เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:14:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของโครงอัลลอย  (อ่าน 15348 ครั้ง)
popeye
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 10:52:11 AM »

อยากรู้ว่าอายุการใช้งานของโครงอัลลอยว่าจะยิงได้ประมาณกี่หมื่นนัดครับหรือมากกว่า หรือน้อยกว่า หรือพูดง่ายๆเรื่องความทนทานน่ะครับถึงจะหมดสภาพการใช้งาน ท่านใดมีข้อมูลช่วยเสนอด้วยครับ  Grin Grin Grin Grin Grin
pnc3888
ฅน ล่า ฝัน
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 12:02:46 PM »

อยากรู้ว่าอายุการใช้งานของโครงอัลลอยว่าจะยิงได้ประมาณกี่หมื่นนัดครับหรือมากกว่า หรือน้อยกว่า หรือพูดง่ายๆเรื่องความทนทานน่ะครับถึงจะหมดสภาพการใช้งาน ท่านใดมีข้อมูลช่วยเสนอด้วยครับ Grin Grin Grin Grin Grin

ขออนุญาตถามถึงโครงปืนกล็อก ด้วยครับ ใช้งานปรกติ กี่ปีถึงจะหมดอายุ  ขอบคุณครับ

มีชีวิต เกิดมาแค่ ครั้งเดียวเท่านั้น..อย่าปล่อยมัน ซังกะตายไปวันวัน....
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 04:38:15 PM »

โครงกล็อคน่าจะมีอายุเกิน 20 ปีแน่นอน Grinกาลเวลาเท่านั้นที่จะบอกได้ ถ้าหากไม่โดนไฟซะก่อน Grin
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 05:07:58 PM »

สนใจเหมือนกันครับว่าโครงอัลลอยขัดกับไสลด์เหล็กจะอยู่กันทนนานซักแค่ไหน
ไม่กล้าใช้กลัวมันหลวมเร็ว ขอทราบข้อเท็จจริงด้วยครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 05:46:13 PM »

สนใจเหมือนกันครับว่าโครงอัลลอยขัดกับไสลด์เหล็กจะอยู่กันทนนานซักแค่ไหน
ไม่กล้าใช้กลัวมันหลวมเร็ว ขอทราบข้อเท็จจริงด้วยครับ

ครับอยากรู้จริงๆเลยครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 06:05:12 PM »

Cheesy ความ เห็นส่วนตัว ผมว่าโครงอัลลอย เป็นส่วนเกินครับ ครับ จริง โครงอัลลอยทำมาเพื่อลดน้ำหนักลง จากโครงเหล็ก ที่นี้ เทคโนโลยี ในปัจจุบันพลาสติก หรือ ถ้าเรียกให้เพราะ  คือโพลิเมอร์  เข้ามาทดแทน ในส่วนของเรื่องน้ำหนัก เพื่อให้ เบาลง  ดครงอัลลอยจึงดู เป็น ส่วนเกินไป(ในมุมมอง ของ ผม นะครับ )  ผม ว่า อัลลอยกับ พลาสติก เหมือน กันอย่างคือ ถ้า โครงเป็น อะไร ส่วนใหญ่ ไม่สามารถ ทำอะไรกับมันได้ คือ เสียแล้วเสียเลย ... ทีนี้ ถ้า เป็น โครงพลาสติก ส่วนของ การ ทำงานที่เกี่ยวข้องกัย ยกตัวอย่างเช่น สไลด์ กับโครงปืน ก็ จะมี เหล็ก เป็น ส่วน ประกอบ คือ สไลด์ เหล็ก กับโครงพลาสติก ที่มีเนื้อ ในส่วนหนึ่งเป็น เหล็ก  ส่วน ปืนที่มีโครงเป็นอัลลอย  ก็ จะเป็น อัลลอยกับเหล็ก
           โดย สรุป ผม ยังไม่เชื่อมั่นในโครงอัลลอยครับ ... แต่ ในการใช้งานจริง ผม ว่า อายุการใช้งานมากพอสำหรับการยิง ครับ  ถ้า เราไม่ทำตกหล่นจนหักเสียก่อน....Cheesy

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 06:35:27 PM »

Cheesy ความ เห็นส่วนตัว ผมว่าโครงอัลลอย เป็นส่วนเกินครับ ครับ จริง โครงอัลลอยทำมาเพื่อลดน้ำหนักลง จากโครงเหล็ก ที่นี้ เทคโนโลยี ในปัจจุบันพลาสติก หรือ ถ้าเรียกให้เพราะ  คือโพลิเมอร์  เข้ามาทดแทน ในส่วนของเรื่องน้ำหนัก เพื่อให้ เบาลง  ดครงอัลลอยจึงดู เป็น ส่วนเกินไป

เห็นด้วยครับ
ปืนโครงอลูมินั่มอัลลอย บอบบางกว่าโครงพลาสติค
ยกตัวอย่างพาราอ็อดแนนส์ที่ทีมยิงปืนของผมใช้อยู่  สเป็คโรงงานระบุว่าโครงปืนเป็นสแตนเลส  แต่ผมวัดความแข็งได้เพียง 18 HRC  พอยิงได้ประมาณหมื่นนัด ก็สึกอย่างเห็นได้ชัด   ต่างจาก STI ที่โครงปืน กับสไลด์ วัดความแข็งได้ 42 HRC เท่ากันเป๊ะ
ของพารา  สไลด์แข็ง 51 HRC  และลำกล้อง วัดที่สันขัดกลอนได้ 40 HRC  ซึ่งตรงนี้ถูกต้องแล้ว ที่ลำกล้องจะต้องอ่อนกว่าสไลด์  (แต่ผมชอบที่ 40 กับ 30 มากกว่า)
โครงปืน Para-Ordnance พอยิงถึงหมื่นนัด (หล่อลื่นด้วยเบรคฟรี) วัดความสึกได้ 0.3 มม.  คาดว่าคงต้องหยุดใช้งานเมื่อยิงครบสองหมื่นนัด
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 08:24:02 PM »

Huhเรียนถามผู้การสุพินท์ต่อนะครับว่า เบเร็ตต้า  92fs  สเตนเลสมีอายุการใช้งานนานแค่ไหนครับพอดีผมกำลังจะซื้อไว้ป้องกันตัวเวลาไปราชการ  และป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน โครงปืนเป็นอัลลอยด์ใช่ไหมครับ

Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 08:48:39 PM »

เรียน..ถามท่านผู้การ...แล้วของ CZ ล่ะครับ...P-01 ผมใช้อยู่ครับ...โครงมันเบาๆพิกลอยู่...สไลด์กะลำกล้องหนักมาก
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 08:59:56 PM »

แล้วโครงอัลลอย ของเบเรตต้า มีความแข็งเท่าไหร่ครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 09:29:43 PM »

สำหรับผม ยืนยันเหมือนเดิมครับ ถ้าเลือกซื้อปืนโดยดูจากวัสดุ จะเรียงลำดับดังนี้ครับ

1.เหล็กพวกคาร์บอนด์สตีล ถ้าเอาแบบผิวทนมากๆก็จะเอาไปทำไนไตรดิ้งแบบเดียวกับกล็อก หรือทำฮาร์ดโครม ส่วนถ้าเอาแบบสวยๆก็รมดำมันครับ(ต้อดูแลผิวดีๆ)

2.สเตนเลสสตีล อันนี้ผิวโดยรวมจะได้เปรียบในเรื่องการทนต่อกรด-ด่างและสนิม ได้ดีกว่าเหล็กรมดำ แต่ถ้าปล่อยใว้ไม่สนใจก็ยังเกิดสนิมได้อยู่ดี แต่ถ้าคิดโดยเอาเหล็กรมดำและสเตนเลสมาให้เจอสภาพเดียวกัน รมดำจะเสียหายจากสนิมมากกว่าสเตนเลสอยู่ดีครับ

3.พอลิเมอร์หรือป้าดติก(พลาสติก) อันนี้ต้องเลือกดูจากการออกแบบด้วยนะครับ อย่างการออกแบบของกล็อก ส่วนที่เสียดสีและรับแรงกระแทกจริงๆจะไปตกอยู่กับส่วนที่เป็นเหล็กซึ่งฝังอยู่ในพอลิเมอร์ครับ ถ้าเห็นจุดไหนโดนเสียดสีระหว่างโครงพอลิเมอร์กับสไลด์ที่เป็นเหล็ก บอกได้เลยว่าจุดนั้นพนักงานที่ตัดขอบพลาสติกตัดขอบไม่หมดครับ เพราะกล็อกออกแบบมาดีส่วนที่เป็นพลาสติกในโครงปืนซึ่งรับแรงกระแทกจากไกด์รอดก็ยังกระจายแรงไปยังส่วนที่เป็นเหล็กอยู่ดีครับ

ดังนั้นการเลือกปืนพลาสติก ถ้าให้เลือกผมจะเลือกของกล็อกกับ HK USP ครับ พวกคาร์เองก็เน้นการออกแบบให้เล็กบางเกินไปจึงทำให้ออกแบบส่วนที่เป็นโลหะรับการเสียดสีและแรงกระแทกได้ไม่ดีเท่ากล็อกกับ HK ครับ ถ้าจะซื้อคาร์ผมคงเลือกตัวที่เป็นสเตนเลส ที่ชอบมากๆก็ MK9 ครับ(ถ้าเป็นสเตนเลสของคาร์ผมเชื่อมั่นในความแข็งแรง ว่าตัวสเตนเลส .40 ยังทนกว่า ตัวป้าดติก 9 มม. ครับ)

4.ไทเทเนียมอัลลอยด์

5.อลูมิเนียมอัลลอยด์  อลูมิเนียมเองก็มีจุดดีครับแต่เสียที่คนออกแบบ ไม่ยอมออกแบบจุดที่ต้องเสียดสีรุนแรงให้มีเหล็กเป็นตัวช่วยแบบของพลาสติก อลูมิเนียมเองถึงจะมีความแข็งแรงสูงพอ แต่การทนต่อการสึกหรอจากการเสียดสีและการรับช๊อคโหลดยังไม่ดีพอครับ(ถ้าเป็นต่างประเทศ พอโครงปืนเสียหายแล้วเครมง่ายๆผมก็คงเลือกตัวที่เป็นอลูมิเนียมครับ แต่ที่นี่เมืองไทยปัญหาเยอะมากครับถ้าเกิดเสียขึ้นมา)

ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 09:37:15 PM »

โอ้โหกำลังจะซื้อ CZ D Compact รางเต็มที่เป็นโครงอัลลอยด์ จ๋อยเลยเรา Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 09:48:55 PM »

โอ้โหกำลังจะซื้อ CZ D Compact รางเต็มที่เป็นโครงอัลลอยด์ จ๋อยเลยเรา Wink Wink Wink

Grin CZ ออกแบบโครงมาดีครับ อลูมิเนียม ถ้าออกแบบไม่ให้มีจุดรวมความเค้นบริเวณที่ต้องรับแรงกระแทก ก็ทนครับ(แต่ผมเลือกเหล็ก อิอิ)  Grin
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 10:08:00 PM »

Grin CZ ออกแบบโครงมาดีครับ อลูมิเนียม ถ้าออกแบบไม่ให้มีจุดรวมความเค้นบริเวณที่ต้องรับแรงกระแทก ก็ทนครับ(แต่ผมเลือกเหล็ก อิอิ) Grin
แล้วโครงของ 92fs ออกแบบมาดีไหมครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 10:18:44 PM »

Grin CZ ออกแบบโครงมาดีครับ อลูมิเนียม ถ้าออกแบบไม่ให้มีจุดรวมความเค้นบริเวณที่ต้องรับแรงกระแทก ก็ทนครับ(แต่ผมเลือกเหล็ก อิอิ) Grin
แล้วโครงของ 92fs ออกแบบมาดีไหมครับ

Grin ออกแบบดีครับ ลองนึกดูว่าส่วนที่เป็นสไลด์ซึ่งเป็นสเตนเลสยังหักก่อน(มีจุดรวมความเค้นตรงกลอนตก และเจอกระสุนแรง) แต่โครงปืนยังไม่พัง  Grin
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์