เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:53:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก"เถียง"พ่อแม่...แก้อย่างไร  (อ่าน 4175 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 05:02:55 PM »

ผมยังไม่มีลูกด้วยสิ แต่สมัยผมเด็กๆไม่กล้าเถียงพ่อแม่หรอกครับโดนซัดแน่ ยิงเถียงมากยิ่งโดนหนักในกรณีที่เราผิดนะครับ
หากเด็กเถียงด้วยเหตุผลและไม่กร้าวร้าวก็ต้องรับฟัง
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 07:06:38 PM »

แก้ที่โครโมโซมตัวเจริญพันธ์สิครับ  เพราะตอนเด็กๆชอบเถียงพ่อแม่ โตหน่อยเถียงครูบาอาจารย์ พอทำงานก็เถียงเจ้านาย เป็นใหญ่สวมหัวโขนกำมะลอก็กดขี่ความคิดคนอื่น ใครเห็นแตกต่างต้องโดนทำโทษ
พอมันเจริญพันธ์โครโมโซมที่หมักหมม รหัสอุบาทว์นี้ก็ถ่ายทอดให้กับใข่ใบหนึ่ง ยิ่งถ้าใข่ใบนั้นก็อุดมไปด้วยโครโมโซมรหัสเดียวกัน  ผลผลิตที่ได้ก็คือลูกที่ชอบเถียงเจ้าของโครโมโซมนั้นๆ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 08:36:11 PM »

อยากให้ลูกรัก   หลงรัก หลงรัก  ...... ต้องห่างลูกให้มากที่สุด    จูบบบบ จูบบบบ

ต้องห่างลูกหรอครับ  ไม่ใช่ใกล้ชิดลูกหรอ  Huh
เชื่อ...คนที่มีหลานเป็นวัยรุ่นเถอะครับ คิก คิก คิก คิก
อะ...................ฟิ๊วววววววววววว..........ไปแระ... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 09:13:29 AM »

ลูกชายผม 3 ขวบ 2 เดือน ก็กำลังพูด ( มาก ) ครับ แบบว่าทั้งบ้านจะมีเสียงลูกผมตลอดทั้งวันครับ ประมาณว่า  "พ่อคับ  นี้อะไรอะ " " พ่อคับทำไมมันเป็นยั่งงั้นอะ" "พ่อคับพ่อพูดแบบนี้ซิ" พอเวลาผมดุ (ด้วยสายตา) "แม่คับทำไมพ่อทำตายั่งงั้นอะ"   คิก คิก คิก คิก คิก คิก ส่วนเสียงคนอื่นตัวประกอบครับ Grin Grin Grin
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:30:44 AM »

ไหว้ ขอบคุณคุณ yod และพี่ๆทุกท่านมากครับ ได้แนวทางที่ดีมาก  เยี่ยม ลูกสาวผม ปีนี้สี่ขวบ แต่มีความคิดเป็นของตัวเองดีในระดับที่น่าพอใจเลยครับ  Cheesy

4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 12:21:54 PM »

เคยเจอลูกคนข้างบ้าน มันเถียงแม่มันฉอดๆๆ ( เด็กผู้หญิงอายุ 16 ปีโดยประมาณ )

น่าโดนตบจริงๆอีเด็กคนนี้ แม่มันก็หงอไม่กล้าว่าลูก ไอ้ฟูเห็นแล้วหงุดหงิดแทน

เป็นลูกไอ้ฟูแล้วมันมาเถียงฉอดๆอย่างนี้ โดนตบกระเด็นไป 7 เมตรแน่
จันทร์เจ้า
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 10:55:53 AM »

ขอบคุณคุณ YOD และพี่ ปู ค่ะ  Smiley

...จะเก็บดาวมาร้อยมาลา...เก็บจันทรามาให้เจ้าชม....
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:50:59 AM »

เคยเจอลูกคนข้างบ้าน มันเถียงแม่มันฉอดๆๆ ( เด็กผู้หญิงอายุ 16 ปีโดยประมาณ )

น่าโดนตบจริงๆอีเด็กคนนี้ แม่มันก็หงอไม่กล้าว่าลูก ไอ้ฟูเห็นแล้วหงุดหงิดแทน

เป็นลูกไอ้ฟูแล้วมันมาเถียงฉอดๆอย่างนี้ โดนตบกระเด็นไป 7 เมตรแน่
เดี๋ยวถึงเวลานั้นก็รู้ ว่าจะได้ตบหรือได้ไหว้มัน...ท่านฟู Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:55:36 AM »

เดี๋ยวถึงเวลานั้นก็รู้ ว่าจะได้ตบหรือได้ไหว้มัน...ท่านฟู Grin

ฮา......  ขำก๊าก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 12:22:58 PM »

เด็กจะเถียงพ่อแม่ ต้องแก้แต่เด็กล่ะครับ
โตมาก็ไม้แก่ดัดยาก

พ่อแม่บางคนบอก โตมาเข้าโรงเรียนเดี๋ยวครูสอนเอง

โตมาเดี๋ยวมันก็รู้เรื่องเอง

ฮ่วย..ย.ย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 12:43:45 PM »

เอาเฉพาะที่พี่ซับฯพูด คืนวันเสาร์เพิ่งคุยกับคนรู้จัก ประเภทบ้านๆ รวยมาจากขายที่ดิน

ลูกเขาเรียนโรงเรียนเดียวกับลูกสาวแต่อยู่ชั้นป.3 กำลังหาทางจะย้ายโรงเรียนลูกเทอมหน้า....บอกว่าไม่ไหวแล้วเพราะ

1.ลูกดื้อมาก พูดไม่รู้ฟัง(สำนวนใต้) สั่ง/ห้ามอะไร"มันจะถามหมดว่าทำไมต้อง ทำไมไม่ แล้วจะเปลี่ยนเป็นแบบนี้ได้ไหม?" ไม่เคยไม่ต้องอธิบาย

2.ซนมาก เห็นอะไรเป็นรื้อมาเล่นหมด

3.เดี๋ยวนี้พูดกันไม่รู้เรื่องแล้ว ลูกเขามีภาษาของเขาเอง เดี๋ยวไทยเดี๋ยวอังกฤษ ผสมกับภาษาอะไรก็ไม่รู้ มั่วไปหมด

ฯลฯ

ผมฟังกลับรู้สึกว่าโรงเรียนนี้"เจ๋งเป้ง" ...... แค่พ่อกับแม่พยายามอธิบาย,ให้ความสำคัญกับการพูดคุย+สื่อสารกันอย่างสม่ำเสมอ

พี่ซับฯเข้าใจมุมมองของผมใช่ป่ะจ๊ะ ?

Cheesy
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 01:05:26 PM »

ใกล้ชิดกันเองยอมรับฟัง  เตือนเมื่อมีโอกาสเหมาะสม  ที่สำคัญ....เขามีสิทธิ์เลือกทางเดินของเขาเอง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 01:38:00 PM »

ลูกสาวคนโตของผมเพิ่ง3ขวบครึ่งครับ เลยยังไม่มีปัญหาอะไร

แต่3ขวบก็มีความคิด/การตัดสินใจประสา3ขวบ....ก็ต้องฟังกัน อย่างมากผมก็ใช้วิธีอ้อนเอา น๊า.....ทำอันนั้นน๊า ไม่ทำอันนี้น๊า......ก็ได้ผลดีทุกครั้ง อันไหนที่เป็นเรื่องถูก/ผิดแกรู้อยู่แล้ว ถ้าดื้อแพ่งนักก็จ้องเอาทีนึง อันไหนที่เป็นเรื่องของทางเลือกก็ต่อรองกันไป  Cheesy

อยากให้ลูกฟังเรา เราก็ต้องพยายามฟังแกด้วย สำคัญมากคือถ้าอยากให้ลูกเชื่อเรา เราต้องซื่อสัตย์กับลูก ต้องรักษาสัญญาอย่างยิ่งยวด ต้องไม่ผิดนัด ต้องไม่ผิดคำพูด ต้องไม่หลอกเด็กเด็ดขาด....เด็กๆเค้า"จำ"ครับ  Wink

ลูกผม รุ่นเดียวกันกะลูกพี่จ้าว

เขามีโควต้านมเปรี้ยวของเขา อาทิตย์ละ ๑ โหล หมดแล้ว หมดเลย  ขอยังไงก็ไม่ให้

เขาก็จะมีวินัยตามประสาของเขา อย่างวันนี้วันหยุด ตะกละหน่อย ล่อไปสาม พรุ่งนี้ก็อาจจะไม่กิน เพื่อให้มีนมเปรี้ยวเหลือถึงวันพุธ

แล้วเขาสังเกตุนะ โดยที่เราไม่รู้ .....  ว่าที่เราขโมยกินรสสตรอเบอรี่ของเขาไปขวดนึงนั้น เขารู้...... และเขาเอาเรื่อง......

แล้วยังไงรู้ไหม  หัวเราะร่าน้ำตาริน  เราต้องขับรถออกไปถึงเซเว่น(เกือบสิบกิโล  ตกใจ )ตอนสามทุ่ม เพื่อไปซื้อนมเปรี้ยวชดใช้ความผิด  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ฟังดูเหมือนเกินกว่าเหตุ  แต่ถ้าอยากให้เขารับความผิดของเขา เราต้องยืดอกรับความผิดของเราด้วย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 02:11:09 PM »

เด็กซน เป็นเด็กฉลาด

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 04:58:55 PM »

เอาเฉพาะที่พี่ซับฯพูด คืนวันเสาร์เพิ่งคุยกับคนรู้จัก ประเภทบ้านๆ รวยมาจากขายที่ดิน

ลูกเขาเรียนโรงเรียนเดียวกับลูกสาวแต่อยู่ชั้นป.3 กำลังหาทางจะย้ายโรงเรียนลูกเทอมหน้า....บอกว่าไม่ไหวแล้วเพราะ

1.ลูกดื้อมาก พูดไม่รู้ฟัง(สำนวนใต้) สั่ง/ห้ามอะไร"มันจะถามหมดว่าทำไมต้อง ทำไมไม่ แล้วจะเปลี่ยนเป็นแบบนี้ได้ไหม?" ไม่เคยไม่ต้องอธิบาย

2.ซนมาก เห็นอะไรเป็นรื้อมาเล่นหมด

3.เดี๋ยวนี้พูดกันไม่รู้เรื่องแล้ว ลูกเขามีภาษาของเขาเอง เดี๋ยวไทยเดี๋ยวอังกฤษ ผสมกับภาษาอะไรก็ไม่รู้ มั่วไปหมด

ฯลฯ

ผมฟังกลับรู้สึกว่าโรงเรียนนี้"เจ๋งเป้ง" ...... แค่พ่อกับแม่พยายามอธิบาย,ให้ความสำคัญกับการพูดคุย+สื่อสารกันอย่างสม่ำเสมอ

พี่ซับฯเข้าใจมุมมองของผมใช่ป่ะจ๊ะ ?

Cheesy

เข้าใจจ้า  แต่มันก็คนละมุมกะของผม

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์