เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:27:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 108 109 110 [111] 112 113 114 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 837043 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1650 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:43:02 PM »

ใครเคยอ่านบันทึกการรบทีแถวๆเพขรบูรณ์จะเห็นว่าวุ่นวายขนาดไหน ฮ.เป็นสิบๆลำขนทหารลงไปโจมตีเขตปลดปล่อยลงแล้วรีบกลับมารับระลอกต่อไปแต่กว่าจะขึ้นใหม่ได้ต้องรอเคลียร์เครื่องเช็ครอยกระสุดถ้ามีต้องควานหาหัวให้เจอเดี๋ยวมันกลิ้งไปขัดเครื่อกลไกซ่อมส่วนที่ถูกยิงแล้วถึงจะกลับไปได้กว่าจะไปถึงพวกกลุ่มแรกโดนตอบโต้แทบแย่ขนาดมีสนับสนุนทางอากาศนะ แล้วนี่กว่าหา Blackhawk ได้พอเพียงจะครบเมื่อไรอย่างน้อยต้องมีเกือบร้อยลำ
Deknoi
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #1651 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 10:21:33 PM »

วันเคลื่อนกำลัง ผมจำได้เพราะบ้านอยู่ใกล้ พล.ม. (กทม. ครับ)  เสียง ฮ.ดังทั้งวัน กลุ่มละ 2-4 ลำ พอเวลาสักบ่ายสี่โมงเสียง ฮ.ดังจนบ้านสะเทือน (บ้านผมเป็นบ้านไม้เก่าๆ) รีบวิ่งออกมาดูเห็น ฮ.บินเป็นขบวน ยืนนับได้ 20 กว่าลำ บางลำเป็นกันชิพด้วย ยังจำติดหูติดตามาจนทุกวันนี้   ไหว้
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1652 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:39:39 AM »

ขออนุญาตแปะรูปเกี่ยวกับเรื่องที่คอมเม๊นต์ของเพื่อนสมาชิก่อนหน้าซึ่งน่าจะเกี่ยวกับ"ยุทธการผาเมืองเผด็จศึก"ในปี2524 ซึ่งเป็นปฏิบัติการของกองทัพภาคที่สามต่อผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิสต์บริเวณเขาค้อ จังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นวีรกรรมของเจ้าคุณ UH-1 H Huey  ไหว้
เครดิตรูปเว็บ http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=skyman&month=04-05-2007&group=2&gblog=27

รูปนี้เหมือนกับฉากตอนที่ผู้กันมัวร์กำลังเคลื่อนพลขึ้น ฮ.ในยุทธการหุบเขาลาตรัง

ปัจจุบันนี้เจ้าคุณปู่ UH-1 H Huey ยังคงรับใช้ชาติอยู่ ถึงแม้จะมีหลายๆท่านได้พักตลอดชีวิตแล้ว เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1653 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:02:53 AM »

มีเพื่อนท่านหนึ่งลงฮ.ไปไม่นานโดนยิงเท้าแตกปัจจุบันยังรับราชการอยู่ สมัยนั้นบางท่านเสียขาส่วนล่างไปพอหายดียังใส่ขาเทียมไปรบได้อีก คิดูซิรบกันนานขนาดไหนรักษาตัวเสร็จแล้วยังไม่เลิกเลย

ยิ่งตามไปดูบันทีกอื่นๆบางส่วนขำไม่ออกผลการโจมตีทางอากาศ มีโคกระบือตายไปสี่สิบกว่าตัว แล้วคนล่ะไม่แจ้งยอด เด๊๋ยวนี้รอยต่อสามจังหวัดนั่นเป็นแหล่งท่องเที่ยวไปแล้ว เออไม่กลัวผีหลอกหรือไง

แต่เด็กรุ่นหลังโดยเฉพาะที่จังหวัดน่านในอ.เมืองยังบอกหน้าตาเฉยว่าเป็นเรื่องสร้างสถานะการ ไอ้กร๊วกเอ๊ย เพือนกรูไปใช้ชีวิตในวัยรุ่นอยู่ในป่าบนเขาหนาวเหน็บเป้นปีผมยาวประบ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 11:08:35 AM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #1654 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:20:16 AM »

มีเพื่อนท่านหนึ่งลงฮ.ไปไม่นานโดนยิงเท้าแตกปัจจุบันยังรับราชการอยู่ สมัยนั้นบางท่านเสียขาส่วนล่างไปพอหายดียังใส่ขาเทียมไปรบได้อีก คิดูซิรบกันนานขนาดไหนรักษาตัวเสร็จแล้วยังไม่เลิกเลย

ยิ่งตามไปดูบันทีกอื่นๆบางส่วนขำไม่ออกผลการโจมตีทางอากาศ มีโคกระบือตายไปสี่สิบกว่าตัว แล้วคนล่ะไม่แจ้งยอด เด๊๋ยวนี้รอยต่อสามจังหวัดนั่นเป็นแหล่งท่องเที่ยวไปแล้ว เออไม่กลัวผีหลอกหรือไง

แต่เด็กรุ่นหลังโดยเฉพาะที่จังหวัดน่านในอ.เมืองยังบอกหน้าตาเฉยว่าเป็นเรื่องสร้างสถานะการ ไอ้กร๊วกเอ๊ย เพือนกรูไปใช้ชีวิตในวัยรุ่นอยู่ในป่าบนเขาหนาวเหน็บเป้นปีผมยาวประบ่า

ทุกวันนี้ก็มีเรื่องเล่าสยองๆจากแถบนั้นเยอะเหมือนกันครับ ใครไปแล้วจูนกันติดก็มักจะเจอ
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #1655 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:22:38 AM »

ปืนกล DShK ขนาด 12.7x108 มม ยังใช้ได้ดี

เจอตัวคนปีน หย่อนลูกปืน ค. ด้วยครับ  Grin  ไหว้ ไหว้ ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=CpNjXYV6OOs

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1656 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:23:37 AM »

ผมไปภูหินร่องกล้า... ผมไปตอนค่ำๆ ผ่านตรงสุสานนักรบแล้ววังเวงดีนัก... ยิ่งเป็นวันธรรมดาตอนที่ไม่ใช่หน้าท่องเที่ยวแล้ว... วังเวงดีนักละครับ...

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1657 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 04:53:11 PM »

ผมไปภูหินร่องกล้า... ผมไปตอนค่ำๆ ผ่านตรงสุสานนักรบแล้ววังเวงดีนัก... ยิ่งเป็นวันธรรมดาตอนที่ไม่ใช่หน้าท่องเที่ยวแล้ว... วังเวงดีนักละครับ...

พวกที่เคยบิน OV-10 เล่าให้ฟังว่ารูปถ่ายทางอากาศหลังโจมตีแล้วเหมือลาวาไหลจากภูเขาไฟเลย คงไม่มีตัวเลขที่แน่นอนหรอก บรื๋อ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1658 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 08:00:15 PM »

พวกที่เคยบิน OV-10 เล่าให้ฟังว่ารูปถ่ายทางอากาศหลังโจมตีแล้วเหมือลาวาไหลจากภูเขาไฟเลย คงไม่มีตัวเลขที่แน่นอนหรอก บรื๋อ

ที่สุสานมีฝังอยู่สาม-สี่หลุมนี่แลหะครับ... แต่ใกล้ๆ กันนั้น... มีร่องรอยการโจมตีทางอากาศ... กับที่หลบภัย... คนเฝ้าอยู่ตรงนั้นไม่น้อยเลยทีเดียว...

...ที่ไปก็ไม่ใช่อะไร... ไปเที่ยวครั้งก่อนไปบนไว้ว่าขอให้ได้ย้ายกลับบ้านเร็วๆ ปรากฏว่าไม่ถึงสองปีได้ย้ายกลับมาอยู่บ้าน... จนหลายๆ คนงง... พอดีพ่อผมที่ป่วยอยู่ขอให้ไปแก้บนซะที... ผมเลยต้องขับรถไปกันสองคนกับแฟนที่กำลังท้องได้หกเดือนครับ... ตอนจะลงรถกะหยิบกระเป๋าปืนมาสะพายแล้ว... แต่แฟนหันมาดุ... บอกว่าไปแค่นี่เอาไปทำไม... แต่... พอยืนรอธูปหมดดอกนี่สิ... มันช่างนานเหลือเกิน... แสงอาทิตย์ก็หมดไวเหลือเกิน... ดีที่เหน็บไฟฉายเล็กๆ ไปด้วย... ไม่งั้นอาจจะหลงวนอยู่นั่นก็ได้ครับ...

...ชวนแฟนไปอีก... ส่ายหัวอย่างเดียว...

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #1659 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:41:53 PM »

ที่สุสานมีฝังอยู่สาม-สี่หลุมนี่แลหะครับ... แต่ใกล้ๆ กันนั้น... มีร่องรอยการโจมตีทางอากาศ... กับที่หลบภัย... คนเฝ้าอยู่ตรงนั้นไม่น้อยเลยทีเดียว...

...ที่ไปก็ไม่ใช่อะไร... ไปเที่ยวครั้งก่อนไปบนไว้ว่าขอให้ได้ย้ายกลับบ้านเร็วๆ ปรากฏว่าไม่ถึงสองปีได้ย้ายกลับมาอยู่บ้าน... จนหลายๆ คนงง... พอดีพ่อผมที่ป่วยอยู่ขอให้ไปแก้บนซะที... ผมเลยต้องขับรถไปกันสองคนกับแฟนที่กำลังท้องได้หกเดือนครับ... ตอนจะลงรถกะหยิบกระเป๋าปืนมาสะพายแล้ว... แต่แฟนหันมาดุ... บอกว่าไปแค่นี่เอาไปทำไม... แต่... พอยืนรอธูปหมดดอกนี่สิ... มันช่างนานเหลือเกิน... แสงอาทิตย์ก็หมดไวเหลือเกิน... ดีที่เหน็บไฟฉายเล็กๆ ไปด้วย... ไม่งั้นอาจจะหลงวนอยู่นั่นก็ได้ครับ...

...ชวนแฟนไปอีก... ส่ายหัวอย่างเดียว...

สยองแท้ๆน่าจะไปแต่วันนะครับจะได้ไม่วังเวง
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #1660 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:47:28 PM »

โอพลอตมีชุดพราง ด้วยแหะ  ไทยจะได้แถมมาใช้ไหมน๊าาาา

ที่มา: http://thaidefense-news.blogspot.com/
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #1661 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:21:02 PM »

รถถังใส่ชุดพราง.. Grin Grin Grin ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #1662 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 08:23:46 AM »

อ๊อพชั่นเยอะจริง... เยี่ยม

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1663 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 08:48:27 AM »

ความก้าวหน้า ของ DTI-G จะทดสอบระบบนำวิถีแล้วครับ
http://www.thaifighterclub.org/webboard/17988/DTI-ตกลงใจทดสอบจรวด-DTI-1G-ในทะเลอันดามัน.html

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1664 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 11:01:14 AM »

โอพลอตมีชุดพราง ด้วยแหะ  ไทยจะได้แถมมาใช้ไหมน๊าาาา

ที่มา: http://thaidefense-news.blogspot.com/
เข้าท่าครับ เลือกใช้ชุดพรางได้ตามสภาพภูมิประเทศ  เยี่ยม

หน้า: 1 ... 108 109 110 [111] 112 113 114 ... 271
  พิมพ์