เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 05:15:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเข้าใจผิดของคนใช้รถ  (อ่าน 5010 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:06:53 PM »

มีข้อ 13 ครับ...

การพลิกมือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยจะถนัดกว่าจับที่วงนอกของพวงมาลัยอย่างเดียว... โดยเฉพาะในหลักสูตรขับรถที่ต้อง"ควง"พวงมาลัยหักเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาเร็วๆหลายรอบ จะทำไม่ได้หากไม่"พลิก"มือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยครับ...

การจัดที่นั่งก็มีส่วนสำคัญทำให้"สาว"พวงมาลัยคล่องหรือไม่... หากนั่งชิดเกินไปข้อศอกจะกระแทกโน่นนี่ เช่นกระแทกปีกเบาะ กระแทกหน้าอกตนเองขณะสาวพวงมาลัย(เลี้ยวแรงๆ รถจะเหวี่ยง ตัวคนขับจะไม่อยู่กับที่ ซึ่งขึ้นกับเบาะนั่ง+เข็มขัดคุณภาพดีหรือไม่ด้วย)...
สมัยก่อน ที่เป็นพวงมาลัยธรรมดา จำเป็นมากที่ต้องสอดมือเพื่อสาวพวงมาลัย สมัยนี้พวงมาลัยเพาเวอร์เบามากๆ ใช้สันมือแตะๆก็ควงได้แล้ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:07:23 PM »

มีอีกเรื่องที่สงสัย เวลาขับรถยนต์เดินทางไกลๆ ข้ามจังหวัดหลายๆจังหวัด   แวะปั๊มข้างทางพักเหนื่อยล้างหน้าล้างตา ทำธุระห้องน้ำ
จำเป็นหรือไม่ต้องดับเครื่องยนต์ และเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้  เพราะมีคนมาแนะนำว่า เวลาเดินทางไกลๆแวะปั๊มเข้าห้องน้ำทำธุระไม่ควรดับเครื่อง
ควรติดเครื่องอย่างนั้นไว้  เพราะหากดับเครื่องจะทำให้เคื่องยนต์มีความร้อนไม่สม่ำเสมอ และสูงขึ้นได้หากสตาทเครื่องใหม่
ขอความกระจ่างเรื่องนี้ด้วยครับ ไหว้

ดับเครื่องเลยครับ ให้มันพักมั่ง...

แต่ไม่จำเป็นต้องเปิดฝากระโปรงค้างเอาไว้... เผื่อฉุกเฉินจะออกรถทันทีไม่ได้ครับ...

ผมก็คิดแนวนี้ครับพี่สมชาย ( ฮา ) แต่มีคนมาทักแบบนั้นอีกเลยทำให้สับสน   ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้ Cheesy
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:13:01 PM »

การพลิกมือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยจะถนัดกว่าจับที่วงนอกของพวงมาลัยอย่างเดียว... โดยเฉพาะในหลักสูตรขับรถที่ต้อง"ควง"พวงมาลัยหักเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาเร็วๆหลายรอบ จะทำไม่ได้หากไม่"พลิก"มือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยครับ...

การจัดที่นั่งก็มีส่วนสำคัญทำให้"สาว"พวงมาลัยคล่องหรือไม่... หากนั่งชิดเกินไปข้อศอกจะกระแทกโน่นนี่ เช่นกระแทกปีกเบาะ กระแทกหน้าอกตนเองขณะสาวพวงมาลัย(เลี้ยวแรงๆ รถจะเหวี่ยง ตัวคนขับจะไม่อยู่กับที่ ซึ่งขึ้นกับเบาะนั่ง+เข็มขัดคุณภาพดีหรือไม่ด้วย)...
สมัยก่อน ที่เป็นพวงมาลัยธรรมดา จำเป็นมากที่ต้องสอดมือเพื่อสาวพวงมาลัย สมัยนี้พวงมาลัยเพาเวอร์เบามากๆ ใช้สันมือแตะๆก็ควงได้แล้ว

ตอนที่ผมเรียนขับรถใหม่ๆ ครูเขาสอนเวลาเลี้ยวขวา ให้ใช้มือซ้ายหงายมือจับหมุนพวงมาลัยหมุนไปมือขวาประคอง
เวลาเลี้ยวซ้ายให้ใช้มือขวาหงายมือจับพวงมาลัยหมุนไปและมือซ้ายประคองครับ ทุกวันนี้ยังทำอยู่  ซึ่งถ้าดูตามหลักคู่มือของข้อความที่ลงไว้นี้ เขาว่าผิดหลักอีก  Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:22:51 PM »

เวลารถเลี้ยวแรงๆ ตัวรถเหวี่ยง คนขับก็โดนเหวี่ยงด้วยครับ... ขณะรถเหวี่ยงล้อหน้าอาจตกหลุม อาจเบรกจนล้อล็อกไถลไปกับพื้นถนน(Under steering)... การกระชับพวงมาลัยทำให้"สัมผัส"กับถนนได้ดีกว่าเอามือ"แตะ"พวงมาลัยครับ หาก"สัมผัส"ถนนได้ดี สามารถทราบอาการก่อนเกิดเหตุครับ...

นายสมชายก็ได้รับการสอนมาเหมือนพี่บุญครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2009, 02:25:56 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:34:43 PM »

สามารถนำความรู้ที่ได้รับไปปรับใช้ในชีวิตประจำวันได้...ขอบคุณครับ.... ไหว้

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:40:18 PM »

ขอบคุณท่าน จขกท.ครับ

ในส่วนตัวรถผม ใช้พวงมาลัย พาวเย่อ (พิมพ์ถูกแล้วครับ ไม่ใช่ Power)

ก่อนหน้าใช้รถเก๋ง เป็นพาหนะ แล้วประสบอุบัติเหตุ ทำให้เอ็นยึดไหปลาร้าขาด (ข้างซ้าย)

ปัจจุบัน ก็หายดีแล้วเกือบ ๑๐๐ เปอร์เซน แต่ยังมีอาการเจ็บอยู่บ้างเล็กน้อย

เลยหันมาใช้ปุ่ม หรือ คันช่วยหมุนพวงมาลัย ซึ่งสะดวกมากพอสมควรในการใช้เลี้ยวรถ

เพราะเมื่อใช้ สองมือทีไร มักจะเจ็บแปล๊บ ขึ้นมาทุกที บริเวณไหล่ซ้าย

พอใช้ปุ่ม หรือคันช่วยหมุนพวงมาลัย แล้ว ขับง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

ปล.อาจมีทำให้เสียนิสัยบ้างเวลาไปขับรถคันอื่น ที่ไม่มี คือต้องคอยใช้มือลูบหาคันหรือปุ่มตัวนี้ตลอดเลย

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:41:08 PM »

พอพูดถึงเรื่องพวงมาลัยธรรมดา พาลให้นึกถึงแก่ที่บ้านครับ ออสติน รุ่นแคมบริท 3ก กรุงเทพ ขับไกล ๆ เจอเลี้ยวบ่อย ๆ เมื่อยขาเมื่อยมือเหมือนกันครับ นี่ว่ามีเงินจะไปบูรณะแก่ซะหน่อย เพราะคนที่ขับแก่ไหวตอนนี้มีผมคนเดียว Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
บ่าวอู๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 02:54:50 PM »

ขออนุญาต จขกท.   เรียนถามผู้รู้ครับ...เนื่องจากผมเพิ่งใช้รถเป็นยังไม่ถึง 3 ปี เลยไค่อยรู้เรื่องรถ

รถผมกินยางหน้าข้างซ้าย...ด้านใน 

ถามช่างที่รู้จักกันบอกว่า  "ไม่เป็นไรแค่ลูกปืนล้อหลวม.."  เดียวทำให้..  ทำให้ซักพักก็กลับมาเป็นอีก..

แต่ถามที่ศูนย์ซ่อมบอกว่า  "ต้องเปลี่นลูกหมาก"   ผมจะเซื่อใครดี  ผมจะเอาเข้าศูนย์ดีมั้ยครับ... ไหว้

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:00:12 PM »

ขออนุญาต จขกท.   เรียนถามผู้รู้ครับ...เนื่องจากผมเพิ่งใช้รถเป็นยังไม่ถึง 3 ปี เลยไค่อยรู้เรื่องรถ

รถผมกินยางหน้าข้างซ้าย...ด้านใน 

ถามช่างที่รู้จักกันบอกว่า  "ไม่เป็นไรแค่ลูกปืนล้อหลวม.."  เดียวทำให้..  ทำให้ซักพักก็กลับมาเป็นอีก..

แต่ถามที่ศูนย์ซ่อมบอกว่า  "ต้องเปลี่นลูกหมาก"   ผมจะเซื่อใครดี  ผมจะเอาเข้าศูนย์ดีมั้ยครับ... ไหว้
เชื่อศูนย์ซิครับ ช่างเปลี่ยนลูกปืนล้อแล้วยังเป็นอีก ก็แสดงว่าไม่ใช่สาเหตุ.... ศูนย์รับประกันงานซ่อมให้ด้วย เป็นแบบเดิมอีกเราเคลมได้.....

.... เปลี่ยนลูกหมาก ตั้งศูนย์ล้อใหม่ น่าจะจบ..........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
บ่าวอู๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:08:13 PM »

ขออนุญาต จขกท.   เรียนถามผู้รู้ครับ...เนื่องจากผมเพิ่งใช้รถเป็นยังไม่ถึง 3 ปี เลยไค่อยรู้เรื่องรถ

แต่ถามที่ศูนย์ซ่อมบอกว่า  "ต้องเปลี่นลูกหมาก"   ผมจะเซื่อใครดี  ผมจะเอาเข้าศูนย์ดีมั้ยครับ... ไหว้
เชื่อศูนย์ซิครับ ช่างเปลี่ยนลูกปืนล้อแล้วยังเป็นอีก ก็แสดงว่าไม่ใช่สาเหตุ.... ศูนย์รับประกันงานซ่อมให้ด้วย เป็นแบบเดิมอีกเราเคลมได้.....

.... เปลี่ยนลูกหมาก ตั้งศูนย์ล้อใหม่ น่าจะจบ..........

ขอบคุณครับพี่แขก    ไหว้ 

เหตุที่ลังเลก็เพาระช่างบอกว่า  "เป็นแบบนี้และ..ไม่มีอะไรหรอก..."  ไอ่เราก็ไม่กล้าเพิ่งใช้รถ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:11:00 PM »

ขออนุญาต จขกท.   เรียนถามผู้รู้ครับ...เนื่องจากผมเพิ่งใช้รถเป็นยังไม่ถึง 3 ปี เลยไค่อยรู้เรื่องรถ

แต่ถามที่ศูนย์ซ่อมบอกว่า  "ต้องเปลี่นลูกหมาก"   ผมจะเซื่อใครดี  ผมจะเอาเข้าศูนย์ดีมั้ยครับ... ไหว้

ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญครับ แต่ถ้าทำมาแล้วยังเป็นอีก แสดงว่าอาการเสียที่แท้จริงไม่ได้ถูกแก้ ทำครั้งแรกจึงยังไม่หายขาดครับ

ตอนนี้รถผมก็จอดอยู่ที่อู่ ตอนแรกจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่เนื่องจากขับผ่านที่ไม่เรียบแล้วมีเสียงขลุกขลัก จึงทิ้งให้ช่างเช็ค สักพักโทรกลับมารายงาน ลูกหมากแชสซีย์ ลูกหมากปีกนก กระปุกพวงมาลัย ... ฟัง ๆ แล้วมึนศีรษะ เลยตอบไปว่า "จัดมา!" ... ไม่รู้เย็นนี้จะเสร็จหรือเปล่า Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2009, 03:15:59 PM โดย น้องภูมิ (Jakrit) » บันทึกการเข้า

ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:11:47 PM »

รถขับเคลื่อนล้อหน้าโดยมากจะกินยาง ต้องสลับยางหน้า-หลังทุกๆ5000ไมล์
ช่วยเรื่องกินยางได้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2009, 03:21:13 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:25:43 PM »

อีกคำถามหนึ่ง ระหว่างการซื้อรถมือ ๒ สภาพดีจากเต๊นท์รถ  กับ ซื้อมือ ๑ จากศูนย์  คนเล่นรถว่าอะไรจะคุ้มค่าดีกว่ากัน
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:32:48 PM »

ขอบคุณมากครับ  ความรู้ดีๆที่หลายคนยังมองไม่เห็น โดยเฉพาะข้อ8

8
(ผิด) เปิดสัญญาณไฟฉุกเฉินข้ามแยก
(ถูก) เวลาข้ามแยก รอให้รถว่าง และไม่เปิดไฟฉุกเฉิน

ถ้าคุณเปิดไฟฉุกเฉิน รถทั้งด้านซ้าย/ขวา ต่างก็จะเห็นสัญญาณไฟเลี้ยวเพียงด้านใดด้านหนึ่งเท่านั้น รถทางขวาอาจจะจอดให้ไป แต่สำหรับทางซ้ายอาจคิดว่าคุณจะเลี้ยวซ้ายจึงไม่หยุดให้ อุบัติเหตุจึงเกิดขึ้น ด้วยความเข้าใจผิด จากการใช้สัญญาณไฟแบบผิดที่ผิดทาง

เพราะพวกทำเกินตำราทำเอาผมเกือบตายมาแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:46:15 PM »

อีกคำถามหนึ่ง ระหว่างการซื้อรถมือ ๒ สภาพดีจากเต๊นท์รถ  กับ ซื้อมือ ๑ จากศูนย์  คนเล่นรถว่าอะไรจะคุ้มค่าดีกว่ากัน
รถมือ1คุ้มกว่าครับ แพงหน่อยแต่สบายใจ รถรุ่นใหม่ๆประกัน3-5ปี
ส่วนรถมือ2เราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมใช้มาโทรมมากน้อยขนาดไหน ดูแลเครื่องยนต์และจุดต่างๆดีหรือเปล่า
พอมาถึงเรา ขับได้สักระยะ อาจจะเดือนสองเดือน รถเริ่มออกอาการ ถ้าหนักหน่อยค่าซ่อมแพงกว่าค่ารถที่ซื้อมาทั้งคัน
ถ้าโชคดี ก็อาจจะได้รถดี แต่ของถุกและดี โดยมากจะมีแต่ในฝันเท่านั้น

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์