เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:37:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมของไหว้ตรุษจีน เฮง เฮง เฮง รับปีฉลู  (อ่าน 4382 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 12:26:37 PM »

ใกล้เข้ามาสำหรับวันปีใหม่จีน หรือ ตรุษจีน ปี 2552 เพื่อเสริมความเฮงรับตรุษจีน ปีฉลู เทสโก้ โลตัส เชิญ อาจารย์ วิศิษฎ์ เตชะเกษม ผู้ศึกษาค้นคว้าวัฒนธรรมจีน มาให้ความรู้และให้คำแนะนำเกี่ยวกับประเพณีตรุษจีน การจัดเตรียมของไหว้ต่างๆ ไปจนถึงพิธีการไหว้ที่ถูกต้อง

อาจารย์วิศิษฎ์บอกว่า ชาวจีนจะถือวันแรกของเดือนแรก หรือวันขึ้นหนึ่งค่ำเดือนหนึ่งเป็นวันตรุษจีน ซึ่งในปีนี้ ตรงกับ วันที่ 26 มกราคม เป็นวันไหว้เพื่อต้อนรับเทพเจ้าแห่งโชคลาภ (ไฉซิ้งเอี๊ย หรือไฉเสิน-อีเย๋) เพื่อให้บังเกิดความร่ำรวยและอำนาจบารมี พิธีกรรมการไหว้ตามประเพณี ดังนี้

อาจารย์วิศิษฏ์ เตชะเกษม

วันจันทร์ที่ 19 มกราคม ดิถี 24 ค่ำ เดือน 12 จีน เป็นวันไหว้เทพเจ้ากลับสวรรค์ ของสำคัญในการไหว้ ขนม ข้าวเหนียวพร้อมน้ำตาลทรายแดง

วันเสาร์ที่ 24 มกราคม ดิถี 29 ค่ำ เดือน 12 จีน เป็นวันจับจ่ายซื้อของเตรียมไหว้เจ้า

วันอาทิตย์ที่ 25 มกราคม ดิถี 30 ค่ำ เดือน 12 เป็นวันไหว้บรรพบุรุษและไหว้วิญญาณไร้ญาติ สัมภเวสีทั้งหลาย เป็นการทำบุญทำทานส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ในวันรุ่งขึ้น

วันจันทร์ที่ 26 มกราคม ดิถี 1 ค่ำ เดือนหนึ่ง จีนถือเป็นวันถือ เป็นวันเทศกาลแรกของปี เป็นวันตรุษจีนจะไหว้เทพเจ้าแห่งโชคลาภไฉซิ้งเอี๊ย เพื่อความเป็นสิริมงคล ร่ำรวยเงินทอง ตลอดปีใหม่ และในวันนี้เป็นวันที่ลูกหลานได้กราบไหว้ บิดามารดา ปู่ย่า ตายาย ผู้มีพระคุณเพื่อแสดงความกตัญญู และแสดงความนอบน้อม โดยของสำคัญในการไหว้ได้แก่ ส้มสีทอง หมายถึง ความสวัสดีมหามงคล จำนวน 4 ผล (ตามแบบชาวจีน แต้จิ๋ว)

นอกจากนี้อาจารย์วิศิษฎ์ยังอธิบายถึงความหมายของอาหาร ผลไม้ และขนม ไหว้ตรุษจีน ด้วย

เริ่มจาก ผลไม้ไหว้ "กล้วย" กวักโชคลาภ และขอให้ลูกหลานเต็มบ้านเต็มเมือง "แอปเปิ้ล" ความสันติสุข สันติภาพ "สาลี่" โชคลาภมาถึง (ควรระวัง ไม่นิยมไหว้บรรพบุรุษและวิญญาณไร้ญาติ) "ส้มทอง" ความสวัสดีมหามงคล "องุ่น" ความเพิ่มพูน

อาหารไหว้ เริ่มด้วย "ไก่" ความสง่างาม ขุนนาง ยศ และความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน "เป็ด" สิ่งบริสุทธิ์ ความสะอาด ความสามารถอันหลากหลาย "ปลา, ปลาหมึก" เหลือกินเหลือใช้ "หมู" ความอุดมสมบูรณ์

ขนมไหว้ "ขนมเข่ง" ความหวานชื่น ชีวิตมีความราบรื่น รูปลักษณ์มีความหมายของชะลอมที่เก็บของ เมื่อรวมกันกับความหวานชื่น หมายถึง ความหวานชื่นอันสมบูรณ์ "ขนมถ้วยฟู, ขนมสาลี่" ความเพิ่มพูน เฟื่องฟู

สวัสดีปีใหม่แบบจีนๆ "ซิน เจีย ยู่อี่ ซินนี้ ฮวดไช้"

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 12:44:00 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ..
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 03:05:26 PM »

..ขอให้มีความสุขทุกๆท่านครับ.ซินเจียอยู่อี่.ซินนี้ฮวดใช้.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 03:56:18 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้

แต่ถ้าจำไม่ผิด แอปเปิลจะไม่นิยมเอามาไหว้เจ้านี่ครับ เพราะความหมายในภาษาจีนมันไปคล้องกับคำว่าจนครับ Smiley

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 05:20:01 PM »

ขอบคุณครับคุณเบิ้ม

จำได้ว่า...

แต่ก่อน : นั่งนับวันรอ รอนั่งนับเงิน

เดี๋ยวนี้ : นั่งนับวันรอ รอนั่งแจกซอง

หัวเราะร่าน้ำตาริน 

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 05:21:21 PM »

ขอบคุณครับ ขอให้ เฮง เฮง เฮง ครับ  Cheesy

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:01:53 PM »

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:13:09 PM »

แต่ถ้าจำไม่ผิด แอปเปิลจะไม่นิยมเอามาไหว้เจ้านี่ครับ เพราะความหมายในภาษาจีนมันไปคล้องกับคำว่าจนครับ Smiley

ตกใจ ตกใจ    จริงอะตาบาร์ท ...... ไม่เคยรู้มาก่อนเลย   ตกใจ ตกใจ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:31:18 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 07:25:51 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:26:23 PM »

ตกใจ ตกใจ    จริงอะตาบาร์ท ...... ไม่เคยรู้มาก่อนเลย   ตกใจ ตกใจ

จริงหรือเปล่าครับลุงบาร์ท Huh.....  ตกใจ

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:36:39 PM »

เฮงๆขอให้เงินทองไหลมาเทมาเช่นเดียวกันครับทุกท่าน
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:48:12 PM »

ตกใจ ตกใจ    จริงอะตาบาร์ท ...... ไม่เคยรู้มาก่อนเลย   ตกใจ ตกใจ

จริงหรือเปล่าครับลุงบาร์ท Huh.....  ตกใจ

แม่เคยบอกมาแบบนี้ครับปู่โป้ง ปู่ปู Grin

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 09:52:56 PM »

แม่เคยบอกมาแบบนี้ครับปู่โป้ง ปู่ปู Grin

ตกใจโหม๊ะเลย  เกือบสั่นสะเทือนวงการผลไม้  ยิ้มีเลศนัย  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 10:20:10 PM »

ผมลองค้นหาจากดิกต์ภาษาจีน สรุปได้ว่าแปลได้สองทางครับ

ขอพูดในเชิงของจีนกลางละกัน แต้จิ๋วผมไม่ได้เรื่อง เศร้า

แอปเปิล ภาษาจีนกลางเค้าเรียก ผิงกั่ว (蘋果 - ping guo)

ผิง แปลแว่าแอปเปิล
กั่ว แปลว่าผลไม้

ที่บอกว่ามันไปพ้องกับคำว่าจน ที่ภาษาจีนกลางอ่านออกเสียง ผินฝา (貧乏 - pin fa)

ซึ่งออกเสียง ผิง-ผิน คล้ายๆกัน

แต่มองอีกมุมหนึ่งตามบทความ ที่แอปเปิลหมายถึงความสงบ ร่มเย็น  ซึ่งศัพท์ที่หมายถึงสงบ ร่มเย็นในภาษาจีนคือ ผิงอัน (平安 - ping an)

กลายเป็นว่ามองได้สองมุมครับผม Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2009, 10:25:39 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์