เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:18:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความขำ-เศร้า-เคล้าน้ำตา จากทหาร 3 จชต.  (อ่าน 3045 ครั้ง)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:33:07 AM »

มัน ก๊อป  ไม่ได้  ไปอ่านกันเอง ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://seedang.com/stories/20825
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:53:38 AM »

ไปอ่านมาแล้วครับ ก็อปได้แต่ไม่แน่ใจว่าจะเหมาะสมหรือเปล่าที่จะนำมาลง  ตกใจ
ลองไปอ่านกันดูครับ ถ้าเป็นไปได้อยากฟังความเห็นเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ครับ ไหว้
ว่าแต่ m16a2 มันยิงให้โค้งได้ด้วยหรือ กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 10:20:04 AM โดย EAK1980 » บันทึกการเข้า

Long Live The King

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 10:44:10 AM »

ข้างสนามฟุตบอลแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่
อาทิตย์-9 มีนาคม 2551 เวลา 16:30 น.

T : อ้าว เฮ๊ย!!! คุณNนี่หว่า เป็นไงมั่งล่ะมิง พ้นเกณฑ์ทหารรึยังเนี่ย

N : ยังเลยพี่ เพิ่งกลับจากใต้

T: อ่าวเหรอ เป็นไงมั่งล่ะ ทางใต้

...........................

..............................

...........

...

...

.................

.................

..............................

..........................

G : พระคุ้มครองนะมืง

N : ขอบคุณครับพี่

B :เออป่ะ 5 โมงละ เตะบอลดีกว่า

นี่เป็นบทสนทนากับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเล่นบอลที่สนามเดียวกันมาหลายปี แต่เค้าติดเกณฑ์ทหารโดยถูกส่งลงไปประจำการที่ 3 จังหวัดชายแดน

ไม่ รุ้จะแนะนำมันยังไง ไม่รุ้จะช่วยมันยังไง ได้แต่รับรู้และนำมาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวไทยคนอื่นได้รับรู้ถึงชีวิตทหารเกณฑ์ที่จะถูกส่งไปลาดตระเวน

ถูก ส่งไปตายก่อนเมื่อเกิดเหตุ ตอนคุยกับมันน่ะสนุกสนานครับ แต่ผมเชื่อว่า พอกลับบ้านไปแล้วมีเวลานอนคิด แต่ละคนที่ร่วมสนทนากับน้องเค้า

คง ต้องเกิดความรู้รู้สึกอะไรในใจบ้างไม่มากก็น้อย จากเด็กธรรมดาที่เล่นฟุตบอลด้วยกัน เล่นวินนิ่ง เล่นเกมเหมือนเด็กทั่วไป จีบสาว มีแฟน ต้องไปสู่พื้นที่

ที่มีความขัดแย้งรุนแรง เศร้าว่ะครับ...41

ร่วม ส่งกำลังใจให้เค้ากันครับ ยังไง ผมจะปริ๊นท์กระทู้นี้เอาไปให้น้องเค้า และ เพื่อน ๆ ในหน่วยอ่านซึ่งไม่รุ้ว่ามันจะเวิร์คไหม อย่างน้อยให้เค้ารู้ว่า

ถึง ทีวีจะไม่ลงข่าวทหารเกณฑ์ เวลาตายก็เป็นกรอบเล็ก ๆ อยู่ในหนังสือพิมพ์ที่ยอดขายไม่สูง แต่ยังมีคนไทยอีกหลาย ๆ คนได้รับรู้ถึงคนที่เสียสละที่แท้จริง

ขอบคุณครับ
ครอบครัวมาเฟีย

ไม่เอามาเปิดเผยทั้งหมดแหละครับ ดีแล้ว

คนไทย ไกลสถานการณ์ ยังรับไม่ค่อยได้หรอกครับ

ถ้าไม่เคยขับรถชนแพะเขาแล้วโดนล้อมรถสักครั้ง  หรือเจอเหตุการณ์ชวนให้ขวัญกระเจิงสักหน

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 10:45:18 AM »

แค่ข่าวที่ต่างประเทศนำเสนอ ว่า พวกโรฮิงยา โดนจับใส่เรือไม่มีเครื่องยนต์ ไปปล่อยทิ้งไว้กลางทะเล

แล้วพอมีประมงอินโดฯช่วยไว้ มันบอก "ทหารเรือไทย" พามันมาปล่อย  คนไทยยังตำหนิคนไทยด้วยกันเลย

ทั้งที่ยังไม่สืบสาวราวเรื่องให้ดีเสียก่อน ว่า พวกพลัดถิ่นที่กล่าวหาลบหลู่สถาบันอันทรงเกียรติของไทย จริงเท็จแค่ไหน

ยังเถียงข้าง ๆ คู ๆ "คนเหมือนกัน จะเอาไปทิ้งไปขว้างให้ตายเหมือนลูกแมวเหรอ" 

อ้าว แล้วถ้าให้อยู่ จะให้อยู่ที่ไหน ใจดีนักก็ แบ่งที่ทางแกให้มันสักครอบครัวละสองงานสิ (ถามมาหมา ๆ ก็ถามกลับหมา ๆ ยังงี้แหละ)

นี่ยังไม่รู้ชัดทีนะ ว่า ใครที่ไหน ที่เอาโรฮิงยาไปทิ้งทะเล มันว่าทหารไทยเป็นคนทำ เหรอ...... แล้วรู้ได้ไง ว่านั่นทหารไทย

อ้าว ถ้าผมเป็นทหารไทยนะ ผมจะเอาเสื้อทหารเขมรมาใส่ก่อน ..... คัดทหารท้องถิ่นบุรีรัมย์,สุรินทร์ พูดเขมรปร๋อ.....

........................แล้วเอาพวกนี้ลอยทะเล..........

เคยฟังนิทานไหมล่ะ นิทานอีสป เรื่องม้าอารีย์    หรือคนไทย อยากจะเป็นม้าอารีย์ จนออกไปตากฝนโดนยุงกัดข้างนอก
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:04:08 AM »

ของผมไม่เคยขับรถชนแพะครับ ท่าน  Pandanus   เคยแต่ไม่รู้ไครชน  แล้ว  ผู้ใหญ่บ้านโทร.มาตามไปเอา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ส่วนเรื่องชวนเสียว  ครั้งแรก  โดนเรือใบ ที่ยะรัง ตอน 5โมงเย็น

ครั้งที่ 2 กดเงินอยู่หน้าแบ๊งค์กรุงไทย  สาขา นราฯ  ตูมขึ้นฝั่งตรงข้าม 

ครั้งที่ 3  ลงจากรถไฟ  ถานี ตันหยงมัส  โหนสองแถวมาได้ ประมาณ 300  เมตร  ตูมหน้าถานี

ครังที่ 4 เมื่อคืนวาน  โดน ทหารพรานหญิง  ค้นตัวแล้วลูบเอว  หลงรัก อ๋อย หลงรัก อ๋อย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:18:12 AM »

แค่ข่าวที่ต่างประเทศนำเสนอ ว่า พวกโรฮิงยา โดนจับใส่เรือไม่มีเครื่องยนต์ ไปปล่อยทิ้งไว้กลางทะเล

แล้วพอมีประมงอินโดฯช่วยไว้ มันบอก "ทหารเรือไทย" พามันมาปล่อย  คนไทยยังตำหนิคนไทยด้วยกันเลย

ทั้งที่ยังไม่สืบสาวราวเรื่องให้ดีเสียก่อน ว่า พวกพลัดถิ่นที่กล่าวหาลบหลู่สถาบันอันทรงเกียรติของไทย จริงเท็จแค่ไหน

ยังเถียงข้าง ๆ คู ๆ "คนเหมือนกัน จะเอาไปทิ้งไปขว้างให้ตายเหมือนลูกแมวเหรอ" 

อ้าว แล้วถ้าให้อยู่ จะให้อยู่ที่ไหน ใจดีนักก็ แบ่งที่ทางแกให้มันสักครอบครัวละสองงานสิ (ถามมาหมา ๆ ก็ถามกลับหมา ๆ ยังงี้แหละ)

นี่ยังไม่รู้ชัดทีนะ ว่า ใครที่ไหน ที่เอาโรฮิงยาไปทิ้งทะเล มันว่าทหารไทยเป็นคนทำ เหรอ...... แล้วรู้ได้ไง ว่านั่นทหารไทย

อ้าว ถ้าผมเป็นทหารไทยนะ ผมจะเอาเสื้อทหารเขมรมาใส่ก่อน ..... คัดทหารท้องถิ่นบุรีรัมย์,สุรินทร์ พูดเขมรปร๋อ.....

........................แล้วเอาพวกนี้ลอยทะเล..........

เคยฟังนิทานไหมล่ะ นิทานอีสป เรื่องม้าอารีย์    หรือคนไทย อยากจะเป็นม้าอารีย์ จนออกไปตากฝนโดนยุงกัดข้างนอก
เห็นด้วยครับ  ถ้าจะนำเงินภาษีของพวกเรามาเลี้ยงพวกนี้เลี้ยงหมาดีกว่าครับ  เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:20:25 AM »

ของผมไม่เคยขับรถชนแพะครับ ท่าน  Pandanus   เคยแต่ไม่รู้ไครชน  แล้ว  ผู้ใหญ่บ้านโทร.มาตามไปเอา    ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ส่วนเรื่องชวนเสียว  ครั้งแรก  โดนเรือใบ ที่ยะรัง ตอน 5โมงเย็น

ครั้งที่ 2 กดเงินอยู่หน้าแบ๊งค์กรุงไทย  สาขา นราฯ  ตูมขึ้นฝั่งตรงข้าม 

ครั้งที่ 3  ลงจากรถไฟ  ถานี ตันหยงมัส  โหนสองแถวมาได้ ประมาณ 300  เมตร  ตูมหน้าถานี

ครังที่ 4 เมื่อคืนวาน  โดน ทหารพรานหญิง  ค้นตัวแล้วลูบเอว  หลงรัก อ๋อย หลงรัก อ๋อย

อะไรนะ เรื่องชวนเสียว โดนชนแล้วทหารพรานหญิง  โทร.มาตามไป ..... อะไรนะ ??

จับใจความไม่ค่อยถนัด   ขำก๊าก

พรุ่งนี้ ผมไปหาท่าน สว.(สูงวัย)ที่ โก-ลก  ท่านอยู่แถวไหนล่ะ ?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:24:39 AM »

ของผมไม่เคยขับรถชนแพะครับ ท่าน  Pandanus   เคยแต่ไม่รู้ไครชน  แล้ว  ผู้ใหญ่บ้านโทร.มาตามไปเอา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อะไรนะ เรื่องชวนเสียว โดนชนแล้วทหารพรานหญิง  โทร.มาตามไป ..... อะไรนะ ??

พรุ่งนี้ ผมไปหาท่าน สว.(สูงวัย)ที่ โก-ลก  ท่านอยู่แถวไหนล่ะ ?

ดู  ดู๊  ดู  เล่นซะไปไม่เป็นเลย   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

อยู่โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาลุ่มน้ำบางนรา  คร๊าบบบบบบบบ...ผม
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 11:52:25 AM »

ของผมไม่เคยขับรถชนแพะครับ ท่าน  Pandanus   เคยแต่ไม่รู้ไครชน  แล้ว  ผู้ใหญ่บ้านโทร.มาตามไปเอา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ท่านกระเจี๊ยบใจกล้ามากๆเลยนะครับ   เยี่ยม  หมายถึงครั้งที่ 1 2 และ 3 นะครับ ครั้งที่ 4 ไม่เกี่ยว  Cheesy
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 02:53:49 PM »

เป็นห่วง  แต่ก็ภูมิใจทหารในพื้นที่ครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 03:05:18 PM »

ยังเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน ทุกหน่วยงาน ทุกหมู่เหล่าอยู่เสมอครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 03:20:09 PM »

ก่อนอื่น ผมขอขำขันกับบทความนี้ก่อนนะครับ 555+... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมเจอบทความมา 2-3 ปีแล้วครับ มันเป็นบทความเก่าระดับที่เรียกว่าจวนจะลงหลุมแล้ว ผมจัดเรตให้อยู่กลุ่มข่าวระดับ ง.6 เนื่องจากข้อเท็จจริงหลายอย่างในบทความมันไม่ค่อยจะสอดคล้องกัน ดูได้จากภาษาที่ใช้กับข้อเท็จจริงในเนื้อหาสิครับ แล้วมันก็ถูกโพสต์โดยพวกเกรียนในเวบประมูลกับเวบพันธุ์ทิพย์มานานแล้วครับ  ยิ่งช่วงหลังมีการส่องต่อผ่าน FW Mail ด้วยก็เลยบานปลายไปกันใหญ่  การที่จะอ่านบทความนี้ให้ได้ปัญญามากที่สุดควรใช้หลัก "กาลามสูตร 10" ประกบเสมอเพื่อแยกข้อเท็จ ข้อจริงออกจากกันครับ

ส่วนการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้นั้น ผมขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายคุ้มครองปกปักรักษาเจ้าหน้าที่ทุกนายครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 03:23:58 PM »

Smiley ไอ้เรื่องขับรถชนแพะนี่เป็นแต่เมื่อก่อนครับ เด๋วนี้ดีขึ้นเยอะแล้ว แต่ก็ยังวางใจไม่ได้ครับถ้าอยู่ไกลเขตเมืองและโดยเฉพาะในหมู่บ้านประเภท 100% คนที่อื่นอาจจะไม่เข้าใจแต่คนที่นี่เค้ารู้กันครับ(เมื่อก่อนนะ)ถ้าชนวัว ชนแกะ ชนแพะชาวบ้านเค้าก็อย่าหยุดรถลงไปถาม ถ้าไปได้ให้รีบไปนี่คือหลักปฎิบัติสำหรับที่นี่ครับ ผมเคยมีประสบการณ์ตรงนี้มาแล้วเมื่อประมาณปี พศ.2540(โดยประมาณ) เพื่อนผมมาจาก กทม. มาเที่ยวที่บ้านโดยขับรถยนต์มากับเพื่อนอีก 2 คนแล้วอยากไปเที่ยวเขื่อนบางลาง ผมก็พาไปรวมผมด้วยเป็น 4 คน ระหว่างทางเลยบันนังสตามาหน่อยมันกะลังขับเพลินๆก็มีแพะวิ่งตัดหน้า มันเลยเหยียบเข้าไปจังๆ ผมก็รีบบอกมันว่าอย่าหยุดๆ ไปเลย มันไม่ฟังครับ มันบอกรถมันเสียต้องลงไปดูก่อน และจะเอาค่าเสียหายด้วย ผมคิดในใจว่าซวยแล้วงานนี้ และก็จริงดังคาด ไม่ทันได้ 5 นาทีที่มันลงไปโวยวายก็มีบรรดาชาวบ้านระแวกนั้นทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ มากันพรึบ ชั่วแปปเดียวมันยืนล้อมหน้าล้อมหลังกันเต็มแล้วก็มีเจ้าของแพะมาโวยวายว่าไปขับรถชนแพะ จะเอาค่าแพะ 2000 บาท ทำไงละครับที่นี้ ก็ต้องจ่ายไปซิครับ เพื่อนผมบอกจำจนวันตายเลย

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 03:27:19 PM »

ของผมไม่เคยขับรถชนแพะครับ ท่าน  Pandanus   เคยแต่ไม่รู้ไครชน  แล้ว  ผู้ใหญ่บ้านโทร.มาตามไปเอา   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

มาไซร๋ อีทำไหร๋ แล้วใครชวน  Huh Huh Huh

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 03:53:39 PM »

ท่านกระเจี๊ยบใจกล้ามากๆเลยนะครับ   เยี่ยม  หมายถึงครั้งที่ 1 2 และ 3 นะครับ ครั้งที่ 4 ไม่เกี่ยว  Cheesy

ครั้งที่1-3  ทำใจแล้วครับ  ปลง

ส่วนครั้งที่  4  นี่แหละครับ  CZ  RAMI   ไม่แตะเลยนะน้อง  จะแตะ  อย่างอื่น 

เฉียวววววว....   ฉุด  ฉุด

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์