เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:13:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าหน้าที่ถูกยิง  (อ่าน 3773 ครั้ง)
evil 01
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 03:53:06 PM »

เอ้อ......  ความจริงคิดว่าจะรอตอบกระทู้ที่พี่ๆตั้งกัน  แต่ว่า วันนี้มีเรื่องบางประการที่อยากนำเสนอ  พร้อมทั้งถามความเห็นพี่ๆทั้งหลายว่าคิดกันยังงัย
  เรื่องมีอยู่ว่า........
ตอนดึกของวันที่ 2 เดือนนี้เอง( อย่าตกใจ )  กระผมนอนไม่หลับ  เลยลุกมาเปิด ทีวีดู ช่อง 7 รายการเรื่องจริงผ่านจอ  มีเจ้าหน้าที่รักษาป่าคนหนึ่ง ถูกพวกพรานล่าสัตว์ ยิงกระสุนฝังในลุกตา  ...แต่ไม่ตายแฮะ  Huh ดวยพี่แกบอกถึงเหตุการว่า  ขณะที่กำลังลาดตระเวณอยู่ใด้พบชาวบ้านกำลังล่าสัตว์ ตนใด้แสดงตน ( จะจับนั่นแหละ ) แต่ถูกชาวบ้านยิงสวนด้วยปืนแก็บ พี่แกถูกยิงเข้าที่ลูกตา แต่ไม่บอด และพี่แกยังแข็งใจวิ่งไล่จับ ( ผมว่าไล่ยิงนะ ) แต่ไม่ทันเลยยิงปืนขึ้นฟ้าขู่ ไป...โดยที่ตอนออกทีวีพี่แกเล่าว่า พวกพรานมักจะชอบยิงเจ้าหน้าที่เสมอโดยที่เจ้าหน้าที่ไม่ใด้ทำอะไร           ผมฟังมาถึงจุดนี้ ผมในฐานะที่เป็นพรานคนหนึ่งผมขอบอกเลยว่า  พรานที่เข้าไปล่าสัตว์น่ะส่วนมากเป็นคนหาเช้ากินคำทั้งนั้น  งูพิษถ้าไม่จวนตัวจริงๆไม่แว้งกัดคนหรอกครับ Smiley
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 04:24:05 PM »

ปกติ เวลา จนท.จับกุม แล้วนำเรื่องส่งศาล หลายครั้งศาลท่านลงโทษแค่ปรับ ริบเครื่องมือ และรอลงอาญานะครับ ศาลท่านคงเข้าใจข้อเท็จจริงเรื่องปากท้องคนหาเช้ากินค่ำ

เรื่อง จนท.ป่าไม้ ถือสิทธ์ ยิงก่อน ขณะเข้าจับกุม แทบไม่มีนะครับ เพราะส่วนใหญ่ ก็เป็นคนรายได้น้อยเหมือนกัน ทำอะไรเกินเลยตนเองจะลำบากในภายหลัง เรื่องผู้หลักผู้ใหญ่เป็นแบ็คอัพ ค่อยสนับสนุนแทบไม่มี ทำงานแบบหัวเดียวกระเทียมลีบกันทั้งนั้น ถ้าดีก็เสมอตัว ถ้าพลาดก็ตัวใครตัวมัน  ไม่มีกองหนุนแบบ ตร. ทหาร

เมื่อ 5-6 ปี ก่อน มีพรานยิง จนท. เขาใหญ่ตาย  พรานคนนั้นถูกจับหลายครั้งครับ  แต่ก็ได้รับโทษสถานเบา  พอถูกจับอีก ก็แสดงความเถื่อน ยิง จนท. ตาย ภายหลังตอนถูกจับได้ จนท. ยังถามเลย "มึงยิงเขาทำไม โทษทัณฑ์ก็ไม่เท่าไหร่"

การที่คนร้ายตัดสินใจยิง ก็คงเพราะคิดว่าตนเอง เหนือกว่าและจะหนีรอด  คนร้ายที่ ฆ่าข่มขื่น ก็คิดแบบนี้  คิดว่าเปลี่ยว คงไม่มีใครรู้เห็น ก็ลงมือฆ่าเลย ทั้งๆที่เป็นการเพิ่มโทษให้ตัวเองหนักเข้าไปอีก

เรื่องโจรผู้ร้าย กระทำการอะไรไปก็ตาม บางครั้งเหตุผลจูงใจก็ปัญญาอ่อนเกินกว่าที่พวกเราเข้าใจได้ ทำนอง "หมากัด ไม่ต้องมีเหตุผล"

....ตามล่า...อีตอแหล
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 09:56:22 PM »

ผมว่า แค่คิด เข้าไปล่าสัตว์ ในเขตหวงห้าม ก็ผิดมากแล้ว นี่เข้าไปแล้วยังกล้ายิงใส่เจ้าหน้าที่ ยิ่งผิดใหญ่ ส่วนเรื่องหากเจ้าหน้าที่จะยิงก่อน ผมว่าไม่ผิด เพราะเป็นเขตที่ พวกเขาต้องดูแล ผมมีความเห็นว่า คนไม่ดี พอถูกจับได้ ก็อ้างสารพัด เพื่อให้น่าเห็นใจ โดยเฉพาะ คำว่า ทำเพื่อปากท้อง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2004, 10:53:23 PM »

เหตุการณ์อย่างนี้ไม่รู้จะไปเข้าข้างใครดีครับ   Shocked Shocked Shocked Shocked งง.......  งง ......งง Shocked Shocked Shocked Shocked

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2004, 10:17:16 AM »

ปกติ เวลา จนท.จับกุม แล้วนำเรื่องส่งศาล หลายครั้งศาลท่านลงโทษแค่ปรับ ริบเครื่องมือ และรอลงอาญานะครับ ศาลท่านคงเข้าใจข้อเท็จจริงเรื่องปากท้องคนหาเช้ากินค่ำ

เรื่อง จนท.ป่าไม้ ถือสิทธ์ ยิงก่อน ขณะเข้าจับกุม แทบไม่มีนะครับ เพราะส่วนใหญ่ ก็เป็นคนรายได้น้อยเหมือนกัน ทำอะไรเกินเลยตนเองจะลำบากในภายหลัง เรื่องผู้หลักผู้ใหญ่เป็นแบ็คอัพ ค่อยสนับสนุนแทบไม่มี ทำงานแบบหัวเดียวกระเทียมลีบกันทั้งนั้น ถ้าดีก็เสมอตัว ถ้าพลาดก็ตัวใครตัวมัน  ไม่มีกองหนุนแบบ ตร. ทหาร

เมื่อ 5-6 ปี ก่อน มีพรานยิง จนท. เขาใหญ่ตาย  พรานคนนั้นถูกจับหลายครั้งครับ  แต่ก็ได้รับโทษสถานเบา  พอถูกจับอีก ก็แสดงความเถื่อน ยิง จนท. ตาย ภายหลังตอนถูกจับได้ จนท. ยังถามเลย "มึงยิงเขาทำไม โทษทัณฑ์ก็ไม่เท่าไหร่"

การที่คนร้ายตัดสินใจยิง ก็คงเพราะคิดว่าตนเอง เหนือกว่าและจะหนีรอด  คนร้ายที่ ฆ่าข่มขื่น ก็คิดแบบนี้  คิดว่าเปลี่ยว คงไม่มีใครรู้เห็น ก็ลงมือฆ่าเลย ทั้งๆที่เป็นการเพิ่มโทษให้ตัวเองหนักเข้าไปอีก

เรื่องโจรผู้ร้าย กระทำการอะไรไปก็ตาม บางครั้งเหตุผลจูงใจก็ปัญญาอ่อนเกินกว่าที่พวกเราเข้าใจได้ ทำนอง "หมากัด ไม่ต้องมีเหตุผล"

อ้างถึง
มันก้อจริงอยู่นะครับ...เมื่อวานรีบไปหน่อยวันนี้เลยกลับมาจิ้มให้อ่านอีก   เจ้าหน้าทีดีๆก้อมีเยอะ พวกลูกจ้างชั่วคราวอยากใด้หน้าก้อมีอีกถม แต่เหตุการนี้นะที่ผมเล่ามา  มันเกี่ยวกับปืนครับ ดูจากอาวุทที่ยิงเจ้าหน้าที่น่ะ  มันปืนแก็บ  ในขณะที่เจ้าหน้าที่มี เอ็ช เค ทุกคน คุณคิดว่าเขาเจตนายิงต่อสู้หรือ  มันบ้า+โง่นะครับที่จะไปดวลกับปืนสมรรถณะสูงกว่าลิบลิ่ว   อย่างเหตุการหลายครั้งที่ผมเคยประสบมา  ถึงพวกผมจะมีอาวุทที่พอฟัดพอเหวี่ยง แต่ก้อพยายามหลีกเลี่ยงที่จะปะทะให้ใด้มากที่สุด  หลายครังที่ผมพยายามวิ่งหนี แต่ถูกยิงไล่  ยิงตามแนวระนาบนะครับไม่ใช่ยิงขึ้นฟ้าอย่างที่เข้าใจ (  เดี๋ยวมาจิ้มต่อ )
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2004, 11:07:17 AM »

มันก้อจริงอยู่นะครับ...เมื่อวานรีบไปหน่อยวันนี้เลยกลับมาจิ้มให้อ่านอีก   เจ้าหน้าทีดีๆก้อมีเยอะ พวกลูกจ้างชั่วคราวอยากใด้หน้าก้อมีอีกถม แต่เหตุการนี้นะที่ผมเล่ามา  มันเกี่ยวกับปืนครับ ดูจากอาวุทที่ยิงเจ้าหน้าที่น่ะ  มันปืนแก็บ  ในขณะที่เจ้าหน้าที่มี เอ็ช เค ทุกคน คุณคิดว่าเขาเจตนายิงต่อสู้หรือ  มันบ้า+โง่นะครับที่จะไปดวลกับปืนสมรรถณะสูงกว่าลิบลิ่ว   อย่างเหตุการหลายครั้งที่ผมเคยประสบมา  ถึงพวกผมจะมีอาวุทที่พอฟัดพอเหวี่ยง แต่ก้อพยายามหลีกเลี่ยงที่จะปะทะให้ใด้มากที่สุด  หลายครังที่ผมพยายามวิ่งหนี แต่ถูกยิงไล่  ยิงตามแนวระนาบนะครับไม่ใช่ยิงขึ้นฟ้าอย่างที่เข้าใจ (  เดี๋ยวมาจิ้มต่อ )

ผมว่ามันน่าจะมีเรื่องเกี่ยวกับประสบการณ์มาเกี่ยวข้อง บางทีคนยิงอาจเคยได้รับการปฏบัติไม่ดีจากเจ้าหน้าที่ เลยกลัวว่าจะโดนอีก เลยยิงเข้าให้ก่อน ... เรื่องอาวุธต่างชั้นกันมากนั้นไม่น่าจะเป็นประเด็นครับ เพราะเมื่อถึงคราว มีอะไรใกล้มือก็ใส่ไปก่อน ไม่มีเวลามานั่งพิจารณาหรอกครับ  Cool

ผมขอสงสัยนิ๊ดครับ ที่ว่า "พรานที่เข้าไปล่าสัตว์น่ะส่วนมากเป็นคนหาเช้ากินคำทั้งนั้น" น่ะ ... ล่าไปกินเอง หรือล่าไปขายเอาเงินมาซื้อข้าวกินครับ :Smiley

คือธรรมชาติของสัตว์ (อย่างมนุษย์) ก็ต้องหาเลี้ยงปากท้องตัวเอง แต่สังคมเริ่มมีความคิดอนุรักษ์สัตว์ และป่ามากขึ้น แต่เรายังไม่เคยแบ่งแยกว่า การล่าแบบไหนเป็น "สิทธิความเป็นมนุษย์" การล่าแบบไหนเป็นการ "ทำลายธรรมชาติ" ... แม้แต่การเก็บของป่าบางอย่างก็เป็นความผิดทางกฏหมาย ทั้ง ๆ ที่สังคมก็ต้องการให้คนอยู่ร่วมกับป่า ให้ใช้ประโยชน์จากป่าได้ ... แต่การนิยาม หรือกำหนดพฤติการณ์ ยังไม่ชัดเจน ... เลยไม่รู้ว่าจะให้คนอยู่กับป่าอย่างไร  Huh

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2004, 05:10:55 PM »

ข้อได้เปรียบเรื่องอาวุธ  ถ้าสังเกตุให้ดีจะพบว่า จนท. แหละครับ ที่เสียเปรียบ เพราะได้รับการจ่าย อาวุธ สภาพไม่ดีนัก ขาดการดูแลรักษา ขาดการฝึกที่ดีพอ ปืนหลายกระบอกก็ยิงไปขัดไป กระสุนก็หักเบี้ยเลี้ยง ซื้อกันเอง  บางรายออกตรวจ มีกระสุนติดไปแค่ 2 นัด (ลูกซอง) อย่างเก่งก็ 30- 40 นัด (.223)

ที่ผู้ลักลอบกล้ายิง ก็เพราะ ชำนาญภูมิประเทศมากกว่า ซุ่มยิงแล้วหนีได้เร็วกว่า กลบรอยได้ดี ตามตัวได้ยาก หลายรายมีแบ็คอัพดีครับ  ระยะหลังมีการวาง "จั่นห้าวไว้ดัก" จนท ด้วย หลายคนขาเดี้ยงพิกา่รครับ  และถ้าจับไม้ก็เอาระเบิดมือ ซุกในกองไม้ พอ จนท. ขยับก็แหลก  ที่เคยเจอกะตัวเองคือ กลุ่มลักลอบตีผึ้ง เข้ามาหาน้ำผึง พอรู้ว่า มีคนสะกดรอยตามจับ ก็ วางเพลิงเผาป่าไปเลย วางหลายจุด ฤดูร้อนด้วย วอดกันเป็นแถบๆ

เรื่องผิดถูกชอบชั่วดี โตกันแล้วครับ ใช้ปัญญาในการพิจรณาแล้วกัน

....ตามล่า...อีตอแหล
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2004, 08:16:21 PM »

ระหว่างพรานล่าสัตว์กับเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า  ผมขอเข้าข้างเจ้าหน้าที่ (ที่ดีๆ) ไว้ก่อนครับ ใครจะว่าอย่างไรก็ช่างแหละ

และเรื่องการยิงระหว่างเจ้าหน้าที่กับพราน  ผมก็ยังเชื่อว่าพรานมักจะเป็นฝ่ายยิงก่อน เพราะไม่ต้องการจะถูกจับ  เหมือนกับการยิงระหว่างเจ้าหน้าที่กับโจร  หรือระหว่างเจ้าของบ้านกับโจร  ฝ่ายแรกมักจะไม่ยิงก่อน แต่ฝ่ายหลังจะยิงก่อนเพื่อหลบหนี เพื่อเอาตัวรอด และเพื่อประโยชน์ของตัวเอง

ฝ่ายที่ยิงก่อน ต่อให้เป็นปืนแก๊ป ก็คงจะได้ผลมากกว่าปืนทันสมัยแต่ไม่ทันได้ยิง  ไม่ต้องอะไรหรอกครับ ระหว่างปืนกับมีด  หากยังไม่ทันชักปืนแต่ถูกเสียบเข้ายอดอกก่อน ปืนดีแค่ไหนก็ไม่มีประโยชน์ครับ  แล้วอย่างนี้จะบอกว่าบ้า+โง่มั้ยครับ? ที่เอามีดไปสู้กะปืน

อ้อ... แล้วเรื่องที่เจ้าหน้าที่ถูกยิงกระสุนฝังลูกนัยน์ตาแต่ไม่ตาย  ไม่ใช่เรื่องน่าขำเลยครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2004, 12:33:25 AM »

Smiley รอความเห็นของคุณซับอยู่คับเพราะจะได้ความเห็นของเจ้าหน้าที่จริงๆดูคับ...  Smiley
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2004, 01:02:34 AM »

.........  Undecided Undecided Undecided........... ดูเหมือนกันครับ  แต่ไม่ขอออกความเห็น.. Undecided Undecided Undecided

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2004, 09:02:49 AM »

โชคดีเอามากๆน่ะครับที่ไม่เป็นอะไร
หากเสียชีวิต...คนข้างเดือดร้อน..แน่ครับ
กับภาระที่ต้องตามมาหัวผู้นำครอบครัว
ต้องจากไป.....น่าจะเพิ่มเงินเดือน สวัสดิการ
ให้เจ้าหน้าที่ป่าไม้..ใหม่น่ะครับ

ไม่ใช่จะไปสร้างหิมะ ให้หมีแพนด้าที่เชียงใหม่...อนาถ.... เกี่ยวกันอะเปล่า  HuhEmbarrassed Embarrassed
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 10:21:28 AM »

ขอโทษครับ มาช้า
รายการนี้ ผมก็ดูครับ "เรื่องจริงผ่านจอ" ขอให้เครดิตรายการหน่อย
อันดับแรก ขอบอกเหมือนคุณโทน
เจ้าหน้าที่ป่าไม้ รายได้น้อย สวัสดิการน้อย
คุณอาจจะเห็นว่า อุทยานแห่งชาติหนึ่ง มีเจ้าหน้าที่เยอะ
แต่ทั้งหมดนั้นคือลูกจ้างของหน่วยราชการ
ที่เป็นข้าราชการจริงๆ ก็ หัวหน้าอุทยาน หรือรองหัวหน้าอุทยาน ไม่ถึงสิบคน

ลูกจ้างน่ะ เฉียดร้อย(จริงๆครับ)

ถ้าจะให้ผมให้เหตุผลก็เหมือนคุณโทน บางคนอาจคิดว่าถ้ายิงเจ้าหน้าที่
ต่อไปเจ้าหน้าที่จะกลัว ไม่กล้ามาตอแย เลยยิง
ส่วนใหญ่พรานมักใช้ปืนแก็ป เพราะต้นทุนถูก ทำเองได้ ในรายการเรื่องจริงผ่านจอ ไม่ได้บอกไว้ ว่าใช้ปืนอะไร ขนาดเท่าไหร่ แต่ภาพจำลองเหตุการณ์ที่ถ่ายมา ลักษณะใช้ปืนแก็ป

พรานส่วนใหญ่ ถ้าถูกจับ ถูกริบปืนแก็ปแ ก็ไม่เสียดายปืน เพราะหาใหม่ได้
แต่เรื่องเสียเวลา เสียเงิน เป็นอีกเรื่อง
บางทีเราอาจเห็นข่าวทีวีว่าชาวบ้านเอาปืนแก็ปมอบให้ทางการ เลิกล่าสัตว์
ทันทีที่มอบเสร็จ เขาก็ทำปืนใหม่ได้ในเวลาไม่เกินสองวัน

ดีไม่ดี อาจมีเครื่องมือล่าที่ร้ายกาจกว่า อย่างกับดัก(กับเป็นไม่ใช่กับตายอย่างจั่นห้าว)
เงียบและไม่มีเสียง
แต่ทันทีที่สัตว์ติดกับ ก็รอพรานมากู้กับดักเอา เงียบๆ ไม่มีใครทราบ
พรานบางคนวางกับดัก ดักสัตว์ในแนวด่านสัตว์หนึ่งๆ เกือบร้อยอัน
ที่สำคัญ แม้แต่เจ้าหน้าที่ป่าไม้ ยังมองไม่เห็น จนกว่าเดินไปติดกับดัก(แบบบ่วงแร้ว)

ส่วนที่ทำจั่นห้าวหรือกับตาย นั่นก็โหดไปอีกอย่าง
อันตราย และตั้งตัวเป็นศัตรูกะเจ้าหน้าที่
แต่ไม่มีใครรู้หรอกว่าจั่นห้าวอันนี้ใครทำไว้
เว้นแต่ถ้าคุ้นเคยและเห็นลักษณะการวางการผูก
อาจบอกได้ว่า ลักษณะนี้เป็นฝีมือใคร
(แต่ต้องเคยเห็นและพิสูจน์มาก่อนแล้ว)

ผมเองก่อนหน้านี้ก็เป็นลูกจ้างประเภทรับเหมา คือสัญญาจ้างหนึ่งปี
ตลอดเวลา พิสูจน์ว่า เจ้าหน้าที่ตกอยู่ภาวะเสียเปรียบ
เพราะงานปราบปรามก็ต้องทำ
งานมวลชนก็ต้องทำ
แต่ในขณะที่ชาวบ้านมักขุ่นเคืองเวลาปราบปราม
และไม่ไว้วางใจในขณะเราทำงานมวลชนเท่าไหร่นัก

ดังนั้นการทำงานในลักษณะที่ต้องทำโดยตนเองเป็นลูกจ้าง หลักประกันย่อมไม่มั่นคง
เมื่อไหร่ออกจากตรงนี้ อาจมีศัตรูก็ได้
เลยไม่มีใครอยากทำรุนแรงครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 12:52:09 PM »

ผมเห็นใจ จนท. มากๆครับ 

จากที่พี่ซับเล่ามา จนท.ป่าไม้ทำงานค่อนข้างอันตรายมากเลยครับ

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 01:40:29 PM »

ถึงพี่ซับนะครับ  อาวุทที่ใช้ยิงเคยออกหนังสือพิมพ์เล่มหนึ่ง ระบุว่า  ลูกปืนถูกยิงจากปืนแก๊บขอรับ แรงปะทะน้อยไปหน่อย หากเป็นลูกซอง จนท คงไม่รอดหรอกครับ เฮ้อ.......พรานเป็นฝ่ายผิดอีกละ Cry Cry Cry

เดี๋ยวจะเริ่มหัวข้อใหม่ เตรียมตัวแสดงความคิดเห็นอีกนะครับทุกท่าน  ขอบคุณที่ช่วยลงความเห็นครับ Grin Grin Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์