เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 03:19:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยรัฐจอมมั่ว ปืน us m3 บอกทอมสัน หรือผมตาไม่ดีเอง  (อ่าน 8533 ครั้ง)
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 02:59:33 PM »

..ผมไม่อ่าน.มาสิบกว่าปีแล้วครับ.นสพ.เล่มนี่.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 04:08:43 PM »

..ผมไม่อ่าน.มาสิบกว่าปีแล้วครับ.นสพ.เล่มนี่.. Grin

นั่นแน่....ไม่อ่านแต่ชอบ..ชำเลืองมอง  หน้า 1 วันอาทิตย์ใช่หรือเปล่าเฮียพงษ์ คิก คิก คิก คิก
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 04:13:02 PM »

คู่ปรับตลอดกาลของหัวเขียว คือหัวชมพู(หรือบานเย็นหว่า) ลงว่าอูซี่  ส่วนข่าวสดลงว่า เป็นลุงทอมมี่ เหมือนไทยรัฐ ว่าแต่หน่วยงานไหนมี M3 ใช้ครับตอนนี้  ยังประจำการอยู่อีกหรือ  และช่วงนี้มีข่าว M3 บ่อยมาก ๆ

เป็นปืนในคลังครับ ยังไม่จำหน่าย เห็น ปถ ก็ออกมาเพ่นพ่านเยอะครับช่วงนี้

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 04:30:08 PM »

คู่ปรับตลอดกาลของหัวเขียว คือหัวชมพู(หรือบานเย็นหว่า) ลงว่าอูซี่  ส่วนข่าวสดลงว่า เป็นลุงทอมมี่ เหมือนไทยรัฐ ว่าแต่หน่วยงานไหนมี M3 ใช้ครับตอนนี้  ยังประจำการอยู่อีกหรือ  และช่วงนี้มีข่าว M3 บ่อยมาก ๆ

เป็นปืนในคลังครับ ยังไม่จำหน่าย เห็น ปถ ก็ออกมาเพ่นพ่านเยอะครับช่วงนี้
                 เอ็ม 3 น่าจะผ่านเข้ามาตามชายแดนมากกว่า..... ของเหลือใช้สงคราม

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 04:36:50 PM »

เอ็ม 3 น่าจะผ่านเข้ามาตามชายแดนมากกว่า..... ของเหลือใช้สงคราม

ถ้าจำไม่ผิด ปืนเอ็ม3ของสันติบาลไดมาจากยูซ่อม สมัยอเมริกาเข้ามาทำงานร่วมครับหลายสิบปีแล้ว

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 05:23:59 PM »

ปืนกลมือ Thompson หรือปืนกลมือ M3 ดูป๊าดเดียวก็รู้แล้วว่าใช่หรือไม่ใช่ เพราะตามหนังเกี่ยวกับสงครามโลกครั้งที่ 2 มีให้เห็นถมถืดตามหน่วยรบของฝ่าย USA ไม่ว่าจะเป็นหนัง Saving Private Ryan , Windtalker พวกนี้  Huh

แต่ที่น่าตำหนิมากกว่าก็คือเรื่องขนาดกระสุนปืนครับ บางฉบับและบางช่องเล่นอ่านมาได้ว่าปืนขนาด .22 มม. ประทานโทษครับขนาด 0.22 มม.มันเล็กเท่าเม็ดทรายเลยนะ แบบนี้เอามีดจิ้ม ดาบไล่ฟันไม่ง่ายกว่าหรือ บางทีเคยได้ยินถึงขนาดอ่านว่าปืนขนาด 9 นิ้ว (ว้าก!!!  แบร่ มันแค้นมากขนาดเอาปืนใหญ่ไล่ยิงกันเลยหรือ แล้วมันขอใบป.3 ป.4 กันอีท่าไหนเนี่ย  ตกใจหน้าซีด )

สงสัยถึงเวลาจับนักข่าวพวกนี้มาสังคายนาอบรมเกี่ยวกับอาวุธปืนสักทีละครับ  ไหว้

ปืนกลมือ Thompson M1A1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2009, 05:39:13 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 05:35:12 PM »

"ทอมมี่"  บ้านเราคงมีน้อยและหายาก  เคยอ่านเจอเห็นว่า สภาพดีๆ ในตลาดเมการาคาแพงมาก ถึงขนาดว่าหัวขโมยจ้องเจ้านี่โดยเฉพาะ.....ราคาดี...

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 05:41:15 PM »

"ทอมมี่"  บ้านเราคงมีน้อยและหายาก  เคยอ่านเจอเห็นว่า สภาพดีๆ ในตลาดเมการาคาแพงมาก ถึงขนาดว่าหัวขโมยจ้องเจ้านี่โดยเฉพาะ.....ราคาดี...
ลงมือผลิตเองก็ได้ครับตามคลิปนี้ http://www.youtube.com/watch?v=yjv6jkd9-3E แต่ว่ามันออกจะเสี่ยงคุกไปหน่อย   ตกใจ โดนชก

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:57:21 PM »

อ้าว ... ผมเข้าใจมาตลอดว่าเป็น ทอมสัน M3   ตกใจหน้าซีด
นึกว่าเป็นตัวอัพเกรดจาก M1 ซะอีกนะครับ   

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:21:03 PM »

ปืนอัดจารบีนี่เองครับ

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:36:26 PM »

ผมว่ามันผิดพลาดกันได้เสมอ เพราะเขาเป็นเพียงแค่คนอ่านข่าวไม่ใช่คนเล่นปืน และอาจไม่ชอบปืนหรือเฉยๆเอาด้วยเมื่อพูดถึงปืน
ที่สำคัญอาจไม่ได้ทำการบ้านมาอย่างดีในรายละเอียดปลีกย่อยเรื่องนี้  แค่ขอให้ได้อ่านผ่านๆไปให้คนได้ทราบคร่าวๆกันเท่านั้น
เห็นเป็นเรื่องชิวๆไม่ใช่สาระสำคัญ  ..แต่หารู้ไม่ว่ามีเซียนคอปืนได้ยินได้ฟัง และไม่ยอมให้ปล่อยผ่านไปแบบมั่วๆได้ง่ายๆ  เยี่ยม Grin
มันก็เลยต้องทักท้วงกันหน่อย   Grinเผื่อเขาได้มาเห็นมาอ่านกระทู้นี้วันข้างหน้าจะได้ไม่อ่านมั่วๆกันอีก  ไหว้ Grin Grin
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:37:46 PM »

ลงมือผลิตเองก็ได้ครับตามคลิปนี้ http://www.youtube.com/watch?v=yjv6jkd9-3E แต่ว่ามันออกจะเสี่ยงคุกไปหน่อย   ตกใจ โดนชก
เห็นแล้วอยากทำมั่งจังครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 10:11:41 PM »

อื่ม...............จากข่าวที่ผมได้รับตอนแรก คือ จับได้ 2 กระบอก กระบอกแรกเป็น อูซี่ กระบอกที่สอง เป็น M3 และกระสุนปืนขนาด .45 จำนวน 5 นัด ผู้ต้องหาให้การว่า ปืนอูซี่ได้มาจากการเข้าร่วมชุมนุมกับกลุ่มพันธมิตร โดยเข้าไปเอาที่ห้องเก็บอาวุธของตำรวจสันติบานในทำเนียบรัฐบาล

แต่ตอนแถลงข่าวดันมีแต่ M3 โชว์ อูซี่ หายไปใหนไม่รู้  ตกใจ

ข่าวนี้ผมวิเคราะเอาเองว่า ( ความเห็นของผมคนเดียวนะ ไม่เกี่ยวกับคนอื่น )

ประเด็นที่ 1. เป็นการแต่งสำนวนให้เชื่อมโยงกับ กลุ่ม พันธมิตร โดยเอาอูซี่เข้ามาเป็นตัวเชื่อม เพื่อ ยกระดับข่าว หรือ ยกระดับผลงาน

ประเด็นที่ 2. จับได้จริง ทั้ง 2 กระบอก แต่ ตอนที่เจ้าหน้าที่ขนย้ายมาแถลงข่าว ดันทำ อูซี่ หล่น ที่ใหนไม่รู้  ขำก๊าก เลยไม่มี อูซี่ มาโชว์ตอนแถลงข่าว

ประเด็นที่ 2 ผมให้น้ำหนักน้อย เพราะ ถ้าเป็นเช่นนั้น คงมีการตัดสำนวนที่เกี่ยวข้องกับอูซี่ออกไปเพื่อป้องกันการตามลอยได้ภายหลัง

ถ้าใครได้เห็น M3 กระบอกที่เป็นข่าวนี้ ไกล้ ๆ ลำกล้องมันเจาะรูกลม หลายรู ตลอดแนวลำกล้อง ตัวปืนก็มีการพ่นสีใหม่ด้วย

...................ว่าแต่ถ้า M3 (Grease gun) ยังประจำการอยู่นี้ก็น่าคิดว่า......ตำรวจสันติบานทำใมโบ.........จังครับ......................

อื่ม................................ผมมาสังเกตุการณ์...................................ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2009, 10:22:43 PM โดย นายอันตราย » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 10:15:23 PM »

อืมมมมม ..... ไม่มาสังเกตุการณ์เสียนาน ..... คิดถึงเสมอนะ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 08:10:25 AM »

ข่าวสด ก็ลงเป็น ทอมสัน เหมือนกัน ผมว่านักข่าวคงได้ข้อมูลมาจากตำรวจมากกว่า Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์