เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:55:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีปราบนกกระจอกที่บ้านมีหลายร้อยตัวสร้างความเดือดร้อนมาก  (อ่าน 15199 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 04:36:32 PM »

ใช้ข้าวหุงสุก คลุกด้วย ยาฆ่าแมลง ชื่อ แลนเนต  (เป็นผงสีฟ้า อยู่ในขวดพลาสติกสีขาว) รับรอง มาเป็นพันก็ไม่เหลือ
(หากแก้ไม่หายจริง ๆ คงต้องวิธีนี้)  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:03:20 PM »

แมวค่ะ  เลี้ยงแมว  สอนให้แมวจับนก ไล่นก  คงจะบรรเทาได้บางส่วน

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ ที่บ้านทำโรงสี นกกระจอกเยอะมาก เป็นที่ลองหนังสติ๊ก
วันหนึ่งยิงในกลุ่มเด็ก 5-6 คน นกตายเป็นร้อย แต่ก็ไม่หมดสักที ไม่รู้ว่ามาจากไหน
มียิงได้ทุกวัน ตายเป็นพัน ทิ้งกองใหญ่มาก กลิ่นเหม็น จนผู้ใหญ่รู้ โดนหวดก้น น่อง เป็นแนวไม้เรียว
เมื่อก่อนไม่รู้ว่าบาปเป็นอย่างไร ปัจจุบันสำนึกเลยค่ะ

...ซนใช้ได้ครับ

...ภาพนี้สวย ถ่ายเองหรือเปล่าครับ

ภาพนี้ ไม่ได้ถ่ายเองคะ  (ตอบช้า เพราะไปค้นในอัลบั้ม อยู่นาน)
เพื่อนๆ ส่งมาให้เป็นกำลังใจ  ทั้งภาพและดอกจริงๆ (ดอกที่ขายการกุศล)

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 06:05:42 PM »

หาตาข่ายดักนก เบอร์5 มากางในระดับชายคา  แล้วตอนกลางคืนประมาณสามทุ่มก็จุดประทัดสักตูม  ติดมากกว่า 80%ครับ  แล้วก็กางมันไว้อย่างนั้นสักอาทิตย์รับรองหายหมด   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 06:16:43 PM »

หาตาข่ายดักนก เบอร์5 มากางในระดับชายคา  แล้วตอนกลางคืนประมาณสามทุ่มก็จุดประทัดสักตูม  ติดมากกว่า 80%ครับ  แล้วก็กางมันไว้อย่างนั้นสักอาทิตย์รับรองหายหมด   Grin

อิ อิ โหดจริงๆเลยนะ.....ตัวแค่เนี๊ยะ

duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 06:47:17 PM »

ทำให้มันตกใจ บ่อยๆ เดี๋ยวก็ไปเองครับ แต่บาปนะ

atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 07:40:56 PM »

หาตาข่ายดักนก เบอร์5 มากางในระดับชายคา  แล้วตอนกลางคืนประมาณสามทุ่มก็จุดประทัดสักตูม  ติดมากกว่า 80%ครับ  แล้วก็กางมันไว้อย่างนั้นสักอาทิตย์รับรองหายหมด   Grin

หลังจากนั้นก็เปิดร้านอาหาร นกกระจอกทอดกรอบ ซะเลยครับ  คิก คิก คิก คิก
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 07:53:51 PM »

สมัยผมตอนเด็กๆที่บ้านเลี้ยงไก่ชนครับ นกกระจอกเยอะมาก ก็ใช้ข่ายดัก   กับ ยิงด้วยปืน.22 ครับ ทุกวันนี้แทบไม่เหลือให้ทอดกรอบ แล้วครับ

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:30:35 PM »

ผัดกระเทียมพริกไทยหรือผัดเผ็ดใส่มะเขือพวงผ่าครึ่งเอาแบบเผ็ดๆอย่าลืมหยอดกระทิลงไปนิดๆด้วย ลำบากหน่อยก็ตอนถอนขนกับทำขี้เพราะมันตัวเล็กแต่ยิ่งเล็กกระดูกยิ่งกรอบดีนักแล. ปล.ไม่ต้องกลัวบาปเพราะเอามาเป็นอาหารอย่าคิดมาก.ถ้าทำใจไม่ใด้คงต้องเอายานอนหลับผสมอาหารแล้วค่อยเอามาดีดหัวเล่นก่อนปล่อยมันคงจะจำมั๊ง.เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2009, 09:41:55 PM โดย HUNTER. » บันทึกการเข้า
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 11:17:36 AM »

ลองดูครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://www.pro-fire.co.th/Product/Bird-X/Index%20Bird-X.htm

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 02:15:53 PM »

ที่บ้านเพื่อนผมเมื่อไม่นานมานี้ ก็ใช้ตาข่ายแบบนี้ครับ แต่เมื่อติดแล้วก็ เก็บมาถอนขนแล้วทอดกรอบครับ น้ำลายหก น้ำลายหก ใด้เป็น100 ตัวครับ เบาบางชายคาบ้านไปมากครับ  คิก คิก คิก คิก 
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 04:34:37 PM »

ใช้กับนกพิราบได้หรือเปล่า ตอนนี้ที่ร้านก็มีปัญหาเรื่องนกเหมือนกัน ถ้ากินได้คงชวนพวกเรามายิง แล้วเอาไปทำกับแกล้มกินกัน  น้ำลายหก

แต่นี่มันเป็นนกพิราบ กินไม่ได้อ่ะ

Undecided Undecided Undecided
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 03:44:14 PM »

ใช้กับนกพิราบได้หรือเปล่า ตอนนี้ที่ร้านก็มีปัญหาเรื่องนกเหมือนกัน ถ้ากินได้คงชวนพวกเรามายิง แล้วเอาไปทำกับแกล้มกินกัน  น้ำลายหก

แต่นี่มันเป็นนกพิราบ กินไม่ได้อ่ะ

Undecided Undecided Undecided

ได้ครับพี่โซ้ยตี๋  แต่ให้ใช้ตาข่ายดักนกเบอร์ 4หรือ3แทนจะใหญ่กว่ากางให้ติดชายคาเอาให้พ้นขึ้นไปสักเมตร  รับรองได้กับแกล้มเบียร์ช้างแน่ครับ       เยี่ยม   นกพิราบก็กินได้ครับ  ผมกินมาตั้งแต่เด็กยังไม่เป็นอะไรเลย   น้ำลายหก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 04:24:13 PM »

ระวัง เรื่องพยาธิ แส้ม้า ด้วยครับ  สำหรับนกพิราบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 05:07:59 PM »

เยี่ยม   นกพิราบก็กินได้ครับ  ผมกินมาตั้งแต่เด็กยังไม่เป็นอะไรเลย   น้ำลายหก

งั้นเดี๋ยววันไหนมีโอกาส มากินนกพิราบทอดกรอบผัดเผ็ด จะทำให้ แต่กินคนเดียวนะ ผมไม่กล้ากินอ่ะ

Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 05:13:02 PM »

ระวัง เรื่องพยาธิ แส้ม้า ด้วยครับ  สำหรับนกพิราบ

ปรุงสุกถึงสุกมากทุกครั้งก่อนรัประทานครับพี่     Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์