เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 01:46:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ภัยใกล้ตัวครับ ***  (อ่าน 2187 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 10:57:51 AM »

อ่านให้จบ เรื่องสำคัญมากๆ

เรื่องที่ 1  21.00 ที่ลานจอดรถชั้นใต้ดินของห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง
ผมเป็นคนที่สังเกตสิ่งต่างๆรอบตัวอยู่เสมอ ดังนั้นหากมองเผินๆเหมือนกับว่าผมเดินไปดื่มน้ำในมือไปเรื่อยเปื่อย สิ่งที่ผมรู้สึกก็คือ รู้สึกว่ามีคนเดินตามผมห่างๆแต่ผมยังไม่คิดอะไรในทีแรก เพราะคงเป็นผู้มาใช้บริการที่จอดอยู่ชั้นเดียวกัน อีกอย่างที่รถที่จอดชั้นเดียวกับผมนี้ยังค่อนข้างเยอะ บังเอิญว่าผมอยากจะทิ้งแก้วน้ำในมือก็เลยมองหาถังขยะซึ่งมันไม่ค่อยมีหรอกตามที่จอดรถ เพราะทางศูนย์การค้าพวกนี้เค้ากลัวเรื่องการรอบวางระเบิด ระหว่างที่ผมเดินหาที่ทิ้งในดวงใจอยู่นั้น ผมก็เดินเลยที่จอดรถตัวเองไปหลายคันเหมือนกัน แต่ก็ไม่มี จะทิ้งมั่วๆมันก็น่าเกลียด ก็ตัดสินใจว่าเอาไปไว้ตรงที่วางแก้วในรถก่อนก็ได้( ซึ่งตลอดเวลาไอ้บ้านี่ก็ยังเดินตามผมอยู่) พอหมุนตัวจะกลับมาที่รถตัวเอง ไอ้บ้านี่มันก็ทำเป็นเดินให้เลยผมไปก่อน แล้วก็หยุดเหมือนมองหารถมันว่าจอดไหน ไอ้ช่วงที่หมุนตัวกลับมานี่เอง ที่ผมเห็นมันชัดๆว่า สภาพมันไม่ใช่ลักษณะคนขับรถเก๋งแน่นอน

คือมันมีสายร้อยกุญแจแบบ Flex (สายที่วนๆ คล้ายสปริง) กับกุญแจดอกเดียว
ใส่แจ๊คเก็ตสีดำ แต่ก็ยังไม่มั่นใจว่าเป็นผู้ไม่หวังดีรึเปล่า

ก็เลยแกล้งทำเป็นเดินเลยรถตัวเองอีกสักสี่ห้าคัน แล้วไปหยุดทำท่าทางจะไขกุญแจรถคันหนึ่ง ซึ่งมันก็รีบเดินตามกลับมาคงกลัวว่าจะไม่ทันเดี๋ยวผมขึ้นรถไปเสียก่อน แต่ผมก็ทำทางเป็นเปลี่ยนใจอีกครั้งมองหาที่ทิ้งแก้วน้ำ แล้วเดินสวนกับมันในระยะที่ปลอดภัยสำหรับผมเอง แต่เป็นอันตรายสำหรับมันเพราะผมก็พร้อมอยู่แล้ว แน่นอนว่าผมเดินกลับไปหารถผเองอย่างแท้จริง ซึ่งคราวนี้มันหลงกลผมเต็มๆ เพราะมันไปยืนอยู่ท้ายรถคันที่ผมทำท่าจะไขประตู มันไปยืนแบบแอบๆเพราะเดี๋ยวผมต้องกลับมาแน่นอน แต่คราวนี้ผมเดินไปปั๊บ กดรีโมทปุ๊บ ขึ้นรถได้ผมก็สตาร์ทเครื่อง กดเซ็นทรัลล็อค

ขณะที่ผมขับออกไป ผมมองไปที่มันซึ่งกำลังทำหน้างงๆ แต่ไม่กล้ามองแบบเต็มๆนัก เห็นหน้าตามันเหวอๆ ผมก็เลยคิดว่ายังไงต้องแจ้ง ร.ป.ภ.. ไว้ก่อน ไม่ว่ามันจะใช่อย่างที่ผมคิดหรือไม่ก็ตามแต่เพื่อความปลอดภัยของคนอื่นๆ

ผมขับเลยไปจอดตรงที่คืนบัตรจอดรถ แล้วแจ้งทางเจ้าหน้าที่ห้าง รวมทั้งนำเจ้าหน้าที่ 4 คนไปเองด้วย เพราะผมรู้อยู่คนเดียวนินา ไปเจอมันผลุ๊บๆโผล่ๆอยู่ ทางเจ้าหน้าที่จึงตรงเข้าไปสอบถามว่า ทำอะไร
มันตอบว่าไงรู้ไหมครับ.......มันมาซื้อของแต่จำไม่ได้ว่าจอดรถไว้ตรงไหน แต่พอซักไปซักมาว่ารถยี่ห้ออะไร ทะเบียนอะไร มันก็อึกอักตอบมาว่า มันนึกขึ้นได้ว่าวันนี้เอามอเตอร์ไซด์มา มั่วๆแล้วก็แถ พอเจ้าหน้าค้นตัวก็พบมีดปอกผลไม้หนึ่งเล่ม ทีนี้หน้ามันซีดอย่างชัดเจน
ที่จริงหน้าผมก็ซีดครับ ผมก็เลยบอกให้เจ้าหน้าที่คุมตัวแล้วแจ้งตำรวจเพื่อขยายผลต่อไป......

ต้องระวังนะครับ อย่าประมาทเด็ดขาด ถ้าเป็นสุภาพสตรี อย่าลีลาอย่างผม เพราะไม่คุ้มแน่นอนถ้าเราพลาด

เป็นห่วงทุกคนนะครับ

เรื่องที่ 2  อ่านเรื่องข้างล่างแล้วระวังตัวให้มากๆนะคะ
เพราะพี่ต่อก็เคยโดนลักษณะเดียวกัน โดยขับรถกลับบ้านตนเดียวประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ
พอเข้าซอยรู้สึกว่ามีรถมอเตอร์ไซด์ขับตามมา และเลี้ยวเข้าซอยเดียวกัน และตามมาเรื่อยๆ พอพี่ต่อจอดรถหน้าบ้านเขาก็ขับเลยเข้าไปในซอยซึ่งเป็นซอยตัน และเลี้ยวกลับมาจอดอยู่ใกล้ๆ และลงมาเปิดประตูข้างคนขับที่พี่ต่อนั่งอยู่ พอดีคอยระวังอยู่แล้วและคอยมองอยู่ และรถก็ล็อคอยู่ เขาจึงเปิดไม่ได้ แต่ทำท่าบุ้ยใบ้ให้เราเปิดประตูเหมือนจะถามอะไร พี่ต่อก็เลยบีบแตรดังมากๆหลายครั้ง แล้วโบกมือให้รู้ว่าไม่เปิด พอดีแม่บ้านเดินมาที่ประตู เขาก็รีบเดินไปขึ้นรถขับออกไป
ทั้งหมดนี่เกิดขึ้นเร็วมากนับจากที่จอดรถหน้าประตูบ้าน ประมาณ 2-3 นาทีเท่านั้น
ปกติเมื่อถึงบ้านพี่ต่อจะบีบแตร แล้วเปิดประตูรถ เพื่อส่งกุญแจประตูใหญ่ให้แม่บ้านไขประตูบ้านให้ พอดีวันนั้นมองเห็นรถมอเตอร์ไซด์คันนี้อยู่ เลยยังไม่ได้กดแตร
เขาอาจจะคิดว่าเราจะลงจากรถมาเปิดประตูบ้านเองก็ได้ ไม่อยากคิดเลยว่า ถ้ารถไม่ได้ล็อคอยู่จะเกิดอะไรขึ้น ต่อให้หน้าบ้านเราเอง พวกมิจฉาชีพพวกนี้จะลงมือเร็วมาก คนมาช่วยก็อาจช่วยไม่ทัน ดังนั้น ขอย้ำให้ระมัดระวังมากๆ เพราะเหตุการณ์ประเภทนี้เกิดขึ้นบ่อยมาก และขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ

เรื่องที่ 3 ระหว่างที่รถผมหยุดรอไฟเขียว มีชาย 2 คนเดินมาข้างหลัง ทั้งคู่กระตุกประตูหลังคนละข้าง โชคดีที่ประตูล๊อกอยู่ 1 ใน 2 คนนั้นพยายามดึงแรงขึ้นอีก
แล้วทั้งคู่ก็เดินเร็วผ่านรถผม แล้วปนไปในฝูงชน เดี๋ยวนี้ เหตุร้ายเกิดได้ตลอดไม่ว่ามืดหรือสว่าง เราคงต้องระวังอย่าเผลอเชียวละ

เรื่องที่ 4 ภรรยาผม จะมีนิสัยเมื่อขึ้นรถแล้วต้องกดเซนทรัลล๊อคทั้งก่อนสตาร์ทเครื่องและก่อนดับเครื่อง
มีรถเก๋งคันหนึ่งสีเงิน มีคนสองคนเดินลงมาจากรถแล้วก็เดินมาที่รถของเราอย่างสุภาพ
ขณะที่ภรรยาผมกำลังเล่นกั บลูกอยู่ เพลินๆ ก็ได้ยินเสียงตึ๊กจากข้างหลัง ภรรยาผมก็ตกใจรู้สึกตัวว่ามีคนพยายามเปิดประตูหลังของรถเรา แต่เพราะรถล๊อคพวกเขาก็เดินกลับ ไปขึ้นรถเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ตอนที่ภรรยาผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟัง ผมคิดว่าเหลือเชื่อจริงๆ กลางวันแสกๆ แท้ๆ
ถ้าหากบังเอิญรถไม่ได้ ล๊อค ผมไม่กล้าคิดเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น อยากจะให้ทุกคนมีนิสัย ขึ้นรถต้องล๊อครถ
พวกผู้ร้ายมักจะลงมือจากเบาะหลัง เพราะจะ ควบคุมสถานการณ์ได้ง่าย

เรื่องที่ 5 หลังจาก จ่ายเงินค่าจอดรถเลี้ยวออกจากโรงพยาบาล ก็จอดติดไฟแดง ขณะนั้น ( ยังไม่ ถึง 3 นาที ระบบล๊อคอัตโนมัติคงยังไม่ทำงาน ) ชายหนุ่ม สองคนก็เข้ามานั่งที่เบาะหลังของรถ โชคดีที่พ่อแม่ของผมไหวตัวเร็วมาก รีบถอดเข็มขัดนิรภัย ดับเครื่อง ดึงกุญแจออกแล้วออกมายืนนอกรถโดยเร็ว คนทั้งสองคนนั้นก็ยังนั่งอยู่ในรถหน้าตาเฉย จนกระทั่งคุณแม่ของผมตะโกนใส่พวกเขาว่า พวกเรายังมีเพื่อนฝูงอยู่ในโรงพยาบาลอีกเยอะ จะให้ เรียกพวกเขาลงมาคุยกับพวกแกไหม ?
พวกเขาจึงออกมาจากรถแล้วบอกว่าขอโทษขึ้นผิดคัน (นี่มันปล้นกันชัดๆ) แล้วรถคันข้างหลัง ( มีคนอยู่ในรถสองคน) ก็ขับมารับพวกเขาจากไป น่ากลัวที่สุด

เรื่องที่ 6 ตอนรถจอดติดไฟแดง รถของผมอยู่ห่างจากทางแยกประมาณคันที่สามหรือสี่ สักครู่ หนึ่ง จู่ ๆ ก็มีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งจอดอยู่ท้ายรถผม บนรถมีชายหนุ่มอายุ ประมาณ 20 กว่า สองคน แล้วที่น่าสงสัยก็คือ พวกเขาพยายามมอ งเข้ามาในรถของผม ผมจึงจ้องพวกเขาอยู่ครู่หนึ่ง พอไฟเขียวก็ออกรถพร้อมมัน ผมบังเอิญได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้นว่า 'รถมันล๊อคหมด' แล้วก็ขับเลย ไป

ขอให้ช่วยกัน Forward มากๆ ทั้งชายทั้งหญิงนะคะ

--------------------------------------------------------------------------------

ขอเพิ่มเติมอีก 1 เรื่องนะคะ  สด ๆ ร้อน ๆ เกิดกับที่บ้านเราเอง (บางกรวย)

เหตุเกิดตอน 16.00 น. เมื่อวานนี้เอง  มีคนมาถามหาว่า "ป้า อยู่มั้ย" (ไม่ระบุชื่อ)  พ่อบอกไ ม่อยู่ไปต่างจังหวัด เค้าว่าแม่เค้าจะเอาขนมมาให้  จากนั้นหายไป 5-10 นาที  กลับมาจอดมอเตอร์ไซค์หน้าบ้าน แล้วบอกว่า "แม่กะลังตามมา คอแห้งจังลุง ขอน้ำกินหน่อย" พ่อก็ให้เข้ามา นึกว่าเป็นพวกลูกหลานของเพื่อนแม่ในละแวกบ้าน ซึ่งปกติพ่อจะระวังเรื่องให้คนเข้าบ้านมาก ๆ อยู่แล้ว   คนร้าย"ขอน้ำอุ่น เจ็บคอ"  แล้วก็บอกว่า "ลุงขอข้าวกินหน่อย" พ่อว่าไม่มีกับข้าว" เค้าขอไข่ดาวฟองนึง ทอดเป็นมั้ย พ่อว่าทอดไม่เป็น เค้าก็เข้าครัวเปิดแก็สจะทอดเอง พ่อกลัวว่าจะทำไฟไหม้ เลยทอดให้  ระหว่างพ่ออยู่ในครัว  คนร้ายก็หายไป พ่อก็ว่าเอ๊ะหายไป ตอนนั้นมันขึ้นข้างบนชั้นสอง พ่อตะโกนว่าขึ้นทำไม เค้าอ้างว่าเข้าห้องน้ำ พ่อบอกข้างล่างก็มี เค้าเลยลงมาเข้าข้างล่าง (ไข่ดาวยังไม่สุก) เมื่อออกมาจากห้องน้ำก็หายไปอีก พอไข่สุกพ่อก็เอาออกมาวางที่โต๊ะอาหาร  ก็เห็นว่าขึ้นข้างบนอีก เลยตะโกนว่าขึ้นทำไร เค้าว่ากุญแจบ้านหายอาจจะตกข้างบน แล้วก็ลงมาบอกว่าสงสัยอยู่ที่รถจะไปดูแล้วก็ออกไปหน้าบ้านขับรถหนีไปเลย  สรุปว่า ทุกตู้และลิ้นชักถูกงัด โดยเฉพาะลิ้นชักที่หัวเตียงประมาณ 3 บาท กับแหวนทอง 4 วง เข็มขัดนาคอีก 1 เส้น     เราพบว่า คนร้ายเปิดช่องแผงคอนโทรลของทีวีด้วย เพื่อเพิ่มให้เสียงดังขึ้น   โชคดีสุด ๆ ที่พ่อปลอดภัยดี  ฝากเตือนภัยทุกคนด้วยนะคะ

BONZ
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 11:26:56 AM »

ขอบคุณครับ

อยากให้กฎหมายบ้านเราหนักกว่านี้ครับ

อาชญกรรมคงลดลงบ้าง หัวเราะร่าน้ำตาริน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 11:53:17 AM »

อย่าประมาทเป็นดีที่สุด  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 12:15:23 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้   เรื่องเกี่ยวกับรถนี้พอได้ยินมาพอสมควรครับ  เรื่องที่ 5 นี้มันปล้นกันแน่ๆ ครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
phot99
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 03:12:46 PM »

มีมาหลายสไตล์หลายรูปแบบจริงๆ...ขอบคุณ จขกท.ครับ
ในตัวผมมีทองคำแท่ง20บาทกับปืนหนึ่งกระบอก..ถ้าพลาดก็เป็นของแถมครับ
cyracuse
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 09:08:55 PM »

ไหว้ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง กับภัยรอบตัวในปัจจุบัน ไหว้
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 09:28:09 PM »

ขอบคุณครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 09:31:46 PM »

เคยได้รับ fwd mail มาเช่นกัน  ......  ก็ได้แต่ตักเตือนคนใกล้ให้รู้จักประเมินสถานะการณ์

ขอภาวนาให้ทุกท่านแคล้วคลาดปลอดภัยจาก อุบาทว์ภัย เหล่านี้ด้วยเทอญ   ไหว้  ไหว้  ไหว้

SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 08:54:18 AM »

...ขอบคุณครับ...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 09:19:12 AM »

ตกใจถ้ามันเข้ามาในรถเราได้...จะขึ้นผิดหรือเปล่าไม่รู้ถ้าเกิดเราต้องยิงละ กิ๊วก๊าว...เราผิดไหมแต่ผมว่ายิงไม่ทันแน่ๆ.....
ก็ถ้าจะไม่ให้โดนจับ ตอนเอาไปด้วย ต้องแยกปืนกับกระสุนจากกันยิ่งใส่กล่องมีที่ล็อกเก็บไว้ด้านหลังอีก  หัวเราะร่าน้ำตารินอ่า....ในเมืองใครว่าปลอดภัยนี่ กิ๊วก๊าว

Long Live The King

boom2499
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 10:52:09 AM »

...ขอบคุณครับ...
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 11:44:52 AM »

ขอบคุณครับ

pk...รักในหลวง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 02:51:13 PM »

ขอบคุณครับ

ชนะใจตน ชนะคนทั้งโลก
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 03:59:03 PM »

น่ากลัวจริงๆครับ ขอบคุณมากครับ

Uploaded with ImageShack.us
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 02:50:29 PM »

ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์