เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:24:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของโครงอัลลอย  (อ่าน 15366 ครั้ง)
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:06:04 AM »

แล้วcz rami(ปืนใหม่2005)....โครงเป็นอะไรครับ เหล็ก /อัลลอยล์/พลาสติค ?
CZ 2075 RAMI เป็นโครงอัลลอยล์ครับ
ส่วน CZ 2075 RAMI P เป็นโครงพลาสติกครับ
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:06:14 AM »

CZ RAMI  ตัวใหม่สุด เป็นพอลิเมอร์แล้วครับ ชือรุ่นเพิ่มตัว P ต่อท้าย
การเปลี่ยนแปลงเริ่มชัดเจนแล้วครับ  สำหรับวัสดุผลิตปืนในปัจจุบัน
เหมือนกับวัสดุผลิตรถยนต์เลยที่หันมาใช้พอลิเมอร์ มากขึ้น
คนหัวใจเหล็กเลยเศร้า  ฮืออออ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:14:58 AM »

อัลตราซีดีพี ผม ยิงไปประมาณ 1,500  นัด ร่องสไลด์สึกทางซ้ายและขวาไม่เท่ากันครับ
ทางซ้ายสึกมากกว่าชัดเจน เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ  ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือเปล่า

บางโพ 5
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:26:23 AM »

โอ้โหกำลังจะซื้อ CZ D Compact รางเต็มที่เป็นโครงอัลลอยด์ จ๋อยเลยเรา Wink Wink Wink

Grin CZ ออกแบบโครงมาดีครับ อลูมิเนียม ถ้าออกแบบไม่ให้มีจุดรวมความเค้นบริเวณที่ต้องรับแรงกระแทก ก็ทนครับ(แต่ผมเลือกเหล็ก อิอิ) Grin
แล้วโครงของ 92fs ออกแบบมาดีไหมครับ

Grin ออกแบบดีครับ ลองนึกดูว่าส่วนที่เป็นสไลด์ซึ่งเป็นสเตนเลสยังหักก่อน(มีจุดรวมความเค้นตรงกลอนตก และเจอกระสุนแรง) แต่โครงปืนยังไม่พัง Grin

เอ  แล้ว ซีดีพี  ล่ะ  Huh

Grin ปืนตระกูล 1911 ออกแบบใว้สำหรับเหล็ก พอมาทำสเตนเลสก็ไม่มีปัญหาเพราะคุณสมบัติใกล้เคียงกับเหล็ก แต่ถ้าเป็นอลูมิเนียม ยิงซัก 5,000 นัดขึ้นไป ก็น่าจะคุ้มค่าปืนแล้วนะผมว่า 

ถ้าให้ผมเลือก จะยอมหนักอีกนิดเอาตัวที่โครงเป็นสเตนเลสหรือเหล็กแท้ครับ

หรือไม่ก็หันไปเล่นกล็อก36 แทน เพราะมั่นใจว่าโครงป้าดติกเสริมเหล็กของกล็อก 36 ทนกว่าโครงอลูมิเนียมของพวก 1911 ครับ

แต่กล็อก 36 เสียเปรียบตรงรังเพลิงที่แข็งแรงน้อยกว่าพวก1911  เพราะพวก 1911 ลำกล้องและด้านท้ายรังเพลิงจะเป็นทรงกระบอกซึ่งความหนาผนังรังเพลิงเท่ากันทำให้ทนต่อ Cyclic load ได้ดี   

ส่วนกล็อกความหนาผนังรังเพลิงด้านข้างจะบางและยิ่งกล็อก 36 พยายามบีบให้ความหนาสไลด์เท่ากับกล็อก 19 ดังนั้นต้องลดความหนาของผนังรังเพลิงด้านข้างลงไปด้วย แต่ถ้าใช้กับกระสุนความเร็วมาตรฐานไม่ใช่พวก +P ก็ทนเหลือเฟือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2005, 11:33:20 AM โดย Iron » บันทึกการเข้า
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:34:04 AM »

ขออนุญาตครับ รบกวนเปรียบเทียบโครงพลาสติกของ CZ RAMI P กับ GLOCK หน่อยครับว่าจะทนเท่ากันป่าวครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:36:18 AM »

อัลตราซีดีพี ผม ยิงไปประมาณ 1,500  นัด ร่องสไลด์สึกทางซ้ายและขวาไม่เท่ากันครับ
ทางซ้ายสึกมากกว่าชัดเจน เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ  ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือเปล่า

ต้องทำใจครับ แต่ยังไงปืนพวก 1911 ยังพอหาซื้อโครงเหล็กมาดัดแปลงหรือเปลี่ยนได้ง่ายกว่าพวกกล็อก(แต่ถ้าทะเบียนอยู่ที่โครงก็คงลำบาก)  ตกใจ  ตกใจ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:45:16 AM »

สำหรับผม ยืนยันเหมือนเดิมครับ ถ้าเลือกซื้อปืนโดยดูจากวัสดุ จะเรียงลำดับดังนี้ครับ

1.เหล็กพวกคาร์บอนด์สตีล ถ้าเอาแบบผิวทนมากๆก็จะเอาไปทำไนไตรดิ้งแบบเดียวกับกล็อก หรือทำฮาร์ดโครม ส่วนถ้าเอาแบบสวยๆก็รมดำมันครับ(ต้อดูแลผิวดีๆ)

2.สเตนเลสสตีล อันนี้ผิวโดยรวมจะได้เปรียบในเรื่องการทนต่อกรด-ด่างและสนิม ได้ดีกว่าเหล็กรมดำ แต่ถ้าปล่อยใว้ไม่สนใจก็ยังเกิดสนิมได้อยู่ดี แต่ถ้าคิดโดยเอาเหล็กรมดำและสเตนเลสมาให้เจอสภาพเดียวกัน รมดำจะเสียหายจากสนิมมากกว่าสเตนเลสอยู่ดีครับ

3.พอลิเมอร์หรือป้าดติก(พลาสติก) อันนี้ต้องเลือกดูจากการออกแบบด้วยนะครับ อย่างการออกแบบของกล็อก ส่วนที่เสียดสีและรับแรงกระแทกจริงๆจะไปตกอยู่กับส่วนที่เป็นเหล็กซึ่งฝังอยู่ในพอลิเมอร์ครับ ถ้าเห็นจุดไหนโดนเสียดสีระหว่างโครงพอลิเมอร์กับสไลด์ที่เป็นเหล็ก บอกได้เลยว่าจุดนั้นพนักงานที่ตัดขอบพลาสติกตัดขอบไม่หมดครับ เพราะกล็อกออกแบบมาดีส่วนที่เป็นพลาสติกในโครงปืนซึ่งรับแรงกระแทกจากไกด์รอดก็ยังกระจายแรงไปยังส่วนที่เป็นเหล็กอยู่ดีครับ

ดังนั้นการเลือกปืนพลาสติก ถ้าให้เลือกผมจะเลือกของกล็อกกับ HK USP ครับ พวกคาร์เองก็เน้นการออกแบบให้เล็กบางเกินไปจึงทำให้ออกแบบส่วนที่เป็นโลหะรับการเสียดสีและแรงกระแทกได้ไม่ดีเท่ากล็อกกับ HK ครับ ถ้าจะซื้อคาร์ผมคงเลือกตัวที่เป็นสเตนเลส ที่ชอบมากๆก็ MK9 ครับ(ถ้าเป็นสเตนเลสของคาร์ผมเชื่อมั่นในความแข็งแรง ว่าตัวสเตนเลส .40 ยังทนกว่า ตัวป้าดติก 9 มม. ครับ)

4.ไทเทเนียมอัลลอยด์

5.อลูมิเนียมอัลลอยด์ อลูมิเนียมเองก็มีจุดดีครับแต่เสียที่คนออกแบบ ไม่ยอมออกแบบจุดที่ต้องเสียดสีรุนแรงให้มีเหล็กเป็นตัวช่วยแบบของพลาสติก อลูมิเนียมเองถึงจะมีความแข็งแรงสูงพอ แต่การทนต่อการสึกหรอจากการเสียดสีและการรับช๊อคโหลดยังไม่ดีพอครับ(ถ้าเป็นต่างประเทศ พอโครงปืนเสียหายแล้วเครมง่ายๆผมก็คงเลือกตัวที่เป็นอลูมิเนียมครับ แต่ที่นี่เมืองไทยปัญหาเยอะมากครับถ้าเกิดเสียขึ้นมา)

เห็นด้วยครับ แต่ผมก็ซื้อโครงอัลลอยมาแล้วคือ Beretta 21A เพราะไม่มีปืน .22 เล็กๆ เบาๆ รุ่นอื่นให้เลือกครับ Walther TPH ก็ใหญ่/หนักไปนิด กะไม่ยิงมากอยู่แล้ว

อยากให้มี .22 โครงป๊าดติกครับ

Grin พวก .22 แรงกระทำที่ส่งมาถึงโครงปืนไม่เยอะครับ ไม่น่าห่วงถ้าไม่มีข้อผิดพลาดจากเนื้อโลหะเอง(มีรูพรุนหรือสแลกในเนื้อ)หรือจากกระบวนการผลิต(มีดกัดไม่คมทิ้งรอยลึกไม่เรียบ)

.22 โครงป้าดติกเท่าที่จำได้มีของรูเกอร์ครับ แต่ตัวใหญ่พกไม่สะดวกครับ  Grin
Lulu
อาณาจักรของคนรักส้ม
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:47:36 AM »

อัลตราซีดีพี ผม ยิงไปประมาณ 1,500 นัด ร่องสไลด์สึกทางซ้ายและขวาไม่เท่ากันครับ
ทางซ้ายสึกมากกว่าชัดเจน เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ ไม่ทราบว่าผิดปกติหรือเปล่า

อัลตราซีดีพี ยิงไปประมาณ 1,500 นัด ร่องสไลด์สึกเร็วขนาดนั้นเชียวหรือครับ ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นที่เขียนว่า (Custom CD) หรือเปล่าวครับผม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:50:18 AM »

อิ อิ ผมยังไม่ค่อยอยากใช้ 21A ยิงกระสุนความเร็วสูงบ่อยๆ เลยครับ แต่มีคนนึงเขาบรรจุ CCI Stinger ไว้เลย อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 11:55:40 AM »

ขออนุญาตครับ รบกวนเปรียบเทียบโครงพลาสติกของ CZ RAMI P กับ GLOCK หน่อยครับว่าจะทนเท่ากันป่าวครับ

ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเลยครับ แต่เชื่อว่าซีแซดซึ่งมีประสปการณ์ด้านปืนมานานมาก การออกแบบไม่น่ามีปัญหาครับ  Grin
โจ ™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 12:17:21 PM »

ถ่ายรูปแล้วครับ เดี๋ยวบ่ายนำมาลงครับ

บางโพ 5
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 12:22:35 PM »

สาวกคิมเบอร์โครงอัลลอยด์เกิดคำถามกันใหญ่  ผมว่าตอนซ้อมไม่พังแต่มาพังตอนฉุกเฉินหละก็เสียว  แต่เบาจริงๆลองพกเดินเล่นในบ้านสบายครับ สูตรผมซ้อมตัวเต็ม40นัดซ้อมอัลลอยด์10นัดครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
โจ ™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 01:16:41 PM »

ด้านซ้ายครับ 

ด้านซ้ายมุมสูงกว่าเดิม

ด้านขวาครับ สึกหรอน้อยกว่าด้านซ้าย

ด้านซ้ายใกล้ๆ  สึกชัดเจนครับ

บางโพ 5
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 03:28:20 PM »

นอกจากวัสดุ แล้ว ยังต้องดูการออกแบบของแต่ละ โมเดล ด้วยนะครับ
ความเห็นส่วนตัว ถ้าปืนแบบแผนนั้นๆ ออกแบบเพื่อใช้วัสดุอย่างนั้นโดยตรง เช่น กล็อก ใช้โพลิเมอร์ ซิกใช้ อัลลอย  แสดงว่าวิศวกรคำนวนเผื่อแล้วละครับ

แต่ถ้ามีสำนักแต่งปืนอิสระ เอาสไลด์ กล็อก แล้วมาหล่อโครงเหล็กใส่ หรือ เอาสไลด์โคลท์  แล้วมาหล่อโครงโพลิเมอร์เข้าใส่   ถ้าเป็นอย่างนี้ผมจะไม่ไว้ใจในวัสดุของเขาครับ  เพราะไม่ได้คิดที่ต้นแบบ แต่เป้นการแก้แบบ ที่ปลายเหตุ

ตัวอย่างปืนโครงอัลลอยที่ทนสุดๆ ก็ ลูกซอง เบเนลี M1 กะ  ปืน M16  โดยเฉพาะตัวหลัง ใช้ทิ้งขว้าง ยิงกันมาไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่

....ตามล่า...อีตอแหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 05:10:11 PM »

ได้ความรู้ครับ...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์