เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 12:15:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ใจ"พิลึก!!ค้าน ก.ม.หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ อ้างผิดหลักสากล  (อ่าน 31136 ครั้ง)
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 07:43:43 PM »

ไอ้พวกนี้มันต้องการ เข้าไปจัดการเอาทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ที่มีอยู่ทั่วประเทศมาแบ่งกันน่ะครับ ตามที่ไอ้แม้วมันวางแผนไว้ คงไม่ใช่เหตุผลที่มันอ้างว่าทำเพื่อประชาชนหรอกครับรัฐบาลควรใช้ไม้แข็งได้แล้วนะครับ จะต้องเด็ดหัวไอ้พวกแกนนำก่อนเป็นอันดับแรก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:05:59 AM »

"เลิกหวังได้แล้วว่าอดีตนายกทักษิณจะนำการต่อสู้ในทิศทางที่จำเป็นสำหรับการปลดแอกสังคม อย่าตั้งความหวังกับนักการเมืองพรรคเพื่อไทย เขายังไม่พร้อมที่จะต่อสู้นอกกรอบระบบปัจจุบัน แต่ประชาชนหลายแสนหลายล้านพร้อมจะไปไกล"

ข้อความส่วนหนึ่งจากคำแถลงการณ์ แดงสยาม ของใจ อึ๊งภากรณ์ เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2552
คงนำเอามาประเมินถึงความสัมพันธ์  ระหว่างคนสองกลุ่มนี้ได้
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 12:21:08 PM »

ไอ้พวกนี้มันต้องการ เข้าไปจัดการเอาทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ที่มีอยู่ทั่วประเทศมาแบ่งกันน่ะครับ ตามที่ไอ้แม้วมันวางแผนไว้ คงไม่ใช่เหตุผลที่มันอ้างว่าทำเพื่อประชาชนหรอกครับรัฐบาลควรใช้ไม้แข็งได้แล้วนะครับ จะต้องเด็ดหัวไอ้พวกแกนนำก่อนเป็นอันดับแรก

คนไทยหลายล้านชีวิตคงไม่ยอมให้นายเหลี่ยมทำแบบนั้นหรอกครับ  แต่เห็นด้วยกับคำที่ว่ารัฐบาลควรเอาจริงได้แล้ว

โดยเฉพาะเด็ดหัวแกนนำพวกมัน  เห็นด้วยอย่างแรงครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 12:27:26 PM »

"เลิกหวังได้แล้วว่าอดีตนายกทักษิณจะนำการต่อสู้ในทิศทางที่จำเป็นสำหรับการปลดแอกสังคม อย่าตั้งความหวังกับนักการเมืองพรรคเพื่อไทย เขายังไม่พร้อมที่จะต่อสู้นอกกรอบระบบปัจจุบัน แต่ประชาชนหลายแสนหลายล้านพร้อมจะไปไกล"

ข้อความส่วนหนึ่งจากคำแถลงการณ์ แดงสยาม ของใจ อึ๊งภากรณ์ เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2552
คงนำเอามาประเมินถึงความสัมพันธ์  ระหว่างคนสองกลุ่มนี้ได้

ชัดเจนครับ... ไหว้

มิน่าถึงรวมกันไม่คอยติด แต่ก็มีผลประโยชน์ร่วมกันอยู่...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 12:52:26 PM »

แถลงการณ์แดงสยาม สยามแดงของไอ้คนนี้ผมคงเอามาให้อ่านไม่ได้....

แต่ขอนำจดหมายฉบับนี้มาลงแทนครับ...

วันที่ จันทร์ กุมภาพันธ์ 2552

พิมพ์หน้านี้  |  ดูบล๊อกอื่นๆ ที่ OKnation 

จดหมายตอบกลับถึงอาจารย์ใจ อึ๊งภากรณ์: จากแถลงการณ์แดงสยาม จนถึงมุมมองของนิสิต และความคิดบ้าๆของผม!?

ผมได้อ่านบทความจากอาจารย์ใจ ที่ส่งเข้ามาในอีเมล์ผม ซึ่งหลายท่านบอกว่าเป็นบทความ ‘ทิ้งระเบิด’ ของอาจารย์ใจ ก่อนที่จะบินไปยังประเทศอังกฤษ (ซึ่งผมยังไม่แน่ใจว่ามันเป็นข่าวลือหรือไม่) แต่อาจารย์มุ่งที่จะเรียกว่ามันเป็น ‘แถลงการณ์แดงสยาม’ เสียมากกว่า

เอาล่ะ ไม่ว่ามันจะเป็นอย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะแถลงการณ์หรือบทความ มันคือข้อเขียนและวาทกรรมของอาจารย์ใจ อึ๊งภากรณ์ อย่างเต็มที่ และเชื่อว่ามันคงได้ระบายความคับแค้นใจส่วนหนึ่งของอาจารย์ออกมาอย่างหมดไส้หมดพุง อย่างไรก็ตามผมคงไม่สามารถเปิดเผยเนื้อเรื่องในจดหมายฉบับนี้ได้ เพราะผมคิดว่าใครที่กำลังอ่านเนื้อหาผมอยู่คงสะเทือนใจไม่น้อย และพร้อมที่จะร่วมกันไป และนำเอารองเท้าไปเขวี้ยงที่คณะที่ผมอยู่ (รัฐศาสตร์ จุฬาฯ) กันอย่างแน่นอน รวมทั้งเนื้อหาที่ทำให้ผมอาจโดนข้อหา ‘หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ’ เป็นชนักติดหลังเอาง่ายๆ

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าผมจำเป็นต้องทำจดหมายตอบกลับ ในเมื่อที่อาจารย์อยากหยิบยื่นแถลงการณ์ทิ้งระเบิดให้ผมได้อ่านแล้ว ผมก็คงต้องตอบกลับ แต่ถ้าเพื่อความบ้านิดๆของผม ผมก็คงต้องตอบในสถานที่แห่งนี้ อนึ่ง ผมคงไม่พูดถึงเรื่องที่ยังเป็นปริศนา (mysteries) เพราะไม่มีข้อชี้ผิดชี้ถูกที่มากพอที่ผมจะเขียนถึงได้

ผมคงไม่ปฏิเสธว่าอาจารย์ใจนั้น มีอุดมการณ์และความเชื่อในปรัชญาของมาร์กซ์อยู่อย่างเต็มล้นหัวใจ และผมคงไม่ปฏิเสธว่าอาจารย์มุ่งที่จะบอกว่า จิตสำนึกที่ผิดพลาด อันเกิดจากการครองปัจจัยทางเศรษฐกิจอย่างไม่เป็นธรรมนั้น เป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้ มากไปกว่านั้นต้องทำลาย superstructure ที่ครอบงำผ่านทางระบบการผลิต ซึ่งอาจารย์มองว่าสิ่งที่มันเป็นอยู่ในเวลานี้นั้นคือสถาบันสูงสุดของคนไทย

แต่ผมก็อยากโต้แย้งอาจารย์อยู่บ้าง แม้ความรู้จะเท่าหางอึ่งหรือได้ไม่ถึงเศษเสี้ยวหนึ่งก็ตาม

สิ่งที่ผมอยากโต้แย้งอาจารย์คือ หากอาจารย์เชื่อว่าความรู้ของมาร์กซิสม์ เป็นกลาง และมีสถานะการไม่เป็น false consciousness แล้ว คำถามที่สำคัญคือ หากชนชั้นแรงงานที่อาจารย์เชื่อได้มาเป็นผู้ครอบครองปัจจัยในการผลิตแล้ว ตรรกะที่บอกว่าความรู้ที่สร้างขึ้นโดยผู้ที่ครอบครองปัจจัยทางเศรษฐกิจเป็นจิตสำนึกอันผิดพลาดนั้น กรณีนี้ดูเหมือนว่าความรู้ของมาร์กซิสม์ ก็ประสบปัญหาที่ว่ามันก็เป็นเพียง false consciousness ไปด้วย หรือหากกล่าวตามภาษาของบรรดาพวกหลังสมัยใหม่ สถานะที่อาจารย์มองว่า วาทกรรมชุดใหญ่ที่กำลังครอบสังคมจะต้องถูกแทนที่ด้วยวาทกรรมอื่น แต่ถ้าวาทกรรมนั้นกลับขึ้นมาเป็นใหญ่แทน และวาทกรรมชุดนั้นมุ่งต่อต้านวาทกรรมอื่นใดที่เป็นใหญ่ นั่นแสดงว่าวาทกรรมนั้นกำลังตกเป็นปัญหาอยู่หรือไม่?

นอกจากนั้นแล้ว ในแถลงการณ์ของอาจารย์ดูเหมือนว่าจะไม่ได้ไปไกลกว่าเหตุผลของบรรดาพวกเสรีนิยมประชาธิปไตยเท่าใดนักที่มุ่งเรียกร้องความเท่าเทียมกัน และยังวนเวียนกับแนวความคิดในเรื่องของรัฐประชาชาติอีกด้วย

ที่น่าขันที่สุดคือดูเหมือนว่า แถลงการณ์ทิ้งระเบิดของอาจารย์ ไม่ได้ต่างอะไรจากสุนทรพจน์ของนักการเมืองที่พร้อมใจกัน ‘ถ่มถุย’ คำพูดออกมาว่าประเทศของเราสมควรจะเป็นอย่างนี้ๆ ยิ่งทำให้เห็นได้ชัดเจนว่านี่เป็นความ ‘ล้าหลัง’ เสียยิ่งกว่าความล้าหลังที่อาจารย์เรียกร้อง เพราะถ้าอาจารย์มีความมั่นใจจริง การให้เหตุผลของอาจารย์จะต้องไปไกลกว่าการดำรงอยู่ของรัฐประชาชาติ หรือกล่าวให้ถึงที่สุด ทำอย่างไรที่จะหลุดออกจากการที่อยู่ในกรอบรัฐประชาชาติ ซึ่งผมมองว่า นี่คือกรอบวาทกรรมหรือ superstructure ตัวจริงที่ครอบงำไม่ใช่แค่ทั้งประเทศ แต่เป็นทั้งโลกมากกว่า

การมีอยู่ของทุกระบอบที่มีผู้ปกครอง ก็ล้วนแล้วแต่มุ่งตอบสนองความคิดและความเชื่อของรัฐประชาชาติทั้งสิ้น แล้วทำไมอาจารย์ถึงยอมกับวาทกรรม/ superstructure ชุดนี้เล่า? และจะบอกว่าผมมองไม่เห็นก็ไม่ได้ เพราะมันมีร่องรอยแฝงตัวอยู่ภายในนั้น

ที่น่าขำไปกว่านั้นคือ ประเพณีหมอบคลานเวลาเข้าเฝ้า ผมเข้าใจว่ายกเลิกกันไปนานมากแล้ว ที่อาจจะยังเห็นมันอาจเป็นผลผลิตที่คงเหลือค้างจากการยกเลิกประเพณีดังกล่าวก็ได้ แต่ถ้าอาจารย์จะอุปมาอุปไมยเป็นอื่นผมก็คงไม่ขัดข้อง และการตีความอันนี้ของผมก็ต้องผิดไปแน่นอน

แถลงการณ์ดังกล่าวจึงไม่ต่างอะไรจากการแถลงการณ์ที่ผ่านๆมาของอาจารย์ และมันก็ไม่ได้ต่างอะไรเลยจากการที่เป็นคนแก่พูดถึงเรื่องราวความฝันที่ซ้ำซากๆอยู่นั่น อาจารย์อาจเป็นคนที่เข้าข่ายดังที่ ผศ.ธเนศ วงศ์ยานนาวา เคยกล่าวไว้ก็ได้ครับว่า “When you are young, if you are not a leftist you don’t have a heart. But when you’re old, if you still a leftist you don’t have brain.” (ไม่ต้องตีความ ตามตัวนั่นเลยแหละ)

ดังนั้นผมจึงหัวเราะและไม่ฟูมฟายหรือจะจุกอกตายทันทีที่อ่านแถลงการณ์นี้จบ และมากไปกว่านั้นผมหัวเราะดังลั่นบ้านด้วย ก็สมแล้วที่ผมเคยให้ฉายาอาจารย์ว่า ‘มรดกชิ้นสุดท้ายของมาร์กที่ยังหลงเหลืออยู่’

(แต่ท่านผู้อ่านครับ ไม่รู้ว่าผมตีความถูกหรือเปล่านะ ผมอาจจะเข้าใจผิดไปเลยก็ได้ ซึ่งถ้าอย่างไรบอกกันได้ครับ)

http://www.oknation.net/blog/nrad6949/2009/02/09/entry-1

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:15:23 PM »

จินตนาการไปได้ขนาดนั้น

นี่ก็คงเป็นมรดกอีกหนึ่งชิ้นของ astv ละมังครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:36:43 PM »

นี่ก็คงเป็นมรดกอีกหนึ่งชิ้นของ astv ละมังครับ

ไม่ใช่ครับ  เป็นมรดกมาจากคณะราษฎร์ต่างหาก
คุณบัณฑุ  ท่านเป็นผู้บริหารระดับสูงในสำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์   เล่าให้ผมฟังว่า
แรกเริ่มทีเดียว  สำนักงาน ฯ นี้จัดตั้งขึ้นมาโดยมีวัตถุประสงค์แอบแฝงเพื่อที่จะยึดทรัพย์สินของสถาบันพระมาหากษัตริย์   แต่พอคนที่เข้ามาทำงานได้รู้ได้เห็นกิจวัตรของจริง   แล้วถึงได้ตาสว่าง เกิดความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ   เลยเปลี่ยนแปลงเป็นแบบที่เห็นในปัจจุบัน

และถ้าเราทนอ่านคำแถลงการณ์แดงสยามได้จนจบ   ก็จะเห็นได้ว่าผู้เขียนมีความเกลียดชังสถาบันพระมหากษัตริย์เช่นใด   ข้อความของคุณ pong2504 ไม่เกินความจริงไปหรอกครับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:45:51 PM »

ใจจริงผมไม่อยากกล่าวหาท่าน แต่ท่านอยู่ฝั่งไหนกันแน่...ในเมื่อมันชัดเจนว่าขาวหรือดำแบบนี้

ช่วงหนึ่งเคยหรือเหมือนว่าท่านจะเข้าใจขึ้นมาบ้าง ยี๊

deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:48:52 PM »

ย้อนกลับถึงคณะราษฎร์ ผมคงต้องไปศึกษาเพิ่มเติม เป็นกรณีที่น่าสนใจ ขอบคุณท่านผู้การมากครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:55:10 PM »

แถลงการณ์แดงสยาม สยามแดงของไอ้คนนี้ผมคงเอามาให้อ่านไม่ได้....

แต่ขอนำจดหมายฉบับนี้มาลงแทนครับ...

วันที่ จันทร์ กุมภาพันธ์ 2552

พิมพ์หน้านี้  |  ดูบล๊อกอื่นๆ ที่ OKnation 

จดหมายตอบกลับถึงอาจารย์ใจ อึ๊งภากรณ์: จากแถลงการณ์แดงสยาม จนถึงมุมมองของนิสิต และความคิดบ้าๆของผม!?

ผมได้อ่านบทความจากอาจารย์ใจ ที่ส่งเข้ามาในอีเมล์ผม ซึ่งหลายท่านบอกว่าเป็นบทความ ‘ทิ้งระเบิด’ ของอาจารย์ใจ ก่อนที่จะบินไปยังประเทศอังกฤษ (ซึ่งผมยังไม่แน่ใจว่ามันเป็นข่าวลือหรือไม่) แต่อาจารย์มุ่งที่จะเรียกว่ามันเป็น ‘แถลงการณ์แดงสยาม’ เสียมากกว่า

เอาล่ะ ไม่ว่ามันจะเป็นอย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะแถลงการณ์หรือบทความ มันคือข้อเขียนและวาทกรรมของอาจารย์ใจ อึ๊งภากรณ์ อย่างเต็มที่ และเชื่อว่ามันคงได้ระบายความคับแค้นใจส่วนหนึ่งของอาจารย์ออกมาอย่างหมดไส้หมดพุง อย่างไรก็ตามผมคงไม่สามารถเปิดเผยเนื้อเรื่องในจดหมายฉบับนี้ได้ เพราะผมคิดว่าใครที่กำลังอ่านเนื้อหาผมอยู่คงสะเทือนใจไม่น้อย และพร้อมที่จะร่วมกันไป และนำเอารองเท้าไปเขวี้ยงที่คณะที่ผมอยู่ (รัฐศาสตร์ จุฬาฯ) กันอย่างแน่นอน รวมทั้งเนื้อหาที่ทำให้ผมอาจโดนข้อหา ‘หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ’ เป็นชนักติดหลังเอาง่ายๆ

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าผมจำเป็นต้องทำจดหมายตอบกลับ ในเมื่อที่อาจารย์อยากหยิบยื่นแถลงการณ์ทิ้งระเบิดให้ผมได้อ่านแล้ว ผมก็คงต้องตอบกลับ แต่ถ้าเพื่อความบ้านิดๆของผม ผมก็คงต้องตอบในสถานที่แห่งนี้ อนึ่ง ผมคงไม่พูดถึงเรื่องที่ยังเป็นปริศนา (mysteries) เพราะไม่มีข้อชี้ผิดชี้ถูกที่มากพอที่ผมจะเขียนถึงได้

ผมคงไม่ปฏิเสธว่าอาจารย์ใจนั้น มีอุดมการณ์และความเชื่อในปรัชญาของมาร์กซ์อยู่อย่างเต็มล้นหัวใจ และผมคงไม่ปฏิเสธว่าอาจารย์มุ่งที่จะบอกว่า จิตสำนึกที่ผิดพลาด อันเกิดจากการครองปัจจัยทางเศรษฐกิจอย่างไม่เป็นธรรมนั้น เป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้ มากไปกว่านั้นต้องทำลาย superstructure ที่ครอบงำผ่านทางระบบการผลิต ซึ่งอาจารย์มองว่าสิ่งที่มันเป็นอยู่ในเวลานี้นั้นคือสถาบันสูงสุดของคนไทย

แต่ผมก็อยากโต้แย้งอาจารย์อยู่บ้าง แม้ความรู้จะเท่าหางอึ่งหรือได้ไม่ถึงเศษเสี้ยวหนึ่งก็ตาม

สิ่งที่ผมอยากโต้แย้งอาจารย์คือ หากอาจารย์เชื่อว่าความรู้ของมาร์กซิสม์ เป็นกลาง และมีสถานะการไม่เป็น false consciousness แล้ว คำถามที่สำคัญคือ หากชนชั้นแรงงานที่อาจารย์เชื่อได้มาเป็นผู้ครอบครองปัจจัยในการผลิตแล้ว ตรรกะที่บอกว่าความรู้ที่สร้างขึ้นโดยผู้ที่ครอบครองปัจจัยทางเศรษฐกิจเป็นจิตสำนึกอันผิดพลาดนั้น กรณีนี้ดูเหมือนว่าความรู้ของมาร์กซิสม์ ก็ประสบปัญหาที่ว่ามันก็เป็นเพียง false consciousness ไปด้วย หรือหากกล่าวตามภาษาของบรรดาพวกหลังสมัยใหม่ สถานะที่อาจารย์มองว่า วาทกรรมชุดใหญ่ที่กำลังครอบสังคมจะต้องถูกแทนที่ด้วยวาทกรรมอื่น แต่ถ้าวาทกรรมนั้นกลับขึ้นมาเป็นใหญ่แทน และวาทกรรมชุดนั้นมุ่งต่อต้านวาทกรรมอื่นใดที่เป็นใหญ่ นั่นแสดงว่าวาทกรรมนั้นกำลังตกเป็นปัญหาอยู่หรือไม่?

นอกจากนั้นแล้ว ในแถลงการณ์ของอาจารย์ดูเหมือนว่าจะไม่ได้ไปไกลกว่าเหตุผลของบรรดาพวกเสรีนิยมประชาธิปไตยเท่าใดนักที่มุ่งเรียกร้องความเท่าเทียมกัน และยังวนเวียนกับแนวความคิดในเรื่องของรัฐประชาชาติอีกด้วย

ที่น่าขันที่สุดคือดูเหมือนว่า แถลงการณ์ทิ้งระเบิดของอาจารย์ ไม่ได้ต่างอะไรจากสุนทรพจน์ของนักการเมืองที่พร้อมใจกัน ‘ถ่มถุย’ คำพูดออกมาว่าประเทศของเราสมควรจะเป็นอย่างนี้ๆ ยิ่งทำให้เห็นได้ชัดเจนว่านี่เป็นความ ‘ล้าหลัง’ เสียยิ่งกว่าความล้าหลังที่อาจารย์เรียกร้อง เพราะถ้าอาจารย์มีความมั่นใจจริง การให้เหตุผลของอาจารย์จะต้องไปไกลกว่าการดำรงอยู่ของรัฐประชาชาติ หรือกล่าวให้ถึงที่สุด ทำอย่างไรที่จะหลุดออกจากการที่อยู่ในกรอบรัฐประชาชาติ ซึ่งผมมองว่า นี่คือกรอบวาทกรรมหรือ superstructure ตัวจริงที่ครอบงำไม่ใช่แค่ทั้งประเทศ แต่เป็นทั้งโลกมากกว่า

การมีอยู่ของทุกระบอบที่มีผู้ปกครอง ก็ล้วนแล้วแต่มุ่งตอบสนองความคิดและความเชื่อของรัฐประชาชาติทั้งสิ้น แล้วทำไมอาจารย์ถึงยอมกับวาทกรรม/ superstructure ชุดนี้เล่า? และจะบอกว่าผมมองไม่เห็นก็ไม่ได้ เพราะมันมีร่องรอยแฝงตัวอยู่ภายในนั้น

ที่น่าขำไปกว่านั้นคือ ประเพณีหมอบคลานเวลาเข้าเฝ้า ผมเข้าใจว่ายกเลิกกันไปนานมากแล้ว ที่อาจจะยังเห็นมันอาจเป็นผลผลิตที่คงเหลือค้างจากการยกเลิกประเพณีดังกล่าวก็ได้ แต่ถ้าอาจารย์จะอุปมาอุปไมยเป็นอื่นผมก็คงไม่ขัดข้อง และการตีความอันนี้ของผมก็ต้องผิดไปแน่นอน

แถลงการณ์ดังกล่าวจึงไม่ต่างอะไรจากการแถลงการณ์ที่ผ่านๆมาของอาจารย์ และมันก็ไม่ได้ต่างอะไรเลยจากการที่เป็นคนแก่พูดถึงเรื่องราวความฝันที่ซ้ำซากๆอยู่นั่น อาจารย์อาจเป็นคนที่เข้าข่ายดังที่ ผศ.ธเนศ วงศ์ยานนาวา เคยกล่าวไว้ก็ได้ครับว่า “When you are young, if you are not a leftist you don’t have a heart. But when you’re old, if you still a leftist you don’t have brain.” (ไม่ต้องตีความ ตามตัวนั่นเลยแหละ)

ดังนั้นผมจึงหัวเราะและไม่ฟูมฟายหรือจะจุกอกตายทันทีที่อ่านแถลงการณ์นี้จบ และมากไปกว่านั้นผมหัวเราะดังลั่นบ้านด้วย ก็สมแล้วที่ผมเคยให้ฉายาอาจารย์ว่า ‘มรดกชิ้นสุดท้ายของมาร์กที่ยังหลงเหลืออยู่’

(แต่ท่านผู้อ่านครับ ไม่รู้ว่าผมตีความถูกหรือเปล่านะ ผมอาจจะเข้าใจผิดไปเลยก็ได้ ซึ่งถ้าอย่างไรบอกกันได้ครับ)

http://www.oknation.net/blog/nrad6949/2009/02/09/entry-1

"ใจ" โตแล้ว... โตแต่ร่างกาย แต่สมองยังไม่โต ยังไม่ได้ศึกษามาร์กซิสถึงแก่น... เสียดายว่าอุตส่าห์เรียนหนังสือสูงจนได้เข้าไปสอนหนังสือในมหาวิทยาลัยชั้นนำ... แต่ไม่มีวุฒิภาวะทางปัญญาพอให้สรุปภาพรวมของแก่นความรู้...

การมองภาพรวมแก่นของความรู้ให้ออกที่เรียกกันว่า"ตกผลึก"นั้น... หมายถึงการที่ความรู้กลั่นตัวกันแน่นอย่างเป็นระเบียบ เหมือนกับโมเลกุลของผลึกเป็นระเบียบเรียบร้อย... และใสกระจ่างจนมองทะลุจากด้านหนึ่งไปสู่อีกด้านหนึง เหมือนมองแก้วผลึกแล้วทะลุเห็นเหลี่ยมแก้วผลึกอีกด้าน...

"ใจ"ยังบ่มสมองตนเองไม่ได้ถึงขั้นนั้น...

มาร์กซิส, ฮินดู, ประชาธิปไตย, และพระธรรมศาสนาพุทธมีจุดร่วมกันหลายอย่างและสามารถใช้ค้ำจุนสังคมที่หลากหลายให้คงรูปอยู่ได้โดยไม่ให้ฟันเฟืองขบกันจนโครงสร้างพัง... สิ่งที่ร่วมกันนั้นคือการแบ่งหน้าที่กันทำงาน โดยโครงสร้างแต่ละส่วนจะตรวจสอบกันและกันเองโดยมุ่งไปสู่พัฒนาการขั้นสุดท้ายคือรัฐสวัสดิการ... ซึ่งในจุดนั้นผู้เป็นเจ้าของปัจจัยการผลิตคือประชาชนผู้เป็นเจ้าของรัฐ โดยเหลือปัจจัยบางส่วนถูกทิ้งให้เป็น Incentive ตามธรรมชาติมนุษย์... (รายละเอียดแยะ หากนายสมชายขยายความจะได้หัวข้อในภาควิชาทฤษฎการเมืองได้หลายหน่วยกิต)...

ในศาสนาพุทธแฝงเรื่องการแบ่งหน้าที่ของสมาชิกในสังคมเอาไว้ด้วยการแบ่งคนออกเป็นบัวสี่เหล่า... หากผู้ปกครองไม่เข้าใจจุดนี้ จะเหมือนกับเอามอร์เตอร์ไซค์รับจ้างไปเป็นผู้บริหารบริษัท... ลัทธิมาร์คเองก็มีการแบ่งหน้าที่ให้สมาชิกสังคมทำงานกันตามระดับความสามารถและระดับสมอง...

สำหรับเมืองไทย ที่มันไปได้ไม่ถึงฝั่ง เป็นเพราะเกิดมีคนโกงชาติชั่ว กับคนโง่สมองมดที่ถูกหลอกใช้... คนโง่สมองมดที่ถูกหลอกใช้มีแต่ปริมาณมหาศาลเหมือนสัตว์ชั้นต่ำไฟลั่มอาร์โทรโปรด้า ที่มีแต่จำนวนมหาศาลพร้อมกับความบ้าคลั่ง... ตามธรรมชาติพวกนี้จะทำลายทุกอย่างที่ขวางหน้า จนกระทั่งทำลายสิ่งแวดล้อมที่ตัวเองอาศัยอยู่... จากนั้นวัฎจักรก็เริ่มใหม่...

คนเสื้อแดง ที่"ใจ"หลงผิดคิดว่าเป็นประชาชนที่สมควรเป็นเจ้าของปัจจัยการผลิตนั่นแหละ... เมื่อใดที่มีอำนาจอยู่ในมือ ความโง่จะสำแดงเดช ให้วอดวายจนแม้แต่ตนเองยังลุกเป็นไฟมลายเป็นเถ้าถ่าน...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:58:41 PM »

แจ้งเตือน กรณี  คำแถลงการณ์แดงสยาม ที่เป็นบทความของ นายใจ ฉบับ ๙ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๒  

โปรดอย่าทำ Link หรือคัดลอกมา ลงในเวปนี้ หรือที่ใด

เพราะท่าน จะโดน ม.๑๑๒  และท่านอาจจะตกเป็นผู้ต้องหา กบฎ  ทันที.  

และผมคนหนึ่งจะไม่ยอมให้บางท่าน มาไร้เดียวสา พาซื่อต่อไปได้อีก.    

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 02:00:32 PM »

มดคิดอย่างไร... มดเท่านั้นที่รู้...

แต่ผมพอรู้ ว่าเป็นมดชนิดใด  Smiley

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 02:10:13 PM »

ไม่ใช่ครับ  เป็นมรดกมาจากคณะราษฎร์ต่างหาก
คุณบัณฑุ  ท่านเป็นผู้บริหารระดับสูงในสำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์   เล่าให้ผมฟังว่า
แรกเริ่มทีเดียว  สำนักงาน ฯ นี้จัดตั้งขึ้นมาโดยมีวัตถุประสงค์แอบแฝงเพื่อที่จะยึดทรัพย์สินของสถาบันพระมาหากษัตริย์   แต่พอคนที่เข้ามาทำงานได้รู้ได้เห็นกิจวัตรของจริง   แล้วถึงได้ตาสว่าง เกิดความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ   เลยเปลี่ยนแปลงเป็นแบบที่เห็นในปัจจุบัน

และถ้าเราทนอ่านคำแถลงการณ์แดงสยามได้จนจบ   ก็จะเห็นได้ว่าผู้เขียนมีความเกลียดชังสถาบันพระมหากษัตริย์เช่นใด   ข้อความของคุณ pong2504 ไม่เกินความจริงไปหรอกครับ

ยืนยันตามผู้การครับ.....

อาการเหมือนเด็กที่คิดว่าพ่อถูกรังแก จึงเก็บกดเกลียดชังฝังใจ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Soraphong-รักในหลวง
คุณภาพเยาวชน คือเครื่องยืนยัน ศักยภาพของประเทศ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

อย่าเนรคุณแผ่นดิน

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 02:18:36 PM »

เอาแกไปให้ไกลแดนไทยเถิด.....

กูมีกูหมดอันใดกูหาใหม่กูได้  กูจนกูแก้กูเอง  กูจักก่อเกียรติกูให้กึกก้องเกรียงไกรก่อนตาย
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 05:10:40 PM »

นายลูกครึ่งเนรคุณแผ่นดินคนนี้ หากยังมีลมหายใจ คงไม่ได้เหยียบแผ่นดินนี้อีก ทุกถ้อยแถลงการณ์ของมันช่างเลวบัดซบสิ้นดี ยี๊
 ตุ๊ดเพ็ญยังเลวได้ไม่ถึงครึ่งของนายคนนี้  ยี๊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 05:16:38 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 17
  พิมพ์