เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:25:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 835889 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1410 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:07:40 PM »

ผมเห็นรถถังกระโดดเนินแล้วสงสัยครับว่าข้างในรถเค้าอยู่กันยังไงครับไม่หัวสั่นหัวคลอนกันหรือครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #1411 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:14:02 PM »

ซื้อมาแล้วใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ อย่างที่พวกท่านคาดหวังกันไว้ผมก็อนุโมทนา ซ้าาาา....ธุ ด้วยครับ
แต่จากประวัติที่ผ่านมา ผมเชื่อแบบนั้นได้ยากจริงๆครับ ทั้ง GT200 , เรือเหาะ , ยิงปืนแล้วเกราะร้าว ฯลฯ

ก็หวังว่าเที่ยวนี้ คงไม่ต้องเปลี่ยนภารกิจของออปล้อตจากรถถังหลัก ไปเพาะพันธ์ปลาเอาไปประจำการเป็นประการังเทียมอีกนะขอรับ
 Tongue Grin Cool

ยิงปืนแล้วเกราะร้่่าว หมายถึง Stingray หรือเปล่าครับ
เท่าที่จำได้ เกราะ(ตัวถัง)ร้าว เกิดจากการใช่้งาน (หนักเกินไปหน่อย) เช่น โดดเนิน
การยิงปืน ไม่น่าจะทำให้เกิดความเสียหายครับ

Stingray สมัยเมื่อ 20 กว่าปี ถือว่าเป็นรถถังเบา แต่อำนาจการยิงเท่ารถถังหลัก
จุดเด่นที่ยิงแม่น(มาก)

ปัจจุบันก็ยังถือว่าทรงอานุภาพ คันที่ร้าวก็ซ่อมเรียบร้อยใช้งานได้ปกติ
ระบบควมคุมการยิง ได้รับการซ่อมแซม/ปรับปรุง(ฝีมือคนไทย) ยิงแม่นเหมือนเดิม

Stingray ยิงระหว่างเคลือนที่ได้อย่างแม่นยำ
แต่ T-55 ข้างบ้าน ถ้าจะยิงต้องหยุดรถ ก็เลยเป็นเป้านิ่ง 
ใช่ครับ ผมหมายถึงสตริงเรย์และขอบคุณที่ช่วยอธิบายเพิ่มเติม
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #1412 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:22:06 PM »

เครื่อง 2 เครื่องยนต์ กับ 1 เครื่องยนต์ ผมคงไม่เทียบว่าอะไรมันดีกว่าหรอกครับเพราะมันเทียบกันไม่ได้หรืออาจคนละภารกิจด้วยซ้ำ
เพราะเราเน้นตั้งรับอยู่แล้ว ไม่ได้เน้นบุก รอบนั้นถ้าไม่เกิดวิกฤติทางการเงินเสียก่อนก็คงได้มา แต่ก็ยังดีที่ได้เสียมัดจำเปล่าได้เครื่อง F-16 จากทะเลทรายมาแทน

ถ้ามองในแง่เครื่องยนต์ก็ต่างกันอย่างที่ว่าครับ แต่ประสิทธิภาพโดยรวม JAS-39เหนือกว่านั่นเป็นเรื่องจริง
ยกเว้นเรื่องน้ำหนักที่แบกได้ F/A-18C เหนือกว่าเท่าตัว  แต่เรื่องอื่นเช่น ความเร็ว ,ความคล่องตัว ,ความทันสมัย JAS-39เหนือกว่า

ส่วนภารกิจหลักนั้นเหมือนกันครับ คือเป็นเครื่องบินขับไล่เอนกประสงค์ (Multirole fighter)
เพียงแต่ F/A-18C มีความสามารถในการขึ้นลงบนเรือบรรทุกเครื่องบินได้

ถ้าสนใจคุยกันเรื่องนี้ ย้ายไปกระทู้เครื่องบินดีกว่าครับ  Grin Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.msg1070975#msg1070975

เอฟ 18 เหนือกว่า JASS 39 ตั้งแต่เกิดแล้วครับ  แรงขับต่อน้ำหนักเทียบเจ้าแตนมหาภัยไม่ติดเลยครับ เหตุผลที่มองเห็นชัดๆคือ JASS 39 C/D พึ่งออกมาไม่กี่ปี สวีเดนต้องรีบออก JASS 39 NG ออกมาทันทีโดยปรับเครื่องยนต์ให้มีแรงขับสูงขึ้น  ซึ่งก็น่าคิดว่าโครงสร้างจะแข็งแรงรองรับแรงขับที่สูงขึ้นได้รึเปล่า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1413 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:44:20 PM »

เครื่อง 2 เครื่องยนต์ กับ 1 เครื่องยนต์ ผมคงไม่เทียบว่าอะไรมันดีกว่าหรอกครับเพราะมันเทียบกันไม่ได้หรืออาจคนละภารกิจด้วยซ้ำ
เพราะเราเน้นตั้งรับอยู่แล้ว ไม่ได้เน้นบุก รอบนั้นถ้าไม่เกิดวิกฤติทางการเงินเสียก่อนก็คงได้มา แต่ก็ยังดีที่ได้เสียมัดจำเปล่าได้เครื่อง F-16 จากทะเลทรายมาแทน

ถ้ามองในแง่เครื่องยนต์ก็ต่างกันอย่างที่ว่าครับ แต่ประสิทธิภาพโดยรวม JAS-39เหนือกว่านั่นเป็นเรื่องจริง
ยกเว้นเรื่องน้ำหนักที่แบกได้ F/A-18C เหนือกว่าเท่าตัว  แต่เรื่องอื่นเช่น ความเร็ว ,ความคล่องตัว ,ความทันสมัย JAS-39เหนือกว่า

ส่วนภารกิจหลักนั้นเหมือนกันครับ คือเป็นเครื่องบินขับไล่เอนกประสงค์ (Multirole fighter)
เพียงแต่ F/A-18C มีความสามารถในการขึ้นลงบนเรือบรรทุกเครื่องบินได้

ถ้าสนใจคุยกันเรื่องนี้ ย้ายไปกระทู้เครื่องบินดีกว่าครับ  Grin Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.msg1070975#msg1070975

เอฟ 18 เหนือกว่า JASS 39 ตั้งแต่เกิดแล้วครับ  แรงขับต่อน้ำหนักเทียบเจ้าแตนมหาภัยไม่ติดเลยครับ เหตุผลที่มองเห็นชัดๆคือ JASS 39 C/D พึ่งออกมาไม่กี่ปี สวีเดนต้องรีบออก JASS 39 NG ออกมาทันทีโดยปรับเครื่องยนต์ให้มีแรงขับสูงขึ้น  ซึ่งก็น่าคิดว่าโครงสร้างจะแข็งแรงรองรับแรงขับที่สูงขึ้นได้รึเปล่า

ถามคุณชงโคว่า... ถ้าแรงขับต่อน้ำหนักของฮอร์เน็ตมากกว่าของกริพเป้น... แล้วทำไมถึงอืดจนได้ฉายาว่าซูเปอร์สโลว์ฮอเนตล่ะครับ... แล้วช่วยอธิบายทีว่า... อะไรบ้างที่ฮอร์เน็ตเหนือกว่ากริพเป้นครับ... ไปหาลอกหาค้นมาก็ได้นะครับ... แต่ห้ามมั่วเอง...

...อีกอย่าง... เรื่องที่เป็นห่วงว่าโครงสร้างของ NG จะรองรับแรงขับที่เพิ่มขึ้นไม่ไหว... เลิกคิดได้เลยครับ... ถ้ากลุ่มวิศวะกรของเขาห่วยขนาดนั้น... บริษัทเขาคงไม่จ้างหรอกครับ... มาจ้างคนแถวๆ นี้ดีกว่า...

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1414 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:25:32 PM »

เอฟ 18 เหนือกว่า JASS 39 ตั้งแต่เกิดแล้วครับ  แรงขับต่อน้ำหนักเทียบเจ้าแตนมหาภัยไม่ติดเลยครับ เหตุผลที่มองเห็นชัดๆคือ JASS 39 C/D พึ่งออกมาไม่กี่ปี สวีเดนต้องรีบออก JASS 39 NG ออกมาทันทีโดยปรับเครื่องยนต์ให้มีแรงขับสูงขึ้น  ซึ่งก็น่าคิดว่าโครงสร้างจะแข็งแรงรองรับแรงขับที่สูงขึ้นได้รึเปล่า

ตอบให้แล้วที่กระทู้นี้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46525.msg4124213#msg4124213
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1415 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:04:32 AM »

+คืนท่านอรชุน-รักในหลวงครับ เน๊ตช้าฝนตกเลยบวกช้าหน่อย Wink Grin ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #1416 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:11:00 AM »

ไปหาข้อมูลกันมาจากไหนละเนี่ย ควรจะอ้างอิงที่มาด้วยนะครับ

http://www.sinodefenceforum.com/air-force/thrust-weight-ratios-almost-all-fighters-4741.html

Thrust to Weight Ratios of almost all Fighters

T/W ratio = Max Thrust of Engine(s) / (Empty Weight + (3.505 tonnes of fuel & weapons, or only internal Fuel))

1.48 - F-15K
1.37 - F-22
1.32 - Su-35BM
1.29 - F-15C
1.26 - Su-27S
1.25 - Eurofighter
1.23 - Su-27SK & J-11A
1.22 - Su-30MKI
1.19 - Rafale C
1.18 - Mig-29M/M2
1.16 - Su-30MKK
1.15 - F/A-18E/F
1.15 - Mig-29A
1.13 - Rafale M
1.10 - F-16C Block 52
1.09 - F-16E Block 60
1.09 - F-16C Block 50
1.09 - F-18C
1.08 - F-35A
1.08 - Mig-29K
1.08 - F-14D
1.03 - F-2A
1.02 - F-16A Block 10
1.01 - J-10
1.01 - J-8II
1.00 - F-35B
0.99 - F-16A Block 20
0.99 - MiG-23 ML & MLD
0.94 - F-35C
0.94 - Gripen NG
0.94 - F-4E
0.91 - F-16C Block 25
0.91 - Mig-23MF (& BN ?)
0.88 - Mirage 2000 C & H
0.88 - LCA
0.87 - F-14A
0.87 - Mig-19SF
0.86 - F-CK-1
0.84 - JF-17
0.83 - Tornado F3 Air Defence Variant
0.81 - Gripen A
0.81 - Mig-27K
0.81 - F-20
0.81 - J-6C
0.80 - Gripen C
0.80 - Mig-21 Bis (T/W - 1.12 in emergency thrust mode)
0.79 - Kfir
0.76 - J-7E & F-7BG
0.75 - Mig-19S
0.73 - Mig-19P**
0.70 - F-7PG
0.69 - Mig-21 F-13
0.68 - F-7MB
0.66 - Mirage F-1
0.58 - F-5E Tiger-II
0.57 - Mirage-IIIE & 5

เสปกอื่นๆ ที่บอกถึงสมรรถนะ เช่น เพดานบิน อัตราไต่ อัตราบรรทุก ฯลฯ ก้หาได้ไม่ยาก ถ้ารู้จักเสิช สมรรถนะเครื่องบินผมไม่เน้นอุปกรณือิเลคทรอนิกส์เพราะอัพเกรดกันได้ตลอด เครื่องยิ่งใหญ่กว่าก็สามารถติดตั้งอุปกรณ์ที่ประสิทธิภาพสูงกว่าได้  

thrust/weight ของกริฟเปน ซี/ดี ที่ 0.8 ได้จากการทำ wet engine ปกติจะมีค่าแค่ 0.5

Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 12:14:01 AM โดย ChongKo » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1417 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:11:57 AM »

+คืนท่านอรชุน-รักในหลวงครับ เน๊ตช้าฝนตกเลยบวกช้าหน่อย Wink Grin ไหว้

มิเป็นไรครับ ฝนตกระวังสุขภาพด้วยครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1418 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:18:36 AM »

ไปหาข้อมูลกันมาจากไหนละเนี่ย ควรจะอ้างอิงที่มาด้วยนะครับ

http://www.sinodefenceforum.com/air-force/thrust-weight-ratios-almost-all-fighters-4741.html

Thrust to Weight Ratios of almost all Fighters

T/W ratio = Max Thrust of Engine(s) / (Empty Weight + (3.505 tonnes of fuel & weapons, or only internal Fuel))
1.15 - F/A-18E/F
1.09 - F-18C
0.94 - Gripen NG
0.81 - Gripen A
0.80 - Gripen C
เสปกอื่นๆ ที่บอกถึงสมรรถนะ เช่น เพดานบิน อัตราไต่ อัตราบรรทุก ฯลฯ ก้หาได้ไม่ยาก ถ้ารู้จักเสิช สมรรถนะเครื่องบินผมไม่เน้นอุปกรณือิเลคทรอนิกส์เพราะอัพเกรดกันได้ตลอด เครื่องยิ่งใหญ่กว่าก็สามารถติดตั้งอุปกรณ์ที่ประสิทธิภาพสูงกว่าได้  

thrust/weight ของกริฟเปน ซี/ดี ที่ 0.8 ได้จากการทำ wet engine ปกติจะมีค่าแค่ 0.5

Cool

นายๆๆ  กระทู้นี้ชื่อ  "ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด ครับ"  ถ้านายอยากจะคุยเรื่องนี้ รบกวนไปคุยกันที่กระทู้เครื่องบินนดีกว่ามั้ยนาย
เราว่านายก็น่าจะอ่านภาษาไทยออกนะ นายย้ายกระทู้คุยเถอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 04:34:46 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #1419 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 01:11:15 AM »

ถามคุณชงโคว่า... ถ้าแรงขับต่อน้ำหนักของฮอร์เน็ตมากกว่าของกริพเป้น... แล้วทำไมถึงอืดจนได้ฉายาว่าซูเปอร์สโลว์ฮอเนตล่ะครับ... แล้วช่วยอธิบายทีว่า... อะไรบ้างที่ฮอร์เน็ตเหนือกว่ากริพเป้นครับ... ไปหาลอกหาค้นมาก็ได้นะครับ... แต่ห้ามมั่วเอง...

...อีกอย่าง... เรื่องที่เป็นห่วงว่าโครงสร้างของ NG จะรองรับแรงขับที่เพิ่มขึ้นไม่ไหว... เลิกคิดได้เลยครับ... ถ้ากลุ่มวิศวะกรของเขาห่วยขนาดนั้น... บริษัทเขาคงไม่จ้างหรอกครับ... มาจ้างคนแถวๆ นี้ดีกว่า...

เรื่องแรงขับผมหาลิงก์มาให้ดูแล้วนะครับ ส่วนเรื่องโครงสร้าง ลองเปรียบเทียบโครงสร้างของกริฟเปนจาก รุ่นC เป็น ดี
กับ F18 จาก C เป็น E เอาเองก็แล้วกันครับ   บินมันก็คงบินได้ แต่ควาทนทานระยะยาว หรือ การเลี้ยวด้วยแรงจีสูงๆอย่างกระชั้นชิด จะสู้เครื่องบินที่ออกแบบโครงสร้างใหม่โดยเฉพาะได้หรือ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1420 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 01:26:44 AM »

นาย เราขอเหอะนะ กระทู้นี้ชื่อ  "ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด ครับ"  รบกวนนายย้ายไปคุยกันที่กระทู้เครื่องบินได้มั้ยนาย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1421 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:48:35 AM »

เครดิตรูปประกอบ:MediaPort/Ukraine.

ขออนุญาตเสริมข้อเท็จจริงต่อเกี่ยวกับโครงการจัดหา"ที-84 โอปล็อต-เอ็ม"(T-84 Oplot M)ของ ทบ ว่าทำไมเราถึงได้เลือกตัวนี้ ที่ ทบ เราเลือกตัวนี้เป็นเพราะขีดความสามารถของ oplot m มีคุณสมบัติตามความต้องการของกองทัพเราคือ
- เกราะ Nozh /Doublet ที่ใช้เป็นเกราะที่ดีที่สุดแบบหนึ่งในภูมิภาคนี้เราอาจจะเป็นรองแค่เกราะของ leopard 2 sg ของสิงคโปร์เท่านั้น
- oplot ได้รับติดตั้งระบบ varta ที่ใช้ในการก่อกวนการนำวิถีของอาวุธข้าศึก ทำให้โอกาสถูกยิงค่อนข้างยาก ต่อให้Javelinยิงมาซิครับ เราสามารถแจมให้จรวดตัวนี้วกกลับไปหาคนยิงได้(อันนี้เวอร์นิดๆ คริคริ)และจรวดตัวนี้บ้านติดกับเราไม่มีประจำการนอกจากอินโดนีเซีย
- กล้องตรวจการณ์360องศาแบบPNK-6 สามารถตรวจจับเป้าหมายได้ไกลถึง 8+ กม. นั่นจึงทำให้ oplot สามารถเตรียมตัวหาที่กำบังและมุมยิงได้ก่อนข้าศึก
- ด้วยกล้องที่มีขนาดใหญ่และอยู่สูง จึงทำให้ oplot สามารถหลบอยู่หลังเนิน กำแพง โดยโผล่มาแต่กล้องเพื่อตรวจการณ์ จึงทำให้ oplot มีความอยู่รอดสูงมาก
- oplot ใช้ปืน KBA-3 ที่สามารถยิงอาวุธปล่อยนำวิถีต่อสู้รถถัง KOMBAT ซึ่งมีระยะยิงหวังผลที่ไกลถึง 5กม.
- oplot สามารถยิงกระสุนได้อย่างแม่นยำ แม้ในขณะรถกำลังเคลื่อนที่
- oplot มีอัตราส่วนแรงม้า/น้ำหนักสูงมาก ทำให้มันเป็นรถถังที่มีความเร็วในการเคลื่อนที่ไม่เป็นสองรองใคร

ส่วนเรื่องที่คนบางกลุ่มกล่าวกองทัพว่าเอาไว้ทำอะไรนอกจากโชว์วันเด็ก
ซึ่งเรื่องนี้ในทางทหารนั้นการจัดหาอาวุธของทุกๆเหล่าเขาเรียกว่าเอาไว้ป้องปราม ตามหลักแล้วกองทัพของทุกประเทศมีหน้าที่ในการเตรียมกำลังเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดภัยคุกคามขึ้นมา โดยทุกๆประเทศจะจัดสรรงบประมาณให้กองทัพให้มากกว่าประเทศเพื่อนบ้าน หรือให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ตามเศรษฐกิจของประเทศนั้นๆ อย่างเช่นเมื่อสิงคโปร์จัดหาเรือดำน้ำ ประเทศมาเลเซียก็จัดซื้อเรือดำน้ำเช่นกัน หรือมาเลเซียจัดหาเครื่องบินขับไล่ระยะไกล อินโดนีเซียหรือสิงคโปร์ก็จัดหาเครื่องบินขับไล่ในพิสัยคล้ายๆกัน เมื่อขีดความสามารถของกองทัพไม่ต่างกันมากจึงเกิดความยับยั้งชั่งใจขึ้นนั่นเอง
และอีกเรื่องที่กล่าวว่ากองทัพว่าทำไมไม่เอาT-84 Oplot Mลงปฏิบัติการณ์ใน3จชต ซึ่งข้อเท็จจริงนั้นรถถังไม่เหมาะสำหรับการเอาไปลุยภาคใต้ครับ รวมทั้งBTR-3E1ด้วย ถ้าอยากรู้เหตุก็คือมันหนัก ท้องแบน โดนระเบิดไปเต็มๆเมื่อเทียบกับรถกันระเบิดอย่างREVAหรือFirst Winที่ท้องเป็นV-Shape อยากรู้ผลรถถังโดนIEDลองsearchว่าM1 Abrams IEDดูครับ จะเห็นว่าเจ้าAbramsสุดเทพในสายตาหลายๆคน(ไม่รวมผม)มันโดนIEDแล้วซากเป็นยังไง
- เรื่องรถโยกหลังยิงไม่น่ามีผลเท่าไหร่ครับ เพราะไม่น่าจอดยิงนิ่งๆนาน 1-2นัดก็ย้ายที่ ไม่ต้องรอให้รถโยกเสร็จค่อยยิงใหม่

สุดท้ายเรื่องที่ว่า"โลกนี้เขาไม่รบกันแล้ว"เขาไม่รบกันเพราะมีอาวุธครับ รู้จักหลักการMADหรือการถูกทำลายทั้งสองฝ่ายไหม?เช่นเวียดนามจะไม่ยิงจรวดถล่มไทย เพราะรู้ว่าไทยก็ถล่มเวียดนามได้เช่นกัน ผลคือเละทั้งคู่ ไม่มีใครกล้าเริ่มก่อน อาจฟังดูเพี้ยนๆบ้าๆเพ้อฝันหน่อยๆ แต่มันทำให้โลกรอดจากสงครามนิวเคลียร์มาแล้วนะครับ ในสงครามเย็นทั้งNATOและUSSRต่างก็ไม่กล้ายิง เพราะรู้ว่าไม่เหลือซากทั้งคู่แน่ๆ เคยมีคนกล่าวไว้ยุคที่มีวีรชนถือกำเนิดคือกลียุค มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่านะครับ ถ้าเราได้ใช้นั่นคือความสัมพันธ์เริ่มล่มจม ร.6ทรงตรัสไว้ "แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ" ข้อมูลที่ระเอียดกว่านี้สามารถหาข้อมูลได้จากเว็บ thaiarmedforce หรือเว็บไซน์เกี่ยวกับทหารจากทั่วโลก เครดิตบทความจากท่าน"ทหารแก่ไม่มีวันตาย"ของเว็บไซด์แห่งหนึ่ง  Wink Grin หลงรัก เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1422 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 01:57:34 PM »

ขอบคุณ ครับ ที่ให้ข้อมูลเรื่องรถถังใหม่ของไทยครับ หลงรัก เยี่ยม

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #1423 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 02:25:47 PM »

เครดิตรูปประกอบ:MediaPort/Ukraine.

ขออนุญาตเสริมข้อเท็จจริงต่อเกี่ยวกับโครงการจัดหา"ที-84 โอปล็อต-เอ็ม"(T-84 Oplot M)ของ ทบ ว่าทำไมเราถึงได้เลือกตัวนี้ ที่ ทบ เราเลือกตัวนี้เป็นเพราะขีดความสามารถของ oplot m มีคุณสมบัติตามความต้องการของกองทัพเราคือ
- เกราะ Nozh /Doublet ที่ใช้เป็นเกราะที่ดีที่สุดแบบหนึ่งในภูมิภาคนี้เราอาจจะเป็นรองแค่เกราะของ leopard 2 sg ของสิงคโปร์เท่านั้น
- oplot ได้รับติดตั้งระบบ varta ที่ใช้ในการก่อกวนการนำวิถีของอาวุธข้าศึก ทำให้โอกาสถูกยิงค่อนข้างยาก ต่อให้Javelinยิงมาซิครับ เราสามารถแจมให้จรวดตัวนี้วกกลับไปหาคนยิงได้(อันนี้เวอร์นิดๆ คริคริ)และจรวดตัวนี้บ้านติดกับเราไม่มีประจำการนอกจากอินโดนีเซีย
- กล้องตรวจการณ์360องศาแบบPNK-6 สามารถตรวจจับเป้าหมายได้ไกลถึง 8+ กม. นั่นจึงทำให้ oplot สามารถเตรียมตัวหาที่กำบังและมุมยิงได้ก่อนข้าศึก
- ด้วยกล้องที่มีขนาดใหญ่และอยู่สูง จึงทำให้ oplot สามารถหลบอยู่หลังเนิน กำแพง โดยโผล่มาแต่กล้องเพื่อตรวจการณ์ จึงทำให้ oplot มีความอยู่รอดสูงมาก
- oplot ใช้ปืน KBA-3 ที่สามารถยิงอาวุธปล่อยนำวิถีต่อสู้รถถัง KOMBAT ซึ่งมีระยะยิงหวังผลที่ไกลถึง 5กม.
- oplot สามารถยิงกระสุนได้อย่างแม่นยำ แม้ในขณะรถกำลังเคลื่อนที่
- oplot มีอัตราส่วนแรงม้า/น้ำหนักสูงมาก ทำให้มันเป็นรถถังที่มีความเร็วในการเคลื่อนที่ไม่เป็นสองรองใคร

ส่วนเรื่องที่คนบางกลุ่มกล่าวกองทัพว่าเอาไว้ทำอะไรนอกจากโชว์วันเด็ก
ซึ่งเรื่องนี้ในทางทหารนั้นการจัดหาอาวุธของทุกๆเหล่าเขาเรียกว่าเอาไว้ป้องปราม ตามหลักแล้วกองทัพของทุกประเทศมีหน้าที่ในการเตรียมกำลังเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดภัยคุกคามขึ้นมา โดยทุกๆประเทศจะจัดสรรงบประมาณให้กองทัพให้มากกว่าประเทศเพื่อนบ้าน หรือให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ตามเศรษฐกิจของประเทศนั้นๆ อย่างเช่นเมื่อสิงคโปร์จัดหาเรือดำน้ำ ประเทศมาเลเซียก็จัดซื้อเรือดำน้ำเช่นกัน หรือมาเลเซียจัดหาเครื่องบินขับไล่ระยะไกล อินโดนีเซียหรือสิงคโปร์ก็จัดหาเครื่องบินขับไล่ในพิสัยคล้ายๆกัน เมื่อขีดความสามารถของกองทัพไม่ต่างกันมากจึงเกิดความยับยั้งชั่งใจขึ้นนั่นเอง
และอีกเรื่องที่กล่าวว่ากองทัพว่าทำไมไม่เอาT-84 Oplot Mลงปฏิบัติการณ์ใน3จชต ซึ่งข้อเท็จจริงนั้นรถถังไม่เหมาะสำหรับการเอาไปลุยภาคใต้ครับ รวมทั้งBTR-3E1ด้วย ถ้าอยากรู้เหตุก็คือมันหนัก ท้องแบน โดนระเบิดไปเต็มๆเมื่อเทียบกับรถกันระเบิดอย่างREVAหรือFirst Winที่ท้องเป็นV-Shape อยากรู้ผลรถถังโดนIEDลองsearchว่าM1 Abrams IEDดูครับ จะเห็นว่าเจ้าAbramsสุดเทพในสายตาหลายๆคน(ไม่รวมผม)มันโดนIEDแล้วซากเป็นยังไง
- เรื่องรถโยกหลังยิงไม่น่ามีผลเท่าไหร่ครับ เพราะไม่น่าจอดยิงนิ่งๆนาน 1-2นัดก็ย้ายที่ ไม่ต้องรอให้รถโยกเสร็จค่อยยิงใหม่

สุดท้ายเรื่องที่ว่า"โลกนี้เขาไม่รบกันแล้ว"เขาไม่รบกันเพราะมีอาวุธครับ รู้จักหลักการMADหรือการถูกทำลายทั้งสองฝ่ายไหม?เช่นเวียดนามจะไม่ยิงจรวดถล่มไทย เพราะรู้ว่าไทยก็ถล่มเวียดนามได้เช่นกัน ผลคือเละทั้งคู่ ไม่มีใครกล้าเริ่มก่อน อาจฟังดูเพี้ยนๆบ้าๆเพ้อฝันหน่อยๆ แต่มันทำให้โลกรอดจากสงครามนิวเคลียร์มาแล้วนะครับ ในสงครามเย็นทั้งNATOและUSSRต่างก็ไม่กล้ายิง เพราะรู้ว่าไม่เหลือซากทั้งคู่แน่ๆ เคยมีคนกล่าวไว้ยุคที่มีวีรชนถือกำเนิดคือกลียุค มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่านะครับ ถ้าเราได้ใช้นั่นคือความสัมพันธ์เริ่มล่มจม ร.6ทรงตรัสไว้ "แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ" ข้อมูลที่ระเอียดกว่านี้สามารถหาข้อมูลได้จากเว็บ thaiarmedforce หรือเว็บไซน์เกี่ยวกับทหารจากทั่วโลก เครดิตบทความจากท่าน"ทหารแก่ไม่มีวันตาย"ของเว็บไซด์แห่งหนึ่ง  Wink Grin หลงรัก เยี่ยม ไหว้

REVA ก็ยังพลิกครับ.......ยังเหตการณ์ที่ปานาเร๊ะ ของ กรม.ทพ.44 .......สาเหตุที่พลิกนั้นเนื่องจากรถขับมาด้วยความเร็วและถนนมีความสูงกว่าข้างทาง

เมื่อโดน IED ผลจึงออกมาตามข่าว.......แต่ IED ไม่สามารถเจาะเกราะของรถเข้าไปได้.......สาเหตุที่มี จนท. ทหารเสียชีวิตเนื่องจาก ไม่ได้ขาดเข็ดขัดนิรภัย

จึงทำให้กระเด็นกระแทกตัวรถ ครับ...........REVA สามารถป้องกันระเบิดได้ก็จริง....แต่ด้วยสภาพถนนและเส้นทางซื่งเป็นภูเขา.......จึงทำให้เป็นเป้าได้ง่าย

ประกอบกับมีประตูเข้าออกแค่ทางเดียว.......ถ้าโดนระเบิดแล้วรถพลิกในลักษณะที่ประทับประตูรถ.......ก็อาจจะโดนเข้ามาชาร์ทได้ง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 02:28:05 PM โดย black-army » บันทึกการเข้า

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1424 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 03:00:48 PM »

อิอิ มีคนจะให้เอารถถังไปใต้ เออ แล้วคนที่คิดอย่างนี้สามารถบอกแนวรบได้ไหม ชี้ตัวคนร้ายได้ไหม หรือลุยให้ราบให้หมดเหมารวมกันไปเลย
หน้า: 1 ... 92 93 94 [95] 96 97 98 ... 271
  พิมพ์