เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:21:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 130 131 132 [133] 134 135 136 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 836903 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1980 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 04:22:10 PM »

วีดีโอทดสอบ OPLOT ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=lmO35y-6Xc8&fb_source=message

ตอนใกล้จบคลิบ  ทดสอบเอารถถังจมน้ำทั้งคัน   เยี่ยม

จมอยู่เกือบนาทีอ่ะพี่  ยังเฉยๆ  คิก คิก คิก คิก

รถถังเยอรมันจมได้นาน พวกไปเรียนเยอรมันเล่าให้ฟังเฝึกเอารถถังไปจมน้ำซ่อนแล้วเปิดประตูใต้ท้องดำน้ำออกมาขึ้นไปซ่อนบนบกพอจะออกโจมตีก็มุดเข้าไปขับขึ้นมาเป็นรุ่นเมื่อสามสิบปีมาแล้ว

เยี่ยมเลยครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1981 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 06:24:30 PM »

แล้วมันสามารถยิงจากใต้นํ้าขึ้นมาได้ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1982 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 06:32:40 PM »

แล้วมันสามารถยิงจากใต้นํ้าขึ้นมาได้ไหมครับ

สงสัยจะไม่ได้ครับ แรงดันในรังเพลิงขนาดปืนรถถังขืนยิงในน้ำสงสัยป้อมกระจายแหงๆ  คิก คิก คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1983 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 07:39:50 PM »

รถถัง มีพัฒนาการไปได้สูงมาก  แต่หนักไปทางจัดการกับทหารราบ และการส่งกำลังบำรุงสูงมาก

ดีมาก ๆ แต่น่าจะแพ้ทาง กับพวกยานปีกหมุน.. เหมือน พระยานาคราช ก็ยังราบคาบ ให้กับ พระยาครุฑ

มันเปรียบกันไม่ได้หรอกครับ... ระหว่างกำลังทางอากาศกับกำลังทางบก... แม้จะมีแสนยานุภาพทางอากาศที่ดีเลิศ... ก้ไม่มีความหมายถ้าไม่มีกำลังทางบกเข้ายึดพื้นที่... ไหว้

การบริหาร จัดการ เป็นหน้าที่ของ ขุน เบี้ยอาจจะไม่ทราบ หรอกครับ เพราะนี่เป็นครรลอง ของผู้นำที่กำหนด ยุทธวิธี คือผู้นำ
และผู้ต้องปฎิบัติการ คือผู้ตาม

ที่จะมีกำลังพลที่กล้าหาญ เป็นฐานให้  ได้ดู "Band of Brothers" ใช่ไหม เห็นวิถี ที่ ผบ.ยกระดับ ผู้มาเป็นขุน แล้วใช่ไหม
การยึดครองพื้นที่เพือการ เอาชนะเด็ดขาด ต้องใช้ทหารราบ นั้นใช่.. แต่การรบ อาจไม่จำเป็น..    เยี่ยม

ผมว่าไม่เกี่ยวกับว่าเป็นขุนหรือเป็นเบี้ยหรอกครับ... ขุนก็ทำหน้าที่ขุน... เบียก็ทำหน้าที่เบี้ย... แต่ที่ผมโพสต์นั้นหมายถึงว่า... ถึงจะมีกำลังทางอากาศที่น่าเกรงขาม... แต่กำลังทางบกก็ยังจำเป็นอยู่ดี... รบชนะแล้วไม่ครอบครองพื้นที่... มันไม่ใช่ครรลองของสงครามครับ...

...ในซีรีย์แบนด์ ออฟ บราเธอร์นั้น... สะท้อนให้มองได้หลายมุมครับ... ตั้งแต่หลักบริหารเรื่องการใช้คนให้ถูกกับงาน... และ "มือใครยาวสาวได้สาวเอา" หลายๆ ฉากอ้างอิงเรื่องจริง... แต่หลายๆ ฉากก็เป็นจินตนาการของผู้แต่งครับ... ไหว้

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1984 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:12:21 PM »

รุ่นนี้น่าสนใจครับ
http://www.janes.com/article/26624/mspo-2013-pl-01-concept-vehicle-unveiled

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1985 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 12:54:43 AM »

ยิงได้หนึ่งนัด
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #1986 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 08:07:05 AM »

ยิงแล้วก็จำหน่าย... ทั้งรถทั้งคน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #1987 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 08:53:19 AM »

รุ่นนี้น่าสนใจครับ
http://www.janes.com/article/26624/mspo-2013-pl-01-concept-vehicle-unveiled

โห... ฟูลสต๊อคแบบมัลลิเคอร์ซะด้วย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1988 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 09:16:48 AM »

ยิงแล้วก็จำหน่าย... ทั้งรถทั้งคน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่จำหน่ายครับขึ้นจากน้ำมาก็เปิดท้ายบรรจุใหม่ได้ พวกเยอรมันนี่คิดได้ดีทีเดียว คิดว่าพูดเล่นเหรอ ข้อมูลจากนักเรียนทุนที่ไปฝึกที่โน่น
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #1989 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 09:28:23 AM »

ไม่จำหน่ายครับขึ้นจากน้ำมาก็เปิดท้ายบรรจุใหม่ได้ พวกเยอรมันนี่คิดได้ดีทีเดียว คิดว่าพูดเล่นเหรอ ข้อมูลจากนักเรียนทุนที่ไปฝึกที่โน่น

แสดงว่าความทนทานสุดยอดไปเลยครับ... เห็นป๋าบอกว่ายิงได้หนึ่งนัด... ผมก็นึกว่าเป็นมุขตลก... เพราะคิดไปถึงแรงดันในรังเพลิงที่สูงขนาดนั้น... ผมก็นึกว่าป้อมปืนจะกระจายซะอีกครับ... ไหว้

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1990 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 04:51:41 PM »

แสดงว่าความทนทานสุดยอดไปเลยครับ... เห็นป๋าบอกว่ายิงได้หนึ่งนัด... ผมก็นึกว่าเป็นมุขตลก... เพราะคิดไปถึงแรงดันในรังเพลิงที่สูงขนาดนั้น... ผมก็นึกว่าป้อมปืนจะกระจายซะอีกครับ... ไหว้

มีฝาครอบอยู่ปลายลำครับถึงยิงได้แค่นัดเดียว ตอนเปิดท้ายพลยิงคงเปียกโชก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1991 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:15:23 AM »

รถถัง มีพัฒนาการไปได้สูงมาก  แต่หนักไปทางจัดการกับทหารราบ และการส่งกำลังบำรุงสูงมาก

ดีมาก ๆ แต่น่าจะแพ้ทาง กับพวกยานปีกหมุน.. เหมือน พระยานาคราช ก็ยังราบคาบ ให้กับ พระยาครุฑ

มันเปรียบกันไม่ได้หรอกครับ... ระหว่างกำลังทางอากาศกับกำลังทางบก... แม้จะมีแสนยานุภาพทางอากาศที่ดีเลิศ... ก้ไม่มีความหมายถ้าไม่มีกำลังทางบกเข้ายึดพื้นที่... ไหว้

การบริหาร จัดการ เป็นหน้าที่ของ ขุน เบี้ยอาจจะไม่ทราบ หรอกครับ เพราะนี่เป็นครรลอง ของผู้นำที่กำหนด ยุทธวิธี คือผู้นำ
และผู้ต้องปฎิบัติการ คือผู้ตาม

ที่จะมีกำลังพลที่กล้าหาญ เป็นฐานให้  ได้ดู "Band of Brothers" ใช่ไหม เห็นวิถี ที่ ผบ.ยกระดับ ผู้มาเป็นขุน แล้วใช่ไหม
การยึดครองพื้นที่เพือการ เอาชนะเด็ดขาด ต้องใช้ทหารราบ นั้นใช่.. แต่การรบ อาจไม่จำเป็น..    เยี่ยม

ผมว่าไม่เกี่ยวกับว่าเป็นขุนหรือเป็นเบี้ยหรอกครับ... ขุนก็ทำหน้าที่ขุน... เบียก็ทำหน้าที่เบี้ย... แต่ที่ผมโพสต์นั้นหมายถึงว่า... ถึงจะมีกำลังทางอากาศที่น่าเกรงขาม... แต่กำลังทางบกก็ยังจำเป็นอยู่ดี... รบชนะแล้วไม่ครอบครองพื้นที่... มันไม่ใช่ครรลองของสงครามครับ...

...ในซีรีย์แบนด์ ออฟ บราเธอร์นั้น... สะท้อนให้มองได้หลายมุมครับ... ตั้งแต่หลักบริหารเรื่องการใช้คนให้ถูกกับงาน... และ "มือใครยาวสาวได้สาวเอา" หลายๆ ฉากอ้างอิงเรื่องจริง... แต่หลายๆ ฉากก็เป็นจินตนาการของผู้แต่งครับ... ไหว้

อีกเรื่อง "We Were Soldiers"ครับ

ก้าวแรกของทหารอเมทริกัน บนแผ่นดินเวียตนาม ยุทธการเอียดรัง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1992 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 11:02:23 AM »

จีนเสนอจรวดและรถเกราะให้กับไทย/กรุงเทพมหานคร

– สองบริษัทจากจีนเสนอระบบจรวดและรถเกราะให้กับประเทศไทย โดยนำโมเดลมาจัดแสดงในงาน

Defense and Security 2013 โดยบริษัท Poly Technologies เสนอรถเกราะ CS-VP3 ซึ่งเป็นรถเกราะ

ป้องกันกับระเบิด โดยถ้ากองทัพไทยเลือกรถเกราะ CS-VP3 ก็พร้อมที่จะทำการถ่ายทอดเทคโนโลยี

และทำการผลิตในประเทศไทย  นอกจากนั้นบริษัท China National Precision Machinery Import

& Export Corporation หรือ CPMIEC ยังได้เสนอระบบจรวดต่อสู้อากาศยาน HQ-9 หรือรุ่น FD-2000

ซึ่งเป็นรุ่นส่งออก โดยระบบนี้ได้ถูกเลือกโดยกองทัพตุรกีเมื่อเดือนตุลาคม พ.ศ.2556 ที่ผ่านมา

เพื่อตอบสนองความต้องการด้านการป้องกันภัยทางอากาศของตุรกี โดย CPMIEC พร้อมที่จะถ่ายทอด

เทคโนโลยีและเปิดสายการผลิตจรวดในประเทศไทยด้วยเช่นกัน
/Jane's

http://dtad.dti.or.th/index.php?option=com_content&view=article&id=469:defence-news-around-the-world-11-15-nov2013&catid=3:defense-news&Itemid=3

น่าสนใจมากครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1993 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 12:52:42 PM »

จีนเสนอจรวดและรถเกราะให้กับไทย/กรุงเทพมหานครได้เสนอระบบจรวดต่อสู้อากาศยาน HQ-9 หรือรุ่น FD-2000

ซึ่งเป็นรุ่นส่งออก โดยระบบนี้ได้ถูกเลือกโดยกองทัพตุรกีเมื่อเดือนตุลาคม พ.ศ.2556 ที่ผ่านมา [/color]/Jane's

http://dtad.dti.or.th/index.php?option=com_content&view=article&id=469:defence-news-around-the-world-11-15-nov2013&catid=3:defense-news&Itemid=3

น่าสนใจมากครับ   ไหว้

HQ-9 สเป็คของตัวอาวุธเทียบเท่า S-300V (SA-12) และ HQ-9A — Upgraded version จะเทียบเท่ากับ S-300PMU-1/2 (SA-20)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1994 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 03:52:31 PM »

จีนเสนอจรวดและรถเกราะให้กับไทย/กรุงเทพมหานครได้เสนอระบบจรวดต่อสู้อากาศยาน HQ-9 หรือรุ่น FD-2000

ซึ่งเป็นรุ่นส่งออก โดยระบบนี้ได้ถูกเลือกโดยกองทัพตุรกีเมื่อเดือนตุลาคม พ.ศ.2556 ที่ผ่านมา [/color]/Jane's

น่าสนใจมากครับ   ไหว้

HQ-9 สเป็คของตัวอาวุธเทียบเท่า S-300V (SA-12) และ HQ-9A — Upgraded version จะเทียบเท่ากับ S-300PMU-1/2 (SA-20)

น่าสนมักๆ  ครานี้มีหนาวดากเลยล่ะ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 130 131 132 [133] 134 135 136 ... 271
  พิมพ์