เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:30:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมนายทะเบียนแต่ละพื้นที่มีดุลพินิจต่างกัน  (อ่าน 4610 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:52:57 AM »

ผมเคยเจอกับตัวเองแล้วครับ...
นาย..พูดว่า  มันอยู่ที่ ดุลยพินิจ ของผมว่าให้ใครหรือไม่ให้ใคร... ยี๊ ยี๊ ยี๊

เสียดายผมไม่เคยได้เจอนายทะเบียนฯพูดแบบนี้ซักที...... ขำก๊าก

ขอเสริมท่านสมชายในข้อกฎหมายว่า พระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ บัญญัติว่า ....
     มาตรา ๓๗  คำสั่งทางปกครองที่ทำเป็นหนังสือและการยืนยันคำสั่งทางปกครองเป็นหนังสือต้องจัดให้มีเหตุผลไว้ด้วย และเหตุผลนั้นอย่างน้อยต้องประกอบด้วย

(๑)  ข้อเท็จจริงอันเป็นสาระสำคัญ
    (๒)  ข้อกฎหมายที่อ้างอิง
    (๓)  ข้อพิจารณาและข้อสนับสนุนในการใช้ดุลพินิจ
....................

หมายความว่า การใช้ดุลพินิจออกคำสั่งทางปกครองใดๆต้องให้เหตุผลสามข้อนี้
ขาดข้อใดไป ก็เป็นการออกคำสั่งทางปกครองที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย

มันไม่ใช่เรื่องดุลพินิจ.........มันเป็นเรื่องของความไม่รู้ ประกอบกับความกล้าความขลาด ต่างหาก   ไหว้

กฎหมายเรื่องนี้เพิ่งออกมาใน พ.ศ.๒๕๓๙   ทั้ง ๆ ที่เป็นหลักกฎหมายสากล ที่ใช้กันมานับร้อยปีแล้ว  แต่ไม่มีตัวบทกฎหมายไทยเป็นชิ้นเป็นอันเสียที
ศาลเอง ท่านก็คงเห็นว่าข้าราชการมีมิจฉาทิฐิว่าดุลพินิจคือทำอย่างไรก็ได้ตามใจ (กู)  จึงพยายามสร้างบรรทัดฐานให้เกิดสัมมาทิฐิขึ้นในบ้านเมือง  โดยมีคำพิพากษาศาลฎีกา (ประชุมใหญ่) ที่ ๖๔๖-๖๔๗/๒๕๑๐   ว่าการใช้ดุลพินิจโดยชอบต้องมีพยานหลักฐานหรือเหตุผลสนับสนุนเพียงพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 09:37:38 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 01:21:51 PM »

ใช่ว่าปลัดฯทุกคนจะได้เป็นนายอำเภอ

ใช่ว่านายอำเภอทุกคนจะได้เป็นผู้ว่าฯ

ใช่ว่าผู้ว่าทุกคนจะได้เป็นปลัดกระทรวง.....

นายอำเภอหลายคน ดูหน้า,ดูท่าทาง,ดูการพูดการจาแล้ว ชาติหน้าก็ไปไม่ถึงผู้ว่าฯ  คิก คิก

ถ้าทุกท่านไม่เกษียณ หรือเสียชีวิตก่อน ก็เป็นได้ครับ ยิ้มีเลศนัย คิก คิก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
civic666
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 02:40:43 PM »

มันเป็นระบอบคอ.........ที่คู่กับสังคมไทยมานานครับ ทำอะไรต้องมีน้ำมันหยอดกันจนเป็นนิสัย ขรก.ใหญ่กว่า ปชช. โดยเพาะในต่างจังหวัด
แต่ผมไม่ได้เหมารวมนะครับ คนดีก็มีอีกเยอะครับ ไหว้

คนที่รับราชการ ถือว่ารับงานของราชะมาทำต่อ สิ่งแรกที่ต้องทำ
คือต้องรักประชาชน ทำงานเพื่อประชาชน
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 03:02:24 PM »

ช่ายครับคุณ civic666 ผมก็เห็นด้วยในฐานะที่ผมเองก็ ขรก.ฅนหนึ่งเหมือนกัน พูดอีกก็ถูกอีก   คิก คิก

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 03:39:46 PM »

...เงินไม่มี หนีไปนา เงินไม่มากาไม่เป็น.. เยี่ยม แลบลิ้น

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
panuphong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 07:43:47 PM »

ต้อมไปขอ  ป.3 ที่จ.อุบลบ้านเกิด2ครังเจ้านท.พูดไม่เข้าหูเลยครับพี่น้อง.เป็นบุคคลทำมะดาจะมีไม่ได้เลยไงคับ.ตอนนี้รวบรวมเอกสารจะไปขออีกไม่รู้จะเป็นยังใง
ton68
เวลาอยู่ด้วยกันเหมือนไร้ค่าไม่รู้เป็นไง พอเธอจากไป...คิดถึงจังเลย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 07:53:09 PM »

ต่างคนต่างความคิด คิก คิก คิก คิก คิก คิก
civic666
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:48:45 PM »

ใน จ. ............ใน อ. ............. นะครับ เพื่อนของเพื่อนผมเป็น ขรก. ตร. ไปขอ ป.3 กับนายทะเบียนเป็นกระบอกที่สอง
เนื่องจากของเก่าเริ่มชรากับท่านนายทะเบียน กระบอกใหม่ขอเป็นขนาดเก้า ปรากฎว่า........... สอบตกครับ
คิดเอานะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนที่รับราชการ ถือว่ารับงานของราชะมาทำต่อ สิ่งแรกที่ต้องทำ
คือต้องรักประชาชน ทำงานเพื่อประชาชน
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 09:10:03 PM »

ใน จ. ............ใน อ. ............. นะครับ เพื่อนของเพื่อนผมเป็น ขรก. ตร. ไปขอ ป.3 กับนายทะเบียนเป็นกระบอกที่สอง
เนื่องจากของเก่าเริ่มชรากับท่านนายทะเบียน กระบอกใหม่ขอเป็นขนาดเก้า ปรากฎว่า........... สอบตกครับ
คิดเอานะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตกแบบไว้เชิงหรือเปล่าครับ .....

s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 10:14:34 PM »

ผมก็เคยเจมากับตัวเองครับท้องที่ ที่ผมอยู่ สั้น1 ยาว1 แค่จะขอเจ้าหน้าที่ข้างล่างทำหน้าบอกบุญไม่รับ บอกว่านายสั่งว่าไม่ให้ ผมก็เลยขอพบนาย แต่แล้วก็ได้พบจริงๆ เอาเอกสารทุกอย่างยื่นให้นายดู นายบอกว่าให้ไปยื่นเรื่องข้างล่างแล้วส่งเสนอขึ้นมาผมก็เลยโทรไปตกลงจองปืนเพราะคุยกับร้านไว้คร่าวๆแล้ว ยังยังไม่จบยื่นเอกสารเรียบร้อยครบทุกอย่าง เจ้าหน้าที่คนนั้นบอกว่าให้รอเรียกมารับ ป.3 รอๆๆๆๆๆๆๆๆ ประมาณ 2เดือนเลยไปตาม ป.3 เจ้ากรรม เจอท่านปลัด ท่านนี้ค่อนข้างใจดีไปตามค้นเรื่องที่เจ้าหน้าที่คนนั้นให้เพราะเจ้าตัวไปราชการ
ในเอกสารผมถูกสักยันต์มา  บอกว่าให้..............ไปจำหน่ายอาวุธปืนยาวที่มีอยู่ทั้งหมดกระบอกออกก่อนถึงจะอนุมัติมันน่าโมโหสุดๆ
เพื่อแลกกับอีเดี่ยวกระบอกเดียวนี่แหละ  ผมเลยประกาศยกเลิกคำร้องทั้งหมดขอเอกสารกลับ     สุดท้ายลงเอยที่นายหญิงที่บ้านต้องไปยื่นขอที่ อ.เมืองให้ และผมก็แจ้งย้ายออกจากท้องที่ไปในวันนั้นเลยเพื่อไปรอรับปืนอีก 6เดือนข้างหน้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 10:31:10 PM »

ถึงขนาดประกาศยกเลิกคำร้องทั้งหมดขอเอกสารกลับ    ตกใจ  

ถ้านายทะเบียนฯสั่งไม่อนุญาต เรามีสิทธิอุทธรณ์ต่อมท.1 ให้เพิกถอนคำสั่งไม่อนุญาตนั้น
ถ้ามท.1สั่งยกอุทธรณ์ เรามีสิทธิฟ้องศาลปกครอง
แม้ยากเข็ญยาวนาน แต่เป็นแนวทางของวิญญูชน และผลย่อมเกิดแก่สังคมโดยรวม

การย้ายบ้านหนีนายทะเบียนฯ เป็นเพียงการสยบยอม........เอาตัวรอด  ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:26:52 AM »

ผมก็เคยเจมากับตัวเองครับท้องที่ ที่ผมอยู่ สั้น1 ยาว1 แค่จะขอเจ้าหน้าที่ข้างล่างทำหน้าบอกบุญไม่รับ บอกว่านายสั่งว่าไม่ให้ ผมก็เลยขอพบนาย แต่แล้วก็ได้พบจริงๆ เอาเอกสารทุกอย่างยื่นให้นายดู นายบอกว่าให้ไปยื่นเรื่องข้างล่างแล้วส่งเสนอขึ้นมาผมก็เลยโทรไปตกลงจองปืนเพราะคุยกับร้านไว้คร่าวๆแล้ว ยังยังไม่จบยื่นเอกสารเรียบร้อยครบทุกอย่าง เจ้าหน้าที่คนนั้นบอกว่าให้รอเรียกมารับ ป.3 รอๆๆๆๆๆๆๆๆ ประมาณ 2เดือนเลยไปตาม ป.3 เจ้ากรรม เจอท่านปลัด ท่านนี้ค่อนข้างใจดีไปตามค้นเรื่องที่เจ้าหน้าที่คนนั้นให้เพราะเจ้าตัวไปราชการ
ในเอกสารผมถูกสักยันต์มา  บอกว่าให้..............ไปจำหน่ายอาวุธปืนยาวที่มีอยู่ทั้งหมดกระบอกออกก่อนถึงจะอนุมัติมันน่าโมโหสุดๆ
เพื่อแลกกับอีเดี่ยวกระบอกเดียวนี่แหละ  ผมเลยประกาศยกเลิกคำร้องทั้งหมดขอเอกสารกลับ     สุดท้ายลงเอยที่นายหญิงที่บ้านต้องไปยื่นขอที่ อ.เมืองให้ และผมก็แจ้งย้ายออกจากท้องที่ไปในวันนั้นเลยเพื่อไปรอรับปืนอีก 6เดือนข้างหน้า

โห...

ถ้านายสมชายเจอแบบนี้ จะขอพบท่านผู้สักยันต์... แล้วจะเรียนท่านว่า...

หากท่านไม่ยกเลิกการสักยันต์ จะนำสำเนาสั่งการพร้อมคำร้องฯ ประกาศในที่ประชุมกำนัน ผญบ. ประจำเดือนฯ... โดยก่อนหน้านี้จะปิดประกาศที่ร้านกาแฟฯ หน้าที่ว่าการอำเภอเสียก่อนด้วย... (เพื่อให้ท่านรู้ตัวล่วงหน้า จะได้ออกอาการฟาดงวงฟาดงาในที่ประชุมให้เสียมาดฯ)

แล้วหากมีเรื่องมีราวต่อจากนี้ เรื่องราวทั้งหมดจะถูกร้องเรียนต่อศูนย์รับเรื่องราวร้องทุกข์ของ มท. ซึ่งในเรื่องร้องทุกข์จะแจ้งด้วยว่าหากบำบัดทุกข์ให้ไม่ได้ ขั้นตอนต่อไปจะเป็นหนังสือพิมพ์ครับ... โดยแจ้งต่อท่านว่า จะค้นเรื่องราวแต่หนหลังของท่านนายทะเบียนเสียก่อนว่าเคยเกิดเรื่องราวกับสือมวลชนรายไหนไว้หรือไม่... เย้

โดยปรกติบุคคลลักษณะนี้จะมีศัตรูเก่าแหงๆครับ... ฮา
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:45:47 AM »

เพราะว่านายทะเบียนมันคนละคนกันครับ   ถ้านายทะเบียนคนเดียวกันมันก็คงเหมือนกัน Grin Grin Grin
s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:42:31 AM »

ตอนแรกผมก็คิดอยากทำอย่างนั้นอยู่ครับแต่อายุของนายทะเบียนคนนั้นเหลืออีก 4 เดือนก็จะปลดแล้วถ้ายื่นหรือฟ้องไปก็คงไม่จบที่ นาย คนนี้แน่ ปรึกษาเพื่อนในกลุ่มดูแล้วว่าให้หลบนายทะเบียนที่งี่เง่าคนนี้ไปก่อน และตอนนี้ผมก็กลับมาอยู่ที่เดิมแล้วพร้อมกับยาว อีก 2 ย้ายเข้ามา และกำลังจะยื่นขอ 5 นัดกับ นาย คนใหม่นี้ถ้าได้ผลประการใดจะมารายงาน รอบนี้ถ้าไม่ได้จะฟ้องจะร้องถึงไหนก็คงต้องสู้
panuphong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 02:46:03 PM »

ยิ้มีเลศนัย แบร่ขอให้พี่น้องทุกท่านติดตามผมด้วยครับ 29/4/52 ผมจะไปขอใบ ป.3 อ.เมื่องอุบลราชธานี เคยไปแล้ว1ครั้งนี้ครั้ง2/เป็นผนักงานบ.เอกชน.จบ ป.ตรี อายุ29.หลักฐาน ใบรับลองค้าราชการระดับ6  2ท่าน.หนังรับรองเงินเดือน.บัญชี ธ.คาร. เหตูผลที่ต้องขอ รักษาชีวิตทรัพสิน เคยโดนวัยรุ่นตบแย่งโน๊ตบุ๊กไปแล้ว1ครั้ง ท่าน นายทะเบียนไม่เคยโดนคงไม่รู้รสชาติมันเป็นไง อ๋อย
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์