เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:20:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 91 92 93 [94] 95 96 97 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 835570 ครั้ง)
hemicuda
Jr. Member
**

คะแนน 32

« ตอบ #1395 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 01:35:11 PM »

เรียน รด. มีกระสุนให้ยิงแค่ 10 นัด มีตังค์ขี่ Dmax ร้องจะเอา Fer

ของดีมีมากมาย แต่เงินนะมีมั้ย ในงบประมาณเท่านี้ มันมีตัวใหนที่ดีกว่าอีกมั้ย เวลาเทียบช่วยเทียบราคาด้วยนะครับ ถ้าเงินเพียบ ทบ. เลือก Leo อยู่แล้วครับ ส่วน ทร. คงขอเรือดำน้ำซัก 20 ลำ อ่าวไทย 10 อันดามัน 10 แล้ว ทอ. ก็ต้องเข้าร่วมพัฒนา F-35 อย่างแน่นอนตามคำชักชวน แต่เงินน่ะมั้ยมีเงินแค่นี้จะเอาให้ดีขนาดใหน
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1396 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:49:51 PM »

เรียน รด. มีกระสุนให้ยิงแค่ 10 นัด มีตังค์ขี่ Dmax ร้องจะเอา Fer

ของดีมีมากมาย แต่เงินนะมีมั้ย ในงบประมาณเท่านี้ มันมีตัวใหนที่ดีกว่าอีกมั้ย เวลาเทียบช่วยเทียบราคาด้วยนะครับ ถ้าเงินเพียบ ทบ. เลือก Leo อยู่แล้วครับ ส่วน ทร. คงขอเรือดำน้ำซัก 20 ลำ อ่าวไทย 10 อันดามัน 10 แล้ว ทอ. ก็ต้องเข้าร่วมพัฒนา F-35 อย่างแน่นอนตามคำชักชวน แต่เงินน่ะมั้ยมีเงินแค่นี้จะเอาให้ดีขนาดใหน

มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ครับ ขึ้นอยู่กับทางประเทศผู้ผลิตด้วยว่าจะขายไหม

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
hemicuda
Jr. Member
**

คะแนน 32

« ตอบ #1397 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:28:04 PM »

มีเงินก็ใช่ว่าจะซื้อได้ครับ ขึ้นอยู่กับทางประเทศผู้ผลิตด้วยว่าจะขายไหม

ผมยกตัวอย่างให้ฟังครับ ว่าตังต์เราไม่มี ไม่อย่างนั้นเราคงสอย F-18 มาใช้แล้วล่ะครับ ในเมื่องบประมาณมันมีแค่นั้นเราจะเอาตัวใหนครับ............ที่มันดีกว่านี้......... ถ้าเรารวยคงซื้อแบบซาอุแล้วครับ

ผมแปลกใจจังครับไอ้นั่นไม่ดี ไอ้นี่ไม่เอา ตกลงอยากได้อะไรกันล่ะ ที่มันตรงใจคนไทยเกือบ 70 ล้านคน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1398 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:41:29 PM »

ผมยกตัวอย่างให้ฟังครับ ว่าตังต์เราไม่มี ไม่อย่างนั้นเราคงสอย F-18 มาใช้แล้วล่ะครับ ในเมื่องบประมาณมันมีแค่นั้นเราจะเอาตัวใหนครับ............ที่มันดีกว่านี้......... ถ้าเรารวยคงซื้อแบบซาอุแล้วครับ

ผมแปลกใจจังครับไอ้นั่นไม่ดี ไอ้นี่ไม่เอา ตกลงอยากได้อะไรกันล่ะ ที่มันตรงใจคนไทยเกือบ 70 ล้านคน

เรื่อง F-18 มาตรงนี้ผมว่าโชคดีแล้วครับที่ไม่ได้มา ไม่งั้นเราคงไม่ได้ JAS-39ที่ดีกว่าแต่ถูกกว่าไว้ใช้
hemicuda
Jr. Member
**

คะแนน 32

« ตอบ #1399 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:49:40 PM »

เรื่อง F-18 มาตรงนี้ผมว่าโชคดีแล้วครับที่ไม่ได้มา ไม่งั้นเราคงไม่ได้ JAS-39ที่ดีกว่าแต่ถูกกว่าไว้ใช้

เครื่อง 2 เครื่องยนต์ กับ 1 เครื่องยนต์ ผมคงไม่เทียบว่าอะไรมันดีกว่าหรอกครับเพราะมันเทียบกันไม่ได้หรืออาจคนละภารกิจด้วยซ้ำ เพราะเราเน้นตั้งรับอยู่แล้ว ไม่ได้เน้นบุก รอบนั้นถ้าไม่เกิดวิกฤติทางการเงินเสียก่อนก็คงได้มา แต่ก็ยังดีที่ได้เสียมัดจำเปล่าได้เครื่อง F-16 จากทะเลทรายมาแทน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1400 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:11:14 PM »

เครื่อง 2 เครื่องยนต์ กับ 1 เครื่องยนต์ ผมคงไม่เทียบว่าอะไรมันดีกว่าหรอกครับเพราะมันเทียบกันไม่ได้หรืออาจคนละภารกิจด้วยซ้ำ
เพราะเราเน้นตั้งรับอยู่แล้ว ไม่ได้เน้นบุก รอบนั้นถ้าไม่เกิดวิกฤติทางการเงินเสียก่อนก็คงได้มา แต่ก็ยังดีที่ได้เสียมัดจำเปล่าได้เครื่อง F-16 จากทะเลทรายมาแทน

ถ้ามองในแง่เครื่องยนต์ก็ต่างกันอย่างที่ว่าครับ แต่ประสิทธิภาพโดยรวม JAS-39เหนือกว่านั่นเป็นเรื่องจริง
ยกเว้นเรื่องน้ำหนักที่แบกได้ F/A-18C เหนือกว่าเท่าตัว  แต่เรื่องอื่นเช่น ความเร็ว ,ความคล่องตัว ,ความทันสมัย JAS-39เหนือกว่า

ส่วนภารกิจหลักนั้นเหมือนกันครับ คือเป็นเครื่องบินขับไล่เอนกประสงค์ (Multirole fighter)
เพียงแต่ F/A-18C มีความสามารถในการขึ้นลงบนเรือบรรทุกเครื่องบินได้

ถ้าสนใจคุยกันเรื่องนี้ ย้ายไปกระทู้เครื่องบินดีกว่าครับ  Grin Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.msg1070975#msg1070975
hemicuda
Jr. Member
**

คะแนน 32

« ตอบ #1401 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:01:31 PM »

เครื่อง 2 เครื่องยนต์ กับ 1 เครื่องยนต์ ผมคงไม่เทียบว่าอะไรมันดีกว่าหรอกครับเพราะมันเทียบกันไม่ได้หรืออาจคนละภารกิจด้วยซ้ำ
เพราะเราเน้นตั้งรับอยู่แล้ว ไม่ได้เน้นบุก รอบนั้นถ้าไม่เกิดวิกฤติทางการเงินเสียก่อนก็คงได้มา แต่ก็ยังดีที่ได้เสียมัดจำเปล่าได้เครื่อง F-16 จากทะเลทรายมาแทน

ถ้ามองในแง่เครื่องยนต์ก็ต่างกันอย่างที่ว่าครับ แต่ประสิทธิภาพโดยรวม JAS-39เหนือกว่านั่นเป็นเรื่องจริง
ยกเว้นเรื่องน้ำหนักที่แบกได้ F/A-18C เหนือกว่าเท่าตัว  แต่เรื่องอื่นเช่น ความเร็ว ,ความคล่องตัว ,ความทันสมัย JAS-39เหนือกว่า

ส่วนภารกิจหลักนั้นเหมือนกันครับ คือเป็นเครื่องบินขับไล่เอนกประสงค์ (Multirole fighter)
เพียงแต่ F/A-18C มีความสามารถในการขึ้นลงบนเรือบรรทุกเครื่องบินได้

ถ้าสนใจคุยกันเรื่องนี้ ย้ายไปกระทู้เครื่องบินดีกว่าครับ  Grin Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.msg1070975#msg1070975

เครื่องบินยุค 4.5 ใน 2 ตัวนี้ ผมคิดว่า F-18 สามารถครองอากาศได้ด้วยนะครับ รวมถึงแบกระเบิดไปทิ้งไกลๆ เหมาะสำหรับประเทศที่มีอาณาเขตติดทะเลเป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากขนาดเครื่องยนต์ ความสามารถในการบรรทุก

ส่วนของเราได้เรื่องของความคล่องตัว ระบบ Data link ที่เราสามารถบุกไป 5 เปิดเรดาห์แค่ 1 เครื่องก็ได้แล้ว แถมหน้าตัดเรดาห์ก็เล็กยากแก่การตรวจจับนิดๆ อยากจะคิดว่ามัน LO ด้วยซ้ำ 55++ ที่สำคัญเราไปได้กะเอาไว้โจมตีใครภารกิจคงแค่สกัดกั้น ไม่ใช่ครองอากาศ เนื่องจากน้ำหนักบรรทุกและเชื้อเพลิงที่จำกัดก็เหมาะสมที่สุดแล้วครับ

สรุปถ้าเรื่องเครื่องบิน ทอ. เลือกได้ดีแล้วครับ
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #1402 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:16:00 PM »

ห้องนี้ห้องรถถังครับ........ห้องเครื่องบินรบอีกห้องนึงครับ.......เดียวมันบานปลายครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1403 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:16:21 PM »

ผมเชื่อว่าบุคลากรณ์ของ กองทัพเราก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าของกองทัพชาติอื่นครับ เขาคงจะดูดีแล้วว่าเอาตัวนี้มาคุ้มที่สุดแล้ว เขาถึงเสนอขอไป และก็ตกลงกับทางผู้ผลิตไป ผมเชื่อว่าเขาทำดีที่สุดเท่าที่มีงบประมาณให้แล้วครับ ถึงมีเงินได้ของดีกว่ามาใช้ก็จริงแต่มันเกินความจำเป็นไปไหม เพราะกองทัพของเรามีไว้ไม่ได้จะไปรุกรานใคร มีไว้เพียงแต่ป้องกันตัวเองเท่านั้นเอง แล้วได้มาไม่ใช่เอามาจอดไว้เฉยๆจะไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ได้มามันก็ต้องมีค่าบำรุงรักษา ค่าโน่นค่านี่จิปาถะครับ ผมมองว่าในรนะยะยาว T-84 นั้นคุ้มค่ากว่า Leopard เยอะครับ นี่เราได้มาผมเชื่อว่าน่าจะเป็นตัว Top of the line คือ Full Option เท่าที่โรงงานให้มาแล้ว แต่ถ้าไปเอา Leopard อาจจะไม่ได้ตัว Top of the Line มาก็ได้ จำนวนถึงได้ แต่ Option การทำงานอาจจะได้มาไม่ครบ เหมือนเครื่องบินรบแหละครับ ถึงเราได้ F/A-18 มา แต่ถามว่าได้เทคโนโลยี่มาครบไหม ผมเชื่อว่าคุณกันไม่ให้มาหมดหลอกครับ เอาแค่ Basic ให้เรามา แต่ถ้าเราอยากได้เพิ่มก็จ่ายเงินเพิ่ม แต่ที่เราได้ Jas-39 มานั้น ของแถมมาด้วยไม่ใช่น้อยนะครับ แถมมาก็แบบ Full Option ด้วยไม่ต้องไปง้อขอซื้อเพิ่ม  การจะซื้อขายอาวุธกันมันต้องดูให้ดี ดูให้ถี่ถ่วน ครับว่าเอาอะไรมาแล้วคุ้มเงินที่สุด และการที่เรามีการสั่ง BTR-3 จากยูเครนเป็นจำนวนมากอยู่ก่อนแล้วนั้น ก็มีส่วนช่วยในเรื่องของการตกลงราคาของ T-84 Oplot นะครับ มันก็เหมือนการค้าขายทั่วไป บริการดี มีของแถมเยอะ ลูกค้าติดใจก็จะกลับมาซื้ออีก ซื้อใจกันไว้ในระยะยาวดีกว่า ค้าขายกันทีเดียวจบครับ และนี่เห็นมีข่าว่าทาง ผล.ทบ.ได้มีการพูดคุยถึงเรื่องการจัดตั้งโรงงานผลิตรถถัง และ BTR ในประเทศไทย ก็ถือเป็นโอกาศที่ดีที่เราสามารถผลิตใช้เองได้ และเป็นการสร้างอาชีพด้วย เชื่อไหมครับว่าถ้าซื้อขายกับชาติตะวันตกอื่นๆนะ เขาไม่ยอมเราหลอกครับ ยกเว้นแต่จะเอาเงินไปกองให้เขาก่อน เขาหวงเทคโนโลยี่จะตาย เพราะกลัวความลับทางการทหารลั่วไหลไปเขามือศัตรู แล้วจะซวยเอาครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
BronzeStar-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 114

« ตอบ #1404 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:42:19 PM »

ผมเชื่อว่าบุคลากรณ์ของ กองทัพเราก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าของกองทัพชาติอื่นครับ เขาคงจะดูดีแล้วว่าเอาตัวนี้มาคุ้มที่สุดแล้ว เขาถึงเสนอขอไป และก็ตกลงกับทางผู้ผลิตไป ผมเชื่อว่าเขาทำดีที่สุดเท่าที่มีงบประมาณให้แล้วครับ ถึงมีเงินได้ของดีกว่ามาใช้ก็จริงแต่มันเกินความจำเป็นไปไหม เพราะกองทัพของเรามีไว้ไม่ได้จะไปรุกรานใคร มีไว้เพียงแต่ป้องกันตัวเองเท่านั้นเอง แล้วได้มาไม่ใช่เอามาจอดไว้เฉยๆจะไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ได้มามันก็ต้องมีค่าบำรุงรักษา ค่าโน่นค่านี่จิปาถะครับ ผมมองว่าในรนะยะยาว T-84 นั้นคุ้มค่ากว่า Leopard เยอะครับ นี่เราได้มาผมเชื่อว่าน่าจะเป็นตัว Top of the line คือ Full Option เท่าที่โรงงานให้มาแล้ว แต่ถ้าไปเอา Leopard อาจจะไม่ได้ตัว Top of the Line มาก็ได้ จำนวนถึงได้ แต่ Option การทำงานอาจจะได้มาไม่ครบ เหมือนเครื่องบินรบแหละครับ ถึงเราได้ F/A-18 มา แต่ถามว่าได้เทคโนโลยี่มาครบไหม ผมเชื่อว่าคุณกันไม่ให้มาหมดหลอกครับ เอาแค่ Basic ให้เรามา แต่ถ้าเราอยากได้เพิ่มก็จ่ายเงินเพิ่ม แต่ที่เราได้ Jas-39 มานั้น ของแถมมาด้วยไม่ใช่น้อยนะครับ แถมมาก็แบบ Full Option ด้วยไม่ต้องไปง้อขอซื้อเพิ่ม  การจะซื้อขายอาวุธกันมันต้องดูให้ดี ดูให้ถี่ถ่วน ครับว่าเอาอะไรมาแล้วคุ้มเงินที่สุด และการที่เรามีการสั่ง BTR-3 จากยูเครนเป็นจำนวนมากอยู่ก่อนแล้วนั้น ก็มีส่วนช่วยในเรื่องของการตกลงราคาของ T-84 Oplot นะครับ มันก็เหมือนการค้าขายทั่วไป บริการดี มีของแถมเยอะ ลูกค้าติดใจก็จะกลับมาซื้ออีก ซื้อใจกันไว้ในระยะยาวดีกว่า ค้าขายกันทีเดียวจบครับ และนี่เห็นมีข่าว่าทาง ผล.ทบ.ได้มีการพูดคุยถึงเรื่องการจัดตั้งโรงงานผลิตรถถัง และ BTR ในประเทศไทย ก็ถือเป็นโอกาศที่ดีที่เราสามารถผลิตใช้เองได้ และเป็นการสร้างอาชีพด้วย เชื่อไหมครับว่าถ้าซื้อขายกับชาติตะวันตกอื่นๆนะ เขาไม่ยอมเราหลอกครับ ยกเว้นแต่จะเอาเงินไปกองให้เขาก่อน เขาหวงเทคโนโลยี่จะตาย เพราะกลัวความลับทางการทหารลั่วไหลไปเขามือศัตรู แล้วจะซวยเอาครับ
เห็นด้วยครับ ถึงเวลาที่ซื้อแล้ว copy ทำเองได้ในอนาคตแล้ว
ที่ผ่านมาได้แต่ตัวเครื่อง เทคโนโลยีไม่ให้รู้ จะยิงAMRAAM เงินเราแท้ๆยังต้องขออนุญาติก่อนเลย

ข้าพระพุทธเจ้าจะยอมตาย
เพื่อรักษาไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า
ข้าพระพุทธเจ้าจะจงรักภักดีและถวายความปลอดภัย
ต่อใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท จนกว่าชีวิตจะหาไม่
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1405 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:04:22 PM »

ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับโครงการจัดหา"ที-84 โอปล็อต-เอ็ม" (T-84 Oplot M)ว่าทำไมเราถึงได้เลือกตัวนี้ ส่วนพวกที่ประชดก็ว่า"ซื้อมาทำไม เอาไว้โชว์วันเด็ก เปลือง!" ก็ช่างพวกเขา เพราะในสถาณการณ์ปัจจุบันนี้ซื้อมาไว้นะดีแล้ว ของที่มีมันเก่ามากไปแล้ว เราแค่ซื้อไว้คานอำนาจข้างบ้าน ที่เราซื้อมานี้ถือว่าน้อยมากด้วยซ้ำถ้าเทียบกับข้างบ้านซึ่งเขามีกว่าครึ่งพัน แต่พอเราไม่มีโครงการจัดหาอาวุธ คนพวกนี้ก็ด่ากองทัพอีกว่า"เขามีกัน ทำไมไทยไม่มี" เฮ้อ!
คอมเม๊นต์นี้เป็นของท่านหนึ่งในกองทัพ ที่ท่านมาตอบข้อสงสัยหลายๆคนเกี่ยวกับ"ที-84 โอปล็อต-เอ็ม" (T-84 Oplot M)และที่หลายๆคนนั่งเทียนมั่วกันเอาเอง ตามนี้ครับ
- ลายพรางดิจิตอล หลอกกล้องตรวจการณ์และสายตาได้ดีกว่าสีMonocolorหรือลายพรางแบบNATO
- กระโปรงบานๆด้านข้าง Spaced Armorกันหัวรบ2ชั้นอย่างRPG-29ในมุมตั้งฉากกับเกราะได้ มีไม่กี่รุ่นในโลกที่ทำได้
- กล้องตัวโตๆด้านบน เพิ่มระยะมองให้กับผู้การรถ หมุนได้360องศา ระบบตรวจการณ์ต่างๆ ใช้ตรวจการณ์ต่อสู้อากาศยานในระยะใกล้ได้
- ปากกระบอกลำกล้องเรียบ 125mm ยิงระยะไกล ดัวยกระสุนธรรมดา ไม่แม่นเท่าค่ายตะวันตก แต่พอดีกระสุนมาตรฐานอีกชนิดมันเป็นจรวดต่อสู้รถถังนำวิถี ถ้ายิงใส่AbramsหรือLeopardเข้าจังๆก็ไม่รอด
- คันเล็ก เหมาะกับสภาพภูมิประเทศ ลดขนาดเป้าให้เล็งได้ยากขึ้น
- มีautoloader
- รถถังเก่า....มั่วแล้วครับ ตัวนี้ใหม่ๆเลย ติดอันดับเป็นหนึ่งในรถถังที่ดีที่สุดในโลก
- ราคาถูกถึงถูกมาก ประสิทธิภาพใกล้ๆกับLeopard2A5-6 แต่ถูกกว่าเกือบครึ่ง
- ควันดำ รถถังรุ่นนี้ไม่จำกัดชนิดน้ำมันที่ใช้ แถมมันวิ่งเร็วมากนะเออ
- ออปชั่นเสริม ซ่อมบำรุง ฝึกกำลังพล อุปกรณ์สนับสนุน ถ่ายทอดเทคโนโลยี
- ถ้าปล่อยให้เครื่องบินมาถล่มเอาได้ แปลว่ากองทัพอากาศเสียน่านฟ้าไทยไปแล้ว ซึ่งกับรอบบ้านผมไม่เห็นประเทศไหนที่ทำได้
- Javelinยิงมาซิครับ ควันอิเล็กทรอนิกส์ทำให้มันยิงไม่โดนเป้าได้ ยิงเสร็จก็โดนเก็บ
- ไม่มีความจำเป็นตรงไหนล่ะครับ? คุณจะให้เอาเฮลิคอปเตอร์ไปจอดให้ทหารราบหลบด้านหลัง เอาF-16ไปสนับสนุนทหารราบ? แค่BTRที่มีเอารถถังไม่อยู่หรอกครับ หน้าที่หลักของมันคือลำเลียงทหารลึกเข้าไปในแนวข้าศึก ไม่ใช่เอามาประจัญบาน
- ความคุ้มค่าเหรอ คุ้มมากๆเป็นหนึ่งในโครงการที่ทำได้คุ้มสุดๆของทบ.แล้ว รองจากDTIกับป.อัตตาจร105และ155มม.ผลิตเอง
เครดิตรูปประกอบ: MediaPort/Ukraine.  Smiley Grin หลงรัก เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #1406 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:16:05 PM »

ซื้อมาแล้วใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ อย่างที่พวกท่านคาดหวังกันไว้ผมก็อนุโมทนา ซ้าาาา....ธุ ด้วยครับ
แต่จากประวัติที่ผ่านมา ผมเชื่อแบบนั้นได้ยากจริงๆครับ ทั้ง GT200 , เรือเหาะ , ยิงปืนแล้วเกราะร้าว ฯลฯ

ก็หวังว่าเที่ยวนี้ คงไม่ต้องเปลี่ยนภารกิจของออปล้อตจากรถถังหลัก ไปเพาะพันธ์ปลาเอาไปประจำการเป็นประการังเทียมอีกนะขอรับ
 Tongue Grin Cool

ยิงปืนแล้วเกราะร้่่าว หมายถึง Stingray หรือเปล่าครับ
เท่าที่จำได้ เกราะ(ตัวถัง)ร้าว เกิดจากการใช่้งาน (หนักเกินไปหน่อย) เช่น โดดเนิน
การยิงปืน ไม่น่าจะทำให้เกิดความเสียหายครับ

Stingray สมัยเมื่อ 20 กว่าปี ถือว่าเป็นรถถังเบา แต่อำนาจการยิงเท่ารถถังหลัก
จุดเด่นที่ยิงแม่น(มาก)

ปัจจุบันก็ยังถือว่าทรงอานุภาพ คันที่ร้าวก็ซ่อมเรียบร้อยใช้งานได้ปกติ
ระบบควมคุมการยิง ได้รับการซ่อมแซม/ปรับปรุง(ฝีมือคนไทย) ยิงแม่นเหมือนเดิม

Stingray ยิงระหว่างเคลือนที่ได้อย่างแม่นยำ
แต่ T-55 ข้างบ้าน ถ้าจะยิงต้องหยุดรถ ก็เลยเป็นเป้านิ่ง  

rouroumel.multiply.com
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #1407 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 08:54:28 PM »

รถถังแบบ 30 (T 69 II) จากจีน เราได้ในราคามิตรภาพ สั่งแล้วได้เลย ไม่ต้องรอนาน
ทันกับความต้องการ เพื่อรับมือภัยคุกคามในสมัยนั้น (2530)

ผมยังให้ความเคารพ ทั้งตัวรถและพลประจำ แม้ว่าตอนนี้จะเป็นปากะรังเทียม (นับว่ายังเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม)
แม้ว่าจะไม่ทันสมัยในยุคนั้น แต่รถถังชุดนี้ก็ได้รับใช้ชาติอย่างสมศักด์ศรี เป็นแนวป้องกันภัยคุกคามจากภายนอก

อาวุธ ไม่ว่าจะมาจากไหน เก่า/ใหม่ เทพหรือไม่
หากอยู่ในมือของทหารไทยผู้รักชาติแล้ว น่ากลัวสำหรับผู้รุกรานเสมอ

rouroumel.multiply.com
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1408 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:42:24 PM »

+1 พี่จงอางครับ สั้นๆแต่ชัดเจน  เยี่ยม เยี่ยม

เพิ่มเติมข้อมูลครับ anti-tank missiles ที่สามารถยิงได้จากรถถังตระกูล T-80 ,T-90
9M119 Svir และ 9M119M Refleks (NATO reporting name AT-11 Sniper)

Specifications

Range: Svir: 75 to 4000 m
            Refleks: 75 to 5000 m

High altitude: up to 5,000 meters

Weight (complete round): Svir: 28 kg
                                         Refleks: 24.3 kg

Missile Weight:                   Svir: 16.5 kg
                                         Refleks: 17.2 kg

Diameter:                          125 mm

Warhead: Tandem HEAT (Tandem hollow-charge)
Warhead weight: 4.5 kg

Penetration: 700–900 mm of RHA

Maximum speed: Subsonic - 284 meters / second.

Time of flight to 4000 m : 11.7 s
Time of flight to 5000 m : 17.6 s

Guidance System: Aiming via laser or radar detection system (Refleks and Svir).

Accuracy: 6 inches from the initial target
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 10:15:13 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1409 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:48:07 PM »

ไม่รู้ใช่คนเดียวที่ไปด่าปืน กล็อก ในเวป.gun.in จนโดนเขาถล่มซะยับจนหายไปเลย  

เพราะพอนายคนนั้นหายจากเวป. gun.in  นาย ชงโค ก็โผล่มาที่นี่   วิธีการแถนำเสนอ เหมือนกันเลย Grin

โพสนี้เพิ่งเห็น เจ้าตัวเขายอมรับเองว่าคนเดียวกันครับ
ลองอ่านกระทู้ย้อนหลังของเจ้าตัวดู แล้วก็คงมีเพิ่มมาอีกเรื่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 10:20:02 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 91 92 93 [94] 95 96 97 ... 271
  พิมพ์