เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:32:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่บ้านมีทากดูดเลือด  (อ่าน 9574 ครั้ง)
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:45:31 AM »

ทากดูดเลือด สัตว์ลักษณะเดียวกะปลิง
แต่ปลิงอยู่ในน้ำ ทากอยู่ที่ชื้นไม่อยู่ในน้ำ
การปรากฎของทากเป็นดัชนี ชี้ความชุ่มชื้นของป่า
หรือความอุดมสมบูรณ์ของลิ่งแวดล้อมครับ

ตามน้าซับว่าเลยครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
swallow
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:18:43 AM »

เรียน จขกท. โปรดระวังเด็กเล็กด้วยครับ ตัวทากสามารถชอนไชเข้าสู่ร่างกายทางช่องเปิดต่างๆได้อันตรายมากครับ
วิธีแก้ที่ดีที่สุดคือ อย่าให้บริเวณบ้านอับชื้น แสงแดดควรส่องได้ทั่วถึง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:31:22 AM »

พวกทาก ปลิง นี้มันมีเชื้อโรคไหม

มีครับ.. อย่างหนึ่งแน่ๆก็คือมีสารทำให้เลือดไม่แข็งตัว ดึงออกมาเลือดหยุดไหลช้าครับ

สารทำให้เลือดไม่แข็งตัว ไม่ใช่เชื้อโรคครับ เป็นสารชนิดหนึ่ง ต้องถามหมอหรือพยาบาล(ผมลืมแล้ว)

ที่น่ากลัวคือทากเมื่อดูดเลือด สัตว์ชนิดใดๆมา อาจรับเชื้อจากสัตว์ชนิดนั้นมาด้วย พอกัดคนก็อาจถ่ายโรคสู่คน
ที่ท่านdig5712 บอกว่าเดินหน้าขบวนทากตั้งตัวไม่ทันน่ะ ป้องกันทากได้ดีครับ ยิ่งกลัวยิ่งต้องอยู่หน้า  อย่าอยู่หลังขบวน

เจ้าของกระทู้พยายามทำบริเวณบ้านให้โปร่งครับ ให้แดดส่องถึงบ้าง

อีกอย่าง คือผิวทาก ลักษณะเป็นเมือกลื่น แพ้กรด หากหาน้ำส้มฆ่ายางขวดละไม่กี่สตางค์
มาเจือจางแล้วใส่บัวรดน้ำราดรดบริเวณที่มีให้ทั่ว  และโปรดผสมน้ำส้มฆ่ายางอย่างระมัดระวัง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:38:08 AM »

ผมชอบดูตอนที่มันชูคอรอเหยื่อ ทำตัวโอนเอียงไปมา... แต่แค่ชอบดูนะครับ อิอิ   Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:50:17 AM »

ดูแล้ว ต้องแหย่นิ้วเข้าไปใกล้ครับ เขาจะพยายามยืดตัวมาให้ถึง  ถ้าเราเอานิ้วไปขวา มันจะขวาตาม
ไปซ้าย มันจะเอียงซ้ายตาม

ไม่มีตา แต่รู้ว่านิ้วเราอยู่ที่ไหน

อ้อ...หากไม่สะดวกน้ำส้มฆ่ายาง ลองเอาน้ำยาล้างห้องน้ำผสมให้เจือจาง ราดรดบริเวณก็ได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 10:53:37 AM »

ที่มา...http://www.thaiblades.com/forums/showthread.php?t=55839

เยาะเย้ย
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:02:01 AM »

Grin  Grin กลัวจะเข้ากางเกงจัง

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 11:07:58 AM »

Grin  Grin กลัวจะเข้ากางเกงจัง

ระวังมันไปเจอเจ้าถิ่นนะครับ   คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 12:09:35 PM »

Grin ผมเคยขึ้นภูกระดึงช่วงปลายฝนต้นหนาว เอาปูนขาวโรยรอบเต็นยังเอาไม่อยู่ ลักษณะเหมือนกับทากสามารถ
ที่จะเหนี่ยวตัวข้ามสิ่งกีดขวางได้ครับ โดนกันคนล่ะ 5-6 ตัว ได้บรรยากาศการขึ้นภูครับ  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 12:14:35 PM »

ระวังมันไปเจอเจ้าถิ่นนะครับ   คิก คิก คิก คิก

ให้มันกัดสู้กัน เจ้าถิ่นตัวโตกว่าตั้งเยอะสู้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปช่วยมัน...สมน้ำหน้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 01:10:35 PM »

ให้มันกัดสู้กัน เจ้าถิ่นตัวโตกว่าตั้งเยอะสู้ไม่ได้ก็ไม่ต้องไปช่วยมัน...สมน้ำหน้า

กลัวว่ามันจะตัวเท่ากันน่ะสิครับพี่   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 02:23:35 PM »

...พูดถึงทากแล้ว..สมัยก่อนผมพรรคพวก.ขึ้นภูกระดึง.เพื่อนกระโดดลงน้ำ.ตูม.ขึ้นมาทากเต็มตัวเลย.. ตกใจ...... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 03:20:55 PM »

ทากดูดเลือด สัตว์ลักษณะเดียวกะปลิง
แต่ปลิงอยู่ในน้ำ ทากอยู่ที่ชื้นไม่อยู่ในน้ำ
การปรากฎของทากเป็นดัชนี ชี้ความชุ่มชื้นของป่า
หรือความอุดมสมบูรณ์ของลิ่งแวดล้อมครับ

ถูกต้องเลยน้าซับ...+ 1  ค่ะ...เก่งจริงๆ

ขออภัย  เพิ่งเห็น +1คืนกลับด้วยจ้า...

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 04:15:52 PM »

เรียน จขกท. โปรดระวังเด็กเล็กด้วยครับ ตัวทากสามารถชอนไชเข้าสู่ร่างกายทางช่องเปิดต่างๆได้อันตรายมากครับ
วิธีแก้ที่ดีที่สุดคือ อย่าให้บริเวณบ้านอับชื้น แสงแดดควรส่องได้ทั่วถึง

เคยเห็นมันเข้าไปกินเลือดในหูของเพื่อนผมเหมือนกัน...  ตกใจ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:06:02 PM »

น่ากลัวจัง แล้วบ้านอยู่ตรงไหนครับ จะได้เลี่ยงไม่ผ่านแถวนั้นครับ จูบบบบ ไหว้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์