เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:17:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "วันนี้ วันที่16มกราคม วันครู สมาชิกท่านใดเป็นครูแสดงตัวหน่อย"  (อ่าน 6016 ครั้ง)
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 04:26:45 PM »

Cool...ด้วยความระลึกถึงพระคุณ...ของครู...ทุกท่านที่สั่งสอนมาครับ...

...ครูคือ พระคุณท่สามของ...ทุกคนครับ... ไหว้

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 12:21:45 AM »

เป็น ครู มานาน มาก แล้ว

เริ่ม เป็น ครู(ฝึก)สอน ชั้นประถม วัดกลางคลองสระบัว อยุธยา
เคย เป็นครูสอน รร มัธยม กรมสามัญ สอนนักเรียนช่างกล ที่ รร การช่าง  ว เทคนิค

2531-2552  เป็นครูสอนระดับอุดมศึกษา แถบ ทุ่งครุ

ปัจจุบัน เหมาสอนหมดทุกระดับ ตั้งแต่ ชั้นประถม ของ  มาร์แตฯ เซนต์โย อัสสัมฯ..

เป็นติวเตอร์ เพื่อการแข่งขัน IPhO  ที่เตรียมอุดมฯ   สวนกุหลาบฯ  ....

สอน ยันระดับบัณฑิตศึกษา ... ทั้ง ม รัฐ    ม เอกชน

ลูกสมุนก้นกุฎิ หลายคน ได้ทุน รัฐบาลไป เรียนต่อจนถึง PhD   

ที่    MIT    Standford    Cal Tech  Berkeley  Carnegie Tech ..etc

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2009, 12:32:13 AM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:20:05 AM »

เรียนจบวิทยาลัยครู ไม่ได้สอนหนังสือ แต่เป็นแฟนครูครับ Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:23:05 AM »

ไม่มีไม้เรียวที่เกรี้ยวกราด
จะมีวันที่ฉลาดได้หรือ
ไม่มีเสียงดุด่าหาได้ฤา
จะมีหรือวันนี้ที่เฝ้ารอ
  ไหว้

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 08:18:08 AM »

ไหว้

แต่จนถึงบัดนี้ไม้เรียวยังโดนยึด
คนที่นึกแล้วสั่งการลงมานั้นรู้ไหม
ว่าใครใครรู้สึกชอกช้ำระกำใจ
เหตุผลใดไม้เรียวจึงไม่คืนกลับสู่ครู
ไหว้
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 09:35:59 AM »

สวัสดีคุณครูทุกท่าน  ทุกสถานี  ครับ

ไหว้

แต่จนถึงบัดนี้ไม้เรียวยังโดนยึด
คนที่นึกแล้วสั่งการลงมานั้นรู้ไหม
ว่าใครใครรู้สึกชอกช้ำระกำใจ
เหตุผลใดไม้เรียวจึงไม่คืนกลับสู่ครู
ไหว้

ขอพาดพิงหน่อยครับ

ครูที่ตีได้เจ็บปวดที่สุดที่ทำไห้ผมมีวันนี้  อ.ปฏิวัติ  ศรีอ่อน   ตอนเรียนที่  ธรรมโฆสิต  ครับ

แต่เพราะไม้เรียวท่านนั่นแหละ  ที่ทำให้รุ่นมีผม  ถึงทุกวันนี้

ไหว้ ไหว้ ไหว้

เมื่อ  4 - 5  ปี  ที่  ผ่านมา  เคยจีบครู   แต่ครูไม่ชอบหนุ่มชลประทาน  น้องเขาชอบ  ตะหารน้ำ

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 09:38:32 AM »

เป็นครูมหาวิทยาลัย  ตามกฏหมายให้เรียก "อาจารย์" แต่แทนตัวเองว่า "ครู" ทุกครั้งที่สอนครับ.."ครู" ความหมายดี มีที่มา...
ขออนุญาต "บ่น" ให้ฟังดัง ๆ นะครับพี่น้อง
รู้สึกไม่ค่อยดีทุกครั้งที่ได้ดูข่าวแล้วพี่น้องสื่อมวลชนมักใช้คำว่า "พ่อพิมพ์" กับครูผู้ชาย ก็คงจะล้อมาจากคำว่า "แม่พิมพ์"
เมื่อครูหญิงเป็น แม่พิมพ์ ครูชายก็คงจะเป็น พ่อพิมพ์ สิเน้าะ...นี่ เขาคงคิดเช่นนี้
จริง ๆ แล้ว คำว่า "แม่พิมพ์" หมายถึง แบบนะครับ  อย่างแบบพิมพ์ แบบปั๋ม แบบก๊อปปี้อะไรก็ว่ากันไป  เพราะครูเปรียบเป็นแม่แบบสำหรับสร้างผลิตภัณฑ์ซึ่งก็คือลูกศิษย์นั่นเอง  แม่พิมพ์ไม่มีเพศหรอกครับ
ถ้าจะใช้แม่พิมพ์แทนครู ก็จะแทนได้ทั้งครูหญิงและครูชาย...ฉะนั้น ไม่อยากให้ใช้คำว่า พ่อพิมพ์ครับ  มันไม่มีความหมาย เดี๋ยวเด็ก ๆ จะเข้าใจผิดเป็นถูกไปกันใหญ่...แน่ะ อดเป็นครูไม่ได้
ด้วยความเคารพครับ
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 10:22:32 AM »

ผมไม่ได้หยุดวันครูครับ เพราะต้นสังกัดเขาบอกว่า 16 ม.ค. เป็น "วันครู" ไม่ใช่ "วันคณาจารย์"  16-17 ที่ผ่านมา ผมพา น.ศ. ของคณะ ฯ ไปกิจกรรมศึกษาธรรมชาติที่ อช.น้ำหนาว

ถึงทุกวันนี้ผมยังงงว่า คณาจารย์กับครูมันต่างกันตรงไหน

อาจารย์ในสังกัดของ สกอ. จะไม่หยุดวันครูและไม่มีพิธีการใด ๆ ในทุก ๆ วันที่ 16 ม.ค.  เลยครับ

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 10:34:12 AM »

เมื่อครั้งเรียนประถมฯ ครูเคยเขกหัวผมกับเพื่อนนักเรียนคนอื่นกลางห้องเรียน, เคยถุกขว้างด้วยแปรงลบชอล์ค (หลบทัน) เพียงเพราะตอบผลลัพธ์เลขคณิตผิดกลางห้องเรียน ..

ด้วยความระลึกถึงบุญคุณครูทุกๆท่านที่ถ่ายทอดวิชาความรู้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2009, 10:39:12 AM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 10:42:59 AM »

คิดถึงครูเช่นกันครับ ตั้งแต่ระดับประถม มัธยม  เป็นต้นมา ครูบางคนเคยพาไปสอบเข้าเรียนจนสอบได้ แต่ท่านก็ได้เสียไปแล้ว
ยังนึกถึงท่านอยู่ ขอบพระคุณครูอาจารย์ทุกท่านที่ถ่ายทอดวิชาความรู้และอบรมสั่งสอนมาครับ. ไหว้
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 02:12:01 PM »

ไหว้
ไม้เรียวที่พ่อผมตี เจ็บกว่าไม้เรียวของครูที่โรงเรียนหลายเท่านัก
พ่อ-แม่ เป็นครูคนแรกของผมที่สอนทุกๆเรื่องในชีวิตให้
คิดถึงครูโรงเรียนที่สอนหนังสือ แล้วก็อย่าลืมครูคนแรกที่บ้าน ที่สอนเราเป็นคนแรกนะครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
kruwit
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 04:39:23 PM »

เป็นครูอยู่ที่แพร่ 29 ปี ผ่านมาแล้วครับ ยอมรับว่าเหนื่อยมากขึ้นด้วยวัย แต่ความตั้งใจและอุดมการณ์ไม่เคยเปลี่ยน
ek07
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 08:02:29 PM »

ครูตัวเล็ก แต่เด็กเรียกครูใหญ่
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์