เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:28:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินข่าวนั่นไหม..ที่เด็กไปรักษาแผลในปากกลับโดนจับขริบอวัยวะเพศ  (อ่าน 3521 ครั้ง)
VR-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 04:50:12 PM »

เห็นด้วยกับผมมัยว่า  ประเทศไทยมีโรงงานพลังไฟฟ้านิวเคลียไม่ได้ อิอิ
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
อ่านข่าวแล้วครับ...

น่าจะเป็นปัญหาเรื่องความสับสนอะไรซักอย่าง...

ผมคงแก้ตัวแทนไม่ได้... เศร้า

แต่ผมบอกได้ว่ารพ.ที่ผมทำงานอยู่...

ก่อนส่งไปห้องผ่าตัดเจ้าหน้าที่จะติดสติ้กเกอร์บริเวณที่จะผ่า...

เช่น ที่มือข้างที่จะทำ...

และก่อนการลงมีดจะมีการขาน Time out คือการคอนเฟิร์มครั้งสุดท้าย...

อาทิ...ผู้ป่วย นาย... นามสกุล... เป็นโรค...ผ่าตัดทำ...ด้าน... ครับ...

เพื่อป้องกันการผ่าผิดคน ผิดอวัยวะ ผิดข้าง ครับ... Wink

เหมือนรพ.ที่ผมทำงานเลยครับ
เป็นการป้องกันแม้จะไม่เคยเกิดขึ้นก็ตาม
khaophanom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 10:59:41 PM »

Grin เป็นการ สื่อสารที่ผิดพลาด น่ะครับ

เด็ก ร้อนใน  แต่ หมอ ฟังเป็น  หนองใน

เหตุการณ์มันเลย คลาดเคลื่อน จาก ปาก มาเป็น ที่ จู๋     หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แต่ผมว่า การขลิบ  ก็ดีน่ะครับ รักษาความสะอาดง่าย และ ทำให้ ....ช้าลง  คิก คิก คิก คิก (แต่คนให้ขลิบต้องเต็มใจด้วยน่ะครับ) คิก คิก คิก คิก
cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 01:39:19 PM »

ไม่ได้เข้ามานาน มาเห็นข่าวนี้แล้วไม่แปลกใจครับกับสิ่งที่เกิดขึ้น
ก่อนหน้านี้ที่ผมยังรับราชการอยู่ ผมทำผ่าตัดเองทุกราย แม้แต่การเย็บแผลปิดหลังทำผ่าตัด ถ้าจะให้แพทย์ฝึกหัดทำผ่าตัด ผมต้องเขาผ่าตัดด้วยเสมอ ถ้าเป็นการเย็บแผลปกติ ถ้านักศึกษาแพทย์จะทำการเย็บแผล ผมจะต้องยืนคุมอยู่ตลอดจนกว่าจะเสร็จ ในขณะที่มีหมออีกส่วนหนึ่งจะปล่อยให้แพทย์ฝึกหัดหรือแม้แต่นักศึกษาแพทย์ทำเองโดยลำพัง แต่ที่ยิ่งร้ายไปกว่านั้นและเป็นสิ่งที่ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งก็คือการสั่งให้พยาบาลทำแทนแพทย์ เรื่องแบบนี้มีมานานแล้วครับ และจะยังคงมีต่อไปอย่างแน่นอน
ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นเพราะระบบครับที่ทำให้คนที่เข้ามาในระบบแบบนี้จะถูกระบบกลืนเข้าไป ทำให้แพทย์ที่จบมาใหม่ๆแม้จะมีอุดมการณ์และความรับผิดชอบในหน้าที่ มื่อเจอระบบแบบนี้ที่เขาทำกันมานานแล้ว ถ้าเราฝืนระบบเราก็ลำบาก ทำงานหนักกว่าคนอื่นและเป็นที่รังเกียดของผู้ร่วมงาน เพราะเราทำให้เขาต้องทำงานมากกว่าคนอื่น อีกทั้งทำเท่าไหร่ก็ไม่ได้ดี ในที่สุดเราก็ต้องทำตามแบบที่คนอื่นเขาทำกัน ผมเป็นคนหนึ่งที่ฝืนระบบแบบนั้นและแล้วก็ทนแรงเสียดทานไม่ไหวจึงต้องลาออกในที่สุด
เรื่องที่เกิด
       แพทย์ผิดไหม ต้องบอกว่าผิดเพราะแพทย์ให้ผู้อื่นที่ไม่ใช่แพทย์ทำแทนตนเอง (แม้จะบอกว่าสั่งการรักษาถูกต้องแล้วก็ตาม)
       พยาบาลที่ทำผิดไหม ผมว่าผิดแน่นอนเพราะทำในสิ่งที่นอกเหนือหน้าที่หรือความสามารถที่กฎหมายกำหนดไว้ให้ทำได้
       ระบบผิดไหม ผมก็ต้องบอกว่าผิดเพราะการให้การรักษาพยาบาลของรัฐนั้น บางครั้งหรือบางสถานที่ ให้บริการโดยบุคคลากรที่ไม่มีความสามารถตรงกับปัญหาของผู้ป่วย หรือบุคคลากรทำเกินหน้าที่หรือทำเกินความสามารถของตนเอง หรือทำเกินขีดจำกัดของความเป็นคน (บางรพ. บุคคลากรต้องทำงานติดต่อกันนานเกินกว่า 16 ชั่วโมง ) ผมเองเคยต้องผ่าตัดและต้องดูแลผู้ป่วยติดต่อกันเกินกว่า 20ชม.อยู่บ่อยๆ พยาบาลบางคนต้องอยู่เวรเกินกว่า 2 เวรติดต่อกันเนื่องจากไม่มีบุคคลากรเพียงพอกับปริมาณงาน ลองคิดดูครับว่าประสิทธิภาพการทำงานและการตัดสินใจจะเป็นอย่างไร
เรื่องที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องตลกที่ไม่ตลกและขำไม่ออกครับ สงสารคนไทยครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์