เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 05:22:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเข้าใจผิดของคนใช้รถ  (อ่าน 5026 ครั้ง)
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:54:43 PM »

ขอ Reference ด้วยครับ...

เรื่องเข้าเกียร์ D ตอนติดไฟแดงนี่ผมเห็นคุณธเนศแนะนำให้เข้าไว้ตลอดครับ...Cheesy

ถ้ารถติดไม่เกินนาที ผมจะเข้า D เอาไว้  ถ้าเกินนั้น ผมจะปลดไป N แล้วดึงเบรคมือครับ

นัยว่า ทุกครั้งที่เปลี่ยนจาก N ไป D  จะมีการทำงานจับปล่อยของชุดครัทช์หลักในห้องเกียร์  การคา D เอาไว้ช่วยลดความถี่การเสียดสีของชุดผ้าครัทช์  ทำให้มีอายุการใช้งานยาวขึ้น เพราะการเปลี่ยนชุดผ้าครัชท์เกียร์ออโต ทำได้วิธีเดียวคือต้องผ่าเกียร์ ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูง
จริงอยู่ที่ทุกครั้งเมื่อเกียร์เปลี่ยนขณะขับขี่ ชุดครัทช์อัตโนมัติก็ทำงานเช่นกัน  แต่การเปลี่ยนเกียร์ขณะที่รถมีความเร็วแล้วนั้น การเสียดสีจะไม่รุนแรงเท่าเมื่อตอนเข้าเกียร์ขณะอยู่นิ่ง

นี่คือเหตุผลของผู้ขับขี่ที่นิยมเข้า D เอาไว้   แต่ผู้ขับขี่ที่ไม่เห็นด้วยก็จะมองไปที่ความปลอดภัย และความสะดวกสบายครับ

..ขอบคุณครับ..ถือปฎิบัติเป็นส่วนใหญ่อยู่แล้ว..
..ข้อ 28 เมื่อก่อนเจอประจำ เปลี่ยน/ถ่ายน้ำหม้อน้ำเอง เติม Coolant ลงไปทีไร หม้อน้ำรั่วทุกที..

น้ำยาตัวนั้นมีคุณสมบัติกัดสนิมหรือเปล่าครับ   สมัยก่อนเคยเจอผู้ใช้รถที่เอาน้ำยาล้างหม้อน้ำ,กัดสนิมเติมรถเพราะเข้าใจว่าเป็น Coolant  ใช้ไปได้ไม่กี่เดือน หม้อน้ำรั่ว ท่อยางแตก ท่อทางเดินน้ำกร่อนหมด
สมัยนี้ Coolant มีหน้าที่โดยตรงคือ เพิ่มจุดเดือด ลดจุดเยือกแข็ง ป้องกันการเกิดสนิม  ....  แต่ไม่มีหน้าที่ล้างกัดสนิมหรือตะกรัน

มีอีกเรื่องที่สงสัย เวลาขับรถยนต์เดินทางไกลๆ ข้ามจังหวัดหลายๆจังหวัด   แวะปั๊มข้างทางพักเหนื่อยล้างหน้าล้างตา ทำธุระห้องน้ำ
จำเป็นหรือไม่ต้องดับเครื่องยนต์ และเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้  เพราะมีคนมาแนะนำว่า เวลาเดินทางไกลๆแวะปั๊มเข้าห้องน้ำทำธุระไม่ควรดับเครื่อง
ควรติดเครื่องอย่างนั้นไว้  เพราะหากดับเครื่องจะทำให้เคื่องยนต์มีความร้อนไม่สม่ำเสมอ และสูงขึ้นได้หากสตาทเครื่องใหม่
ขอความกระจ่างเรื่องนี้ด้วยครับ ไหว้

ขึ้นอยู่กับสภาพการขับขี่ก่อนจอดครับ  ถ้าอัดๆมา ก็ควรติดเครื่องทิ้งไว้สักพักก่อนดับเครื่อง เพื่อให้ระบบหล่อเย็นทำงานลดจุดร้อนต่างๆที่เกิดจากการใช้รอบสูงก่อนมาจอด
ถ้าขับเรื่อยๆมาเรียงๆ หรือลดความเร็วมาสักระยะหนึ่งแล้ว  ก็ดับเครื่องได้เลย

ขออนุญาต จขกท.   เรียนถามผู้รู้ครับ...เนื่องจากผมเพิ่งใช้รถเป็นยังไม่ถึง 3 ปี เลยไค่อยรู้เรื่องรถ

รถผมกินยางหน้าข้างซ้าย...ด้านใน 

ถามช่างที่รู้จักกันบอกว่า  "ไม่เป็นไรแค่ลูกปืนล้อหลวม.."  เดียวทำให้..  ทำให้ซักพักก็กลับมาเป็นอีก..

แต่ถามที่ศูนย์ซ่อมบอกว่า  "ต้องเปลี่นลูกหมาก"   ผมจะเซื่อใครดี  ผมจะเอาเข้าศูนย์ดีมั้ยครับ... ไหว้
เชื่อศูนย์ซิครับ ช่างเปลี่ยนลูกปืนล้อแล้วยังเป็นอีก ก็แสดงว่าไม่ใช่สาเหตุ.... ศูนย์รับประกันงานซ่อมให้ด้วย เป็นแบบเดิมอีกเราเคลมได้.....

.... เปลี่ยนลูกหมาก ตั้งศูนย์ล้อใหม่ น่าจะจบ..........

ขอบคุณครับพี่แขก    ไหว้ 

เหตุที่ลังเลก็เพาระช่างบอกว่า  "เป็นแบบนี้และ..ไม่มีอะไรหรอก..."  ไอ่เราก็ไม่กล้าเพิ่งใช้รถ

อาจเกิดได้จากทั้ง 2 สาเหตุครับ  ลูกปืนล้อและลูกหมากที่ชำรุดก็ทำให้กินยางได้เช่นกัน ช่างคนแรกอาจตรวจเจอว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ เลยไม่ตรวจสอบต่อ ว่ามีชุดอื่นชำรุดอีกหรือไม่

ผมติดนิสัยอีกอย่างคือ เมื่อกลับถึงบ้านจะเปิดฝากระโปรงรถไว้เพื่อระบายความร้อนครับ  เป็นการยืดอายุท่อยาง สายไฟต่างๆที่อยู่ในห้องเครื่อง รวมทั้งช่วยยืดอายุแบตเตอรี่อีกด้วย...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:59:51 PM »

มีข้อ 13 ครับ...

การพลิกมือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยจะถนัดกว่าจับที่วงนอกของพวงมาลัยอย่างเดียว... โดยเฉพาะในหลักสูตรขับรถที่ต้อง"ควง"พวงมาลัยหักเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาเร็วๆหลายรอบ จะทำไม่ได้หากไม่"พลิก"มือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยครับ...

การจัดที่นั่งก็มีส่วนสำคัญทำให้"สาว"พวงมาลัยคล่องหรือไม่... หากนั่งชิดเกินไปข้อศอกจะกระแทกโน่นนี่ เช่นกระแทกปีกเบาะ กระแทกหน้าอกตนเองขณะสาวพวงมาลัย(เลี้ยวแรงๆ รถจะเหวี่ยง ตัวคนขับจะไม่อยู่กับที่ ซึ่งขึ้นกับเบาะนั่ง+เข็มขัดคุณภาพดีหรือไม่ด้วย)...
สมัยก่อน ที่เป็นพวงมาลัยธรรมดา จำเป็นมากที่ต้องสอดมือเพื่อสาวพวงมาลัย สมัยนี้พวงมาลัยเพาเวอร์เบามากๆ ใช้สันมือแตะๆก็ควงได้แล้ว

ตอนที่ผมเรียนขับรถใหม่ๆ ครูเขาสอนเวลาเลี้ยวขวา ให้ใช้มือซ้ายหงายมือจับหมุนพวงมาลัยหมุนไปมือขวาประคอง
เวลาเลี้ยวซ้ายให้ใช้มือขวาหงายมือจับพวงมาลัยหมุนไปและมือซ้ายประคองครับ ทุกวันนี้ยังทำอยู่  ซึ่งถ้าดูตามหลักคู่มือของข้อความที่ลงไว้นี้ เขาว่าผิดหลักอีก  Grin

ไหว้ในหลักสูตรฝึกวิชาชีพของ อผศ.สอนให้คว่ำ – หงายมือ...เลียวซ้าย หงายมือขวา เลี้ยวขวา หงายมือซ้าย  สอด ครูท่านบอกว่า ท่าสอดสร้อยมาลา
 ไหว้ในหลักสูตร การขับรถเชิงป้องกันอุบัติเหตุ ของ บ.เชลล์ จะสอนให้ ดึง – ดัน...เลี้ยวซ้าย-ขวา รับ-ส่งกัน ที่ 12 น. ...
 ไหว้อย่างหลัง บอกว่า อย่างแรก ไม่มั่นคง มือหลุดง่าย รวมถึง มือจะไขว้ บังถุงลมนิรภัย

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:12:10 PM »

อีกคำถามหนึ่ง ระหว่างการซื้อรถมือ ๒ สภาพดีจากเต๊นท์รถ  กับ ซื้อมือ ๑ จากศูนย์  คนเล่นรถว่าอะไรจะคุ้มค่าดีกว่ากัน
รถมือ1คุ้มกว่าครับ แพงหน่อยแต่สบายใจ รถรุ่นใหม่ๆประกัน3-5ปี
ส่วนรถมือ2เราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมใช้มาโทรมมากน้อยขนาดไหน ดูแลเครื่องยนต์และจุดต่างๆดีหรือเปล่า
พอมาถึงเรา ขับได้สักระยะ อาจจะเดือนสองเดือน รถเริ่มออกอาการ ถ้าหนักหน่อยค่าซ่อมแพงกว่าค่ารถที่ซื้อมาทั้งคัน
ถ้าโชคดี ก็อาจจะได้รถดี แต่ของถุกและดี โดยมากจะมีแต่ในฝันเท่านั้น

ขอบคุณกับคำตอบครับพี่boon ดูแล้วรถมือ ๒ เสี่ยงกว่ามือ๑ มือ๑สบายใจกว่า  การจะโชคดีเจอรถมือ๒สภาพดี ราคาถูกคงไม่กี่% ดังที่ว่า ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:13:59 PM »

มีเงินพอ... เอาป้ายแดงดีกว่าอยู่แล้วครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2009, 05:15:37 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:19:25 PM »

มีข้อ 13 ครับ...

การพลิกมือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยจะถนัดกว่าจับที่วงนอกของพวงมาลัยอย่างเดียว... โดยเฉพาะในหลักสูตรขับรถที่ต้อง"ควง"พวงมาลัยหักเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาเร็วๆหลายรอบ จะทำไม่ได้หากไม่"พลิก"มือสอด เพื่อสาวพวงมาลัยครับ...

การจัดที่นั่งก็มีส่วนสำคัญทำให้"สาว"พวงมาลัยคล่องหรือไม่... หากนั่งชิดเกินไปข้อศอกจะกระแทกโน่นนี่ เช่นกระแทกปีกเบาะ กระแทกหน้าอกตนเองขณะสาวพวงมาลัย(เลี้ยวแรงๆ รถจะเหวี่ยง ตัวคนขับจะไม่อยู่กับที่ ซึ่งขึ้นกับเบาะนั่ง+เข็มขัดคุณภาพดีหรือไม่ด้วย)...
สมัยก่อน ที่เป็นพวงมาลัยธรรมดา จำเป็นมากที่ต้องสอดมือเพื่อสาวพวงมาลัย สมัยนี้พวงมาลัยเพาเวอร์เบามากๆ ใช้สันมือแตะๆก็ควงได้แล้ว

ตอนที่ผมเรียนขับรถใหม่ๆ ครูเขาสอนเวลาเลี้ยวขวา ให้ใช้มือซ้ายหงายมือจับหมุนพวงมาลัยหมุนไปมือขวาประคอง
เวลาเลี้ยวซ้ายให้ใช้มือขวาหงายมือจับพวงมาลัยหมุนไปและมือซ้ายประคองครับ ทุกวันนี้ยังทำอยู่  ซึ่งถ้าดูตามหลักคู่มือของข้อความที่ลงไว้นี้ เขาว่าผิดหลักอีก  Grin

ไหว้ในหลักสูตรฝึกวิชาชีพของ อผศ.สอนให้คว่ำ – หงายมือ...เลียวซ้าย หงายมือขวา เลี้ยวขวา หงายมือซ้าย  สอด ครูท่านบอกว่า ท่าสอดสร้อยมาลา
 ไหว้ในหลักสูตร การขับรถเชิงป้องกันอุบัติเหตุ ของ บ.เชลล์ จะสอนให้ ดึง – ดัน...เลี้ยวซ้าย-ขวา รับ-ส่งกัน ที่ 12 น. ...
 ไหว้อย่างหลัง บอกว่า อย่างแรก ไม่มั่นคง มือหลุดง่าย รวมถึง มือจะไขว้ บังถุงลมนิรภัย

ไหว้

ขอบคุณคุณเป้า แสดงว่ามีหลายแบบให้เลือก แต่ต้องระวังความปลอดภัยเป็นหลักด้วย
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:21:52 PM »

มีเงินพอ... เอาป้ายแดงดีกว่าอยู่แล้วครับ...

ขอบคุณพี่สมชาย ( ฮา )  ไหว้
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:27:37 PM »

มีอีกเรื่องที่สงสัย เวลาขับรถยนต์เดินทางไกลๆ ข้ามจังหวัดหลายๆจังหวัด   แวะปั๊มข้างทางพักเหนื่อยล้างหน้าล้างตา ทำธุระห้องน้ำ
จำเป็นหรือไม่ต้องดับเครื่องยนต์ และเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้  เพราะมีคนมาแนะนำว่า เวลาเดินทางไกลๆแวะปั๊มเข้าห้องน้ำทำธุระไม่ควรดับเครื่อง
ควรติดเครื่องอย่างนั้นไว้  เพราะหากดับเครื่องจะทำให้เคื่องยนต์มีความร้อนไม่สม่ำเสมอ และสูงขึ้นได้หากสตาทเครื่องใหม่
ขอความกระจ่างเรื่องนี้ด้วยครับ ไหว้

ขึ้นอยู่กับสภาพการขับขี่ก่อนจอดครับ  ถ้าอัดๆมา ก็ควรติดเครื่องทิ้งไว้สักพักก่อนดับเครื่อง เพื่อให้ระบบหล่อเย็นทำงานลดจุดร้อนต่างๆที่เกิดจากการใช้รอบสูงก่อนมาจอด
ถ้าขับเรื่อยๆมาเรียงๆ หรือลดความเร็วมาสักระยะหนึ่งแล้ว  ก็ดับเครื่องได้เลย

ขอบคุณ คุณ Bird ครับ  ไหว้ Cheesy

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 05:30:22 PM »

ขอ Reference ด้วยครับ...

เรื่องเข้าเกียร์ D ตอนติดไฟแดงนี่ผมเห็นคุณธเนศแนะนำให้เข้าไว้ตลอดครับ...Cheesy

เหตุผลที่เขาให้เข้าเกียร์ D ไว้ตลอดเป็นยังไงหรือครับพี่ rute   ไหว้

คุณ Bird ช่วยตอบแล้วนะครับ...Cheesy
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 08:57:18 PM »

อีกคำถามหนึ่ง ระหว่างการซื้อรถมือ ๒ สภาพดีจากเต๊นท์รถ  กับ ซื้อมือ ๑ จากศูนย์  คนเล่นรถว่าอะไรจะคุ้มค่าดีกว่ากัน
รถมือ1คุ้มกว่าครับ แพงหน่อยแต่สบายใจ รถรุ่นใหม่ๆประกัน3-5ปี
ส่วนรถมือ2เราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมใช้มาโทรมมากน้อยขนาดไหน ดูแลเครื่องยนต์และจุดต่างๆดีหรือเปล่า
พอมาถึงเรา ขับได้สักระยะ อาจจะเดือนสองเดือน รถเริ่มออกอาการ ถ้าหนักหน่อยค่าซ่อมแพงกว่าค่ารถที่ซื้อมาทั้งคัน
ถ้าโชคดี ก็อาจจะได้รถดี แต่ของถุกและดี โดยมากจะมีแต่ในฝันเท่านั้น

ขอบคุณกับคำตอบครับพี่boon ดูแล้วรถมือ ๒ เสี่ยงกว่ามือ๑ มือ๑สบายใจกว่า  การจะโชคดีเจอรถมือ๒สภาพดี ราคาถูกคงไม่กี่% ดังที่ว่า ไหว้

ถ้าเน้นประหยัด  ให้เลือกตัวออฟชั่นน้อยที่สุดในคราสเดียวกัน  อย่าไปเลือกฟูลออฟชั่น เพราะราคาจะใกล้เคียงตัวธรรมดาในรุ่นที่โตกว่า

....ตามล่า...อีตอแหล
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 09:38:27 PM »

ถ้าเน้นประหยัด  ให้เลือกตัวออฟชั่นน้อยที่สุดในคราสเดียวกัน  อย่าไปเลือกฟูลออฟชั่น เพราะราคาจะใกล้เคียงตัวธรรมดาในรุ่นที่โตกว่า

ขอบคุณครับ พี่โทน  73  Cheesy Cheesy ไหว้
บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 07:55:22 AM »

อ้างถึง
อาจเกิดได้จากทั้ง 2 สาเหตุครับ  ลูกปืนล้อและลูกหมากที่ชำรุดก็ทำให้กินยางได้เช่นกัน ช่างคนแรกอาจตรวจเจอว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ เลยไม่ตรวจสอบต่อ ว่ามีชุดอื่นชำรุดอีกหรือไม่

ผมติดนิสัยอีกอย่างคือ เมื่อกลับถึงบ้านจะเปิดฝากระโปรงรถไว้เพื่อระบายความร้อนครับ  เป็นการยืดอายุท่อยาง สายไฟต่างๆที่อยู่ในห้องเครื่อง รวมทั้งช่วยยืดอายุแบตเตอรี่อีกด้วย...

ขอบคุณครับ.... ไหว้

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 09:07:51 AM »

ขออนุญาต จขกท.   เรียนถามผู้รู้ครับ...เนื่องจากผมเพิ่งใช้รถเป็นยังไม่ถึง 3 ปี เลยไค่อยรู้เรื่องรถ

รถผมกินยางหน้าข้างซ้าย...ด้านใน 

ถามช่างที่รู้จักกันบอกว่า  "ไม่เป็นไรแค่ลูกปืนล้อหลวม.."  เดียวทำให้..  ทำให้ซักพักก็กลับมาเป็นอีก..

แต่ถามที่ศูนย์ซ่อมบอกว่า  "ต้องเปลี่นลูกหมาก"   ผมจะเซื่อใครดี  ผมจะเอาเข้าศูนย์ดีมั้ยครับ... ไหว้

เช็คศูนย์ถูกต้องแล้วครับ  เป็นข้างเดียวแบบนี้น่าจะมีอาการวิ่งกินซ้ายร่วมด้วยคงต้องไล่เช็คช่วงล่างกันทั้งระบบ

ความเห็นผม  ถ้าจะซื้อรถ  ต้องถามตัวเองว่าต้องการอะไรจากรถที่จะซื้อครับ  ถ้าจะซื้อมาเพื่อต่อยอดก็ต้องเอามือ2 แต่มีข้อแม้ว่าต้องดูรถเป็นหรือมีเพื่อนที่ไว้ใจได้ที่ดูเป็นและห้ามใจร้อนเป็นอันขาด  ของดีราคาถูกมีจริงแต่ต้องใจเย็นและตาถึง   
ถ้าหากต้องการความสบายใจมือ1ป้ายแดงสบายใจกว่าแน่นอน 
เคสแบบนี้คนรู้จักกันหลายคนเคยมาถามผมเหมือนกัน  ผมก็ตอบไปว่า  เงิน1ล้านเท่ากันถ้าซื้อป้ายแดงได้ Honda Civic 
ถ้าซื้อมือ2ได้ BMW 318  มาใช้  คนถามเริ่มมีคิดหนัก  Grin Grin 

แต่ถ้าเป็นตัวผมเองตอนนี้ถ้าผมจะซื้อรถผมซื้อมือ2ครับ  เพราะผมไม่ชอบขับรถเดิมๆซื้อมือ2มาแต่งมันไม่ค่อยตะขิดตะขวงใจ  Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:57:51 AM »

ขออภัย อยากให้มีความรู้เรื่องการใช้ไฟตัดหมอกด้วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 11:03:20 AM »

ขออภัย อยากให้มีความรู้เรื่องการใช้ไฟตัดหมอกด้วยครับ

ไฟนะจ๊ะ  ไม่ใช่ มีด....คริ คริ
ทำยังกะ ตัดเลยตัด เลย ฉับ ๆ ๆ ๆ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:23:51 PM »

เดี๊ยะ...ปั๊ดเหนี่ยวด้วย158เกรน...

ยี๊ ยี๊ ยี๊

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์