เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:24:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 121 122 123 [124] 125 126 127 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 837347 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1845 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 12:52:28 AM »

M41ถ้าถูกปลดประจำการ แล้วเขาจะนำไปไหน สภาพยังดีอยู่เลย พวกสะสมรถถังคงอยากได้ นะครับ
ถ้าเอกชนจะซื้อไปสะสมแบบคงสภาพทั้งคันคงยากครับ กฎหมายบ้านเราไม่เอื้ออำนวยในเรื่องนี้จริงๆ  เศร้า

แต่ถ้าจะเอาให้ได้จริงๆ คงต้องรอตัดบัญชีแล้วประมูลขายเป็นเศษเหล็ก จากนั้นก็ขนกลับไปประกอบเป็นรถถังเองทั้งคันอีกทีครับ  อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1846 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:06:22 AM »

M41ถ้าถูกปลดประจำการ แล้วเขาจะนำไปไหน สภาพยังดีอยู่เลย พวกสะสมรถถังคงอยากได้ นะครับ
ถ้าเอกชนจะซื้อไปสะสมแบบคงสภาพทั้งคันคงยากครับ กฎหมายบ้านเราไม่เอื้ออำนวยในเรื่องนี้จริงๆ  เศร้า

แต่ถ้าจะเอาให้ได้จริงๆ คงต้องรอตัดบัญชีแล้วประมูลขายเป็นเศษเหล็ก จากนั้นก็ขนกลับไปประกอบเป็นรถถังเองทั้งคันอีกทีครับ  อ๋อย
สภาพยังดีมาก นักสะสมคงต้องการนะครับ  เยี่ยม หลงรัก ไหว้

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1847 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:27:06 AM »

สภาพยังดีมาก นักสะสมคงต้องการนะครับ  เยี่ยม หลงรัก ไหว้

พวกนักสะสมเห็นเห็นแล้วน้ำลายหกเลยแหละ สภาพแบบนี้ ขนาดที่บ้านเกิดของมันอย่างอเมริกายังหาไม่ได้เลย จริงๆ ถึงจะปลดแล้ว แต่เอาจอดเก็บไว้ในคลังเป็นกองเสริม เวลาต้องใช้กำลังทางทหารก็ดีนะ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #1848 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:34:05 AM »

M๔๑ ใช่รุ่นที่ทหารชอบใช้ปฏิวัติรึเปล่า ถามผู้รู้หน่อย รุ่นนี้มันดีตรงไหน และปัจจุบันมีใครใช้อยู่บ้าง  ไหว้
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #1849 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:05:53 AM »

M๔๑ ใช่รุ่นที่ทหารชอบใช้ปฏิวัติรึเปล่า ถามผู้รู้หน่อย รุ่นนี้มันดีตรงไหน และปัจจุบันมีใครใช้อยู่บ้าง  ไหว้

ใช่ครับรุ่นนี้แหละที่ออกมาสนวนสนามโชว์ทั่วเมืองขับไล่คนโกงเมื่อ 7ปีที่แล้ว

ตอนนี้เหลือใช้อยู่ไม่กี่ประเทศแล้วครับ เพราะตกรุ่นไปนานแล้ว (เทคโนโลยียุค 60-70)

กองทัพคงมองแล้วว่าไม่คุ้ม ปลดๆไปซะแล้วหาของใหม่ๆมาใช้ประจำการแทนดีกว่า

ข้อมูลเพิ่มเติม: http://en.wikipedia.org/wiki/M41_Walker_Bulldog

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #1850 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:38:27 AM »

สมัยเด็กๆจะได้เห็นรถถังไทยตามหน้าหนังสือพิมพ์ ก็ตอนทหารปฏิวัติ รุ่นนี้เมื่อยี่สิบกว่าปีที่แล้ว หล่อไม่เบา

ใช่ครับรุ่นนี้แหละที่ออกมาสนวนสนามโชว์ทั่วเมืองขับไล่คนโกงเมื่อ 7ปีที่แล้ว

ตอนนี้เหลือใช้อยู่ไม่กี่ประเทศแล้วครับ เพราะตกรุ่นไปนานแล้ว (เทคโนโลยียุค 60-70)

กองทัพคงมองแล้วว่าไม่คุ้ม ปลดๆไปซะแล้วหาของใหม่ๆมาใช้ประจำการแทนดีกว่า

ข้อมูลเพิ่มเติม: http://en.wikipedia.org/wiki/M41_Walker_Bulldog

vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #1851 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 02:04:10 PM »

ดูวิดีโอ เกี่ยวกับ ออปล็อต 5 คัน ครับ  Cheesy
<a href="https://www.youtube.com/v/y5vkC5lTNKo" target="_blank">https://www.youtube.com/v/y5vkC5lTNKo</a>

ทะยานขึ้นเทรลเลอร์แบบไม่กลัวตกกันเลยทีเดียว....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 02:13:18 PM โดย vitsanuroj » บันทึกการเข้า

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #1852 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 03:51:39 PM »

ดูวิดีโอ เกี่ยวกับ ออปล็อต 5 คัน ครับ  Cheesy
<a href="https://www.youtube.com/v/y5vkC5lTNKo" target="_blank">https://www.youtube.com/v/y5vkC5lTNKo</a>

ทะยานขึ้นเทรลเลอร์แบบไม่กลัวตกกันเลยทีเดียว....

ดูจากในวีดีโอเหมือนกับว่าตำแหน่งปืนกลถูก บังจากกล้องตรวจจับความร้อนหรือเปล่าครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1853 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 05:26:19 PM »

ดูจากในวีดีโอเหมือนกับว่าตำแหน่งปืนกลถูก บังจากกล้องตรวจจับความร้อนหรือเปล่าครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=66552.msg4123179#msg4123179
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1854 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 06:01:40 PM »

รถถัง M41 มีดีตรงที่เป็นรถถังเบาน้ำหนักแค่ 23.5 ตันเองครับ การซ่อมบำรุงก็ง่ายเพราะใช้เครื่องยนต์เบนซีน Continental ขนาด 500 แรงม้า ปืนใหญ่ขนาด 76 มม. นั้น ถ้าเอาไปยิงรถถังด้วยกันโดยเฉพาะพวกรถถังหลักคงไม่ไหว แต่ถ้าเปลี่ยนไปใช้ยิงเป้าหมายบุคคลหรือบังเกอร์ก็ถือว่าเข้าที

ส่วนที่ถามว่าปัจจุบันยังมระเทศไหนใช้อยู่ ผมก็ขอตอบตรงๆว่ายังมีประจำการในกองทัพอีกหลายประเทศครับ เช่น ญี่ปุ่น ไทย จีนไต้หวันครับ แต่ส่วนใหญ่ก็เริ่มทยอยปลดประจำการกันไปหมดแล้วเพราะอัพเกรดไปก็ใช้เงินงบประมาณก้อนใหญ่แถมใช้งานต่อได้อีกไม่กี่ปี สู้ซื้อรถถังรุ่นใหม่เลยดีกว่า ลงทุนทีเดียวใช้ได้อีกหลายสิบปีครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
zamphol
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

« ตอบ #1855 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 06:06:07 PM »

+1 ครับ(และทุกท่าน) ข้อมูลยังแน่นเหมือนเดิม  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

รถถัง M41 มีดีตรงที่เป็นรถถังเบาน้ำหนักแค่ 23.5 ตันเองครับ การซ่อมบำรุงก็ง่ายเพราะใช้เครื่องยนต์เบนซีน Continental ขนาด 500 แรงม้า ปืนใหญ่ขนาด 76 มม. นั้น ถ้าเอาไปยิงรถถังด้วยกันโดยเฉพาะพวกรถถังหลักคงไม่ไหว แต่ถ้าเปลี่ยนไปใช้ยิงเป้าหมายบุคคลหรือบังเกอร์ก็ถือว่าเข้าที

ส่วนที่ถามว่าปัจจุบันยังมระเทศไหนใช้อยู่ ผมก็ขอตอบตรงๆว่ายังมีประจำการในกองทัพอีกหลายประเทศครับ เช่น ญี่ปุ่น ไทย จีนไต้หวันครับ แต่ส่วนใหญ่ก็เริ่มทยอยปลดประจำการกันไปหมดแล้วเพราะอัพเกรดไปก็ใช้เงินงบประมาณก้อนใหญ่แถมใช้งานต่อได้อีกไม่กี่ปี สู้ซื้อรถถังรุ่นใหม่เลยดีกว่า ลงทุนทีเดียวใช้ได้อีกหลายสิบปีครับ  ไหว้
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #1856 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:02:31 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=66552.msg4123179#msg4123179

ขอบคุณพี่มากเลยครับ   ไหว้  ผมเคยอ่านเจอที่พี่โพสใว้แล้วแต่ผมดันลืมครับ   เศร้า

รบกวนถามพี่อีกเรื่องนึงนะครับเกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์ดีเซลสองจังหวะของเจ้า T-84 ลำนี้ 

หลักการทำงานของเครื่องยนต์เหมือนๆกับเครื่องมอเตอร์ไซด์สองจังหวะรึเปล่าครับ   

ตัวผมเข้าใจแต่ระบบการทำงานของเครื่องดีเซลที่ใช้ในรถปิกอัฟ หกล้อ หรือสิบล้อน่ะครับ(เคยซ่อมเคยถอดประกอบ)

ส่วนเครื่องเบนซิลสองจังหวะเคยถอดซ่อมแต่มอเตอร์ไซด์ครับกับเครื่องตัดหญ้าครับ  รบกวนพี่อีกครั้งนะครับ   ไหว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1857 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 09:47:12 AM »

ขอบคุณพี่มากเลยครับ   ไหว้  ผมเคยอ่านเจอที่พี่โพสใว้แล้วแต่ผมดันลืมครับ   เศร้า

รบกวนถามพี่อีกเรื่องนึงนะครับเกี่ยวกับเรื่องเครื่องยนต์ดีเซลสองจังหวะของเจ้า T-84 ลำนี้  

หลักการทำงานของเครื่องยนต์เหมือนๆกับเครื่องมอเตอร์ไซด์สองจังหวะรึเปล่าครับ  

ตัวผมเข้าใจแต่ระบบการทำงานของเครื่องดีเซลที่ใช้ในรถปิกอัฟ หกล้อ หรือสิบล้อน่ะครับ(เคยซ่อมเคยถอดประกอบ)

ส่วนเครื่องเบนซิลสองจังหวะเคยถอดซ่อมแต่มอเตอร์ไซด์ครับกับเครื่องตัดหญ้าครับ  รบกวนพี่อีกครั้งนะครับ   ไหว้

คล้ายกับเครื่องยนต์มอเตอร์ไซค์2จังหวะครับ แต่จะมีวาล์วไอเสียเพิ่มขึ้นมาและปรับจังหวะคายไอเสียใหม่ให้เหมาะสมกับกำลังอัดสูงๆ
รวมถึงอาจจะมีเครื่องอัดอากาศติดตั้งในฝั่งไอดีเพิ่มมาด้วย  เครื่องยนต์ชนิดนี้มักจะอยู่ในเครื่องจักรที่ต้องรับโหลดสูงมาก
เช่นรถถัง รวมถึงเรือขนส่ง,เรือรบขนาดใหญ่  เครื่องยนต์ดีเซล Wartsila-Sulzer RTA96-C ที่ให้กำลังสูงที่สุดในโลกก็เป็นเครื่อง2จังหวะ พ่วงเทอร์โบชาร์จ

http://en.wikipedia.org/wiki/Two-stroke_diesel_engine

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=ectMm0vyhik

หลักการทำงาน

Wartsila-Sulzer RTA96-C Two-stroke diesel engine

เสื้อ+กระบอกสูบ

ลูกสูบ

เทอร์โบชาร์จ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 01:13:38 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1858 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 01:03:26 PM »

มันต้องใช้มํ้ามัน ออโต้ลูป แบบเบนชินสองจัวหวะไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1859 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 02:16:41 PM »

มันต้องใช้มํ้ามัน ออโต้ลูป แบบเบนชินสองจัวหวะไหมครับ

สารหล่อลื่นต้องมีครับ แต่ผมไม่ทราบว่าใช้สารตัวไหน
หน้า: 1 ... 121 122 123 [124] 125 126 127 ... 271
  พิมพ์