เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:37:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีปราบนกกระจอกที่บ้านมีหลายร้อยตัวสร้างความเดือดร้อนมาก  (อ่าน 15178 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 05:13:37 PM »

เยี่ยม   นกพิราบก็กินได้ครับ  ผมกินมาตั้งแต่เด็กยังไม่เป็นอะไรเลย   น้ำลายหก

งั้นเดี๋ยววันไหนมีโอกาส มากินนกพิราบทอดกรอบผัดเผ็ด จะทำให้ แต่กินคนเดียวนะ ผมไม่กล้ากินอ่ะ

Grin Grin Grin

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 05:18:03 PM »

ผม....ทอดกระเทียมพริกไทยอย่างเดียว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:13:40 PM »

เอางูจริงนี่ละครับมาปล่อย   ผมเคยเลี้ยงงูหลามไทยอยู่ สามตัว ตอนเอามาผึ่งแดด มีนกกระจอกบินมาเกาะอยู่แถวๆนั้น ส่งเสียงเจี๊ยวจ๊าว กันสักพัก แล้วก็มีพวกมันบินมาสมทบกันอีกหลายสิบตัว พอผมเปิดตะกร้างูให้มันเลื้อยออกมาเท่านั้นละครับ ไม่รู้มันหายหัวไปไหนกันหมด และของแถมอีกอย่างนึง ที่ได้จากการเลี้ยงงูก็คือ หนูในบ้านจะน้อย จนถึงไม่มีเลยครับ มันคงได้กลิ่นงูเลยไม่ค่อยเข้ามาเพ่นพ่านในบ้าน

แต่ที่สำคัญก็คือ ต้องไม่กลัวงูนะครับ และก็อย่าให้มีพวก หมาแมวตัวเล็กในบ้านนะครับ เดี๋ยวจะหาไม่เจอ งูหลามตัวประมาณแขนเด็กนี่ แมว หรือชิวาวา ตัวเล็กๆ ไม่ถึงชั่วโมงก็อยู่ในท้องแบบหางไม่โผล่แล้วครับ เสียดายที่ผมปล่อยป่าไปแล้วไม่งั้นจะยกให้ไปเลี้ยงเล่นๆครับ
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:17:53 PM »

ผม....ทอดกระเทียมพริกไทยอย่างเดียว

พูดถึงแล้วน้ำลายสอทีเดียวเลยครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 11:13:16 PM »

ใครจะจับจะกินนกผมไม่ว่าครับ...

อย่าลืมอย่าจับตัวนกด้วยมือเปล่า...

และทำให้สุกก่อนรับประทาน...

อย่าลืมไข้หวัดนกนะครับ...Cheesy
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 08:39:59 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำหลายวิธี ไม่ว่าจะใช้ตาข่ายกั้น หรือฟูกปิดเชิงชายก็ไม่ได้ผล เมื่อก่อนเคยใช้ข้าวสาร คลุ๊กกับยา แลนเนทตอนแรกก็มีนกมากินอยู่ตาย 4-5 ตัวแล้วหลังจากนั้นมันไม่กินเลยและหายไปซักพักตอนนี้กลับมาอยู่ใหม่อีกแล้วปริมาณยิ่งมากกว่าเดิมอีก ถ่ายมูลติดรถ และระเบียงบ้านเต็มไปหมดจนปัญญาแล้ว ยังไงเสียจะลองใช้ bb gun มายิงดูว่าจะได้ผลแค่ไหนครับ เยี่ยม
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 02:03:57 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำหลายวิธี ไม่ว่าจะใช้ตาข่ายกั้น หรือฟูกปิดเชิงชายก็ไม่ได้ผล เมื่อก่อนเคยใช้ข้าวสาร คลุ๊กกับยา แลนเนทตอนแรกก็มีนกมากินอยู่ตาย 4-5 ตัวแล้วหลังจากนั้นมันไม่กินเลยและหายไปซักพักตอนนี้กลับมาอยู่ใหม่อีกแล้วปริมาณยิ่งมากกว่าเดิมอีก ถ่ายมูลติดรถ และระเบียงบ้านเต็มไปหมดจนปัญญาแล้ว ยังไงเสียจะลองใช้ bb gun มายิงดูว่าจะได้ผลแค่ไหนครับ เยี่ยม

เอาอย่างที่ผมว่านั้นแหละครับ  กางให้พ้นชายคาสักเมตรนึงแล้วจุดประทัดไล่ตอนสักสามทุ่ม บอกข้างบ้านเขาก่อนล่ะเด๋วเขาจะตกใจ  นกมันตกใจมันจะบินออกจากชายคาไปติดที่ตาข่าย  ทิ้งไว้อย่างนั้นแหละแล้วเช้าค่อยเอาลง  กลางคืนเอาใหม่กางแล้วจุดประทัดหรือตบมือไล่ก็ได้   ถ้าเรากางตาข่ายทิ้งไว้นกมันจะเรียนรู้แล้วบินลอดตาข่ายมาเหมือนเดิม  ที่ผมบอกให้กางทิ้งไว้คือให้นกตัวอื่นมันเห็นพวกกันติดอยู่อย่างนั้นแล้วจะได้ไม่กล้ามาอีกครับ   Wink

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:12:09 PM »

เอาอย่างที่ผมว่านั้นแหละครับ  กางให้พ้นชายคาสักเมตรนึงแล้วจุดประทัดไล่ตอนสักสามทุ่ม บอกข้างบ้านเขาก่อนล่ะเด๋วเขาจะตกใจ  นกมันตกใจมันจะบินออกจากชายคาไปติดที่ตาข่าย  ทิ้งไว้อย่างนั้นแหละแล้วเช้าค่อยเอาลง  กลางคืนเอาใหม่กางแล้วจุดประทัดหรือตบมือไล่ก็ได้   ถ้าเรากางตาข่ายทิ้งไว้นกมันจะเรียนรู้แล้วบินลอดตาข่ายมาเหมือนเดิม  ที่ผมบอกให้กางทิ้งไว้คือให้นกตัวอื่นมันเห็นพวกกันติดอยู่อย่างนั้นแล้วจะได้ไม่กล้ามาอีกครับ   Wink

เยาะเย้ย... มือปราบตัวจริงมาแล้ว..  คิก คิก

ออ... ตาขายตอนกางอย่าลืมทำถุงด้วยนะ... ไม่งั้นชนแต่ไม่ติด  Cheesy

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ake_2420
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:23:43 PM »

เดี๋ยวนี้มีกาวทาบริเวณที่นกเกาะนิครับ  เห็นว่าก็ได้ผลดีครับ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร  ใครพอจะทราบก็บอกด้วยเเล้วกันครับ Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:36:38 PM »

เดี๋ยวนี้มีกาวทาบริเวณที่นกเกาะนิครับ  เห็นว่าก็ได้ผลดีครับ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร  ใครพอจะทราบก็บอกด้วยเเล้วกันครับ Grin

ได้ผลดีแต่มันเลอะบ้านน่ะสิครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:12:09 PM »

ได้ผลดีแต่มันเลอะบ้านน่ะสิครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
นอกจากนี้...แพง...

ของผมเป็นกึ่งโรงงาน ทาตามหัวเสา...หมดไปสามหมื่นกว่าๆ...
Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:55:55 PM »

ไหว้ ขออนุญาตฺออกความเห็นนะครับ........ผมว่าอย่าไปทำร้ายเขาเลยครับ.....
เพียงแค่ท่านเอาประทัดไปจุด....ซักสองสามครั้งเขาก็ไม่อยู่รบกวนท่านแล้วล่ะครับ........ Grin

ไหว้ เท่าที่ผมเห็นมานะครับ....นก....จะเป็นสัตว์ปีกที่มีความระแวงสูง...แค่เราเดินไปใต้ต้นไม้ที่เขาเกาะอยู่...เขาก็บินหนีไปแล้ว
แต่ที่เขามาอยู่ที่บ้านเราจำนวนมากๆ......ด้วยว่าที่บ้านของเรามีความปลอดภัยครับ  และอาจจะมีอาหารเพียงพอ.....เขาถึงได้มาอยู่เยอะครับ
เขาไม่ได้รับรู้ว่าเขาได้สร้างความเดือดร้อนให้เราแค่ไหน........ท่านซื้อประทัดไปจุด....เถอะครับ...เขาไปแน่ๆครับ
อย่าถึงขั้นคิดฆ่าแกงกันเลยครับ...............บาปครับ..........เรามีชีวิต...เขาก็มีชีวิตครับ
เรื่องนกขี้ใส่หลังคา........มาอยู่แถวบ้านเยอะๆเนี่ยนะ........ไปถามผู้เฌ่าผู้แก่เถอะครับ.........ผมเชื่อว่าท่านต้องบอกแน่ๆเลยว่า.........................บ้านของท่านมีความสุขครับ...........ขอออกความเห็นอีกซักนิดนึงนะครับ...
                   ถ้าเป็นบ้านผม......ผมถือว่าผมโชคดีครับ........แล้วผมจะสร้างที่อยู่ให้เขา...ตามต้นไม้ในบ้านที่เรามีอยู่ครับ
จะมีความสุขใจมั้ยครับ...ที่เพื่อนๆ..พี่..ป้า..น้า..อา..มา...เที่ยวที่บ้าน...หรือว่าเป็นเพื่อนของลูกๆท่านก็ได้
มาเที่ยวที่บ้านแล้วมาพบเจอกับ...นก.....ที่บินไป...บินมา.....บ้านไหนมั่งล่ะที่จะมีแบบนี้ล่ะครับ.....
                       นี่เป็นความคิดเห็นของผมนะครับ........ถ้าท่านใดไม่เห็นด้วย...ขอโทษด้วยนะครับ.. ไหว้
                                                                นิจ   นินจา     ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2009, 08:16:16 AM โดย Nit-ninja » บันทึกการเข้า

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 10:22:59 AM »

ครับ  ถ้าไล่มันได้แบบพี่นิจ นินจา กล่าวมาก็จะเป็นวิธีการที่ดีที่สุดครับ  วิธีที่ผมเเนะนำครือเป็นวิธีที่รุนแรงเด็จขาดเนื่องจากอารมภ์เจ้าของบ้านในตอนที่มาเห็นสภาพทรัพสินในบ้านโดนขี้ใส่สกปรกไปหมด(นัยว่าบังอาจมาหยาม Grin)  เลยมีความคิดแบบว่าต้องกำจัดทิ้งซึ่ง จขกท.ได้ลองหลายวิธีแล้วก็ไม่เป็นผลเลยต้องการวิธีการเด็จขาดหน่อย  ลองดูครับ หลายๆวิธีเริ่มจากนิ่มนวลไปจนถึงรุนแรง  มันต้องได้ผลมั่งสิน่า   Grin

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 10:38:02 AM »

ครับ  ถ้าไล่มันได้แบบพี่นิจ นินจา กล่าวมาก็จะเป็นวิธีการที่ดีที่สุดครับ  วิธีที่ผมเเนะนำครือเป็นวิธีที่รุนแรงเด็จขาดเนื่องจากอารมภ์เจ้าของบ้านในตอนที่มาเห็นสภาพทรัพสินในบ้านโดนขี้ใส่สกปรกไปหมด(นัยว่าบังอาจมาหยาม Grin)  เลยมีความคิดแบบว่าต้องกำจัดทิ้งซึ่ง จขกท.ได้ลองหลายวิธีแล้วก็ไม่เป็นผลเลยต้องการวิธีการเด็จขาดหน่อย  ลองดูครับ หลายๆวิธีเริ่มจากนิ่มนวลไปจนถึงรุนแรง  มันต้องได้ผลมั่งสิน่า   Grin

ถ้าใช้วิธีของนาย soveat จะเป็น....
...เป็นวิธีรุนแรงที่สุด...ซึ่ง................

.....อร่อยด้วยครับ
 Grin Grin Grin
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 11:03:21 AM »

เคยใช้กาวดักหนู   กับดักหนูแบบหนีบ   ปืนอัดลมยิง   ได้แค่7-8ตัวเองครับ   แต่ถ้ามีรังจับกลางคืนได้เยอะเหมือนกัน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์