เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 12:19:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจรใต้ฆ่าตัดคอ-ราดน้ำมันเผาศพ2ทหารพราน  (อ่าน 5449 ครั้ง)
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 09:21:04 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สียชีวิตด้วยครับ.....
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 09:35:54 AM »

ไหว้ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สียชีวิตด้วยครับ..... ไหว้

Long Live The King

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 09:37:04 AM »

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้เสียชีวิต

และ ไม่เข้าใจว่า  ทำไม แก้ปัญหาไม่ได้

และ ต้องมาตายรายวัน กันอีกเท่าไหร่

หากผมจะพูดว่า ปัญหามันหมักหมมมานานมาก แต่ละฝ่ายยึดถือความคิดของแต่ละฝ่าย

ใครๆก็อยากยึดถือความคิดของตัวเอง

ฝ่ายตรงข้ามเขาก็ มีเป้าหมายของเขา เขาปลูกฝัง เขาสร้างกันมายาวนาน

ทางฝ่ายรัฐ ก็ต้องการให้เป็นไปตามความต้องการ แต่มันคนละแนว

การปลูกฝัง การเรียนรู้ เรื่องอะไรก็แล้วต้องทำกันแต่เด็กๆเล็กๆ ปลูกฝังกันอย่างไร เด็กก็จะเชื่อตามสิ่งนั้น

ฝ่ายรัฐได้ทำอะไรกับเด็กๆเหล่านั้นบ้าง?

ฝ่ายตรงข้ามรัฐ เขาทำอะไรกับเด็กๆเหล่านั้นบ้าง?

หากจะมาเปลี่ยนแปลงความคิดเขาตอนที่เขาโตแล้ว หรือใครจะมาเปลี่ยนความคิดเรา ณ.ปัจจุบันนี้ คิดดูซิครับ ว่าจะเป็นอย่างไร ยากง่ายเพียงใหน

เหตุการณ์ปัจจุบันนี้ หากใครพูดว่า จะทำให้สงบภายใน3วัน7วัน(ติ๊ต่างว่า ทำให้สงบในเร็ววัน) คนผู้นั้นพูดโกหก

ลองมาคำนวนเล่นๆแบบความรู้แค่เด็กประถมของผม น๊ะครับ

ระดับแกนนำ อายุเขาเท่าไหร่ เขาพกความคิดเหล่านี้อยู่นานเท่าไหร่แล้ว เขาแจกจ่ายความคิดไปเท่าไหร่แล้ว แจกไปให้ใครบ้าง จำนวนเท่าไหร่

ผู้ที่รับความคิดไป นำไปปฏิบัติอย่างไรบ้าง แจกจ่ายต่อไปใหน เท่าไหร่?

ระดับปฏิบัติการณ์ อายุเท่าไหร่ เขาปลูกฝังกันมาอย่างไร สร้างกันมาเท่าไหร่ สร้างทดแทนกันอย่างไร ฯลฯ

ระดับยุวชน ?

ระดับเยาวชน

ระดับเด็กๆ

รวมๆแล้วมันมีอยู่หลายรุ่น รวมระยะเวลา มันก็มากหลายปีอยู่ เป็นร้อยๆปี

หากรัฐจะขุดรากฐานร้อยๆปีนี้ทิ้ง จะใช้เครื่องมืออะไรมาขุด?

สำหรับความคิดผม ยากมาก มันมีทางเดียวเท่านั้นคือตัดตอนระบบ โดยเข้าไปปลูกใหม่ที่ระดับเด็กๆ (รัฐจะทำได้หรือเปล่า) ยากที่จะทำ

ทำไมฝ่ายตรงข้าม ทำลายครู ทำลายสถานศึกษา เพราะระบบนี้จะสอนจะสร้างสิ่งที่เขาไม่ต้องการ เขาจะได้ใส่สิ่งที่เขาต้องการให้แก่เด็กๆ และมันเป็นเกมส์ ที่ฝ่ายนั้นเล่นได้ง่ายสุด และมีผลต่อเนื่องอีกหลายอย่าง มากที่สุด

ผมมองว่า การฝึกเยาวชน เป็นการทำงานที่ได้ผลน้อย เพราะความฝังใจเรื่อง"ราก"ที่ได้ถูกปลูกฝังมาแต่เด็ก ยากที่จะถอดถอน ยกตัวอย่างง่ายๆ เอาตัวเราเองมาคิด ว่าเราเคารพ หรือเชื่อในสิ่งใหน ใครๆก็ยากที่จะที่จะมาเปลี่ยนแปลงเรา เพราะเรารู้เราเห็น เราเชื่อมาอย่างนั้น

เราถูกปลูกฝังมาว่าเราเป็นคนไทย พื้นแผ่นดินไทยเป็นของเรา ชาติพันธุ์เรา อาณาเขตเรา เรารู้สึกอย่างไร กับสิ่งเหล่านี้

แต่หากว่า "เขา"เหล่านั้น ไม่ได้รู้สึกอย่างเช่นนี้ เขาอาจถูกปลูก ถูกสร้างมาให้คิดต่าง(ซึ่งมันก็ต่างอยู่แล้ว หากเหมือนกัน มันคงไม่เกิดปัญหา)

เครื่องมือที่ดีที่สุด แต่ใช้ยากที่สุด คือการศึกษา ที่ต้องใส่แต่เล็ก ให้ศึกษาในเรื่องเดียวกัน แต่อย่าไปกระทบ จำกัดแนวความเชื่อ(ศาสนา)ของเขา ต้องควบคู่ไป

ขอจบดื้อๆ เพราะ.........พูดมากผิดมาก

ปล.ข้อความนี้เป็นความเห็นส่วนตัว ใช้อ้างอิงไม่ได้ครับ ด้วยความเคารพ

ขอแสดงความเสียใจ กับครอบครัวของผู้สูญเสีย ท่านได้ทำหน้าที่ของลูกผู้ชายอย่างเต็มที่แล้ว ได้รับใช้ชาติ ชีวิตมันต้องตาย แล้วแต่ว่าจะตายเมื่อไหร่ แบบใหน ท่านมีเกียรติยิ่งนัก ขอให้วิญญาณของเหล่านักรบผู้กล้า สู่สุขติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 09:40:36 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 09:52:04 AM »

+1 ขอบคุณยังน้อยไป

ขอบคุณครับพี่เข้ม... ไหว้ ไหว้ ไหว้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 10:23:25 AM »

พี่เข้มขยันพิมพ์จังครับ เยี่ยม

สำหรับผม ขอแสดงความเห็นเพียงว่า "เหตุการณ์ ๓ จชต. คนไทยหลายคนยังมองเป็นเรื่องไกลตัว" จึงทำให้เหตุการณ์ไม่ยอมจบ

ทหารผู้กล้า ท่านได้ทำหน้าที่ของท่านอย่างสมเกียรติแล้ว  ขอให้ดวงวิญญาณของเหล่านักรบผู้กล้า สู่สุขติ ไหว้
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 10:38:02 AM »

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครับผู้สูญเสียด้วยครับ ไหว้
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 10:38:20 AM »

+1 พี่เข้ม เยี่ยม

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 10:54:26 AM »

รุ่นน้องผมเพิ่งไปอยู่ยะลาเหมือนกัน เขาว่าทหารพรานเป็นพวกแรกๆที่จะโดนฆ่า
เพราะภาครัฐจัดรับสมัครพวกนี้เพื่อไปรบกับเขา  เขาจึงเกลียดทหารพราน...
   มีปัญหาอีกหลายอย่างที่เขาเล่าให้ฟัง  ซึ่งเป็นปัญหาภายในของเราเอง...
และยังแก้ได้บ้างไม่ได้บ้าง  ผมไม่กล้าเล่าตรงนี้ เพราะผมไม่มีข้อมูลมาเปรียบเทียบ
เพิ่งฟังมาจากเขาคนเดียว ต้องรอฟังจากหลายๆข้อมูล

ขอคารวะแด่ดวงวิญญาณของทหารผู้เสียชีวิตครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:01:30 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียสละด้วยครับ ไหว้

ผมขอถามแบบไม่รู้อะไรเลยครับ

การที่ปัญหามาจากความแตกต่างและฝังลึก

แล้วทำไมมันถึงมาเกิดเอาช่วงนี้เคยได้ยินข่าวแต่ก็น้อยมาก เช่นเผาโรงเรียน อ๋อย

มาตอนนี้ ใคร หรือกลุ่มใดเป็นคนทำให้เกิด หรือไปจุดไปเร่งทำให้ต้องใช้ความรุนแรงต่อกัน

หรือว่ามันถึงเวลาสุกงอมของมันเอง

ด้วยความเคารพครับ

ไหว้

salinee19
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:03:12 AM »

เศร้า....ขอให้ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้่าย....เสียใจค่ะ.... ไหว้
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 11:30:24 AM »

เราคงนึกว่าไม่มีวันนี้ สมัยก่อนมันถอดหมุดรางรถไฟวางระเบิดสถานีรถไฟนานๆทีมีครั้งเจ็บบ้างไม่เจ็บบ้าง
พอมาตอนนี้ตายกันรายวัน สงสารประชาชนที่นั่นครับเสียดายจังหวัดดีๆเช่นยะลาที่เป็นเมืองสะอาดเคยได้รางวัลหลายปีซ้อน
เช้ามืดเค้าก็เก็บขยะกันแล้ว แต่ตอนนี้เช้ามืดไม่มีใครกล้าออกจากบ้านถ้าไม่จำเป็น

ผมยังโชคดีได้มีโอกาสเที่ยวชมวิวป่าเขาที่สวยงามในตอนที่บ้านเมืองยังสงบ 
ผมสามารถขับมอเตอร์ไซคนเดียวในถนนสองข้างทางเป็นป่าโดยไม่ต้องกลัว ป้าผมเป็นครูอยู่ไม้แก่นเป็นพุทธคนเดียวในหมู่บ้าน
ป้าผมอยู่ได้โดยไม่ต้องกลัวอะไรชาวบ้านเป็นมิตรดี แต่มาถึงปัจจุบันอยู่ไม่ได้ครับต้องหนีจากที่ๆตัวเองรัก
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 12:12:23 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตครับ

เมื่อไรจะสงบเสียที   

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:09:52 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:08:10 AM »

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สียชีวิตด้วยครับ

เช่นกันครับ

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:20:57 AM »

..ผมว่าข่าวหดหู่และสลดแบบนี้เราไม่น่าเอาลงในเว๊ปนะครับ เพราะตามสื่อต่างๆก็ออกให้ชมอยู่แล้ว ดูแล้วไม่จรรโลงใจเศร้า แค้นอยากเอาคืน.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์