เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:51:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องฝ่าไฟแดง วันเดียวได้พันกว่าคัน แล้วจะเกิดปัญหาอะไรตามมาบ้าง  (อ่าน 5308 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 11:10:32 PM »

เห็น่วาได้ผลเหลือหลาย วันเดียวพันกว่าคัน แล้วจะมีปัญหาไม่ยอมรับข้อหา  ปัญหาไม่ได้ขับรถเอง  ปัญหารถองค์กร  รถราชการ  รถมูลนิธิ  ไม่รู้จะตัดคะแนนใครดี ?
ปัญหารถเคลื่อนที่ไม่พ้นแยกเพราะติดพันกันอยู่แล้ว ไฟเกิดแดงพอดี กล้องถ่ายได้ที่เดียวตั้งหลายคัน จะทำอย่างไร  Huh
ต่อไปคงมีคนคิดวิธีแก้เผ็ดกล้องพวกนี้ เช่นทำยังงัยไม่ให้เห็นทะเบียน ถ่ายไม่ติด อะไรทำนองนี้ 

ไม่รู้จะเวิร์คไหม  กิ๊วก๊าว

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 05:30:17 AM »

ไม่รู้ว่ากล้องในเมืองไยจะติดตั้งแบบกล้องในอเมริกาหรือเปล่า ที่แคริฟอเนีย ถนนแถวๆบ้านผมมีอยู่หลายจุดที่ติดตั้ง
กล้องที่เขาติดตั้ง จะจับภาพได้หลายจุด เท่าที่ผมทราบ เขาจะถ่ายภาพหน้าคนขับ1ภาพ ภาพเลขทะเบียนหน้ารถ1ภาพ
ภาพ เลขทะเบียนหลังรถ1ภาพ  ภาพถ่ายทั้งหมดเป็นจังหวะที่เรากำลังขับฝ่าไฟแดง หรือลำลังเลี้ยวผิดกฎจราจร
เมื่อ3เดือนที่แล้ว เพื่อนผมโดยถ่ายภาพ เลี้ยวขวาโดยไม่รอสัญญาญไฟ(อเมริกาเลี้ยวขาวผ่านตลอด) ค่าตั๋วส่งมาที่บ้าน
เปิดดูแล้วจะเป็นลม โดนค่าตั๋วไป399เหรียญ เพื่อนผมบอกว่าจะไม่ผ่านไปทางนั้นอีก จะใช้เส้นทางอื่นแทน Grin
บ้านเราถ้าโดนค่าตั๋วหนักๆ อาจช่วยเรื่องมารยาท และกฎจราจร ในการใช้รถใช้ถนนได้มากขึ้น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:06:33 AM »

อย่างที่เคยโพสท์ไปแล้วครับ ว่าใช้ Garmin แล้วใส่ POI สี่แยกอันตรายเอาไว้คอยเตือนใจ Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 09:12:50 AM »

กฎหมายออกมาเพื่อปรามพวกฝ่าฝืนกฎจราจร  แต่ในทางปฏิบัติอาจเกิดปัญหาดังว่า
เชื่อว่า เรื่องนี้อาจต้องได้รับการแก้ไขแน่ครับ .. หากมิฉะนั้นอาจต้องบังคับใช้แบบอะลุ่มอะหล่วยกัน .

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 10:09:14 AM »

หลงรัก

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 01:31:21 PM »

ที่โอเคยสงสัยคือหากที่อยู่ของเจ้าของรถเป็นคนละที่กับทะเบียนบ้าน หรือ เจ้าของรถกับคนขับเป็นคนละคนกันอ่ะค่ะ จะทำไง Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 01:42:57 PM »

ผมว่าเจ้าของรถต้องรับผิดชอบครับเจ๊ เราอนุญาตให้เขาเอารถเราไปขับ

เพราะอยู่ๆเราไปขับรถคนอื่นโดยเจ้าของไม่ยินยอม ก็คือขโมยไงเจ๊......555

เดี๋ยวผมจะไปขโมยรถเจ๊ไปขับฝ่าไฟแดงสัก10-20แยก.........อิอิ

ส่วนถ้าเจ้าของไม่อยากเสียค่าปรับฟรี......... โดนชก

ก็ไปเรียกเก็บกับคนที่ยืม-คนที่ขับได้ครับเจ๊.....แต่รถเจ๊ผมไม่จ่ายนา........555

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 01:48:26 PM »

สมมติอย่างรถชื่อเจ๊ แต่น้องชายเป็นคนขับและผ่อน เวลาโดนเจ๊ก็โดนอ่ะสิ ตามทวงเงินไม่ได้ด้วยอ่ะ มันชอบว่า ว่าอะไรกันออกแค่นี้ให้น้องไม่ได้เหรอ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 02:01:23 PM »

สมมติอย่างรถชื่อเจ๊ แต่น้องชายเป็นคนขับและผ่อน เวลาโดนเจ๊ก็โดนอ่ะสิ ตามทวงเงินไม่ได้ด้วยอ่ะ มันชอบว่า ว่าอะไรกันออกแค่นี้ให้น้องไม่ได้เหรอ หัวเราะร่าน้ำตาริน

แนะนำให้ซื้อเป็นชื่อน้องไปเลยครับเจ๊ คิก คิก..........

เหมือนปืนที่เจ๊จะซื้อให้ผม หลงรัก

เอกสารผมพร้อมแล้วครับ..........คิคิ

ผมเห็นด้วยกับกฎฯใหม่ตัวนี้ครับ แนะให้ปรับแพงๆแบบที่พี่บุญบอกมาด้วยครับ

เพราะญาติห่างๆผมคนหนึ่ง ขับมอเตอร์ไซด์ผ่านแยกแล้วโดนรถประจำทาง(ขสมก)

ชนเสียชีวิตกลางสีแยก พยานให้การว่ารถประจำทางเร่งความเร็วเพื่อจะให้ทันไฟเหลือง

พอไฟแดงแล้วเนื่องจากมาด้วยความเร็วเลยเบรคไม่ทัน ชนกับรถของญาติผมเต็มๆ

แต่สุดท้ายแล้วพยานกลับคำบอกว่าญาติผมเป็นคนฝ่าไฟแดง เสียชีวิตแล้วกลับมากลายเป็นคนผิดไปอีก

ได้เงินช่วยค่าทำศพมา 5000 รถพังใช้ไม่ได้ ลูกเพิ่ง2เดือน .......... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 02:09:45 PM »

แนะนำให้ซื้อเป็นชื่อน้องไปเลยครับเจ๊ คิก คิก..........

เหมือนปืนที่เจ๊จะซื้อให้ผม หลงรัก

เอกสารผมพร้อมแล้วครับ..........คิคิ

ผมเห็นด้วยกับกฎฯใหม่ตัวนี้ครับ แนะให้ปรับแพงๆแบบที่พี่บุญบอกมาด้วยครับ

เพราะญาติห่างๆผมคนหนึ่ง ขับมอเตอร์ไซด์ผ่านแยกแล้วโดนรถประจำทาง(ขสมก)

ชนเสียชีวิตกลางสีแยก พยานให้การว่ารถประจำทางเร่งความเร็วเพื่อจะให้ทันไฟเหลือง

พอไฟแดงแล้วเนื่องจากมาด้วยความเร็วเลยเบรคไม่ทัน ชนกับรถของญาติผมเต็มๆ

แต่สุดท้ายแล้วพยานกลับคำบอกว่าญาติผมเป็นคนฝ่าไฟแดง เสียชีวิตแล้วกลับมากลายเป็นคนผิดไปอีก

ได้เงินช่วยค่าทำศพมา 5000 รถพังใช้ไม่ได้ ลูกเพิ่ง2เดือน .......... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอ่อ ตาโป้ง มั่ว งอน แลบลิ้น

การออกกฎมาแบบนี้ก็ดีค่ะ ตีกรอบให้คนอยู่ในระเบียบกันมากขึ้น เยี่ยม

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 02:12:35 PM »

คนขับต้องรับผิดชอบครับ

ก็เหมือนกับกรณีที่  ตร.ทางหลวงใช้กล้องตรวจจับความเร็ว  แล้วส่งรูปและหนังสือให้ไปจ่ายค่าปรับ

กรณีของคนอืนขับเจ้าของต้องรับผิดชอบ
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 02:32:19 PM »

คนขับต้องรับผิดชอบครับ

ก็เหมือนกับกรณีที่  ตร.ทางหลวงใช้กล้องตรวจจับความเร็ว  แล้วส่งรูปและหนังสือให้ไปจ่ายค่าปรับ

กรณีของคนอืนขับเจ้าของต้องรับผิดชอบ
ไปแย้งก็ได้ครับว่าเราไม่ได้เป็นคนขับ เพราะมีรูปคนขับเป็นหลักฐาน แต่คนขับต้องไปรับผิด จ่ายค่าปรับ
เพื่อนผมลูกชายเอารถไปขับ โดนถ่ายภาพฝ่าไฟแดง จดหมายพร้อมหลักฐานส่งมาที่เจ้าของรถ(พ่อ)

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ปลายฟ้า+รักในหลวง
ดีที่สุดแล้ว
Full Member

คะแนน 93

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 02:58:27 PM »

ทั้งนี้ทั้งนั้น..ก็ขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของผู้ขับขี่ด้วยค่ะ...อุตส่าห์สอบได้ใบอนุญาตขับขี่มาแล้วเนอะ..(หรือซื้อมารึเปล่าก็ไม่รู้)

ถ้าเรารู้สึกว่า...สิ่งที่ทำลงไปเป็นเหมือนกับเพียงน้ำหยดหนึ่งในมหาสมุทร
แต่มหาสมุทร...คงจะมีน้ำน้อยลง  ถ้าขาดน้ำหยดนั้นไป.
We ourselves  fell  that  what  we  are  doing  is  just  a  drop  in  the  ocean.
But  the  ocean  would  be  less  because  of  that  missing  drop.
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 03:11:04 PM »

ทั้งนี้ทั้งนั้น..ก็ขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของผู้ขับขี่ด้วยค่ะ...อุตส่าห์สอบได้ใบอนุญาตขับขี่มาแล้วเนอะ..(หรือซื้อมารึเปล่าก็ไม่รู้)

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 04:44:35 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
คนขับรถบ้านเราส่วนมากรู้จักแต่เครื่องใช้ในครัวตาหัวม้าลาย
แต่ไม่รู้จักทางม้าลายที่อยู่บนถนน บู่

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์