เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:26:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปิดบัญชีธนาคารอันชาญฉลาดที่ถูกปกปิดมานาน  (อ่าน 12377 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:23:40 AM »

ก่อนอี่นขอบอกว่านี่เป็น e-mail ที่เพื่อนส่งมาผมเห็นว่าน่าสนใจและใคร่ขอแฟนๆชาว อวป. ที่อยู่ในแวดวง การเงินการธนาคารชี้แจงว่าจริงหรือไม่
เนื้อหาผมคัดลอกทั้งหมดมาวางใต้เส้นประนี้และขอยกความดีให้กับเจ้าของ e-mail นี้ เชิญแสดงความคิดเห็นครับ
====================================================
ที่มาบอกเนี่ยเพราะเป็นวิธีที่ธนาคารปกปิดมาตลอด
เคยมีหนังสือ พิมพ์ออกมาขายแต่ธนาคารสั่งเก็บหมด
โปรด..อ่าน..ช้า ช้า.......

..ห้ามเบิกเงินแค่ที่มีในบัญชี   ให้ใช้วิธี....ไม่กรอกตัวเลข...แต่..เขียน..ปิดบัญชี
เพียงเท่านี้..ธนาคารต้องจ่ายดอกเบี้ยคุณ 6 เดือน

วิธีนี้..เป็นวิธีที่ธนาคารไม่พยายามบอกคนฝากเงิน  เพราะธนาคารมันเสียเปรียบ...

แต่ต้องเป็นกรณีที่เป็นบัญชีออมทรัพย์นะ  ถ้าเป็นบัญชี ฝากประจำเราจะไม่ได้ดอก เพราะถือว่าฝากไม่ครบตามกำหนด
แต่ถ้าบัญชีเงินฝากแบบออมทรัพย์ หรือที่เรียกว่า savings (สะสมทรัพย์)
ธนาคาร จะคิดดอกให้ทุกวันตามยอดเงินที่มี...เข้าๆออก ครบ 6 เดือนทีหนึ่งก็จะมีดอกเข้ามาให้ ดังนั้นถ้าใครปิดบัญชี เขาก็ต้องคิดดอกมาให้ด้วย
ส่วนมากประชาชนจะไม่รู้  ก็จะถอนแค่จำนวนเงินที่มีในบัญชี
แล้วก็ทิ้งสมุดไว้..ตรงนี้แหละที่ธนาคารได้กำไร
เพราะสมุดนั้นพอทิ้งไว้นานเกินก็จะปิดไปเอง
และเดี๋ยวนี้ธนาคารส่วนมากจะกำหนดให้ บัญชีต้องมีเงินเหลือติดอยู่
อย่างน้อยๆ 500 บาท หากขาดการเคลื่อนไหวนานเกิน 3-6 เดือน ก็จะเริ่มหักค่ารักษาบัญชี
รายละประมาณ 50 บาทหรือไงเนี่ยแหละ

ที่บอกนี่เป็นผลประโยชน์ของผู้บริโภคน่ะ
แต่ส่วนมากมักจะไม่ชอบไปธนาคาร ถอนทางเอทีเอ็ม
แล้วก็คิดว่าที่เหลือแค่เศษสตางค์ช่างมัน..
พอเราขาดการติดต่อธนาคาร เขาก็หักค่ารักษาบัญชี
เงินไม่พอเขาก็ปิด บช เองตามกฎ

เมื่อรู้วิธีแล้ว...ช่วยกันเผยแพร่นะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:47:09 AM »

ไม่จริงครับ....
เพราะถ้าปิดบัญชีจริง
พนักงาน จะให้เซ็นชื่อ ยังไม่ต้องกรอกตัวเลข
แล้วมาลงจำนวนเงินทีหลัง
เพียงแต่ เศษสตางค์ จะถูกปัดขึ้นหรือลง เท่านั้นเอง
หรือไม่ก็ใช้วิธีปิด แล้วเอาโอนไปเข้าบัญชีอีกบัญชีหนึ่ง
ซึ่งจะไปครบหมดทั้งจำนวนที่มี

ส่วนค่ารักษาบัญชี ถ้ามีจำนวนเงิน คงเหลือ เข้าเกรณ์ที่กำหนด
มันก็จะคงอยู่อย่างนั้น และถ้าไม่มีการเคลื่อนไหว ในหนึ่งปี
บัญชีจะถูกระงับไว้ รอเจ้าของมาติดต่อ เพื่อเปิดใหม่ ในบัญชีเดิม
แต่ถ้ามีเงินคงเหลือต่ำกว่าเกรณ์ ก็จะถูกตัดเป็นค่ารักษาบัญชี เดือนละ ๕๐ บาท
จนกว่าจะหมด แล้วบัญชีจะถูกปิดไปจริง ๆ ครับ
เงินคงเหลือ แต่ละธนาคารไม่เหมือนกัน
บางธนาคารก็ร้อยเดียว สำหรับออมทรัพย์
บางธนาคารห้าร้อย
สำหรับกระแสรายวัน หนึ่งพันบาท
ถ้ามีเกินอยู่ ไม่ต้องกังวล
แต่ถ้าต่ำกว่า ก็จะหดไปทุกเดือน
   หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:48:58 AM »

อย่างเวลาที่เราตั้งใจไปปิดบ/ช. ก็จะไม่กรอกตัวเลขในใบถอน ตรงหน้าเคาท์เตอร์เค้าก็จะอัพบุ๊คเรา โดยรวมดอกเบี้ยถึงวันปัจจุบันที่ปิดบ/ช. ถึงจะกรอกตัวเลขล่าสุดลงไปในใบถอน เมื่อได้เงินมา ทางธ.เค้าก็จะเจาะสมุดตรงแถบแม่เหล็กให้เป็นรูเพื่อที่จะใช้งานไม่ได้อ่ะค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:53:01 AM »

บ/ช.กระแสรายวัน บางธ.ไม่กำหนดขั้นต่ำเงินคงค้างค่ะ Wink
บ/ช.ออมทรัพย์ บางธ.ต้องมียอดขั้นต่ำอยู่ในบ/ช. 500-1,000บ. หากไม่ถึงก็จะต้องมีค่ารักษาบัญชี เดือนละ50บ. แบร่

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:57:04 AM »

แต่ต้องเป็นกรณีที่เป็นบัญชีออมทรัพย์นะ  ถ้าเป็นบัญชี ฝากประจำเราจะไม่ได้ดอก เพราะถือว่าฝากไม่ครบตามกำหนด
แต่ถ้าบัญชีเงินฝากแบบออมทรัพย์ หรือที่เรียกว่า savings (สะสมทรัพย์)
ธนาคาร จะคิดดอกให้ทุกวันตามยอดเงินที่มี...เข้าๆออก ครบ 6 เดือนทีหนึ่งก็จะมีดอกเข้ามาให้ ดังนั้นถ้าใครปิดบัญชี เขาก็ต้องคิดดอกมาให้ด้วย
ส่วนมากประชาชนจะไม่รู้  ก็จะถอนแค่จำนวนเงินที่มีในบัญชี
แล้วก็ทิ้งสมุดไว้..ตรงนี้แหละที่ธนาคารได้กำไร
เพราะสมุดนั้นพอทิ้งไว้นานเกินก็จะปิดไปเอง

ตกใจ โดยปกติแล้วผมไปแจ้งความประสงค์ปิดบัญชีจากธนาคารต่าง ๆ หลายธนาคารโดยเฉพาะเงินฝากออมทรัพย์ เจ้าหน้าที่ธนาคาร
จะยังไม่ให้กรอกตัวเลขนะครับ เพราะจะมีดอกเบี้ยแฝงอยู่ในจำนวนเงินต้นคงเหลือจากสมุดฝาก มากบ้างน้อยบ้างก็ตามจำนวนเงินฝาก
ที่ค้างอยู่ในบัญชี พอพนักงานทำรายการปิดบัญชีแล้วจึงให้เรากรอกตัวเลขที่แท้จริงลงไป และพอทำรายการปิดบัญชีเสร็จแล้ว พนักงาน
ธนาคารก็จะคืนสมุดบัญชีให้กับผมทุกครั้ง และเช็คดูทุกครั้งทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยแฝงก็ตรงกันทุกครั้ง ถ้าเป็นอย่างที่ท่าน จขกท. ได้รับ
Mail มาจริงน่าจะเป็นที่ตัวพนักงานมีเจตนาทุจริตมากกว่านะครับ คงมิใช่ธนาคารแน่นอนครับ  ตกใจ
ส่วนหลักเกณฑ์ในการคิดค่ารักษาบัญชีในกรณีไม่เคลื่อนไหวผมใช้วิธีปรับสมุดเงินฝากทุก 6 เดือนครับ เพราะดอกเบี้ยจะเข้าไม่เกิน
สิ้นเดือนของเดือน 6 และ เดือน 12 ไม่เคยเสียค่ารักษาบัญชีเลยไม่ว่าจะมีเงินในบัญชีเหลือ 49 - 999 บาท ลองดูนะครับ  หลงรัก

APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 11:38:27 AM »

ไม่จริงครับ....
เพราะถ้าปิดบัญชีจริง
พนักงาน จะให้เซ็นชื่อ ยังไม่ต้องกรอกตัวเลข
แล้วมาลงจำนวนเงินทีหลัง
เพียงแต่ เศษสตางค์ จะถูกปัดขึ้นหรือลง เท่านั้นเอง
หรือไม่ก็ใช้วิธีปิด แล้วเอาโอนไปเข้าบัญชีอีกบัญชีหนึ่ง
ซึ่งจะไปครบหมดทั้งจำนวนที่มี

ส่วนค่ารักษาบัญชี ถ้ามีจำนวนเงิน คงเหลือ เข้าเกรณ์ที่กำหนด
มันก็จะคงอยู่อย่างนั้น และถ้าไม่มีการเคลื่อนไหว ในหนึ่งปี
บัญชีจะถูกระงับไว้ รอเจ้าของมาติดต่อ เพื่อเปิดใหม่ ในบัญชีเดิม
แต่ถ้ามีเงินคงเหลือต่ำกว่าเกรณ์ ก็จะถูกตัดเป็นค่ารักษาบัญชี เดือนละ ๕๐ บาท
จนกว่าจะหมด แล้วบัญชีจะถูกปิดไปจริง ๆ ครับ
เงินคงเหลือ แต่ละธนาคารไม่เหมือนกัน
บางธนาคารก็ร้อยเดียว สำหรับออมทรัพย์
บางธนาคารห้าร้อย
สำหรับกระแสรายวัน หนึ่งพันบาท
ถ้ามีเกินอยู่ ไม่ต้องกังวล
แต่ถ้าต่ำกว่า ก็จะหดไปทุกเดือน
   หัวเราะร่าน้ำตาริน

เห็นด้วย 1 เสียง

- ถ้าบอกว่าคุณต้องการปิดบัญชีธนาคารจะต้องคิดดอกเบี้ยทั้งหมดให้อยู่แล้วครับ
- ถ้าคุณต้องการปิด แต่ไม่แจ้งความประสงค์กับธนกรหรือเทเลอร์ แต่ใช้ใบถอนเงินแล้วกรอกจำนวนเงิน มันเป็นเพียงแค่การถอนเงินธรรมดานะครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 12:04:01 PM »

Huh

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 12:47:06 PM »

ผมเคยได้จริงครับ กับธนาคารแห่งหนึ่งนานมาแล้ว
แต่หลังจากนั้นก็ไม่เคยปิดบัญชีกับธนาคารอื่นอีกเลย Wink

นักะติ๊ Club
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 01:52:58 AM »

ผมเคยปิดบัญชีมาหลายที่ครับ...

เป็นอย่างที่น้องโอและท่า yod บอกครับ...

ผมอ่านเมล์นี้แล้วยังขำๆเลยครับ...

แต่มันไม่ขำตรงค่ารักษาบัญชีนี่แหละครับ...

เคยเสียเงินฟรีๆไปหลายรอบแล้ว...หัวเราะร่าน้ำตาริน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 06:58:06 AM »

ปิดบัญชีต้องไปทำเรื่องกับสาขาที่เปิดใช่ไหมครับ

หรือว่าปิดที่สาขาไหนก็ได้ครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 07:56:48 AM »

โชคดีที่ไม่มีเงินฝากกะเขา ไม่ได้ปวดหัวเรื่องดอก... Grin
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 08:01:37 AM »

โชคดีที่ไม่มีเงินฝากกะเขา ไม่ได้ปวดหัวเรื่องดอก... Grin

บางคนไม่มีบัญชีเงินฝากก็ปวดหัวเรื่อง .....ดอกกกกกกกกกกกกกกกก.....ได้ครับ ยิ้มีเลศนัย

ขำๆครับ
อิ...อิ...ให้ตีความหมายของคำว่าดอกเป็นคำกริยา....แล้วจะขำ ขำก๊าก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 08:13:17 AM »

ไม่ค่อยทราบรายละเอียดครับ  พกเต่เงินสดๆ วันละหลายๆหมื่น เดินทางไปตจว.เพื่อเก็บเงินจากลูกค้าเป็นหมื่นๆ ซุกซ่อนไว้ตามส่วนต่างๆของรถปะปนกับเครื่องกระสุนและอาวุธปืน

ที่บ้านก็เอาเงินตราสกุลต่างประเทศม้วนเสียบไว้ในซองปืนพร้อมทองคำแท่ง เผื่อเกิดสภาวะฉุกเฉิน

ปล. สามารถหมั่นใส้หรือแสยะปากได้ตามอัธยาศัย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 08:17:34 AM »

บางคนไม่มีบัญชีเงินฝากก็ปวดหัวเรื่อง .....ดอกกกกกกกกกกกกกกกก.....ได้ครับ ยิ้มีเลศนัย

ขำๆครับ
อิ...อิ...ให้ตีความหมายของคำว่าดอกเป็นคำกริยา....แล้วจะขำ ขำก๊าก

หา!...มีดอกอย่างว่าด้วยรึ Grin
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 08:27:17 AM »

บ/ช.กระแสรายวัน บางธ.ไม่กำหนดขั้นต่ำเงินคงค้างค่ะ Wink
บ/ช.ออมทรัพย์ บางธ.ต้องมียอดขั้นต่ำอยู่ในบ/ช. 500-1,000บ. หากไม่ถึงก็จะต้องมีค่ารักษาบัญชี เดือนละ50บ. แบร่

ของผมไม่มีติด 500-1000 ครับบัญชีของผมติดลบครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์