เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:20:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามว่าจะซื้อ มะพร้าวไฟ ได้ที่ไหนครับ เอาไปรักษาคุณพ่อ เป็นดีซ่าน ครับ  (อ่าน 17377 ครั้ง)
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 10:40:28 AM »

ขอให้คุณพ่อหายป่วยไวๆนะครับ  ไหว้ ไหว้
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 01:51:42 PM »

ขอให้คุณพ่อหายป่วยใวๆนะครับ ผมเคยเป็นตอนเรียนอยู่ ป.6 กินอะใรไม่ใด้เลยครับอาเจียนออกหมดพุงเลยครับ จนคุณแม่ไปหายาสมุนไพรมาต้มน้ำกินขนาด 2 ขวดลิบโพ(เป็นตัวยาที่คนแก่ให้มาแต่ไม่ยอมบอกว่าชี่อยาอะไร) กินแล้วหายขาดเลยครับ
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 02:01:04 PM »

ไหว้แถววัดไร่ขิงตลาดน้ำดดอนหวายหรือที่ตลาดจินดาก็มีแน่นอน เยี่ยม
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 05:33:08 PM »

อยู่เมืองนนท์ ลองเข้าไปถามแถว อ.บางใหญ่ดูครับ แถวนั้นเมื่อก่อนมีมะพร้าวไฟปลูกอยู่ทั่วๆไป
ลองติดต่อพ่อค้าแม่ค้า ที่ตั้งแผง ขายมะพร้าวอ่อน มะพร้วเผาดูครับ เขาคงติดต่อชาวสวน จัดมาขายให้ได้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 09:22:14 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณ ทุกท่านครับ

เมื่อวานไป รับ มะพร้าวไฟ ที่ สวนของคุณ   Devilboyz มาแล้วครับ ขอบคุณ น้องบอย  มากครับ ไหว้

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 09:26:56 AM »

ขอให้คุณพ่อหายไวๆนะครับ ไหว้
ต้นไม้มีคุณค่าที่เราไม่รู้อีกเยอะเลย Grin

Long Live The King

guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 09:38:27 AM »

๗. ยารักษาโรคถุงน้ำดีอักเสบ และโรคดีซ่าน มีอาการตัวเหลือง ปวดท้อง ท้องอืด อาหารไม่ย่อย

๑. แปะฮก ๔ สลึง              ๒. เซ็กตี้ ๔ สลึง                 ๓. เชียเจ้ย ๓ สลึง               ๔. อิงทิ้ง ๓ สลึง

๕. อึงแปะ ๑ สลึงครึ่ง         ๖. ขื้อแบะ ๔ สลึง               ๗. ตีบ้อ ๒ สลึง

ต้มยา ๑ ห่อ น้ำ ๒ ถ้วย ให้เหลือน้ำยา ๑ ถ้วย (ยา ๑ ห่อต้มได้ ๒ ครั้ง) รับประทานก่อนอาหาร ๓๐ นาที เช้า-เย็น วันละ ๒ เวลา
ครั้งละ ๑ ถ้วย ขณะที่ยากำลังร้อนอุ่นๆ อยู่ ติดต่อกัน ๑๕ วัน คนไข้จะหายเป็นปกติ
                หมายเหตุ อาการป่วยของคนไข้ จะมีอาการไข้หนาวสั่น ตัวเหลือง นัยตาเหลือง แน่นท้อง เจ็บที่ลิ้นปี่หรือใต้ชายโครงข้างขวา
ปัสสาวะมีสีเหลืองจัดคล้ายสีขมิ้น อุจจาระมีสีเทาหรือสีขาว มีอาการท้องอืดท้องเฟ้อท้องเสีย  หลังจากรับประทานอาหารไขมันแล้ว 
จะมีอาการแน่นท้อง ปวดท้อง สาเหตุ อาจเกิดจากตับไร้สมรรถภาพในการจำกัดสีน้ำดี (Retention Taundice) หรือเกิดจากโรคโลหิตจาง
เนื่องจากเม็ดเลือดแตก หรือเกิดจากโรคโลหิตจาง ในระยะรุนแรง

http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=pungonline&id=12  เยี่ยม

ตัวผมเองเคยเป็นตอนปี 44 ครับโรงพยาบาลไม่รักษา ออกมาหาหมอจีนสั่งยาทานอยู่สี่เดือนทุกวันนี้ใช้ชีวิตปกติแล้วครับ
ลองดูน๊ะครับ ขอให้คุณพ่อหายไวๆครับ ไหว้

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 10:01:32 AM »

คุณพ่อ เข้าโรงพยาบาล มาเป็นอาทิตย์แล้วครับ

ตัวเหลือง ตาเหลือง  ตอนนี้ อาการก็ยังทรงๆ อยู่ครับ  ท้อเหมือนกัน เพราะว่า หมอบอกว่า ยังหาสาเหตุไม่เจอว่าเป็นอะไร

รู้แต่เช็คเลือด แล้ว มันมีค่า ความเป็นพิษ สูงมาก เลยให้แต่ยา บำรุงตับครับ ตัวก็เหลืองมากด้วย เป็นดีซ่าน

พอดี คนข้างบ้านไปเยี่ยม เลยบอกว่าให้ลองทานมะพร้าวไฟดู เพราะว่า มะพร้าวไฟ จะมีฤทธิ์ ขับพวกดีซ่านได้

พยายาม หาข้อมูลจาก google ยังหาแหล่งซื้อไม่ได้เลยครับ  รบกวนผู้รู้ บอกด้วยครับพอจะซื้อได้ที่ไหนครับ ไหว้
มื่อคืนผมใด้ถามเพื่อนที่อยู่ จ.สตูล (ควนกาหลง)ใด้เรื่องว่าให้เอา "กวางทั้ง5"มาต้มน้ำกินครับ กวางทั้ง5คือ ต้นหูกวางที่นิยมปลูกใว้ร่มเงาตามบ้านและสถาณที่ต่างๆครับ ให้เอา 1.ราก 2.ใบ 3.เปลือกลำต้น 4.ผล 5.ดอก เอามารวมกันแล้วต้มน้ำกินครับ ถ้าเป็นโรคดีซ่าน กิน1 เดือน หายแน่นอนครับ เป็นยาสมุนไพรบ้านๆครับ เป็นทางเลือกอีกทาง ขอให้คุณพ่อหายป่วยใวๆนะครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 10:07:32 AM »

ยาทุกชนิดที่จะใช้กับคนป่วย ต้องผสมกำลังใจลงไปหลายส่วนด้วยนะครับ   ไหว้

กำลังใจ จำเป็นต่อการรักษาโรคทุกโรคครับ  ขอให้หายป่วยโดยไวครับ   ไหว้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 12:52:13 PM »

-ขอคารวะน้ำจิตน้ำใจชาวเว็บบอร์ด อวป.หลาย ๆ ท่านคับ
-ที่บ้านพ่อผมมีมะพร้าวมากมาย แต่ผมดันไม่รู้จักมะพร้าวไฟ ต้นที่เขาบอกว่าเป็นมะพร้าวไฟ ผมเคยเห็นว่าในลูกมะพร้าวอ่อนใต้ฝาจุกมันเป็นวงสีชมพู(ในมะพร้าวอ่อนธรรมดาเนื้อตรงนี้จะเป็นสีขาว)  ไม่พบจุดสังเกตอื่นที่แตกต่างคับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์