เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:31:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 99 100 101 [102] 103 104 105 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 836652 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1515 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 03:53:01 PM »

คุณสมบัติหนึ่งในหลายๆข้อว่าทำไหม ทบ เราถึงเลือก ที-84 โอปล็อต-เอ็ม" (T-84 Oplot M)
- ปากกระบอกลำกล้องเรียบ125mm ยิงระยะไกลดัวยกระสุนธรรมดาไม่แม่นเท่าค่ายตะวันตก แต่พอดีกระสุนมาตรฐานอีกชนิดมันเป็นจรวดต่อสู้รถถังนำวิถี ถ้ายิงใส่AbramsหรือLeopardเข้าจังๆก็ไม่รอด Grin เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1516 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 05:09:42 PM »

รถถังไม่ว่าดีขนาดไหนพอเข้ารบในเมืองเสร็จกองโจรแบบง่ายๆ เคยเห็นสารคดีเยอรมันบุกโปแลนด์โดยชาวบ้านเผาด้วนเบนซินจากด้านบน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1517 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 05:15:45 PM »

ปืน ใหญ่หลัก 125 มม. กับปืน 120 มม. มาตรฐานนาโต้ ที่ติดกับ LEOPARD2  อันไหนดีกว่ากันครับ

โดนก่อนตายก่อนครับ แต่ปืน 125ของทางฝั่งรัสเซียสามารถยิงอาวุธนำวิถีต่อต่านยานเกราะได้ เอาจริงๆมันสามารถยิงอากาศยานความเร็วต่ำได้ด้วย

ผมลงข้อมูลไว้แล้วที่กระทู้นี้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=66552.msg4124164#msg4124164
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 05:17:21 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1518 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 05:57:55 PM »

เอาไว้ยิงMiขนทหารเนาะ  คิก คิก

แล้วต้องใช้กระสุนโดยเฉพาะไหมครับ?อ้าว บอกไว้เรียบร้อยในตัว ดันถามโง่ๆอีก  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1519 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 08:36:14 PM »

9M119 Svir

Penetration: 700–900 mm of RHA

http://en.wikipedia.org/wiki/9M119_Svir

ข้อมูลจาก thaifighterclub

รถถังค่ายตะวันตกนี่เกราะหนากี่ มม. ครับ   Grin

T-84 OPLOT  ขั้นต่ำยิงได้ ๗ นัด/นาที มันยิงเร็วใช้ได้เลยนะ  เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1520 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 12:05:48 AM »

รถถังไม่ว่าดีขนาดไหนพอเข้ารบในเมืองเสร็จกองโจรแบบง่ายๆ เคยเห็นสารคดีเยอรมันบุกโปแลนด์โดยชาวบ้านเผาด้วนเบนซินจากด้านบน

ตอนยุทธการเบอร์ลิน รถถัง T-34 ของโซเวียตที่เคยโด่งดังจากสมรภูมิเมืองเคิร์ส พอต้องมาวิ่งตามถนนในกรุงเบอร์ลินก็โดนทหารหน่วย Volkstrum Grenadier ที่ซุ่มอยู่ตามตึกสอยด้วย คจตถ. Panzerfaust กับ Panzerschreck พังเป็นว่าเล่นเลยครับ สุดท้ายโซเวียตต้องใช้วิธีลูกทุ่งคือเอาทหารราบบุกกวาดล้างไปทีละซอย ทีละตึก ถึงจะจัดการกับกองกำลังป้องกันกรุงเบอร์ลินได้ครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1521 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:18:33 AM »

คุณสมบัติหนึ่งในหลายๆข้อว่าทำไหม ทบ เราถึงเลือก ที-84 โอปล็อต-เอ็ม" (T-84 Oplot M)
- ปากกระบอกลำกล้องเรียบ125mm ยิงระยะไกลดัวยกระสุนธรรมดาไม่แม่นเท่าค่ายตะวันตก แต่พอดีกระสุนมาตรฐานอีกชนิดมันเป็นจรวดต่อสู้รถถังนำวิถี ถ้ายิงใส่AbramsหรือLeopardเข้าจังๆก็ไม่รอด Grin เยี่ยม

ใครว่าลำกล้องเรียบไม่แม่นหรอครับ ขอที่มาด้วย เพราะรถถังอย่าง อะบรามส์ หรือ เลพเพิร์ด 2 ที่ใช้ปืน 120 มม L44 ก็เป็นปืนลำกล้องเรียบครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1522 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 01:21:15 AM »

Grin คลิปนี้ดูดีนะ Grin
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=KMH0bDk_pq4

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1523 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 09:03:21 AM »

ใครว่าลำกล้องเรียบไม่แม่นหรอครับ ขอที่มาด้วย เพราะรถถังอย่าง อะบรามส์ หรือ เลพเพิร์ด 2 ที่ใช้ปืน 120 มม L44 ก็เป็นปืนลำกล้องเรียบครับ

ท่านหนึ่งที่ท่านใช้นามว่า"นิรนาม"คอมเม๊นต์ไว้ในเว็บ manager.co.th ครับ ความรู้เกี่ยวกับรถถังที่ท่านคอมเม๊นต์ผมเดาว่าท่านน่าจะเป็นคนในกองทัพ    5-6หน้าที่ผ่านมาผมยกเอาคอมเม๊นต์ท่านมาโพส และให้เครดิตท่านไปแล้ว ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ถูกต้อง ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 09:25:22 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1524 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 10:07:01 AM »

ลำกล้องเรียบ ถ้าเทียบกับ ลำกล้องปืน ที่มีเกลียวในลำกล้อง ไม่แม่นครับ ถ้าใช้กระสุนที่ไม่มีครีบรักษาการทรงตัว อย่างเดียวกับ ปืนลำกล้อง มีเกลียว ส่วนมาก จะยิงกระสุนดินระเบิด ระยะใกล้ ๆ เพื่อทำลายอาคาร ส่วน ทำลายรถถัง จะใช้ กระสุน ที่มีครีบรักษาการทรงตัว อย่าง ซาบอท

ถ้าปืนลำกล้องเรียบ แม่นจริง ป่านนี้ ปืนทุกกระบอก ในโลกนี้ คงไม่ีมีเกลียวลำกล้องกันแล้วหล่ะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตัวอย่างง่าย ๆ ปืนลูกซอง ที่ยิงลูกโดด แบบ ลูกกลม กับ ลูกโดด แบบ มีครีบ จะเห็นได้ชัดเลย กระสุนลูกโดดแบบ มีครีบ ทำกลุ่มได้เล็กกว่ามากที่ระยะ 25 เมตรขึ้นไป แต่ระยะ 25 เมตร ลงมา ก็โดนเป้าเหมือนกัน
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #1525 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 12:38:02 PM »

ลำกล้องเรียบ ถ้าเทียบกับ ลำกล้องปืน ที่มีเกลียวในลำกล้อง ไม่แม่นครับ ถ้าใช้กระสุนที่ไม่มีครีบรักษาการทรงตัว อย่างเดียวกับ ปืนลำกล้อง มีเกลียว ส่วนมาก จะยิงกระสุนดินระเบิด ระยะใกล้ ๆ เพื่อทำลายอาคาร ส่วน ทำลายรถถัง จะใช้ กระสุน ที่มีครีบรักษาการทรงตัว อย่าง ซาบอท

ถ้าปืนลำกล้องเรียบ แม่นจริง ป่านนี้ ปืนทุกกระบอก ในโลกนี้ คงไม่ีมีเกลียวลำกล้องกันแล้วหล่ะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตัวอย่างง่าย ๆ ปืนลูกซอง ที่ยิงลูกโดด แบบ ลูกกลม กับ ลูกโดด แบบ มีครีบ จะเห็นได้ชัดเลย กระสุนลูกโดดแบบ มีครีบ ทำกลุ่มได้เล็กกว่ามากที่ระยะ 25 เมตรขึ้นไป แต่ระยะ 25 เมตร ลงมา ก็โดนเป้าเหมือนกัน

กระสุนที่ใช้กับปืนลำกล้องเรียบ ถึงแม้ว่าจะเป็นกระสุนอื่นก็มีครีบครับ ไม่ใช่แค่  APFSDS อย่างเดียวเสมอไป อย่างพวก m830 heat ก็มีครีบ พี่เอา ปถ มาเปรียบกับลูกซองคงไม่ไหวหรอกครับ ปถ มีทั้งตัวช่วยเล็งตั้งเยอะ

แถมถ้ามันไม่แม่นจริง กองทัพหลายๆกองทัพคงไม่ใช้ครับ  ลองไปดูอีกค่าย ก็ใช้ลำกล้องเรียบใน ถ หลักนะครับ

อย่างอันนี้เป็นลูก HEAT ขนาด 125 มม ยิงกับปืนลำกล้องเรียบ

อันนี้เป็น HE-Frag

มีครีบทรงตัวหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 03:56:30 PM โดย -Joke- » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1526 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:02:33 PM »

ผมพยายามหาคลิปรถถังแต่ละรุ่นมาดู  ก็พบว่ารถถังแต่ละรุ่น  เมื่อวิ่งบนพื้นดินเป็นโคลนมันก็โยกเยก โคลงเคลงทั้งนั้น

ผมสงสัยข้อมูลที่คุณชงโคได้โพสต์ไว้ ว่า T-84 OPLOT  ไม่ดี  วิ่งแล้วโยกเยก  โคลงเคลง ฯลฯ

อยากจะทราบว่ามีรถถังรุ่นไหนบ้าง  ที่วิ่งบนพื้นดิน  มีน้ำขัง  มีโคลน  มีหลุม  มีบ่อ  แล้วไม่โยกเยก  โคลงเคลง

ขอคลิปดูหน่อยครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1527 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 05:31:51 PM »

สังเกตนิดนึง ว่าป๋ามะขิ่นจะไม่ยอมตอบคำถามเกี่ยวกับเจ้าOPLOT Mนี่เลย

อยากทราบความเห็นจริงๆ เจอกันก็ดันมัวแต่ห่วงกินจนลืมถาม  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1528 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 06:11:50 PM »

ผมพยายามหาคลิปรถถังแต่ละรุ่นมาดู  ก็พบว่ารถถังแต่ละรุ่น  เมื่อวิ่งบนพื้นดินเป็นโคลนมันก็โยกเยก โคลงเคลงทั้งนั้น

ผมสงสัยข้อมูลที่คุณชงโคได้โพสต์ไว้ ว่า T-84 OPLOT  ไม่ดี  วิ่งแล้วโยกเยก  โคลงเคลง ฯลฯ

อยากจะทราบว่ามีรถถังรุ่นไหนบ้าง  ที่วิ่งบนพื้นดิน  มีน้ำขัง  มีโคลน  มีหลุม  มีบ่อ  แล้วไม่โยกเยก  โคลงเคลง

พี่พงษ์ถามผิดคนแล้วครับ พี่จะหาความรับผิดชอบจากคนไม่มีความรับผิดชอบได้อย่างไร
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #1529 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 06:37:39 PM »

เยี่ยมครับ  วิ่งโคลงเคลงยังไง  ปืนก็อยู่ในแนวตลอด   Cheesy  แต่ว่า...คงยังไม่ถูกใจคนบางคนอยู่ดี   ยิ้มีเลศนัย

พี่พงษ์ถามผิดคนแล้วครับ พี่จะหาความรับผิดชอบจากคนไม่มีความรับผิดชอบได้อย่างไร

แหม..คุณ Sitthipong - รักในหลวง ชงมาสวยครับ  คุณ อรชุน-รักในหลวง เลยโดดตีลังกาฟาดซะจมพื้นไปเลย   คิก คิก คิก คิก เออ  แล้วนี่"เขา"หายไปไหนเสียล่ะครับ  เมื่อวานก็ไม่เห็นเข้ามา  Grin

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: 1 ... 99 100 101 [102] 103 104 105 ... 271
  พิมพ์