เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:25:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 125 126 127 [128] 129 130 131 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 837107 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1905 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 10:50:46 AM »

ไม่ทราบว่ามีใครเอามาลงหรือยังครับ?

รถเกราะFirst Winขวัญใจของผมกำลังรอรับใบสั่งซื้อจากมาเลเซียจำนวนประมาณ200คันภายใต้ความร่วมมือกับบ.DEFTECH ซึ่งเป็นผู้รับผิดชอบในการพัฒนายานยนต์ต่อหน่วยงานของมาเลเซีย  เพื่อใช้ในหน่วย Special Action Unit (SAU) Bukit Aman

TAF Special #88 – First Win 4x4 in Malaysia | ประวัติศาสตร์ครั้งสำคัญกับโอกาสในการส่งออกยุทโธปกรณ์ครั้งแรกของไทย

First Win สร้างความประทับใจให้กับหน่วยงานอย่าง DEFTECH จนมีความมั่นใจในตัวรถ นำมาติดแผ่นเพลทในชื่อของพวกเขา และนำเสนอต่อผู้บริหารระดับสูงในหน่วยงานต่างๆเช่นนี้ จากข้อมูลที่เราได้รับจากแหล่งข่าวชาวมาเลเซีย ที่ตอบคำถามของเรา ว่าทำไมพวกเขาถึงเลือก First Win? คำตอบของพวกเขาก็ คือ First Win มีสมรรถนะตรงตามความต้องการของพวกเขามากกว่ารถของคู่แข่งอีกสี่รายจากอีกหลายประเทศเช่นแอฟริกาใต้ ออสเตรเลีย หรืออินเดีย และพวกเขาก็เชื่อมั่นในผลงานของชัยเสรี ซึ่งที่ผ่านมาได้มีการจัดส่งอะไหล่ยุทธยานยนต์ให้กับหน่วยงานของมาเลเซีย และใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ นี้จึงเป็นเหตุผลหลักๆที่ทำให้ First Win  ผ่านการคัดเลือกจาก DEFTECH เพื่อนำเสนอต่อหน่วยงานต่างๆและปรับแต่งให้ตรงกับความต้องการในการใช้งานที่แตกต่างกัน ขั้นตอนต่อจากนี้ไปจึงเป็นการร่างข้อสัญญา และการกำหนดรูปแบบการจัดส่ง การผลิต และการถ่ายทอดเทคโนโลยีร่วมกัน โดยการถ่ายทอดเทคโนโลยีจะเป็นการถ่ายทอดเทคโนโลยีการผลิตรถเกราะจากทางชัยเสรีให้กับมาเลเซีย ซึ่งหากมีการลงนามแล้ว รถในล็อตแรกจะเป็นการผลิตจากโรงงานของชัยเสรีจะทำการผลิตในประเทศไทย  ก่อนจะมีการพิจารณาเพื่อเปิดสายการผลิตหรือการประกอบหลักจำนวนมากในมาเลเซียต่อไป โดยอาจเป็นการผลิตชิ้นส่วนหลักในประเทศไทย ก่อนส่งไปประกอบยังมาเลเซีย ซึ่งคาดว่าทางมาเลเซียจะมีการจัดหา First Win ราว 200 คัน ซึ่งคาดการณ์ว่ามูลค่าสัญญาอาจมีมูลค่าสูงถึง 100 ล้านเหรียญสหรัฐ

เครดิต http://www.thaiarmedforce.com/taf-special/648-tafspecial88.html
ดูรูปแล้วยังกะยืนอยู่ข้างๆช้างพลายตัวโตๆเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1906 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 11:14:20 AM »

อีกหน่อยพอมีประมูลจัดซื้อก็ซื้อจาก DEFTECH ก็แล้วกัน  กิ๊วก๊าว
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1907 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 01:13:55 PM »

มีใช้ครับ Isuzu ในแนวหลังขนส่งทั่วไปช่วงน้ำท่วมพังไปเยอะเหมือนกัน  แต่แนวหน้าในสนามต้องการสเปคที่สูงกว่า

ลุยน้ำท่วมพังเลยเหรอครับพี่ ทำไมเปราะบางเยี่ยงนั้น
ต่อให้เป็นรถฮัมวี่ ถ้าเจอใช้งานแบบวิ่งลากเกียร์ต่ำลุยน้ำวิ่งรับ-ส่งเป็นเดือนๆ แถมเจอน้ำรั่วซึมเข้าไปในระบบเครื่องยนต์กับระบบส่งกำลังอีก ถ้าเครื่องยนต์กับชุดเกียร์ไม่พังผมว่ามหัศจรรย์แล้วครับ

ตอนนี้กรมทหารที่น้องผมทำงานอยู่ มีรถยีเอ็มซีกับรถยูนิม็อกสิบกว่าคันจอดรอซ่อมกันเป็นแถวเพราะใช้วิ่งรับส่งคนตอนน้ำท่วมปี 2554 แล้ววิ่งแบบลากเกียร์ต่ำจากแถวแยกเกษตรฯไปดอนเมืองทุกวัน วันนึงตั้งหลายสิบเที่ยว ถ้าเกียร์กับเครื่องไม่พังก็แปลกแล้วครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พี่ทหารเขาใจถึงมากครับ

ตอนวิ่งไปรับเรือของพวกเราล๊อตแรก ขาไปเบรคหน้าแตกตอนลงจากทางด่วนแต่ยังกัดฟันขับไปรับเรือจนถึงโรงงานที่ระยอง

ขนเรือขึ้นรถเสร็จก็กลับกันเลย บอกชาวบ้านรอใช้อยู่  เยี่ยม

คันนี้เลยครับ สังเกตุน้ำที่พื้นล้อหน้าซ้ายนะครับ มันคือน้ำมันเบรคไม่ใช่น้ำแอร์นะครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #1908 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 02:20:15 PM »

อีกหน่อยพอมีประมูลจัดซื้อก็ซื้อจาก DEFTECH ก็แล้วกัน  กิ๊วก๊าว

อ้าว  ตกใจ  ชัยเสรีโดนมาเลซื้อไปแล้วเหรอครับพี่  เศร้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1909 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 03:09:01 PM »

มีใช้ครับ Isuzu ในแนวหลังขนส่งทั่วไปช่วงน้ำท่วมพังไปเยอะเหมือนกัน  แต่แนวหน้าในสนามต้องการสเปคที่สูงกว่า

ลุยน้ำท่วมพังเลยเหรอครับพี่ ทำไมเปราะบางเยี่ยงนั้น
ต่อให้เป็นรถฮัมวี่ ถ้าเจอใช้งานแบบวิ่งลากเกียร์ต่ำลุยน้ำวิ่งรับ-ส่งเป็นเดือนๆ แถมเจอน้ำรั่วซึมเข้าไปในระบบเครื่องยนต์กับระบบส่งกำลังอีก ถ้าเครื่องยนต์กับชุดเกียร์ไม่พังผมว่ามหัศจรรย์แล้วครับ

ตอนนี้กรมทหารที่น้องผมทำงานอยู่ มีรถยีเอ็มซีกับรถยูนิม็อกสิบกว่าคันจอดรอซ่อมกันเป็นแถวเพราะใช้วิ่งรับส่งคนตอนน้ำท่วมปี 2554 แล้ววิ่งแบบลากเกียร์ต่ำจากแถวแยกเกษตรฯไปดอนเมืองทุกวัน วันนึงตั้งหลายสิบเที่ยว ถ้าเกียร์กับเครื่องไม่พังก็แปลกแล้วครับ

ตอนวิ่งไปรับเรือของพวกเราล๊อตแรก ขาไปเบรคหน้าแตกตอนลงจากทางด่วนแต่ยังกัดฟันขับไปรับเรือจนถึงโรงงานที่ระยอง

ขนเรือขึ้นรถเสร็จก็กลับกันเลย บอกชาวบ้านรอใช้อยู่  เยี่ยม

คันนี้เลยครับ สังเกตุน้ำที่พื้นล้อหน้าซ้ายนะครับ มันคือน้ำมันเบรคไม่ใช่น้ำแอร์นะครับ

งานนั้นต้องขอบคุณคุณหนุ่มเป็นอย่างสูงด้วยครับ ไหว้

มีแต่คนฉวยโอกาส เรือขนาดบรทุก200กก.ราคากระโดดไปถึง2หมื่น

มาเจอคุณหนุ่ม จัดหาให้ในราคาแค่3พันเศษ เรือบรรทุก800กก.ที่ใช้ส่งข้าวส่งยาเป็นล่ำเป็นสันก็ราคาแค่8พันเศษ....แถมยังจัดคิวให้พวกเราเบียดพวกที่เอาไปขาย ได้เรือไปใช้ช่วยผู้ประสบภัยทันทีด้วย  ไหว้

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1910 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 03:09:40 PM »

สั่งเรือ ลัดคิวให้ ส่งฟรีให้ แถมติดแท่นวางเครื่องให้ด้วยอีกต่างหาก  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1911 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 03:37:39 PM »

อ้าว  ตกใจ  ชัยเสรีโดนมาเลซื้อไปแล้วเหรอครับพี่  เศร้า

DEFTECH เป้นตัวแทนทางมาเล ซื้อ บ.ไทยมีปัญหามากก็ส่งออกไปเปลี่ยนสัญชาติก่อน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1912 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 05:12:31 PM »

งานนั้นต้องขอบคุณคุณหนุ่มเป็นอย่างสูงด้วยครับ ไหว้

มีแต่คนฉวยโอกาส เรือขนาดบรทุก200กก.ราคากระโดดไปถึง2หมื่น

มาเจอคุณหนุ่ม จัดหาให้ในราคาแค่3พันเศษ เรือบรรทุก800กก.ที่ใช้ส่งข้าวส่งยาเป็นล่ำเป็นสันก็ราคาแค่8พันเศษ....แถมยังจัดคิวให้พวกเราเบียดพวกที่เอาไปขาย ได้เรือไปใช้ช่วยผู้ประสบภัยทันทีด้วย  ไหว้
ไม่ทราบว่าเรือลำใหญ่นั่นราคาตามท้องตลาดลำละเท่าไหร่ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1913 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 07:47:05 PM »

8,500 บาทครับ แต่ไม่แนะนำครับ บอบบางไปนิดมันถูกสร้างขึ้นมาเฉพาะกิจตอนน้ำท้วมใหญ่คราวโน้นครับพี่

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #1914 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 08:00:58 PM »

ถ้าใช้ขนของไม่หนักมาก ลากไปบนน้ำไม่ลึก ไปตามถนนที่น้ำท่วม ก็โอเคครับ แต่ถ้าตั้งใจจะซื้อมาใช้เป็นเรือ ให้คนขึ้นไปนั่ง ไม่แนะนำ เรือรุ่นนี้สอบตก ตอนน้ำท่วมใหญ่ปี 54

ผมได้ทดสอบเรือหลายแบบ(ที่ส่งมาช่วยเหลือ) เรือที่สอบผ่าน ผมให้คะแนนเต็ม ก็เรือไม้เดิมๆของชาวบ้านครับ  คิก คิก เยี่ยม เยี่ยม

8,500 บาทครับ แต่ไม่แนะนำครับ บอบบางไปนิดมันถูกสร้างขึ้นมาเฉพาะกิจตอนน้ำท้วมใหญ่คราวโน้นครับพี่

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1915 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 09:12:22 PM »

ขอบคุณครับ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1916 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 09:26:34 PM »

ถ้าบรรทุกหนักจัดๆมันจะแบะครับ ให้ดีต้องดามโครงเหล็กLไว้ซักหน่อย

แต่ก็ไม่ได้เลวร้าย น้ำท่วมปีนี้ก็มีเพื่อนๆเราใช้อยู่

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1917 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 09:42:13 PM »

ถ้าบรรทุกหนักจัดๆมันจะแบะครับ ให้ดีต้องดามโครงเหล็กLไว้ซักหน่อย

แต่ก็ไม่ได้เลวร้าย น้ำท่วมปีนี้ก็มีเพื่อนๆเราใช้อยู่
งั้นผมคงต้องใช้เรือเหล็กต่อไปครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1918 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 08:56:49 PM »

งั้นผมคงต้องใช้เรือเหล็กต่อไปครับ

อยากได้เรือราคาถูก... ลองเอากระบะผสมปูนมาต่อกันด้วยเหล็กแผ่นดูครับ... จะให้ดีตรงพื้นก็หาไม้อัดไม้กระดานมาปูด้วยก็ได้... รับน้ำหนักได้เยอะพอสมควรครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1919 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 10:22:10 PM »

จริงๆที่บ้านก็มีเรือหางยาวที่ใช้ขนของข้ามไปฝั่งพม่าอยู่ห้าหกลำเหมือนกันครับเพียงแต่ว่าตอนที่นํ้าท่วมเมื่อเดือนสิงหาที่ผ่านมาผมเอาไปใช้รับส่งช่วยเหลือผู้ประสบภัยแล้วมันไม่สะดวกเวลาเข้าซอยมันเข้าไม่ได้ครับเพราะเรือมันยาวไปครับ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะให้ช่างที่ต่อเรือให้ประจำ ให้เค้าต่อเรือเล็กให้ซักลำครับเอาไว้ใช้งานรับส่งคนเวลานํ้าท่วมมันน่าจะคล่องตัวดีครับ

หน้า: 1 ... 125 126 127 [128] 129 130 131 ... 271
  พิมพ์