เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 02:16:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรรคประชาธิปัตย์ กับ พ.ร.บ.อาวุธปืน  (อ่าน 6000 ครั้ง)
addpkt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 12:33:46 PM »

ตามหัวข้อครับ บอกก่อนนะผมไม่ค่อยได้สนใจการเมืองเท่าไหร่นะเพราะมัวแต่ทำงานเลี้ยงครอบครัว ที่พอได้ยินก็แค่ผ่านๆจากทีวีว่าอาจได้พรรคประชาธิปัตย์มาบริหารแค่นั้นครับ ที่ตั้งกระทู้ถามนี้ก็เกี่ยวกับ อวป.อย่างเดียวนะการเมืองขอผ่านก่อน แค่อยากทราบว่าที่ผ่านมาในสมัยที ปชป.เป็นรัฐบาลนั้นมีทัศนคติหรือนโยบายที่เกี่ยวกับชาวปืนยังไงบ้างครับ คงต้องรบกวนสมาชิกที่พอจะทราบหรือจำได้มาเล่าให้ฟังหน่อยครับเผื่อจะมีความหวังในหมู่คนรักปืนบ้าง ตามนั้นนะครับอย่าไปเรื่องอื่นเลยขอบคุณทุกท่าน
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 12:40:00 PM »

เชื่อว่าปัญหาคนว่างงาน ความยากจน มันสำคัญกว่าจนบดบังเรื่อง พรบ.อาวุธฯแน่ๆครับ สมัยที่ ปชป.เป็นรัฐบาลจำไม่ได้ว่ามีนโยบายเรื่องนี้ แต่เรื่องที่ทักษิณมาบีบเรื่องปืนผมก็ต่อต้านเหมือนกัน เพราะประชาชนมีสิทธิป้องกันตัวเองได้ อยากให้ปืนราคาถูกลงสักครึ่งตามราคาจริง แต่ขึ้นตอนการออกใบอนุญาตให้มีความละเอียดรอบคอบกว่านี้ เช่น ต้องต่อใบอนุญาตทุกปีและเสียค่าธรรมเนียมตามระเบียบด้วย โดยเอกสารต้องประกอบหลักฐานการตรวจสุขภาพจิตโดยจิตแพทย์ หนังสือรับรองความประพฤติจากโรงพัก เป็นต้น

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
addpkt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 01:10:16 PM »

อ้างถึง
หลักฐานการตรวจสุขภาพจิตโดยจิตแพทย์
อันนี้น่าจะดีเนอะ คนบ้าจะได้อดแต่ก็กลัวหมอแทนนะผมว่า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 01:16:20 PM »

บอกตามตรง  ผมบอกไม่ถูกครับกับนักการเมือง  ก่อนแต่งกับหลังแต่ง  เอ๊ย  ก่อนเลือก กับ หลังเลือก  อาจไม่เหมือนกันก็ได้   ทางที่ดีที่สุดคือ เราต้องมีตัวแทนของชาวปืนเป็นปากเป็นเสียง Cheesy

แต่นั่นแหละ ทำอย่างไรที่จะให้ชาวปืนมีตัวแทนเป็นปากเป็นเสียง นั่นคือโจทย์ที่เราต้องช่วยกันคิด ช่วยกันทำ  Smiley
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 01:18:04 PM »

คงต้องรอให้ปชป.ได้จัดตั้งรัฐบาลก่อนมังครับ แล้วค่อยมาว่ากัน เรื่องนี้แม้จะเป็นเรื่องใหญ่ของพวกเราชาวเวปปืน
แต่ถือเป็นเรื่องน้อยนิดของคนทั้งประเทศ  เมื่อเปรียบกับปัญหาทางเศรษฐกิจที่ต้องได้รับการแก้ไขด่วน
เพราะเป็นปัญหาที่ใหญ่กว่ามากๆ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 01:57:46 PM »

หากเอาพวกขายชาติมาร่วมก็เหมือนเดิมอีก  แลบลิ้น

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 02:19:09 PM »

-สัก 30 กว่าปีที่แล้ว มี สส.สุโขทัยชื่อนายไพฑูรย์ โมกขมรรคกุล อยู่พรรคนี้แหละ มีนโยบายอย่างว่า  ตอนนี้ไม่ทราบยังมีชีวิตอยู่หรือไม่
-ปชป.มีผู้นำรุ่นใหม่ (แม้ว่าหลายคนที่นั่งอยู่ข้าง ๆ จะน้ำเน่าสุด ๆ) เห็นโลกมามาก ไม่คิดอะไรสั้น ๆ แน่
-ยังไง ๆ เว็บไซท์ของพรรคนี้มีเว็บบอร์ดคับ ไม่หมือนพรรคไทยรักไทย(ที่ถูกยุบไปแล้ว)ที่ไม่มีเว็บบอร์ด ยังไง ๆ เราชาวปืนช่วย ๆ กันโพสให้นักการเมืองได้ตระหนักว่า พวกเขามีหน้าที่รับใช้ประชาชนคับ ไม่ใช่ให้เขาคิดแทนเรา (จำมาจาก อ.ผณิศวร ฯ)     
addpkt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 03:56:59 PM »

แหมถ้าชาวอวป.เราเข้มแข็งเหมือนNRAก็คงดีนะครับhttp://www.nra.org/home.aspx
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 11:34:58 PM »

ผมว่าไม่เปลี่ยนแปลง...นอกจากลุงหมักผมจะกลับมา....เพราะแกรับปากจะดูเรื่องโควต้าให้  น้ำลายหก

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 11:49:57 PM »

เท่าที่ทราบ สส. หลายคนใน ปชป. เป็นนักสะสม อวป. เหมือนกัน
แต่ที่แน่ๆ ที่ปรึกษาอาวุโส คุณชวน หลีกภัย มี ลูกซองยาว เบราวนิ่ง อ้อตโต้ 5 (Browning Auto 5) และ โคลท์ 1911 สำแดงอยู่ในรายการบัญชีทรัพย์สินครับ
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 01:22:26 AM »

เครืยดเลยครับท่าน .........

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 07:12:54 AM »

เท่าที่ทราบ สส. หลายคนใน ปชป. เป็นนักสะสม อวป. เหมือนกัน
แต่ที่แน่ๆ ที่ปรึกษาอาวุโส คุณชวน หลีกภัย มี ลูกซองยาว เบราวนิ่ง อ้อตโต้ 5 (Browning Auto 5) และ โคลท์ 1911 สำแดงอยู่ในรายการบัญชีทรัพย์สินครับ

ไม่น่าเชื่อว่าคุณชวน..ก็มีด้วยเหมือนกัน  Cheesy
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 09:33:38 AM »

แหมถ้าชาวอวป.เราเข้มแข็งเหมือนNRAก็คงดีนะครับhttp://www.nra.org/home.aspx

วงการคนเล่นปืนเมืองไทย  ยังคงเป็นนานาจิตตังอยู่ครับ  คงต้องรอให้กลมเกลียวสามัคคีร่วมกันกว่านี้ก่อน  เราจึงอาจจะได้เห็นอย่างสิ่งที่หวัง  แต่นั่นคงอีกหลายเพลา(มั้ง) Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 09:42:18 AM »

-สัก 30 กว่าปีที่แล้ว มี สส.สุโขทัยชื่อนายไพฑูรย์ โมกขมรรคกุล อยู่พรรคนี้แหละ มีนโยบายอย่างว่า  ตอนนี้ไม่ทราบยังมีชีวิตอยู่หรือไม่
-ปชป.มีผู้นำรุ่นใหม่ (แม้ว่าหลายคนที่นั่งอยู่ข้าง ๆ จะน้ำเน่าสุด ๆ) เห็นโลกมามาก ไม่คิดอะไรสั้น ๆ แน่
-ยังไง ๆ เว็บไซท์ของพรรคนี้มีเว็บบอร์ดคับ ไม่หมือนพรรคไทยรักไทย(ที่ถูกยุบไปแล้ว)ที่ไม่มีเว็บบอร์ด ยังไง ๆ เราชาวปืนช่วย ๆ กันโพสให้นักการเมืองได้ตระหนักว่า พวกเขามีหน้าที่รับใช้ประชาชนคับ ไม่ใช่ให้เขาคิดแทนเรา (จำมาจาก อ.ผณิศวร ฯ)    

ผมจำได้ครับ ............. เป็น สส.สุโขทัย เก็บกดเพราะพี่ชายถูกมือปืนรับจ้างยิงตาย เลยพยายามแก้ กม. ให้มีการยึดปืนจากประชาชน .................... ตอนนั้นมีการต่อต้านกันมาก โดยเฉพาะ คอลัมน์"จักรวาลปืน" ของครูพนมเทียน ใน นสพ.เดลินิวส์ .............

แต่ไม่สำเร็จ .............สุดท้ายตกกระป๋อง เรียบร้อย

สำหรับ ปชป. ............. นโยบายเรื่องปืนในปัจจุบัน ต้องดูกันต่อไปครับ ................. แต่ที่ผ่านมา ตอนที่พรรคนี้เป็นรัฐบาล ...................ผมเห็นว่าไม่เคยมีนโยบายแบบ สั้น 1 ยาว 1 และ จะยึดปืนประชาชน ทุเรศๆแบบของ ทรท. ............... โครงการปืนสวัสดิการต่างๆ ที่ผมซื้อมา ผ่านตามขั้นตอน..............โดย รัฐบาลพรรคนี้มาตลอด ........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 10:15:18 AM »

-ผมจำได้ว่า คุณชวน ฯ มีปืนสั้นและปืนยาวอย่างละกระบอกคับ จักรยานเสือหมอบอีก 4 คัน
-ผมรู้สึกว่าแม้ ปชป.จะไม่ถึงขั้นเทพ แต่น่าจะดีกว่าซีกโน้นฮะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์