่อ คุณแม่ที่รอบคอบ สังเกตุครับ

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 02:31:51 AM »

เด็กเล็กๆต้องคอยเอาใจใส่ดูแลเป็นสองเท่าค่ะ โชคดีที่พบสาเหตุก่อน ไม่งั้นเรื่องยาวค่ะ

หายไวๆนะคะ  เยี่ยม

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 02:33:26 AM »

ลูกพี่วรรณน่ารักครับ นึกว่าพี่วรรณจะเตือนภัยเรื่องลักเด็กเสียอีก

บางโพ 5
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 06:02:08 AM »

สมัยผมเด็กๆ เขาใส่เม็ดมะขามในจมูกเล่นกันครับ บางคนเขาว่าถึงกับเม็ดมะขามงอกในจมูก แต่ผมว่าไม่น่าจะจริง Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Step&Time-รักในหลวง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 49

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 06:08:03 AM »

ขอบคุณครับ โชคดีที่ลูกสาวไม่ได้รับอันตราย
เรื่องเด็กเล็กกับสิ่งแปลกปลอม
ต้องระวังให้มากครับ
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 06:41:19 AM »

เมื่อ 2-3 ปีก่อน เจ้าตัวเล็กอายุ 3 ขวบ (วัยเดียวกับลูกคุณวรรณ Grin ) เข้าไปในสวนหลังบ้าน เอาเม็ดอะไรผมก็ไม่รู้จากดอกไม้มาดมๆ แล้วยัดเข้าไปในรูจมูก ไม่บอกไม่กล่าวอะไร เวลาผ่านไปคงจะหลายวัน แม่บ้านสังเกตว่าลมหายใจของเด็กมีกลิ่นเหม็นๆ จึงเอาไฟฉายส่องรูจมูก  พบเห็นเม็ดนั้นติดอยู่  ลองแคะเอาเม็ดนั้นออก มันก็ยิ่งผลุบเข้าไป พอดีช่วงนั้นผมอยู่ที่โน่น เห็นท่าไม่ดีจับพาไปโรงหมอเลยครับ

พอหมอจะตรวจ เด็กก็ดิ้น ส่องไฟก็ไม่ถนัด จะเอาไม้แคะก็ไม่ได้  นางพยาบาลจึงเอาผ้ามาห่อตัว ให้แม่บ้านล็อคไว้  ส่วนผมล็อคศีรษะของเด็ก แล้วคอยพูดปลอบ Cry

คุณหมอใช้เครื่องมือแพทย์แคะ มันก็คอยจะผลุบเข้าไป กลัวก็กลัวครับ ว่ามันจะผลุบเข้าไปในช่องโพรงกลายเป็นไซนัส  เด็กก็ร้องลั่นห้องฉุกเฉิน  แต่สุดท้ายคุณหมอก็ใช้ฝีมือแคะเจ้าเม็ดนั้นออกมาได้

ช่วงนั้น เด็กกลายเป็นโรคกลัวคนใส่ชุดขาวไปเลยครับ Cry

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 06:41:37 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับพี่รู ตกใจหมดเลย

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:01:10 AM »

ต้องกำชับเด็กมากๆครับ ลูกชายก็เอายางลบใส่หู โชคดีที่สมัยนี้หมอมีเครื่องมือทันสมัยใช้เครื่องดูดออกมาได้ไม่เจ็บและไม่ยากแบบสมัยก่อน
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:15:17 AM »

อืม...ขอบคุณมากครับพี่ท่าน
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:21:10 AM »

ขอบคุณมากครับ

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:26:29 AM »

สมัยผมเด็กๆ เขาใส่เม็ดมะขามในจมูกเล่นกันครับ บางคนเขาว่าถึงกับเม็ดมะขามงอกในจมูก แต่ผมว่าไม่น่าจะจริง Grin

หน่อยเคยเห็นที่ห้องตรวจฉุกเฉินเด็กก็มีมาคีบออก เพราะว่าเวลามันอยู่ในรูจมูก เจอเข้ากับน้ำมูกมันก็จะอืดอยู่ข้างใน สร้างความรำคาญและเจ็บปวดให้กับเด็กมากกว่าค่ะ ทางที่ดีสอดส่องดูแล และป้องกันไม่ให้เกิดแบบนี้จะดีกว่า  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:18:23 AM »

..ลูก..ยังเล็กอยู่น่ะ.ฟังไว้น่ะ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:25:12 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:30:31 AM »

..ลูก..ยังเล็กอยู่น่ะ.ฟังไว้น่ะ... Grin
Cheesyเตือนพ่อดีกว่าดื้อกว่าลูกอีก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์