เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 12:18:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวัสดิการเกิน 5 ปีแล้วโอนได้???  (อ่าน 2076 ครั้ง)
Pyut รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:24:53 PM »

ปืนสวัสดิการมีแบบที่ซื้อมาเกิน 5 ปีแล้วโอน (ขาย) ได้ด้วยหรือครับ แล้วต่างจากทั่วไปยังไงครับ  ไหว้
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:59:51 PM »

ปืนสวัสดิการมีแบบที่ซื้อมาเกิน 5 ปีแล้วโอน (ขาย) ได้ด้วยหรือครับ แล้วต่างจากทั่วไปยังไงครับ  ไหว้

ให้ดูตัวแดงที่ปั๊มหัว ป 4 ไว้ครับจะระบุว่าห้ามโอนภายใน 5 ปี หรือ ห้ามโอนยกเว้นมรดก โครงการรุ่นหลังๆไม่พบห้ามโอนภายในห้าปีแล้วครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 03:01:30 PM »

เมื่อก่อน... ปืนสวัสดิการปั๊มหัว ป.๔ ว่า... ห้ามโอนภายใน ๕ ปี... แต่เดี๋ยวนี้ปั๊มว่า... ห้ามโอน ยกเว้นมรดก... ครับ...
tokuro
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 04:57:46 PM »

แล้วถ้าซื้อจากสวัสดิการแต่ใบป.4ไม่ได้ปั๊มอะไรเลยนี่ก็หมายความว่าโอนได้ใช่หรือปล่าวครับไม่ต้องรอให้เป็นมรดก
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 05:12:29 PM »

เข้าใจว่าไม่ได้อยู่ดี  ตรวจสอบต้นขั้วจะทราบชัดเจนกว่าครับ  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:01:20 AM »

แล้วถ้าซื้อจากสวัสดิการแต่ใบป.4ไม่ได้ปั๊มอะไรเลยนี่ก็หมายความว่าโอนได้ใช่หรือปล่าวครับไม่ต้องรอให้เป็นมรดก

สำเนาต้นฉบับที่นายทะเบียนจะมีบอกอยู่ครับ ถึงแม้ ป.4 เราไม่ได้ระบุไว้ก็ตาม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:04:46 AM »

สมัยก่อนครับ อย่างน้อยก็รุ่นหนึ่งประมาณ 12 ปีมาแล้ว เจอคนที่ซื้อไว้จีบให้ดี รุ่นนั้นซื้อมาถูกมาก   686 7 นัด หนึ่งหมื่นแปด   ชีฟ หนึ่งหมื่นสี่   ซิกฯ 230 สามหมื่นห้า   ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:15:26 AM »

ป.๔ สวัสดิการ แต่เดิม ช่วงก่อน ปี ๒๕๓๓ ไม่ได้ห้ามโอนไว้  สามารถโอนผ่านมือได้ทันที 
แต่ช่วงใกล้ปี ๒๕๔๐  นั่นแหละ จึงห้ามไว้ ๕ ปี

ต่อมาจึงห้ามโอนเว้นแต่ทางมรดก และจะต้อง ประทับข้อห้าม ไว้ใน ป.๔ ด้วย

ฉะนั้น ป.๔ ปืนสวัสดิการ ถ้าไม่มีการประทับ คำห้ามไว้ นั่นคือ ป.๔ ในช่วงปี ๒๕๓๓  สามารถโอนผ่านมือได้เลยครับ

ตรวจสอบง่าย ง่าย ให้ดูว่าเป็น ป.๔ ออกในช่วงปีใด  ครับ.   Smiley

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:41:12 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณพี่ครับที่ให้ความกระจ่างต่อสมาชิก   ผมเองก็พลอยได้รับความรู้ไปด้วยครับ Grin Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 12:19:40 PM »

มีครับ ในยุคราวๆ 2540 (ขออภัย จากความทรงจำ อาจคลาดเคลื่อน)

คือเจ้าของปืนผู้ซื้อจากโครงการสวัสดิการ ต้องถือครองเกิน5ปี ถึงจะขาย-ถ่ายโอนได้
เหตุที่ออกมาเพราะแต่ก่อนนั้น ซื้อสวัสดิการในราคาต่ำกว่าท้องตลาดมา แล้วก็ขายต่อทันที เพื่อเอากำไร

ทำให้ต้องมีกฎ ห้ามโอน5ปี เพื่อลดกระแสการซื้อเพื่อขายเอากำไร

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Mr.pom
คุณไม่อาจอยู่เหนือโลกได้ หากคุณแบกโลกไว้บนบ่า
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 12:24:21 PM »

ป.๔ สวัสดิการ แต่เดิม ช่วงก่อน ปี ๒๕๓๓ ไม่ได้ห้ามโอนไว้  สามารถโอนผ่านมือได้ทันที 
แต่ช่วงใกล้ปี ๒๕๔๐  นั่นแหละ จึงห้ามไว้ ๕ ปี

ต่อมาจึงห้ามโอนเว้นแต่ทางมรดก และจะต้อง ประทับข้อห้าม ไว้ใน ป.๔ ด้วย

ฉะนั้น ป.๔ ปืนสวัสดิการ ถ้าไม่มีการประทับ คำห้ามไว้ นั่นคือ ป.๔ ในช่วงปี ๒๕๓๓  สามารถโอนผ่านมือได้เลยครับ

ตรวจสอบง่าย ง่าย ให้ดูว่าเป็น ป.๔ ออกในช่วงปีใด  ครับ.   Smiley

ขอบคุณครับ

-'๑'- อย่าไล่สุนัขให้จนตรอก อย่าต้อนคนให้จนมุม -'๑'-
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 12:53:59 PM »

อยากถาม เมื่อก่อนได้รับโอน 11 มม จากพ่อ  แต่ต่อมาผมโอนให้พี่ชาย  ต่อมาพี่ชายไม่อยากได้ ผมจึงจะขอโอนกลับ ทำเรื่องไป จนท บอกว่าต้องให้ผู้ว่าเห็นชอบก่อน  รอเกิบ 2 เดือนยังเงียบ  (แล้วมันจะได้มั๊ย  โอนกลับเจ้าของเดิม)
หน้า: [1]
  พิมพ์