เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:50:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องฝ่าไฟแดง วันเดียวได้พันกว่าคัน แล้วจะเกิดปัญหาอะไรตามมาบ้าง  (อ่าน 5290 ครั้ง)
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 11:13:59 PM »

ไม่รู้ว่ากล้องในเมืองไยจะติดตั้งแบบกล้องในอเมริกาหรือเปล่า ที่แคริฟอเนีย ถนนแถวๆบ้านผมมีอยู่หลายจุดที่ติดตั้ง
กล้องที่เขาติดตั้ง จะจับภาพได้หลายจุด เท่าที่ผมทราบ เขาจะถ่ายภาพหน้าคนขับ1ภาพ ภาพเลขทะเบียนหน้ารถ1ภาพ
ภาพ เลขทะเบียนหลังรถ1ภาพ  ภาพถ่ายทั้งหมดเป็นจังหวะที่เรากำลังขับฝ่าไฟแดง หรือลำลังเลี้ยวผิดกฎจราจร
เมื่อ3เดือนที่แล้ว เพื่อนผมโดยถ่ายภาพ เลี้ยวขวาโดยไม่รอสัญญาญไฟ(อเมริกาเลี้ยวขาวผ่านตลอด) ค่าตั๋วส่งมาที่บ้าน
เปิดดูแล้วจะเป็นลม โดนค่าตั๋วไป399เหรียญ เพื่อนผมบอกว่าจะไม่ผ่านไปทางนั้นอีก จะใช้เส้นทางอื่นแทน Grin
บ้านเราถ้าโดนค่าตั๋วหนักๆ อาจช่วยเรื่องมารยาท และกฎจราจร ในการใช้รถใช้ถนนได้มากขึ้น

คล้ายๆ ก้บที่ออสเตรเลียครับพี่บุญ ที่นี่ก็โดนกันที สองสามร้อยเหรียญเหมือนกัน เล่นเอาจนเลยแถมโดนหักแต้มอีกตะหาก ทำซ้ำกันสองรอบก็ยกเลิกใบขับขี่ไปเลยก็มี
 แค่จอดรถผิดที่ก็เจ็ดแปดสิบเหรียญแล้ว
ถ้าเมาแล้วขับยิ่งงานหนักเข้าไปอีก ยกเลิกใบขับขี่ไปสะปีสองปีเลยครับ ปรับอีกหลายร้อยเหรียญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2009, 11:15:42 PM โดย อู๋ » บันทึกการเข้า

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 07:28:17 AM »

ถ่ายรูปติดคนอื่นขับรถเรา  ไม่ว่าจะฝ่าไฟแดง  หรือขับเร็วเกิน  ไม่กลัวครับ  เพราะอย่างไรก็คุยกันได้

แต่ที่กลัวที่สุด   คนขับคือเราเอง    แต่คนนั่งข้างไม่ใช่คนที่บ้าน  แถมสวยกว่า    และไปรษณีย์ไปส่งตอนที่เราไม่อยู่บ้าน   ผู้รับคือคนที่บ้าน    คิดแล้วเสียว...ครับ
อันนี้ละครับ น่ากลัวมากๆๆๆ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ.........แค่คิดก็สยองแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
Grin Grin....จากโทษปรับกลายเป็นโทษตายครับพี่น้อง Grin Grin
จริงๆๆ ผมไม่กลัวเรื่องที่บ้านเห็นเท่าไรแต่กลัวน้องๆๆจะไม่มาร่วมทางเพราะกลังกล้องมากกว่า ขำก๊าก

SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 08:49:12 PM »

คนไทยเก่งครับ ....เดี๋ยวก็ให้พวกไปเคลียได้ครับ Huh Huh Huh
mungkutt •รักในหลวง•
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 12:05:32 AM »

บู่

กลัวจะเป็นแบบ "ขับไม่โทร" ครับ

กวดขันเอาหน้าสักพักแล้วก็เงียบหาย

อ๋อย รึเค้ายกเลิกกฏหมายนี้ไปแล้ว

ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 11:03:10 AM »

ผมว่าเป็นพัฒนาการที่ดีครับ
ใน ดีซี. แถวถนน 16 ตรงสนามเทนนิสที่ใช้แข่ง เอทีพี มีกล้องติดให้เห็นเลย อาจจะปราบคนขับรถเร็วไม่ได้ แต่ก็ช่วยทำให้คนขับรถผ่าน ชลอความเร็วทุกคัน เห็นว่าโดนกันมาเยอะ  สปีดดิ้ง ที่ดีซี เวลาโดนจับ ตำรวจก็จะใช้ความอำมหิตเป็นที่ตั้ง ปรับสูงสุดเลย เพราะเขาถือว่าการสปีดดิ้งเป็นอันตรายมาก ๆ

ค่าปรับจราจรนี่ทำรายได้เข้ารัฐเป็นกอบเป็นกำมาก รัฐบาลของแฟร์แฟ็กซ์เค๊าตี้ ที่เวอร์จิเนียร์ ขาดดุลย์งบประมาณ ก็ประกาศขึ้นค่าปรับ เห็นว่าได้เงินเพิ่มขึ้นเยอะเหมือนกัน มีเพื่อนเคยโดนปรับที่เบ๊วเวย์ โดนปรับ $3000 ต้องจ้างทนายไปสู้ เสียค่าทนาย$1000 แล้วค่าปรับลดเหลือ $700

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 11:11:31 AM »

เมื่อก่อนเหลืองยังไป แต่เดี๋ยวนี้ขนาดเขียวยังไม่ค่อยจะกล้าไป กลายเป็นว่าทำให้รถช้าลง บู่

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 12:18:04 PM »

ถ่ายรูปติดคนอื่นขับรถเรา  ไม่ว่าจะฝ่าไฟแดง  หรือขับเร็วเกิน  ไม่กลัวครับ  เพราะอย่างไรก็คุยกันได้

แต่ที่กลัวที่สุด   คนขับคือเราเอง    แต่คนนั่งข้างไม่ใช่คนที่บ้าน  แถมสวยกว่า    และไปรษณีย์ไปส่งตอนที่เราไม่อยู่บ้าน   ผู้รับคือคนที่บ้าน    คิดแล้วเสียว...ครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ.........แค่คิดก็สยองแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
Grin Grin....จากโทษปรับกลายเป็นโทษตายครับพี่น้อง Grin Grin

ยังงี้ยังลงโทษตายไม่ได้ครับ

ต้องตั้งทนายแย้งหาหลักฐานมายันกันก่อน  ว่าละแวกนั้นมีม่านรูด  เก๊ตเฮาส์  ฯลฯ  หรือไม่  ถ้าไม่มีก็อ้างได้ว่า  น้องที่  Office , เพื่อนของเพื่อนของเพื่อนของเพื่อน

แต่ถ้าหลักฐานมิได้ก็  กุสาลา  ธรรมมา  อกุสาลาธรรมมา  อัพยากะตาธรรมมา  ............ อ๋อย อ๋อย อ๋อย
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 01:58:53 PM »

ถ้าตามคำถามที่จั่วหัวไว้ ผมมองว่าดีแล้วครับ ลดอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นได้ เรื่องกล้องจับความเร็วก็ดี ชัดเจนดีครับ  Grin
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 04:05:41 AM »

2 วันได้แล้ว สี่พันกว่าคัน เป็นแท็กซี่ซะ 60 เปอร์เซนต์  เจ้าของอู่ตายแน่ อิ อิ
แล้วถ้าถ่ายคนขับไม่ติด ฟิลม์มืด หรือเวลากลางคืน ถ่ายได้ไม่ครบ 3 ใบ จะทำยังงัย

ผ่านไปแยกที่แจ้งว่าติดกล้อง สังเกตแทบแย่ ก็ยังมองไม่เห็น ใครรู้ว่าครับว่าอยู่ตรงไหน  คิก คิก

เพื่อนทำอู่เเท็กซี่บอกว่าใบสั่งเริ่มส่งมาถึงเเล้ว   วันเเรกที่รับเรื่องโดนสองคัน   คนขับย้ายอู่เจ้าของรถจ่าย...

ไม่ทราบจะมีระเบียบเอาเอกสารของคนขับไปยื่นทำประวัติตัดเเต้ม  โดนบ่อยๆยกเลิกใบขับขี่ไม่ให้ขับรถไปเลยท่าจะดีครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 05:57:25 AM »

2 วันได้แล้ว สี่พันกว่าคัน เป็นแท็กซี่ซะ 60 เปอร์เซนต์  เจ้าของอู่ตายแน่ อิ อิ
แล้วถ้าถ่ายคนขับไม่ติด ฟิลม์มืด หรือเวลากลางคืน ถ่ายได้ไม่ครบ 3 ใบ จะทำยังงัย

ผ่านไปแยกที่แจ้งว่าติดกล้อง สังเกตแทบแย่ ก็ยังมองไม่เห็น ใครรู้ว่าครับว่าอยู่ตรงไหน  คิก คิก

เพื่อนทำอู่เเท็กซี่บอกว่าใบสั่งเริ่มส่งมาถึงเเล้ว   วันเเรกที่รับเรื่องโดนสองคัน   คนขับย้ายอู่เจ้าของรถจ่าย...

ไม่ทราบจะมีระเบียบเอาเอกสารของคนขับไปยื่นทำประวัติตัดเเต้ม  โดนบ่อยๆยกเลิกใบขับขี่ไม่ให้ขับรถไปเลยท่าจะดีครับ

เห็นด้วยครับ....พี่

แรกๆอาจจะไม่ต้องยกเลิก....เอาแค่ยกเลิกชั่วคราวสัก 6 เดือน

แล้วไปเพิ่มค่าปรับขับขี่โดยไม่มีใบอนุญาต และถ้าความผิดซ้ำซ้อน ยกเลิกไปเลย

อู่ก็ไม่ปล่อยรถให้เช่า .......คนขับก็ลดลง รถบนถนนก็น้อยลงไปเองคราบ........อิอิ(อันนี้ล้อเล่นครั^^)

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 09:25:37 AM »

ยังงี้ยังลงโทษตายไม่ได้ครับ

ต้องตั้งทนายแย้งหาหลักฐานมายันกันก่อน  ว่าละแวกนั้นมีม่านรูด  เก๊ตเฮาส์  ฯลฯ  หรือไม่  ถ้าไม่มีก็อ้างได้ว่า  น้องที่  Office , เพื่อนของเพื่อนของเพื่อนของเพื่อน

แต่ถ้าหลักฐานมิได้ก็  กุสาลา  ธรรมมา  อกุสาลาธรรมมา  อัพยากะตาธรรมมา  ............ อ๋อย อ๋อย อ๋อย
  หวังเฉา...หม่าหั้น...เครื่องประหารหัวสุนัข................ เปิดดดดดดมีดดดดดด.... Grin Grin Grin
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 09:52:21 AM »

เอารูปมาให้ดูเล่นๆผ่าไฟเเดงจะๆ  ภาพมันฟ้องเถียงไม่ขึ้นยิ่งกว่าคดีขับรถเร็วอีกครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 10:20:49 AM »

รถจักรยานยนต์โดนไหมครับ เพราะเห็นฝ่ากันประจำเลย กิ๊วก๊าว

Long Live The King

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 12:59:41 PM »

เพื่อนทำอู่เเท็กซี่บอกว่าใบสั่งเริ่มส่งมาถึงเเล้ว   วันเเรกที่รับเรื่องโดนสองคัน   คนขับย้ายอู่เจ้าของรถจ่าย...

เห็นด้วยครับ....พี่

แรกๆอาจจะไม่ต้องยกเลิก....เอาแค่ยกเลิกชั่วคราวสัก 6 เดือน

แล้วไปเพิ่มค่าปรับขับขี่โดยไม่มีใบอนุญาต และถ้าความผิดซ้ำซ้อน ยกเลิกไปเลย

อู่ก็ไม่ปล่อยรถให้เช่า .......คนขับก็ลดลง รถบนถนนก็น้อยลงไปเองคราบ........อิอิ(อันนี้ล้อเล่นครั^^)

ถ้าเป็นไปได้จะดีมากครับ ลดจำนวนรถบนถนนไปด้วย

ถ้าจะให้ดีคนขับแท๊กซี่ ควรจะต้องขอใบอนุญาตและจับทำประวัติให้หมดครับ และสอนมารยาท + จิตสำนึกในการขับรถด้วยครับ

เบื่อมากๆ พวกอยู่เลน 3 พอเห็นคนปุ๊บ  พวกปาดเลยไม่สนใจใคร พอๆกับรถเมล์  บู่ บู่   

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 01:52:55 PM »

เมืองไทยกล้องไม่พอจับภาพหลายๆมุม...ต้องขอ งบประมาณซื้อกล้องเพิ่มอีก 4000ล้านบาทครับ  Grin
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์