เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:37:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิสราเอลสังหารผู้นำฮามาส  (อ่าน 34294 ครั้ง)
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #180 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 07:30:35 PM »

ข่าว NBT เมื่อสักครู่ ฮามาส ตายเพิ่มเป็น 905 บาดเจ็บกว่า 3 พัน
ยิว 13 ไม่เปลี่ยนแปลง
สงคราม ความหวัง ความรุนแรง ประมาณว่า The Shawshank Redemption มิตรภาพ ความหวัง ความรุนแรง
เศร้าต่อไปอีกนิดหน่อย -_-'
อีกวันคงหลุดพ้นพบความสว่าง
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #181 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 07:31:43 PM »

ผมทึ่งในคนหนุ่มสาวของอิสราเอลครับเท่าที่ได้สัมผัสมา อายุๆก็เป็นทหารแล้ว เวลาปิดเทอมก็รับงานดูแลสถานทูตในประเทศต่างๆได้เที่ยวไปด้วย การฝึกซ้อมของการ์ดที่อยู่ในไทยและมากับเครื่องบินก็ฝึกต่อสู้ป้องกันตัวทุกอาทิตย์ ปากฉีกหูฉีกมีให้เห็นบ่อยๆ ยิงปืนก็เดือนละครั้ง ครูฝึกการ์ดที่เดินสายฝึกสอนในเอเซียแปซิฟิคอายุแค่ 22-23 เองแต่การฝึกแบบเอาจริงเอาจังมากเคยได้สัมผัสมาสอง สามครั้งครับ
ว่าทำไมรบทุกครั้งถึงชนะตลอด  Cheesy

เคยคุยกับการ์ดอิสรเอลที่ประจำ สอท เขาเล่าว่าการ์ดฝึกตั้งแต่อายุ 18 โดยเข้าเป็นทหารก่อนแล้วเลือกสายที่จะไปเช่นทหาร ตร บอดี้การ์ดหรือออกไปศึกษาต่อ(ข้อเท็จจริงไม่ทราบครับ) บอดี้การ์ดเมื่อได้ฝึกผ่านและออกทำงาน จะปลดเมื่ออายุ 35 หรือเมื่อมีครอบครัวแม้อายุจะไม่ถึง 35 เขาถือว่าการทำงานจะไม่เด็ดขาดเพราะมีห่วงอยู่ข้างหลัง เครื่องหมายบอกฝ่ายนอกจะจะติดที่อกเสื้อแล้ว ยังสติกเกอร์ติดที่สไลด์ปืนทั้งสองด้าน(การ์ดอิสราเอลนิยมกล็อก 19 ครับแต่มีบ้างที่ใช้นอกเหนือออกไป) เมื่อมีเหตุจะได้มองรู้ว่าเป็นพวกเดียวกัน(ผมมองว่าเป็นความคิดที่ดีมากระหว่างชุลมุนคงยกไม่ออกว่าใครเป็นใคร) ระบบารทำงานทั่วๆไปก็เหมือนๆอเมริกา แต่เข้าไม่เน้นการแต่งตัวมากนัก เน้นชุดสบายๆในการทำงาน และในการฝึกแต่ละครั้งเขาจริงจังมาก การ์ประจำเครื่องฝึกยิงปืนแค่ระยะ5-7 หลา ยิงหัวและ เป้าวงกลมเท่ากำปั้นอีกห้าเป้า ใครยิงหลุดโดนทำโทษ เป็นลักษณ์การยิงเร็วแบบชักแล้วยิง  ฝีมือสุดยอดครับ

ขอมูลอาจเจาะลึกไปนิดนึงถ้าหากพี่ท่านใดเห็นว่าไม่เหมาะสมแจ้งลบได้ครับ แค่อยากเล่าประสบการณ์ที่เคยสัมผัสในบางส่วนให้ทราบๆกัน อาจจะมีบางส่วนไม่เหมาะสมแจ้งลบได้ครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #182 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 10:50:50 PM »

Israel

Military service age and obligation;

18 years of age for compulsory (Jews, Druzes) and voluntary (Christians, Muslims, Circassians) military service; both sexes are obligated to military service; conscript service obligation - 36 months for enlisted men, 21 months for enlisted women, 48 months for officers; reserve obligation to age 41-51 (men), 24 (women)

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #183 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 06:37:37 AM »

ถามเพิ่มครับ ออสเตรีย กับ ฮังการี นี่เผ่าเดียวกันหรือเปล่าครับ

ทหารอิสราเอล ใช้ครูฝึกเป็นผู้หญิงครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #184 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:16:35 AM »

นั่งรถผ่านหน้ากองทัพบกเห็นทหารยามที่เฝ้าประตูก็ใช้TAR-21เข้าเวร
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #185 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:22:51 AM »

นั่งรถผ่านหน้ากองทัพบกเห็นทหารยามที่เฝ้าประตูก็ใช้TAR-21เข้าเวร
แสดงว่าปืนเข้าประจำการแล้วใช่ไหมครับ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #186 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:38:55 AM »

เสริชชื่อ "การต่อสู้ของข้าพเจ้า" พบในเวปร้านหนังสือไทยหไลายร้านครับ แต่ไม่ทราบว่าบริการเป็นอย่างไร ไม่เคยซื้อร้านหนังสือไทยออนไลน์ครับ

โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาสถานการณ์แวดล้อมในยุคนั้น และจุดประสงค์ของผู้แต่งในการอ่าน ที่จริงผมพบว่าน่าเบื่อเพราะเนื้อหาชวนเชื่อตลาดล่าง (อิ อิ)

หนังสือโดยพวกนาซีเขียน เรื่อง Inside the third Reich โดย Albert Speer อ่านสนุก และมีข้อมูลรายละเอียดน่าสนใจกว่ามากๆ ครับ

อ่าคุณต๊อกครับ..อาณาจักรไรซ์ที่สาม..คำนี้ผมเห็นมาแต่เล็กแต่น้อยงงมาจนเดี๋ยวนี้ครับคืออาณาจักรไรซ์ที่สามเป็นยุคของฮิตเลอร์แล้วไรซ์ที่หนึ่งหรือที่สองนี่จะเป็นยุคสมัยไหนครับ

คำว่า1 German Reich ใช้เรียกชื่อประเทศเยอรมันมาจยถึงหมดยุค ฮิตเล่อร์ แต่ตอนนี้ตำแหน่งผู็นำทางการเมืองก็เรียกว่า Reich Chansellor ซึ่งตอนนี้คนไม่ค่อยอ้างอิงสมัยต่างๆ ของเยอรมันว่าเป็น 1 หรือ 2 ไรช์ ครับเพราะเหมือนกับอ้างถึงยุค 3 ของนาซีด้วย อย่างไรก้ตามแบบที่นาซีเขาอ้างกันก็คือ

ไรช์ 1

ตั้งแต่ยุคอาณาจักรโรมันอันศักดิ์สิทธิ์ของเยอรมัน ซึ่งเป็นแนวคิดในทางทฤษฎียอมรับเจ้าเยอรมัน หรือที่จริงก็เจ้าในภาคพื้นยุโรปคนใดคนหนึ่งเป็นจักรพรรดิ แต่ในทางปฏิบัติเเจ้าและขุนนางศักดินาฝรั่งก็มีอำนาจในเขตของตน จักรพรรดิก็มีอำนาจมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่คน ตำแหน่งนี้นับตั้งแต่ เริ่มศตวรรษที่ 9 โดยพระเจ้า ชาลส์์ เลอ มานน จนนถึงการสิ้นสุดอำนาจของราชวงศ์ แฮปสเบิร์ก ที่รบแพ้นโปเลียนต้นศววรรษที่ 19

ไรช์ 2

ระหว่างปี 1871-1918 ราชวงศ์โฮเฮนโซเลิน พระเจ้าไกเซอร์วิลเฮมที่ 1 และ 2 ตอนนั้นเยอรมันรวมแคว้นต่างๆ เป็นชาติเดียว รบชนะออสเตรียทำให้ออสเตรียไม่มายุ่งกิการภายใน และปี 1871 รบชนะฝรั่งเศส พอถึง 1918 แพ้สงครามโลกครั้งที่ 1 เลยหมดระบบกษัตริย์

ไรช์ 3 เยอรมันภายใต้การนำเบ็ดเสร็จของฮิตเล่อร์ ที่ยกเลิกพรรคการเมืองอื่นทั้งหมด

ไรช์ หมายเลขต่างๆ จึงไม่มีความเชื่อมโยงอะไรกัน คนละเรื่องคนละระบบ เป็นการปลุกกระแสชาตินิยมเยอรมันมากกว่าแสดงถึงความต่อเนื่องของสถาบันทางการเมืองครับ

ขอบคุณครับคุณต๊อก พวกนี้ผมไม่ได้เรียน  เห็นว่าประวัติศาสตร์ยุโรปนี่มีสอนในชั้นมศ 5 แต่ผมไม่ได้เรียนเพราะสอบเทียบมศ 4 แล้วเอนครับ  ทำให้ดูหนังที่เกี่ยวกับสงครามครูเสดหรือโรมันตอนปลายไม่รู้เรื่อง กระทั่งอังกฤษยุคต้นๆ อย่าง Brave Hart  ก็ยังดูแล้วงงคือไม่มีพื้นฐานไงครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #187 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:40:32 AM »

มาปรบมือให้ท่าน Wilhelm Tell เยี่ยมจริงๆ  Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #188 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 11:31:40 AM »

ถามเพิ่มครับ ออสเตรีย กับ ฮังการี นี่เผ่าเดียวกันหรือเปล่าครับ

ทหารอิสราเอล ใช้ครูฝึกเป็นผู้หญิงครับ

ออสเตรีย กัน ฮังการี คนละเผ่าครับ

ออสเตรีย หลักๆ เชื้อสายเยอรมัน แต่ผสมยุโรปตะวันออกอื่นๆ บ้างที่ใกล้เคียง ครั้งหนึ่งกรุงเวียนนา ถูกมุสลิมล้อมด้วยซ้ำแต่มุสลิมตีไม่แตก ประชากรจึงมีการปนกันมาก

ฮังการี หลายเชื้อชาติมากครับ ทางตะวันออกเป็นชนเผ่าเร่ร่อนจริงๆ อย่างพวก แมกย่าร์ (Magyar) หรือ ฮั่น Huns พลพรรค Attila อัลติลา (ไม่ใช่ชาวฮั่นจีน) ซึ่งในฮังการีปัจจุบันก็ยังมีการตั้งชื่อผู้ชายว่า อัลติลา กันอยู่ 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #189 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 11:42:29 AM »

มาปรบมือให้ท่าน Wilhelm Tell เยี่ยมจริงๆ  Cheesy

ขอบคุณครับพี่ อิ อิ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #190 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 02:05:46 PM »

แสดงว่าปืนเข้าประจำการแล้วใช่ไหมครับ
น่าจะประจำการได้หลายเดือนแล้วครับ เพราะเคยได้คุยกับทหารรบพิเศษอยู่ครั้งนึงเมื่อเดือนสิงหาปีก่อนเค้าก็บอกว่าได้ฝึกยิงแล้วแม่นยำดีครับ
ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับ
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #191 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 02:10:03 PM »

เพิ่งไปเจอภาพว่าหน้าตาจรวดที่กลุ่มฮามาสยิงใส่อิสราเอลเป็นยังงี้นี้เอง ดูๆแล้วอิสราเอลเล่นของหนักกว่าไม่รู้กี่เท่าสงสารชาวบ้านลูกเด็กเล็กแดงครับ
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #192 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:07:48 PM »

เพิ่งไปเจอภาพว่าหน้าตาจรวดที่กลุ่มฮามาสยิงใส่อิสราเอลเป็นยังงี้นี้เอง ดูๆแล้วอิสราเอลเล่นของหนักกว่าไม่รู้กี่เท่าสงสารชาวบ้านลูกเด็กเล็กแดงครับ

น่าจะชื่อว่า Qassam rocket...  Cheesy

ดูจำนวนที่ ฮามาส ยิงใส่ อิสราเอล...  ตกใจ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #193 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:18:18 PM »

อือม์ จากผ่ายอิสราเอล    ..วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ฯทูต อิสราเอลเขียนบทความลงใน บางกอกโพส บอกว่า ฮามาส ยิงจรวดใส่อิสราเอล 8 พันลูก ครับ

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #194 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:20:34 PM »

..หาเรื่องโดนยิงด้วยตัวนี้ อิอิ.. คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 17
  พิมพ์