เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:42:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรือดำน้ำนิวเคลียร์ของอังกฤษและฝรั่งเศสชนกัน  (อ่าน 4592 ครั้ง)
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:23:08 PM »

อ่านหนังสือพิมพ์ เรือดำน้ำนิวเคลียร์ของอังกฤษและฝรั่งเศสชนกัน มันเป็นไปได้หรือครับ มันดำกันแบบไหนหว่า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 11:50:42 PM »

ชนกันบ่อยไปครับ
งานหนึ่งของเรือดำน้ำ  คือการแอบติดตามกันแบบเงียบ ๆ  เพื่อทำแผนผังเส้นทางปฏิบัติการของอีกฝ่ายหนึ่ง พร้อมกับบันทึกเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเรือแต่ละลำ   โอกาสหน้าจะได้แอบเอาทุ่นระเบิดมาวางดักรอไว้ได้  เป็นทุ่นระเบิดที่จะฟังเสียง และระเบิดเฉพาะเรือลำใดลำหนึ่ง ตามที่โปรแกรมไว้
การติดตามแบบนี้จะต้องแล่นตามท้ายเรือพอดี  พาสซีฟโซน่าร์ของเรือลำหน้าจะไม่ได้ยินเสียงของเรือลำหลัง  เพราะเสียงใบจักรของตัวเองกลบหมด  แต่ถ้าลำหน้าหยุดกะทันหัน  ลำที่ตามก็ต้องลุ้นว่าตัวเองหยุดทันไหม  เพราะถ้าเลี้ยวหลบ ลำหน้าก็จะได้ยินเสียง รู้ว่าถูกตาม  ถ้าตัดสินใจผิดก็ชนกัน
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 12:27:08 AM »

งานหนึ่งของเรือดำน้ำ  คือการแอบติดตามกันแบบเงียบ ๆ  เพื่อทำแผนผังเส้นทางปฏิบัติการของอีกฝ่ายหนึ่ง พร้อมกับบันทึกเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเรือแต่ละลำ   โอกาสหน้าจะได้แอบเอาทุ่นระเบิดมาวางดักรอไว้ได้  เป็นทุ่นระเบิดที่จะฟังเสียง และระเบิดเฉพาะเรือลำใดลำหนึ่ง ตามที่โปรแกรมไว้
การติดตามแบบนี้จะต้องแล่นตามท้ายเรือพอดี  พาสซีฟโซน่าร์ของเรือลำหน้าจะไม่ได้ยินเสียงของเรือลำหลัง  เพราะเสียงใบจักรของตัวเองกลบหมด  แต่ถ้าลำหน้าหยุดกะทันหัน  ลำที่ตามก็ต้องลุ้นว่าตัวเองหยุดทันไหม  เพราะถ้าเลี้ยวหลบ ลำหน้าก็จะได้ยินเสียง รู้ว่าถูกตาม  ถ้าตัดสินใจผิดก็ชนกัน

ขอบคุณผู้การครับ

แต่แบบนี้แสดงเจตนาว่า 2 ชาตินี้คิดไม่ซื่อกันหรือเปล่าครับ ถึงได้ต้องมาทำแบบนี้กันครับ?

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 12:38:47 AM »

งานหนึ่งของเรือดำน้ำ  คือการแอบติดตามกันแบบเงียบ ๆ  เพื่อทำแผนผังเส้นทางปฏิบัติการของอีกฝ่ายหนึ่ง พร้อมกับบันทึกเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเรือแต่ละลำ   โอกาสหน้าจะได้แอบเอาทุ่นระเบิดมาวางดักรอไว้ได้  เป็นทุ่นระเบิดที่จะฟังเสียง และระเบิดเฉพาะเรือลำใดลำหนึ่ง ตามที่โปรแกรมไว้
วิธีที่เรียกว่า "เครซี่อีวาน"ใช้กันจริงๆ รึว่ามีแต่ใน "Hunt for Red October"ครับ

S76C+,C++
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 01:21:16 AM »

นึกว่ามีแต่ดาวเทียมที่ชนกัน ได้รู้เพิ่มขึ้นอีก เรือดำน้ำก็ชนกันได้ - -*

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 01:27:01 AM »

เฮ้อ...........ทุกอย่างมันเกิดขึ้นได้จริงๆนะครับ

แต่ที่ผมกลัวที่สุดคือรถไฟชนกันนี่แหละครับ คิก คิก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 07:55:38 AM »

เฮ้อ...........ทุกอย่างมันเกิดขึ้นได้จริงๆนะครับ

แต่ที่ผมกลัวที่สุดคือรถไฟชนกันนี่แหละครับ คิก คิก
ยังไงๆก็อย่าให้ รถไฟ ชน กับเรือดำน้ำแล้วกัน คิก คิก

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 08:30:31 AM »

ยังไงๆก็อย่าให้ รถไฟ ชน กับเรือดำน้ำแล้วกัน คิก คิก

คิก คิก... รถไฟชน ช้างน้ำ น่ากลัวที่สุด  ตกใจ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:06:46 AM »

สงสัยคงต้องเรียกมะกัน... เอ้ย... เรียกประกันมาเครม... Grin Grin Grin
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:16:04 AM »

คิก คิก... รถไฟชน ช้างน้ำ น่ากลัวที่สุด  ตกใจ

Shocked Shocked ...  Grin

ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:58:02 AM »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มขึ้น  ไหว้

แต่เรียนถามข้อสงสัยอีกนิดครับ   ก่อนที่เรือดำน้ำจะแล่นตามท้ายกัน  โซน่าของเรือลำที่ถูกติดตามไม่สามารถจับเสียงเรือของฝ่ายตรงข้ามได้หรือครับ     ไหว้

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:59:56 AM »

อังกฤษและฝรั่งเศส คงจะผิดใจกันนิด ๆ หรือไม่ก็เผื่อไว้กลัวอีกฝ่ายจะเปลี่ยนข้าง  Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 12:30:06 PM »

งานหนึ่งของเรือดำน้ำ  คือการแอบติดตามกันแบบเงียบ ๆ  เพื่อทำแผนผังเส้นทางปฏิบัติการของอีกฝ่ายหนึ่ง พร้อมกับบันทึกเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเรือแต่ละลำ   โอกาสหน้าจะได้แอบเอาทุ่นระเบิดมาวางดักรอไว้ได้  เป็นทุ่นระเบิดที่จะฟังเสียง และระเบิดเฉพาะเรือลำใดลำหนึ่ง ตามที่โปรแกรมไว้
การติดตามแบบนี้จะต้องแล่นตามท้ายเรือพอดี  พาสซีฟโซน่าร์ของเรือลำหน้าจะไม่ได้ยินเสียงของเรือลำหลัง  เพราะเสียงใบจักรของตัวเองกลบหมด  แต่ถ้าลำหน้าหยุดกะทันหัน  ลำที่ตามก็ต้องลุ้นว่าตัวเองหยุดทันไหม  เพราะถ้าเลี้ยวหลบ ลำหน้าก็จะได้ยินเสียง รู้ว่าถูกตาม  ถ้าตัดสินใจผิดก็ชนกัน

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มขึ้น  ไหว้

แต่เรียนถามข้อสงสัยอีกนิดครับ   ก่อนที่เรือดำน้ำจะแล่นตามท้ายกัน  โซน่าของเรือลำที่ถูกติดตามไม่สามารถจับเสียงเรือของฝ่ายตรงข้ามได้หรือครับ     ไหว้

ลอยลำ  ดับเครื่อง  รอเหยื่อแล่นผ่านหน้าไป  จึงเดินเรือแบบไร้เสียงติดตาม  เรื่อดำน้ำไม่ได้มีเซ็นเซอร์เฉพาะโซนาร์ครับมีเครื่องตรวจจับสัญญาณแม่เหล็กด้วย
แต่เซ็นเซอร์ที่สำคัญที่สุดก็คือ "หู" ของมนุษย์  แต่ถ้าเจอกับ Seawolf Class (Verginia Class) รุ่นล่าสุดของอเมริกันการแล่นตามคงจะไม่ได้ผล
เพราะซีวูลฟ์มีโซนาร์กวาดด้านหลังได้ด้วย  จะว่าด้านหลังก็ไม่ได้ต้องบอกว่ารอบตัว  พร้อมด้วยท่อตอร์ปิโด8ท่อยิง  โทมาฮอว์คอีก6ท่อ

http://www.defenseindustrydaily.com/images/SHIP_SSN_Virginia_Class_Cutaway_lg.jpg

General characteristics
Displacement:                                    Surfaced: 8,600 tons
                                                         Submerged: 9,138 tons
Length:                                             353 ft (107m)
Beam:                                               40 ft (12m)
Propulsion:                                       1 S6W PWR 45,000 hp, 1 secondary propulsion submerged motor, 1 shaft, 1 Screw
Speed:                                             Surfaced: 18 knots
                                                        Submerged: > 30 knots
Range:                                             unlimited except by food supplies
Test depth:                                      610 Meters, approximately 2000 feet[2]
Complement:                                  140
Crew:                                              14 Officers; 126 Enlisted
Armament:                                      8x660mm torpedo tubes (50 Tomahawk cruise missile/Harpoon/Mk-48 torpedo)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 01:56:55 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 12:45:02 PM »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มขึ้น  ไหว้

แต่เรียนถามข้อสงสัยอีกนิดครับ   ก่อนที่เรือดำน้ำจะแล่นตามท้ายกัน  โซน่าของเรือลำที่ถูกติดตามไม่สามารถจับเสียงเรือของฝ่ายตรงข้ามได้หรือครับ     ไหว้

ลองหาหนัง The Hunt for RED OCTOBER มาดูครับ ในหนังไม่สนุกเท่าหนังสือ แต่ก็พออาศัยดูได้ครับ

เรือดำน้ำ ถ้าวิ่งเอื่อย ๆ ใช้ความเร็วไม่มาก ก็เงียบครับ (ในเรื่องมีคอมฯวิเคราะห์เสียงด้วย เพื่อแยกแยะเรือ และเรือ RED OCTOBER เป็นเรือใหม่ คอมฯมันบอกเป็นเสียงแผ่นดินเลื่อน แต่เจ้าหน้าที่โซนาร์หูทอง ฟังแล้วไม่เชื่อ  ยิ้มีเลศนัย ) แต่ถ้าใช้ความเร็วเต็มสูบ (all head flank) ก็เหมือนลำโพงงานวัด  ขำก๊าก

ผมไม่ใช่ชาวเรือ ไม่ใช่ทหารน้ำ แต่เคยบ้าเกมส์ 688(I) ของ EA พักหนึ่ง .... เป็นเกมส์เรือดำน้ำครับ  Smiley

รุ่นล่าสุดของอเมริกันการแล่นตามคงจะไม่ได้ผลเพราะซีวูลฟ์มีโซนาร์กวาดด้านหลังได้ด้วย  จะว่าด้านหลังก็ไม่ได้ต้องบอกว่ารอบตัว  พร้อมด้วยท่อตอร์ปิโด8ท่อยิง  โทมาฮอว์คอีก6ท่อ

ด้านหลังเหรอพี่ ปล่อยโซนาร์ลากท้าย (deploy tow array aey sir!) ....

ผมเคยมีเกมส์ชื่อ seawolf ด้วยครับ สมัยยังใช้ DOS ... เล่นไม่สนุกเท่าไร เพราะเรือเราเก่งเกินคนอื่น  ขำก๊าก

ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 12:54:52 PM »

Jakrit97     Arjuna (Hydra)

ขอบคุณครับพี่ทั้งสอง   ไหว้   Grin

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์