เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:26:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาขับรถมีใครเจอแบบนี้บ้าง  (อ่าน 21797 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 04:57:28 AM »

เจอกับเจ้าถิ่นตัวนี้เมื่อไปเที่ยว เขาสกครับ ทายสิว่างูอะไร

เดือนที่แล้วผมพาลูกค้า (ฝรั่ง) ไปเที่ยวเดินป่าที่อุทยานฯ เขาสก โดยมีไกด์เดินป่านำทาง เจอกับเจ้าตัวนี้ เลื้อยผ่านหน้า ครับ น่าจะเป็นงูเห่า ความยาวน่า 2 เมตรกว่า พยายามถ่ายรูป ได้มาแค่นี้ครับ

เจ้าตัวนี้นอนหลับพักผ่อนอยู่บนกิ่งไม้ ถ่ายภาพตอนล่องเรือแคนู ในคลองสก

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม  Smiley

ไม่น่าจะใช่งูเห่านะครับ เหมือนสิงดงงูเห่าไม่น่ายาวขนาดนี้
ส่วนภาพที่2นี่ผมว่ามันคนละชนิดกับตัวแรกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2009, 04:59:41 AM โดย สหายตุ๊ » บันทึกการเข้า

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 07:45:21 AM »

แบบนี้หล่ะเจอบ้างไหม

เรื่องงูพิษร้ายผมเคยมีโอกาสไปประเทศแอฟริกาใต้เมืองเดอร์เบินแล้วฝรั่งแอฟริกาใต้พาไปชมที่ร้านขายสัตว์เลี้ยงที่นั้นเขาขายให้คน
เอาไปเลี้ยงกัยเลยทั้งที่แต่ละชนิดร้ายสุดๆชนิดจงอางต้องหลบและมีหลากหลายพันธ์มากแต่จำชื่อไม่ค่อยจำได้แต่ตัวเขียวๆใหญ่ๆยาว
ที่พิพิธภัณน์สัตว์ทะเลก็สวยมีฉลามหลากหลาย ...และงูพิษมากมายแสนร้ายกาจ..ทำเอาผมขวัญผวา...สยองครับ
เจอบ้านเราว่าร้าย...แต่เรามีเซรุ่มเกือบทุกงู...ที่นั้นงูพิษมีเยอะกว่าเซรุ่ม...หากโชคร้ายเจอเอาพันธ์ที่ไม่มีเซรุ่ม....อึ๋ย....ไม่อยากจะคิด

แบลคแมมบ้าขึ้นชื่อว่าเป็นงูที่มีพิษรุนแรงที่สุดของแอฟริกาครับ กรีนแมมบ้าก็น่ากลัว

ตัวนี้น่ากลัวสำหรับหญิงสาวทั่วทุกคนไป  Grin Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 11:13:52 AM »

ตัวแรก น่าจะเ้ป็น จงอาง (บองหลา)   . ตัวที่สอง ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร ครับ.

จะเป็นงูพิษ หรือไม่ ต้องมองให้เห็น ลักษณะของหัว จะดูได้ง่ายขึ้น ครับ.   Grin

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 11:36:16 AM »

ลุงแถวบ้านรียก ตัวแรกว่า งูเหา(ท้องเน่า) ตัวที่สอง งูไซ(บั้ง)...  Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 12:29:29 PM »

เจอกับเจ้าถิ่นตัวนี้เมื่อไปเที่ยว เขาสกครับ ทายสิว่างูอะไร

เดือนที่แล้วผมพาลูกค้า (ฝรั่ง) ไปเที่ยวเดินป่าที่อุทยานฯ เขาสก โดยมีไกด์เดินป่านำทาง เจอกับเจ้าตัวนี้ เลื้อยผ่านหน้า ครับ น่าจะเป็นงูเห่า ความยาวน่า 2 เมตรกว่า พยายามถ่ายรูป ได้มาแค่นี้ครับ

เจ้าตัวนี้นอนหลับพักผ่อนอยู่บนกิ่งไม้ ถ่ายภาพตอนล่องเรือแคนู ในคลองสก

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม  Smiley

ไม่น่าจะใช่งูเห่านะครับ เหมือนสิงดงงูเห่าไม่น่ายาวขนาดนี้
ส่วนภาพที่2นี่ผมว่ามันคนละชนิดกับตัวแรกนะครับ

ความเห็นผมตัวแรกน่าจะเป็นสิงครับ  ไม่แน่ใจว่าเป็นสิงตาโต หรือสิงหางลาย  ตัวที่สองปล้องทอง   ไม่ฟันธงตัวแรก กลัวธงหัก 555    Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2009, 11:05:15 AM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:38:03 AM »

ล่าสุดเมือวาน กำลังลาบปลาอยู่หลังบ้าน  พวกเลื้อยมาข้างหลัง กะหลอยหลังผม  พอดีพี่ชายตะโกนบอก  งู้.........  ตกใจ   ผมโดดเหยงหันมาเจอเลยหลับหูหลับตาขว้างบังตอสวนไป  ปรากฎว่าโดนด้านสัน ไม่ตาย เลื้อยหนีลงท่อระบายน้ำไปเลย    หัวเราะร่าน้ำตาริน  สงสัยจะเป็นไอ้เห่าเจ้าถิ่นที่เคยแวะมาสังเกตุการณ์ที่บ้านบ่อยๆ  พอดีหลังบ้านเป็นที่กองเก็บเสาเข็มของโรงงานเลยมีไอ้ตัวนี้เยอะหน่อย   ตกใจ  ระวังกันไว้หน่อยนะครับเก็บกวาดบริเวณบ้านให้สะอาดอย่าให้รกเท่านี้เขาก็ไม่มาเยี่ยมแล้วครับ   เยี่ยม

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:57:47 AM »

งูปล้องทองครับ

งูปล้องทอง

Mangrove Snake   

ชื่อทางวิทยาศาสตร์: Boiga dendrophila 

ลักษณะทั่วไป
     เป็นงูบกที่มีความยาวมาก ลำตัวเป็นสามเหลี่ยมเล็กน้อย ตัวโต คางใหญ่ ขากรรไกรแข็งแรงมาก ขบกัดอะไรแล้วไม่ยอมปล่อย บางตัวดุเป็นพิเศษ พุ่งตัวฉกทีท่าน่ากลัวและฉกได้รวดเร็ว แต่พิษอ่อน กัดปวดบวมแต่ไม่ถึงกับเสียชีวิต ลำตัวมีสีดำสนิทสลับเหลืองเป็นระยะ ริมฝีปากถึงใต้คางสีเหลืองสด

ถิ่นอาศัย, อาหาร
     พบในมาเลเซีย สิงคโปร์ และบางส่วนของเกาะสุมาตรา ประเทศไทยมีชุกชุมในจังหวัดทางภาคใต้
     อาหารของงูปล้องทองได้แก่ หนู ปลา กิ้งก่า ลูกนก ไข่

พฤติกรรม, การสืบพันธุ์
     ชอบขดตัวนอนตามคบไม้ โพรงไม้ชื้น ๆ ออกหากินเวลากลางคืน โดยเฉพาะพบชุกชุมตามป่าโกงกาง
บางครั้งหากินบนต้นไม้เหมือนกัน กลางวันซึมเซา แต่กลางคืนปราดเปรียว
     งูปล้องทองวางไข่ครั้งละ 4 - 15 ฟอง ระยะฟักไข่ 12 สัปดาห์ ลูกงูที่ออกมามีความยาวลำตัวประมาณ 35 - 43 ซม.

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:02:31 AM »

งูปล้องทองจัดอยู่ในวงศ์งูพิษอ่อน หากินในเวลากลางคืน
- Family Colubridae (วงศ์งูพิษอ่อน)

ดูที่ตารางที่4 หมายเลข25 ของเวบไซด์ที่ให้ด้านล่างครับ

ศูนย์ข้อมูลพิษวิทยา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:06:17 AM »

แก้ไขเรื่องพิษงูปล้องทองแล้วครับ   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:08:28 AM »

ตัวแรก คล้ายๆ เห่าดง แต่ไม่ชัวร์ตรงลายที่ลำตัว  แสงน้อยด้วยครับ กล้องเก็บรายละเอียดไม่หมด

แต่ผมว่าไม่ใช่สิงหางลายล่ะ ตาโซเวียต

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:33:11 AM »

ตัวแรก คล้ายๆ เห่าดง แต่ไม่ชัวร์ตรงลายที่ลำตัว  แสงน้อยด้วยครับ กล้องเก็บรายละเอียดไม่หมด

แต่ผมว่าไม่ใช่สิงหางลายล่ะ ตาโซเวียต

ก็ว่าอยู่ครับพี่ซับ ก็พี่แกบอกยาวตั้งสองเมตรกว่าๆ  ที่มีได้ก็น่าจะเป็นพวกสิง หรือ บองหลาไปเลย  เห่านี่ตัดไปได้ถ้าสองเมตรกว่าๆนี่ตัวใหญ่เท่าแขนผมเลยนะนั่น สิงหางลายน่าจะตัดไปได้เพราะน่าจะเห็นลายได้มากกว่านี้  จะว่าจงอางก็ไม่น่าใช่เพราะผอมเพรียวเหลือเกินจงอางน่าจะล่ำบึกกว่านี้  สิงน่ะผมว่านะพี่ซับ  แต่จะเป็นสิงอะไรเท่านั้นเอง  เด๋วเอาไปถามในสยามเอนสิสก่อนนะ   Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:34:51 AM »

อ่ะ  จะรอ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:40:54 AM »

ไม่แน่อาจหน้าแตกทั้งคู่  หัวเราะร่าน้ำตาริน  แต่ผมว่าพี่ซับฯน่าจะรู้นา  บริวารพี่ซับฯไม่ใช่เหรอครับ    ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 12:42:30 PM »

ผมว่าเห่าดงอ่ะ  ตัวเรียวๆยาวๆ  งูในป่าดิบเขาน่ะ ไม่อวบเท่างูท้องนาหรอก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 12:49:35 PM »

ผมว่าเห่าดงอ่ะ  ตัวเรียวๆยาวๆ  งูในป่าดิบเขาน่ะ ไม่อวบเท่างูท้องนาหรอก

เรื่อง งู นี้ท่านซับ เก๊งเก่ง คิก คิก

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์