เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:22:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของโครงอัลลอย  (อ่าน 15359 ครั้ง)
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 06:34:44 PM »

.............................เรื่องนี้สงกะสัยว่ายังต้องป้อนข้อมูลกันอีกยาวไกล ผมว่าถ้ายิงน้อยน่าจะได้ทุกตัวล่ะขอรับ
.............................แต่ถ้าชอบยิงบ่อยๆ ก็ต้องถึงวันได้ปรับปรุง เปลี่ยนกันบ้างล่ะครับ เพราะถึงแม้จะเป็นเหล็ก
.............................แต่ขาดการดูแลน้องหนิมก็ถามหาอีก แต่ว่าที่อ่านมาได้ความรู้ขอรับมีประโยชน์มากๆ ข้อมูล
.............................เยอะ ความรู้ก็เยอะขอรับ

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 07:15:45 PM »

ด้านซ้ายครับ 

ด้านซ้ายมุมสูงกว่าเดิม

ด้านขวาครับ สึกหรอน้อยกว่าด้านซ้าย

ด้านซ้ายใกล้ๆ  สึกชัดเจนครับ

ส่วนนี้ยังไม่น่ากลัว สบายใจได้ แต่มีผลต่อความแม่นยำ ทำให้ความแม่นลดลงเพราะสไลด์จะคลอนในแนวซ้าย-ขวาได้มากขึ้น( ใช้จารบีสีเงินทาด้วยพู่กันจะช่วยลดการสึกหรอแบบนี้ได้ดีมาก)   Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2005, 07:20:31 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 07:30:39 PM »

นอกจากวัสดุ แล้ว ยังต้องดูการออกแบบของแต่ละ โมเดล ด้วยนะครับ
ความเห็นส่วนตัว ถ้าปืนแบบแผนนั้นๆ ออกแบบเพื่อใช้วัสดุอย่างนั้นโดยตรง เช่น กล็อก ใช้โพลิเมอร์ ซิกใช้ อัลลอย  แสดงว่าวิศวกรคำนวนเผื่อแล้วละครับ

แต่ถ้ามีสำนักแต่งปืนอิสระ เอาสไลด์ กล็อก แล้วมาหล่อโครงเหล็กใส่ หรือ เอาสไลด์โคลท์  แล้วมาหล่อโครงโพลิเมอร์เข้าใส่   ถ้าเป็นอย่างนี้ผมจะไม่ไว้ใจในวัสดุของเขาครับ  เพราะไม่ได้คิดที่ต้นแบบ แต่เป้นการแก้แบบ ที่ปลายเหตุ

ตัวอย่างปืนโครงอัลลอยที่ทนสุดๆ ก็ ลูกซอง เบเนลี M1 กะ  ปืน M16  โดยเฉพาะตัวหลัง ใช้ทิ้งขว้าง ยิงกันมาไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่

ใช่ครับ แต่ปัญหาของพอลิเมอร์หรือป้าดติกกับอลูมิเนียมอัลลอยด์หรือแม้แต่ไทเทเนียมอัลลอยด์เองก็เสียเปรียบเหล็กตรงที่ ถ้าเจอ Impact load หรือแรงกระแทก แรงกระทำที่รุนแรงมากๆ วัสดุพวกนี้จะแสดงสภาพเป็น Brittle material หรือวัสดุเปราะไปทันที ทั้งที่ปรกติก็ให้ตัวได้ดี ส่วนเหล็กเมือเจอสภาพเดียวกันยังมีการยืดตัวไม่แตกหักง่าย(ยกเว้นเหล็กหล่อและไม่เกิน Yield point ) สังเกตุได้เลยว่าถ้า kaBOOM ทั้งอลูมิเนียมและป้าดติก(แต่ถ้าเป็นพอลิเมอร์เสริมแรงด้วยเส้นใยที่มีคุณสมบัติดีเช่นคาร์บอนด์ไฟเบอร์ เคฟล่ห์ คุณสมบัติการต้านทานต่อการแตกหักจะดีขึ้น) จะแตกแบบวัสดุเปราะไม่มีการยืดตัวมาก ส่วนเหล็กเมื่อเจอแบบเดียวกันจะเกิดการโก่งตัวไม่แตกหัก(ถ้าเจอการอบชุบไม่ดีก็แตกได้เหมือนกัน แต่โอกาสเกิดน้อยกว่ามาก)  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2005, 07:44:40 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 05, 2005, 09:03:09 PM »

ขอบพระคุณครับ  หันหน้าเข้าหาจารบีอีกรอบแล้วเรา

บางโพ 5
phasin_ang
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 06, 2005, 11:52:07 PM »

โครงซิกพี228ทนป่าว Undecided
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 08, 2005, 10:33:00 PM »

ได้ความรู้มากมาย
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 08, 2005, 10:46:31 PM »

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 09, 2005, 11:39:46 AM »

เห็น M16 ระเบิดแล้วน่ากลัวจังเลย
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 09, 2005, 11:51:47 AM »

ได้ความรู้ดีครับ ภาพปืนก็สวย ถ่ายใกล้ๆภาพชัดมากๆ
เคยอ่านบททดสอบคิมเบอร์โครงอัลลอย ยิงไป20000นัด จับมาวัด ตรวจสอบไม่สึกหลอ
คุณภาพยังแน่นดีเหมือนเดิน บ้านเราคงหาคนที่ยิงถึง20000นัดยากนะครับ
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 09, 2005, 12:09:15 PM »

Grin  ได้ความรู้ดีครับ  ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก เป็นพวกเหล็ก กับ สะแตนเหลด อิ อิ.. Grin
         Grinในส่วนตัวของผมว่าถ้าเป็นปืนออโต ควรจะเป็นเหล็ก   แต่ถ้าเป็นปืนลูกโม่ น่าเล่นอัลลอย Grin

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 09, 2005, 10:11:09 PM »

อยากเห็นโครงของ92FSที่ผ่านไป20000นัดมาก ว่าส่วนไหนจะสึกหรอก่อน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 10, 2005, 07:14:27 AM »

Grinในส่วนตัวของผมว่าถ้าเป็นปืนออโต ควรจะเป็นเหล็ก แต่ถ้าเป็นปืนลูกโม่ น่าเล่นอัลลอย Grin

แสดงว่าตอนนี้มีแต่ปืนออโตล้วน   ถ้าใช้และยิงจะไม่ชอบลูกโม่อัลลอย

josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 10, 2005, 08:48:54 AM »

ขอบคุณครับ ได้รับความรู้เกี่ยวกับวัสดุที่ใช้มากขึ้นครับ
เนื้อหานี้มีผลต่อการตัดสินใจซื้อปืนของผมครั้งต่อไปครับ Smiley

A life without a friend is a life without a sun.
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 10, 2005, 09:35:11 AM »

ขอบคุณครับ ได้รับความรู้เกี่ยวกับวัสดุที่ใช้มากขึ้นครับ
เนื้อหานี้มีผลต่อการตัดสินใจซื้อปืนของผมครั้งต่อไปครับ Smiley
งั้น ปืนเหล็กล้วนท่าจะแพงกว่าพลาสติค Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 10, 2005, 07:30:52 PM »

ป.3ใบต่อไปคือ กล๊อก 19
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์