เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:18:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 836874 ครั้ง)
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1620 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:08:34 PM »

Hind-D อุ้ยอ้าย เชื่องช้า เพราะ เป็นทั้ง ฮ.โจมตี และ ลำเลียง ทำให้มีขนาดห้องบรรทุกใหญ่ ลำตัวกว้างเป็นเป้าได้ง่าย เมื่อเทียบกับ ฮ. โจมตีโดยตรง อย่าง ฮ. UH-1 Cobra ที่มีขนาด เล็ก คล่องตัว และ เป็นเป้าได้ยากกว่ามาก

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #1621 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:19:40 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ   ที่ผ่านมา  เคยมีการต่อสู้กันโดยตรง(อาจจะตั้งใจหรือบังเอิญเจอกันพอดี)  ระหว่าง ฮ.ทั้ง 2 ฝ่ายหรือไม่ครับ ไหว้ ไหว้
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #1622 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:37:19 PM »

Agusta-A129  ของอิตาลี่
http://en.wikipedia.org/wiki/Agusta_A129_Mangusta

WZ-10  ของอาเฮีย  
http://en.wikipedia.org/wiki/CAIC_WZ-10

Ka-52 "Alligator"    รัสเซีย
http://en.wikipedia.org/wiki/Kamov_Ka-50

ก็น่าสนใจดีนะครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1623 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:07:10 AM »

เอาฮ.โจมตีมาใช้บริเวณเทือกเขานะ ลองไปทบทวนการรบที่เขาค้อดูหน่อย F-5 ยังโดนสอยร่วง
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #1624 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:12:04 PM »

DTI ตกลงใจทดสอบจรวด DTI-1G ในทะเลอันดามัน

รายละเอียด :
ทดสอบยิงจรวด ในทะเล....

จากที่ลังเล และถกเถียงเรื่องความเสี่ยง กันมานาน...ในที่สุด สถาบันเทคโนโลยี่ป้องกันประเทศ กลาโหม (DTI) ตกลงใจให้ทดสอบจรวดหลายลำกล้องD

TI-1 Gที่พัฒนาร่วมกับจีนในอันดามัน หรือนี่....โดยให้ทร.ดูแล จะมีการลงนามกัน29กค.นี้ที่ราชนาวิกสภา...หวาดเสียวอ่ะ..ทดสอบยิงจรวด หลายลำกล้องไปในทะเล ให้กองเรือภาค ๓ ดูแล ในการเคลียร์ท้องทะเล สำหรับการยิงจรวด แล้วถ้า มันควบคุมทิศทางไม่ได้ อะไรจะเกิดขึ้น เพราะ ระบบนำวิถีนี้ มันอยู่ระหว่างการวิจัยและพัฒนา เพื่อให้แม่นยำ มากขึ้น...ขนาดตอนรบกับเขมร ทบ.ยังไม่กล้ายิงเอามาใช้เลย เพราะมันยิงไกล กว่า 180 กม. แต่ไม่แม่นยำ กลัวพลาดแล้วเสียหาย แต่นี่มีการพัฒนาใหม่ เป็นระบบนำวิถีให้แม่นยำขึ้น จึงต้องมีการทดสอบ ตอนแรกจะไปทดสอบในทะเลทราย ที่จีน เหมือนตอนแรก แต่ใช้งบประมาณสูง กลาโหม เลยให้ทดสอบในประเทศแทน......ภาวนาให้ การทดสอบเรียบร้อย ไม่เกิดความผิดพลาดอะไรขึ้นนะ สาธุ....

กองทัพเรือ และ สถาบันเทคโนโลยีป้องกันประเทศ (องค์การมหาชน)DTI-Defence Technology Institute จะมีพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือในการพัฒนาสนามทดสอบอาวุธ (MOA) โดยมี พลเรือโท พัลลภ ตมิศานนท์ ผู้ช่วยเสนาธิการทหารเรือฝ่ายยุทธการ กับ พลโท ดร.ฐิตินันธ์ ธัญสิริ ผู้อำนวยการสถาบันเทคโนโลยีป้องกัน ประเทศ โดยมี พลเรือตรีพัชระ พุ่มพิเชฎฐ์ เจ้ากรมยุทธการทหารเรือ และพลเอกสมพงศ์ มุกดาสกุล รองผู้อำนวยการสถาบันฯ ร่วมเป็นสักขีพยาน ในวันจันทร์ที่ 29 กรกฎาคม นี้ เวลา 0900 – 1130 น. ที่ ราชนาวิกสภา โดยความร่วมมือเพื่อพัฒนาสนามทดสอบอาวุธในครั้งนี้ กองทัพเรือจะสนับสนุนการใช้พื้นที่ สนับสนุนกำลังพลร่วมฝึกอบรมพัฒนาความรู้ด้านการทดสอบอาวุธทั้งในและต่างประเทศ และร่วมมือจัดทำแผนพัฒนาพื้นที่และสิ่งอำนวยความสะดวก ให้สถาบันเทคโนโลยีป้องกันประเทศได้พัฒนาสนามทดสอบอาวุธ เพื่อใช้ในการทอสอบและประเมินผลการยิงทดสอบระบบจรวด และใช้เป็นสนามฝึกยิงทดสอบอาวุธของกองทัพ

จากเฟชบุ๊คของคุณ Wassana Nanuam

gun&gun
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #1625 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 09:23:58 AM »

ตัวต่อไปจับยัดลงเรือ (ตื่นๆ) แต่ผมคิดว่าทำได้ ส่วนเมื่อไรก็อีกเรื่อง
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #1626 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:52:08 PM »

การที่เราจัดหาจรวด Starstreak High Velocity surface-to-air Missile เข้าประจำการ ยุทธศาตร์ทางทหารน่าจะเรียกว่า"การค้านอำนาจทางกำลังรบกัน" เพราะกองทัพไม่จัดหาจรวดรุ่นนี้ไม่ได้แล้ว เนื่องจากพม่าได้จัดหา ฮ.โจมตัวโหดจากรัสเซียแบบ Mil Mi-24PN หรือ "ไฮนด์-ดี" (Hind-D) ตามรหัสของกลุ่มนาโต้ เข้าประจำการมากถึง30ตัว ซึ่งเป็น ฮ.ตัวนี้เป็น ฮ.โจมตีที่ดุดันหุ้มเกราะรอบตัว และมีใช้ในกว่า 30 ประเทศทั่วโลก. เครดิตข้อมูลและรูปประกอบ:RussianPlanes.Net/Igor Dvurekov

แน่นอนอาวุธตัวนี้ของเราคงจะประจำการในชายแดนทางฝังตะวันตกมากกว่า ไล่ตั้งแต่ระนองจนไปถึงแม่สายเชียงรายโน้นมั้ง Grin

ผมว่าพม่าคงตั้งใจจัดหามาไว้สำหรับชนกลุ่มน้อยมากกว่าครับ....และชนกลุ่มน้อยคงจะจัดหาขีปนาวุธไว้จัดการกับ ฮ.ตัวนี้เหมือนกัน Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1627 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 01:07:51 PM »

เสียดายจรวดSAM-7ของชนกลุ่มน้อยที่ต่อต้านรัฐบาลทหารพม่าโดนตำรวจแม่ฮ่องสอนยึดไปตั้ง4ระบบ ไม่งั้นเราคงได้ดูข่าว ฮ.ตัวนี้ของพม่าร่วงจากฝีมือชนกลุ่มน้อยบ้างละ คริคริ พี่ดาบในรูปถ้าในสถาณการณ์การสู้รบจริงแล้วรอดกลับมาได้ แกต้องโดนขังอย่างน้อย5-7วัน หุหุ Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #1628 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 01:17:56 PM »

ไม่ได้ฝึกให้ใช้...ก็เป็นแบบนี้แหละครับ...ดีไม่หันเอาทางตูดมาเล็ง...ยังกะยิงปืนไร้แสงสะท้อนถอยหลัง ขำก๊าก

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #1629 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 02:52:43 PM »

Winkเหอๆ ไม่รู้เลยพลาดนะครับ มันก็ไม่ได้มีรูปลักษณ์แบบปืนทั่วไปอยู่แล้ว ไหว้

เห็นว่าชุดมือจับอยู่ใกล้ๆกันต้องประกอบก่อน  หลงรัก

Long Live The King

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1630 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:35:43 PM »

เสียดายจรวดSAM-7ของชนกลุ่มน้อยที่ต่อต้านรัฐบาลทหารพม่าโดนตำรวจแม่ฮ่องสอนยึดไปตั้ง4ระบบ ไม่งั้นเราคงได้ดูข่าว ฮ.ตัวนี้ของพม่าร่วงจากฝีมือชนกลุ่มน้อยบ้างละ คริคริ พี่ดาบในรูปถ้าในสถาณการณ์การสู้รบจริงแล้วรอดกลับมาได้ แกต้องโดนขังอย่างน้อย5-7วัน หุหุ Grin คิก คิก

ทราบว่าชนกลุ่มน้อยก็มีเจ้า 12.7 ประจำการอยู่เหมือนกันนะใครเคยไปดูใกล้จะเห็นแนวคิดการออกแบบศูนย์ยิงอากาศยานนะว่าออกแบบมาให้ใครก็ได้มาใช้ยิงแบบง่ายๆแค่หมุนรูปเครื่องบินไปทางทิศเดียวกันแล้วรูศูนย์หลังจะชดเชยทางมุมสูงหรือมุมทิศให้เอง ถ้าเอาไปตั้งบนเขารอบๆฐานได้ละก็เจ้า ฮ.โดนแน่เหมือน F-5
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #1631 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:45:24 PM »

ทราบว่าชนกลุ่มน้อยก็มีเจ้า 12.7 ประจำการอยู่เหมือนกันนะใครเคยไปดูใกล้จะเห็นแนวคิดการออกแบบศูนย์ยิงอากาศยานนะว่าออกแบบมาให้ใครก็ได้มาใช้ยิงแบบง่ายๆแค่หมุนรูปเครื่องบินไปทางทิศเดียวกันแล้วรูศูนย์หลังจะชดเชยทางมุมสูงหรือมุมทิศให้เอง ถ้าเอาไปตั้งบนเขารอบๆฐานได้ละก็เจ้า ฮ.โดนแน่เหมือน F-5
เคยลองจับปืนต่อสู้อากาศยานขนาดประมาณที่พี่ว่าครับที่พิพิธภัณฑ์ในเวียดนาม เป็นปืนโซเวียด(น่าจะเก่าแล้วเพราะใช้ตั้งแต่สมัยสงครามเวียดนาม) คนอื่นเขาดูเฉย ๆ ส่วนผมนะลองหมุนโน้น นี่ นั้น ดู (เรียกไม่ถูกครับว่ามันอะไรบ้างเพราะไม่มีความรู้เื่รื่องปืนพวกนี้) มีให้หมุนทิศทางเครื่องบินอย่างที่พี่ว่าจริง ๆ ครับ เพิ่งทราบว่ามันใช้ประโยชน์ยังไง เพราะตอนหมุนเล่นก็ยัง งง อยู่ว่าทำไมมันจะต้องไปหมุนไอ้นี้ด้วย เอาแค่ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง ทาบเป้า แล้วยิงไม่ดีกว่าหรือ ขอบคุณสำหรับความรู้เอาไว้โม้ครับ   ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1632 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 05:18:42 PM »

เคยลองจับปืนต่อสู้อากาศยานขนาดประมาณที่พี่ว่าครับที่พิพิธภัณฑ์ในเวียดนาม เป็นปืนโซเวียด(น่าจะเก่าแล้วเพราะใช้ตั้งแต่สมัยสงครามเวียดนาม) คนอื่นเขาดูเฉย ๆ ส่วนผมนะลองหมุนโน้น นี่ นั้น ดู (เรียกไม่ถูกครับว่ามันอะไรบ้างเพราะไม่มีความรู้เื่รื่องปืนพวกนี้) มีให้หมุนทิศทางเครื่องบินอย่างที่พี่ว่าจริง ๆ ครับ เพิ่งทราบว่ามันใช้ประโยชน์ยังไง เพราะตอนหมุนเล่นก็ยัง งง อยู่ว่าทำไมมันจะต้องไปหมุนไอ้นี้ด้วย เอาแค่ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง ทาบเป้า แล้วยิงไม่ดีกว่าหรือ ขอบคุณสำหรับความรู้เอาไว้โม้ครับ   ไหว้

ลองดึงด้ามพลั่วด้วยหรือเปล่า  เออระวังเจ้าของเดิมเขามาหานะ
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #1633 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 05:56:59 PM »

ลองดึงด้ามพลั่วด้วยหรือเปล่า  เออระวังเจ้าของเดิมเขามาหานะ

แบบนี้หรือเปล่าครับ
นาทีที่ 2.12

rouroumel.multiply.com
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #1634 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 06:33:45 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=1iWNNP7D9Ic

ผลิตได้เอง....ไม่ง้อ ไอ้กัน

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 271
  พิมพ์