เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:26:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่านตรวจอาวุธและวัตถุระเบิด  (อ่าน 12322 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:06:01 PM »

ต้องขออภัยทุกท่านที่ได้กล่าวตักเตือนผมที่ได้โพสข้อความที่ไม่เหมาะสมออกไปครับ   ไหว้

ชี้แจงอีกครั้งที่กระผมได้โพสออกไปนั้น  อันเนื่องมาจากเหตุผลส่วนตัวที่ทำให้ไม่ชอบคุณหมอท่านนี้  เนื่องจากกรณีซึนามิครั้งนั้น  ความที่ท่านมีอีโก้สูงทำให้ญาติผมคนนึง ยังไม่ได้รับศพมาจนถึงทุกวันนี้ทั้งที่ จนท.ได้ทำการค้นพบแล้ว   Angry

ไม่ขอบรรยายมากกว่านี้เดี๋ยวจะมากความ  ทั้งหมดผมต้องขออภัยที่ได้กล่าววาจาไม่ดีออกไปครับ  น้อมรับคำติและตักเตือนทุกอย่าง  และจะไม่ขอพาดพิงคุณหมอท่านนี้อีกครับ   ไหว้

ด้วยความเคารพ  soveat   ไหว้
ปรับเป็นเหล้า รีเจนซี่ 1 กลม เอาไปกินกับ ซซ.ภาคตะวันออก Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หนังตะลุง
แค้นต้องชำระ
Full Member

คะแนน 8

บุญคุณต้องทดแทน แค้นต้องชำระ

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 09:22:47 PM »

ได้ภาพมาอีกครับ

โต้ง
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 10:45:49 PM »

เท่าที่ผมทราบคุณหมอเป็นผู้บุกเบิก และแนะนำ รวมทั้งจัดหา GT200 ส่วนหนึ่งด้วยงบของสถาบันนิติวิยาศาสตร์ไปให้ทหารในสามจังหวัดชายแดนใต้ใช้ครับ ผิดถูกเช่นไรพี่ทหารชี้แนะด้วย ส่วนเรื่องซึนามิมันค่อนข้างพูดยากครับ เหตุการนั้นมันวุ่นไปหมดทุกอย่างเป็นสิ่งใหม่ที่พึ่งเคยเกิดกับบ้านเรา ผมรู้เพียงแต่ว่าทุกคนที่ลงไปช่วย(โดยเฉพาะทหาร) ทุ่มเททำงานอย่างเสียสละ และอดทน และแน่นอนว่าการทำงานกับคนหมู่มากย่อมเป็นไปไม่ได้ที่จะทำอะไรให้ถูกใจคนทุกคน
ปล.ที่พูดได้เต็มปากว่าทุกคนทุ่มเท และอดทน ก็เพราะผมเองก็เป็นผู้สังเกตุการอยู่ด้วยตั้งแต่ต้นจนจบครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 10:54:17 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 07:51:33 AM »

ยอมรับความผิดพลาดแบบลูกผู้ชายดีครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 07:59:03 AM »

ได้ภาพมาอีกครับ

ผมชอบมากได้ความรู้ดีจังครับ แต่ผมดูภาพแล้วก็อดสงสัยตามประสาคนที่ความรู้น้อยไม่ได้นะครับ

1) ไอ้เครื่องที่ว่านี่ดูแล้ววัสดุ อุปกรณ์กลไกมีไม่มากเลย แถมดูๆแล้วภายในจะกลวงซะส่วนใหญ่ (ดูจากรูปนะครับ) หลักการทำงานของมันนี่มีท่านใดพอทราบไหมครับ

2) การ์ดนี่ มันน่าจะเป็นพวก ซอฟท์แวร์ ไหมครับ ที่ใช้อ่านในเครื่องประมวลผลมากกว่าที่จะใช้ตรวจจับ หรือยังไงครับ

3) ดูรวมๆ แล้ว ราคา มันไม่น่าถึง ล้าน บาท ทุกท่านว่าไหม หรือค่า วิชา มันแพง กว่าค่าวัสดุ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 08:02:29 AM »

เป็นเครื่องมือที่มีประโยชน์มากในด้านความมั่นคงและการป้องกันปราบปรามอาชญากรรม

ถ้า จนท. ผู้ใช้งานนำมาใช้ถูกต้องตามวัตถุประสงค์ตามที่ระบุตอนของบประมาณจัดซื้อก็ดีไป

แต่ถ้าเมื่อไหร่เอามาใช้โดยไม่แยกแยะสถานะการณ์ ผมว่าประชาชนผู้มีเจตนาสุจริตอาจจะมีเรื่องให้เดือดร้อนเสียเวลากันเป็นพรวนล่ะครับ

ผมอาจคิดมากไปก็ได้ครับ
gumgum
"มีปืนแล้วก็รีบเอามา ยิง ๆ กันซะ"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

" ใช้หนีราชการ เท่านั้น"

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 07:49:23 PM »

เมืองไทย ตอนนี้มีอีกเครื่องนะ  ALFA  sIX  ประสิทธิภาพดีกว่า GT200  ตรวจหาอนุมูลอิสระ ของ...........  Lips Sealed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 07:01:08 PM โดย gumgum » บันทึกการเข้า

"ภาวนาขออย่าให้ได้มีโอกาสใช้ปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเลย"
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 08:26:03 PM »

เครื่องนี้ผมใช้อยู่ประจำครับ ราคาแค่ เก้าแสนเองครับ โดนชก โดนชก โดนชก เครื่องนี้ใช้ไฟฟ้าจากภายในตัวคนถือครับ ถ้าวันไหนเราพักผ่อนมาเต็มที่ก็ใช้ได้ดี แต่ถ้าวันไหนเมาแฮงค์ขึ้นมาคนๆนั้นจะใช้ไม่ได้ครับ  Cool การ์ดที่ใช้มีทั้ง สารระเบิด ยาเสพติด กระสุน ใช้หาคนก็ได้ครับ เช่นศพ ที่ถูกฝังไว้

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
jamorn-oncb
นักรบแดนเหนือ
Jr. Member
**

คะแนน 1

ฝันให้ไกล แล้วไปให้ถึง

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 08:58:09 PM »

พอดีที่หน่วยใช้อยู่ครับ แต่เป็น Alpha6 ซึ่งมีขนาดเล็กกว่า GT200 มากครับ (เก็บในกระเป๋าเสื้อได้) ลักษณะการทำงานคล้ายๆกันครับ เมื่อเจออณูของวัตถุที่ต้องการหาซึ่งตรงกับการ์ดที่ใส่ไว้จะชี้ไปที่จุดนั้นครับ ช่วงเทศกาลจะใช้สุ่มตรวจตามด่านต่างๆครับ ตัวการ์ดเปลี่ยนได้ ใช้ตรวจได้ทั้งวัตถุระเบิด และยาเสพติดทุกประเภทครับ ผู้ที่จะใช้ได้ต้องได้รับการฝึกฝนมาอย่างดีครับ (ไม่ใช่ทุกคนถือแล้วจะชี้ทั้งหมด) และที่สำคัญคนที่จะถือหรือทำงานในวันนั้นต้องพักผ่อนมาอย่างเพียงพอครับ ไม่เช่นนั้นเครื่องจะไม่ทำงานครับ

ไม่สำคัญว่าคุณรู้อะไร  ที่สำคัญคุณทำอะไรจากสิ่งที่คุณรู้
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 05:04:06 PM »

เครื่องนี้ผมใช้อยู่ประจำครับ ราคาแค่ เก้าแสนเองครับ โดนชก โดนชก โดนชก เครื่องนี้ใช้ไฟฟ้าจากภายในตัวคนถือครับ ถ้าวันไหนเราพักผ่อนมาเต็มที่ก็ใช้ได้ดี แต่ถ้าวันไหนเมาแฮงค์ขึ้นมาคนๆนั้นจะใช้ไม่ได้ครับ  Cool การ์ดที่ใช้มีทั้ง สารระเบิด ยาเสพติด กระสุน ใช้หาคนก็ได้ครับ เช่นศพ ที่ถูกฝังไว้

พอดีที่หน่วยใช้อยู่ครับ แต่เป็น Alpha6 ซึ่งมีขนาดเล็กกว่า GT200 มากครับ (เก็บในกระเป๋าเสื้อได้) ลักษณะการทำงานคล้ายๆกันครับ เมื่อเจออณูของวัตถุที่ต้องการหาซึ่งตรงกับการ์ดที่ใส่ไว้จะชี้ไปที่จุดนั้นครับ ช่วงเทศกาลจะใช้สุ่มตรวจตามด่านต่างๆครับ ตัวการ์ดเปลี่ยนได้ ใช้ตรวจได้ทั้งวัตถุระเบิด และยาเสพติดทุกประเภทครับ ผู้ที่จะใช้ได้ต้องได้รับการฝึกฝนมาอย่างดีครับ (ไม่ใช่ทุกคนถือแล้วจะชี้ทั้งหมด) และที่สำคัญคนที่จะถือหรือทำงานในวันนั้นต้องพักผ่อนมาอย่างเพียงพอครับ ไม่เช่นนั้นเครื่องจะไม่ทำงานครับ

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ หลักการทำงานของเครื่องนี้มันสุดยอดเลยนะครับ ใช้ไฟฟ้าจากตัวคนถือ อืม .........สุดๆ หาอนู ของสิ่งที่ต้องการค้นหา สุดยอดจริงๆ
ECT_AT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 07:19:07 AM »

ถ้าไม่ใช่ข้าราชการจะต้องทำหน้ายังไงดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 07:30:25 AM »

ต้องขออภัยทุกท่านที่ได้กล่าวตักเตือนผมที่ได้โพสข้อความที่ไม่เหมาะสมออกไปครับ   ไหว้

ชี้แจงอีกครั้งที่กระผมได้โพสออกไปนั้น  อันเนื่องมาจากเหตุผลส่วนตัวที่ทำให้ไม่ชอบคุณหมอท่านนี้  เนื่องจากกรณีซึนามิครั้งนั้น  ความที่ท่านมีอีโก้สูงทำให้ญาติผมคนนึง ยังไม่ได้รับศพมาจนถึงทุกวันนี้ทั้งที่ จนท.ได้ทำการค้นพบแล้ว   

ไม่ขอบรรยายมากกว่านี้เดี๋ยวจะมากความ  ทั้งหมดผมต้องขออภัยที่ได้กล่าววาจาไม่ดีออกไปครับ  น้อมรับคำติและตักเตือนทุกอย่าง  และจะไม่ขอพาดพิงคุณหมอท่านนี้อีกครับ   ไหว้

มีรุ่นน้องผมด้วยคนหนึ่งครับ กรณีเดียวกัน............. เสียคุณพ่อกับน้องสาวไป ยังไม่ได้ศพ ทั้งๆที่ทหารเรือพบศพพร้อมหลักฐานติดตัวแล้วในห้องพักโรงแรม..........

แต่ไม่ได้ผ่านการตรวจและยืนยันจากชั้นๆเลยสั่งให้เอาป้ายชื่อศพกับหลักฐานออกแล้วเอาไปรวมกันกับศพที่รอการพิสูจน์ซะ ...............รอชั้นตรวจและยืนยันก่อน

ผลคือ บัดนี้ยังไม่ได้รับศพ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 07:50:39 AM »

ชี้แจงอีกครั้งที่กระผมได้โพสออกไปนั้น  อันเนื่องมาจากเหตุผลส่วนตัวที่ทำให้ไม่ชอบคุณหมอท่านนี้  เนื่องจากกรณีซึนามิครั้งนั้น  ความที่ท่านมีอีโก้สูงทำให้ญาติผมคนนึง ยังไม่ได้รับศพมาจนถึงทุกวันนี้ทั้งที่ จนท.ได้ทำการค้นพบแล้ว  

ไม่ขอบรรยายมากกว่านี้เดี๋ยวจะมากความ  ทั้งหมดผมต้องขออภัยที่ได้กล่าววาจาไม่ดีออกไปครับ  น้อมรับคำติและตักเตือนทุกอย่าง  และจะไม่ขอพาดพิงคุณหมอท่านนี้อีกครับ   ไหว้

มีรุ่นน้องผมด้วยคนหนึ่งครับ กรณีเดียวกัน............. เสียคุณพ่อกับน้องสาวไป ยังไม่ได้ศพ ทั้งๆที่ทหารเรือพบศพพร้อมหลักฐานติดตัวแล้วในห้องพักโรงแรม..........

แต่ไม่ได้ผ่านการตรวจและยืนยันจากชั้นๆเลยสั่งให้เอาป้ายชื่อศพกับหลักฐานออกแล้วเอาไปรวมกันกับศพที่รอการพิสูจน์ซะ ...............รอชั้นตรวจและยืนยันก่อน

แกคงดู CSI มากไปมั้งครับ
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 08:34:14 AM »

มีเพื่อนที่ไปทำงานที่เขาหลักเสียตอนเกิดซินามิ หลักฐานเป็นชุดที่ใส่ทำงานมีปักชื่อนามสกุลพร้อม ศพถูกน้ำพัดลงทะเล เรือประมงไปพบศพ ญาติจะนำศพกลับ แต่หญิงหมอไม่ยอมอ้างว่ายังไม่ได้ตรวจ ดีที่ญาติได้ถ่ามภาพศพไว้ก่อน แล้วมีหลักฐานเป็นรอยสักที่แขน หญิงหมอสั่งให้ถอดเสื้อผ้าศพออกแล้วเอาไปรวมกับศพที่หาเจอยังไม่มีญาติที่กองรวมกันไว้ แถมไม่ยอมให้เจ้าหน้าที่ท่านใดมาตรวจสอบก่อนทั้งๆ ที่มีหลักฐานบนศพที่สามารถระบุได้ ต้องรอจนศพเน่ามีกลิ่น ยังโชคดีที่มีรอยสักที่เกือบเน่าหมดแล้ว ทำให้สามารถระบุถูกว่าเป็นศพใหน จริงๆหญิงหมอแกต้องการค่าตรวจนะ พอญาติระบุศพ แล้วบอกจะจ่ายค่าตรวจ DNA ให้เองแกรีบให้เจ้าหน้าที่เอาศพมาตรวจเลย เฮ้อทั้งๆที่ตอนพบศพมีหลักฐานชื่อนามสกุลบนเสื้อมีรอยสักที่แขนยังต้องตรวจ DNA ก่อนอีก กว่าจะได้ศพเสียเวลาไปเกือบ 2 วัน แต่ก็ยังดีกว่ากรณีญาติเพื่อนพี่มะขิ่นและคนอื่นๆที่จนปานนี้ยังไม่ได้รับศพเลย เพราะหลังจากหญิงหมอแกถอดตัว ตำรวจนิติฯ เข้ามาดำเนินการแทน ต้องตรวจกันใหม่หมด แล้วศพปนกันจนแยกไม่ออกแล้ว  สำหรับเครื่องตรวจผมมองกว่ามันเป็นเทคโนโลยีของฝรั่งที่ทำมาขาย หลักการน่าจะมีเซนเซอร์ที่ตรวจสอบเทียบกับข้อมูลในชิบการ์ด ถ้าตรวหรือไกล้เคียงก็จะทำให้ตัวชีทิศที่ปลายมีหัวเซนเซอร์ ชีไปในทิศทางที่ตรวจพบ แต่อย่างไงเครื่องมือที่เป็นอีเลคทรอนิคส์ก็ต้องพึ่งพาแบตเตอรี่ครับ งงกับที่ว่าใช้พลังงานจากมือคนนิแหล่ะ แต่เอาเถอะถ้ามีเครื่องนี้แล้วสามารถทำให้ เหตุการ์ณภาคใต้หรืออาชญากรรมลดลง หน่วยงานปกครองทั้งทหารตำรวจก็ควรจัดหามาใช้ให้มากขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:46:50 AM โดย doud » บันทึกการเข้า
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 02:48:02 PM »

........... Huh เคยเห็นถือเดินไป เดินมา ในงาน เปิดถนนคนเดิน จ.นราธิวาส ครั้งที่ 1. กลางๆปี 51 ครับ  แต่ไง๋  ก็ยังมีเหตุลอบวางระเบิดในงานจนได้  ผมละเซ็ง  Huh Huh Huh

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์