เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:31:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของโครงอัลลอย  (อ่าน 15380 ครั้ง)
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 10:23:36 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Grin Grin Grin Cheesy Cheesy Grin Grinขอบคุณมากคร้าบ แบบนี้ค่อยยิ้มออกหน่อย
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2005, 10:24:16 PM »

หลงรัก
ครับ
พวกโครงอัลลอย หรือ พลาสติก เคยได้ยินมาว่ามีระยะของมันครับ
โดยสภาพของตัวมันเองนานมากๆๆครับ
แต่จำไม่ได้ครับว่านานแค่ไหน
ผมเองชอบพวกมี นน.ครับ  เสียหายซ่อมได้  เก็บถึงลูก หลานได้ครับ
แต่ปืนก็คือปืนครับ
ยามใช้ไปย่อมสึกหรอ
 หลงรัก

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 06:51:04 AM »

โอ้โหกำลังจะซื้อ CZ D Compact รางเต็มที่เป็นโครงอัลลอยด์ จ๋อยเลยเรา Wink Wink Wink

Grin CZ ออกแบบโครงมาดีครับ อลูมิเนียม ถ้าออกแบบไม่ให้มีจุดรวมความเค้นบริเวณที่ต้องรับแรงกระแทก ก็ทนครับ(แต่ผมเลือกเหล็ก อิอิ) Grin
แล้วโครงของ 92fs ออกแบบมาดีไหมครับ

Grin ออกแบบดีครับ ลองนึกดูว่าส่วนที่เป็นสไลด์ซึ่งเป็นสเตนเลสยังหักก่อน(มีจุดรวมความเค้นตรงกลอนตก และเจอกระสุนแรง) แต่โครงปืนยังไม่พัง Grin

เอ  แล้ว ซีดีพี  ล่ะ  Huh

บางโพ 5
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:34:20 AM »

สำหรับผม ยืนยันเหมือนเดิมครับ ถ้าเลือกซื้อปืนโดยดูจากวัสดุ จะเรียงลำดับดังนี้ครับ

1.เหล็กพวกคาร์บอนด์สตีล ถ้าเอาแบบผิวทนมากๆก็จะเอาไปทำไนไตรดิ้งแบบเดียวกับกล็อก หรือทำฮาร์ดโครม ส่วนถ้าเอาแบบสวยๆก็รมดำมันครับ(ต้อดูแลผิวดีๆ)

2.สเตนเลสสตีล อันนี้ผิวโดยรวมจะได้เปรียบในเรื่องการทนต่อกรด-ด่างและสนิม ได้ดีกว่าเหล็กรมดำ แต่ถ้าปล่อยใว้ไม่สนใจก็ยังเกิดสนิมได้อยู่ดี แต่ถ้าคิดโดยเอาเหล็กรมดำและสเตนเลสมาให้เจอสภาพเดียวกัน รมดำจะเสียหายจากสนิมมากกว่าสเตนเลสอยู่ดีครับ

3.พอลิเมอร์หรือป้าดติก(พลาสติก) อันนี้ต้องเลือกดูจากการออกแบบด้วยนะครับ อย่างการออกแบบของกล็อก ส่วนที่เสียดสีและรับแรงกระแทกจริงๆจะไปตกอยู่กับส่วนที่เป็นเหล็กซึ่งฝังอยู่ในพอลิเมอร์ครับ ถ้าเห็นจุดไหนโดนเสียดสีระหว่างโครงพอลิเมอร์กับสไลด์ที่เป็นเหล็ก บอกได้เลยว่าจุดนั้นพนักงานที่ตัดขอบพลาสติกตัดขอบไม่หมดครับ เพราะกล็อกออกแบบมาดีส่วนที่เป็นพลาสติกในโครงปืนซึ่งรับแรงกระแทกจากไกด์รอดก็ยังกระจายแรงไปยังส่วนที่เป็นเหล็กอยู่ดีครับ

ดังนั้นการเลือกปืนพลาสติก ถ้าให้เลือกผมจะเลือกของกล็อกกับ HK USP ครับ พวกคาร์เองก็เน้นการออกแบบให้เล็กบางเกินไปจึงทำให้ออกแบบส่วนที่เป็นโลหะรับการเสียดสีและแรงกระแทกได้ไม่ดีเท่ากล็อกกับ HK ครับ ถ้าจะซื้อคาร์ผมคงเลือกตัวที่เป็นสเตนเลส ที่ชอบมากๆก็ MK9 ครับ(ถ้าเป็นสเตนเลสของคาร์ผมเชื่อมั่นในความแข็งแรง ว่าตัวสเตนเลส .40 ยังทนกว่า ตัวป้าดติก 9 มม. ครับ)

4.ไทเทเนียมอัลลอยด์

5.อลูมิเนียมอัลลอยด์ อลูมิเนียมเองก็มีจุดดีครับแต่เสียที่คนออกแบบ ไม่ยอมออกแบบจุดที่ต้องเสียดสีรุนแรงให้มีเหล็กเป็นตัวช่วยแบบของพลาสติก อลูมิเนียมเองถึงจะมีความแข็งแรงสูงพอ แต่การทนต่อการสึกหรอจากการเสียดสีและการรับช๊อคโหลดยังไม่ดีพอครับ(ถ้าเป็นต่างประเทศ พอโครงปืนเสียหายแล้วเครมง่ายๆผมก็คงเลือกตัวที่เป็นอลูมิเนียมครับ แต่ที่นี่เมืองไทยปัญหาเยอะมากครับถ้าเกิดเสียขึ้นมา)

เห็นด้วยครับ แต่ผมก็ซื้อโครงอัลลอยมาแล้วคือ Beretta 21A เพราะไม่มีปืน .22 เล็กๆ เบาๆ รุ่นอื่นให้เลือกครับ Walther TPH ก็ใหญ่/หนักไปนิด กะไม่ยิงมากอยู่แล้ว

อยากให้มี .22 โครงป๊าดติกครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:36:53 AM »

ส่วนตัวผมว่า ถ้าไม่กะพกพาบ่อยๆ ก็เอาโครงเหล็กก่อนโครงอัลลอยดีกว่าครับ ถ้ากะพกพาแต่ทน นน. ไหว ก็ไม่ต้องสนโครงอัลลอยเลย

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:51:27 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Grin Grin Grin Cheesy Cheesy Grin Grinขอบคุณมากคร้าบ แบบนี้ค่อยยิ้มออกหน่อย

โอ้โหกำลังจะซื้อ CZ D Compact รางเต็มที่เป็นโครงอัลลอยด์ จ๋อยเลยเรา Wink Wink Wink

Cheesyผมว่าปืนใช้งานทั่วๆไปเก็บมากกว่าจะยิง โครงปืนเป็นอะไรไม่สำคัญนะครับ กว่าจะหลวมหรือคลอน กระเป๋าตังส์ฉีกก่อน
โครงพลาสติกระเบิดก็มีให้เห็นบ่อยๆ ของผมมีทั้งสามชนิด ไม่ค่อยห่วงเรื่องโครงปืนเท่าไหร่ครับ ระวังเรื่องการเก็บรักษาและความปลอดภัย เท่านั้นพอครับ หลงรัก
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 10:06:27 AM »

Cheesyผมว่าปืนใช้งานทั่วๆไปเก็บมากกว่าจะยิง โครงปืนเป็นอะไรไม่สำคัญนะครับ กว่าจะหลวมหรือคลอน กระเป๋าตังส์ฉีกก่อน
โครงพลาสติกระเบิดก็มีให้เห็นบ่อยๆ ของผมมีทั้งสามชนิด ไม่ค่อยห่วงเรื่องโครงปืนเท่าไหร่ครับ ระวังเรื่องการเก็บรักษาและความปลอดภัย เท่านั้นพอครับ หลงรัก

ถูกต้องนะคร้าบบบบบ
ch_supa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 10:19:25 AM »

แล้วcz rami(ปืนใหม่2005)....โครงเป็นอะไรครับ เหล็ก /อัลลอยล์/พลาสติค ?
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 10:35:31 AM »

อ้างถึง

เอ แล้ว ซีดีพี ล่ะ Huh
อ้างถึง

รวมทั้ง อัลตร้าแครี่ด้วยนะครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
โจ ™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 10:37:56 AM »

อ้างถึง

อ้างถึง

รวมทั้ง อัลตร้าแครี่ด้วยนะครับ

อัลตราแครี่ เป็นเหล็กรมดำนี่ครับ

บางโพ 5
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 10:43:22 AM »

อ้างถึง

อ้างถึง

อัลตราแครี่ เป็นเหล็กรมดำนี่ครับ

ไม่ใช่ครับ สไลด์มีทั้งเหล็ก กับ สแตนเลส
แต่โครงเป็นอัลลอย ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
โจ ™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 10:54:18 AM »

ท่านที่มีอยู่ยิงไปเท่าไรกันบ้างแล้วครับ แต่ผมมีท่านที่รู้จักท่านหนึ่งยิง อัลตราแครี่ 2 ไปหมื่นกว่านัดแล้ว  ปืนยังแน่นครับ 

บางโพ 5
ch_supa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:02:27 AM »

รบกวนอีกครั้ง....

cz rami(2005) โครงทำด้วยวัสดุอะไร?
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:04:18 AM »

CZ Rami โครงอัลลอยครับ ได้ข่าวว่าจะมีโครงป๊าดติกด้วยแต่ยังไม่เข้ามา

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:04:29 AM »

Grin Grin ผมซื้อมา สี่ห้าปีแล้ว ยิงยังไม่ถึงสองพันนัดเลยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์