เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:42:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรือดำน้ำนิวเคลียร์ของอังกฤษและฝรั่งเศสชนกัน  (อ่าน 4579 ครั้ง)
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:02:48 PM »

ชนกันบ่อยไปครับ
งานหนึ่งของเรือดำน้ำ  คือการแอบติดตามกันแบบเงียบ ๆ  เพื่อทำแผนผังเส้นทางปฏิบัติการของอีกฝ่ายหนึ่ง พร้อมกับบันทึกเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเรือแต่ละลำ   โอกาสหน้าจะได้แอบเอาทุ่นระเบิดมาวางดักรอไว้ได้  เป็นทุ่นระเบิดที่จะฟังเสียง และระเบิดเฉพาะเรือลำใดลำหนึ่ง ตามที่โปรแกรมไว้
การติดตามแบบนี้จะต้องแล่นตามท้ายเรือพอดี  พาสซีฟโซน่าร์ของเรือลำหน้าจะไม่ได้ยินเสียงของเรือลำหลัง  เพราะเสียงใบจักรของตัวเองกลบหมด  แต่ถ้าลำหน้าหยุดกะทันหัน  ลำที่ตามก็ต้องลุ้นว่าตัวเองหยุดทันไหม  เพราะถ้าเลี้ยวหลบ ลำหน้าก็จะได้ยินเสียง รู้ว่าถูกตาม  ถ้าตัดสินใจผิดก็ชนกัน

ขอบคุณครับผู้การ... เยี่ยม
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:13:28 PM »

งานนี้จะโดนคนละกี่ปีก็ไม่รู้ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 08:16:26 PM »

เมื่อไม่กี่ปีมานี้เรื่อดำน้ำของอเมริกา  โผล่ขึ้นไปชนเรือประมงญี่ปุ่นพอดี   ผลคือเรือประมงคว่ำจมลงมีคนเสียชีวิตหลายคน   ก็ไม่รู้ว่าคนขับมีใบขับขี่ไหม Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:09:23 PM »

ใครมีเบื้องหลังข่าวเรือดำน้ำคูสซ์ของรัสเซียที่จมในแอตแลนติกเหนือเมื่อ 2-3 ปีก่อนบ้างครับว่าโดนอะไรเข้าไป บางข่าวว่าซ้อมรบยิงโดนกันเอง บ้างก็ว่าเกิดระเบิดจากภายในตัวเรือ บางข่าวว่าลูกเรือส่วนหนึ่งไม่ตายทันที แต่ขาดความช่วยเหลือจนในที่สุดก็ตายหมด..ฯลฯ หลายกระแสจนไม่รู้ว่าความจริงมันเป็นยังไง
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:47:01 PM »

ใครมีเบื้องหลังข่าวเรือดำน้ำคูสซ์ของรัสเซียที่จมในแอตแลนติกเหนือเมื่อ 2-3 ปีก่อนบ้างครับว่าโดนอะไรเข้าไป บางข่าวว่าซ้อมรบยิงโดนกันเอง บ้างก็ว่าเกิดระเบิดจากภายในตัวเรือ บางข่าวว่าลูกเรือส่วนหนึ่งไม่ตายทันที แต่ขาดความช่วยเหลือจนในที่สุดก็ตายหมด..ฯลฯ หลายกระแสจนไม่รู้ว่าความจริงมันเป็นยังไง

ดูใน discovery เค้าให้ความเห็นค่อนไปในทางว่า ชนกับเรือดำน้ำสหรัฐที่แอบเข้าไปสังเกตการณ์ซ้อมรบในครั้งนั้นครับ

ผิดถูกอย่างไร รบกวนเช็คข้อมูลต่อไปครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 02:30:03 AM »

ดูใน discovery เค้าให้ความเห็นค่อนไปในทางว่า ชนกับเรือดำน้ำสหรัฐที่แอบเข้าไปสังเกตการณ์ซ้อมรบในครั้งนั้นครับ

ผิดถูกอย่างไร รบกวนเช็คข้อมูลต่อไปครับ

Grin มีข่าวทั้งสามกระแสครับ แต่ที่มีการเผยแพร่มากที่สุดเป็นการระเบิดจากภายใน สาเหตุเพราะการซ่อมบำรุงผิดพลาด เรื่องจริงจะเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบครับ Grin
 Grin แต่ที่ว่าลูกเรือบางส่วนที่รอดชีวิตในตอนแรกต้องตายเพราะการช่วยเหลือไม่ทันท่วงทีนั้น น่าจะเป็นเรื่องที่ตรงความจริงที่สุด เพราะทั้งสามกระแสต่างมีส่วนตรงกันในส่วนนี้ Grin

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 07:36:46 AM »

..สงสัยไม่ได้เปิด..ไฟเลี้ยว.... Grin....... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 07:42:16 AM »

..สงสัยไม่ได้เปิด..ไฟเลี้ยว.... Grin....... Cheesy
นึกว่าเทส ว่าของใครแข็งกว่ากัน... Grin
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 09:08:02 AM »

คิดเล่นๆ ทะเลกว้างและลึกขนาดนั้น

ยังเจอและชนกันได้ คงไม่ได้มีแค่10-20ลำแน่ๆ^^

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 09:15:06 AM »

เมื่อไม่กี่ปีมานี้เรื่อดำน้ำของอเมริกา  โผล่ขึ้นไปชนเรือประมงญี่ปุ่นพอดี   ผลคือเรือประมงคว่ำจมลงมีคนเสียชีวิตหลายคน   ก็ไม่รู้ว่าคนขับมีใบขับขี่ไหม Grin

รู้สึกว่างานนั้นคนขับน่าจะไม่มีใบขับขี่ครับ..เพราะข่าวออกมาว่าพลเรือนเป็นคนขับ..

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 10:07:25 AM »

เมื่อไม่กี่ปีมานี้เรื่อดำน้ำของอเมริกา  โผล่ขึ้นไปชนเรือประมงญี่ปุ่นพอดี   ผลคือเรือประมงคว่ำจมลงมีคนเสียชีวิตหลายคน   ก็ไม่รู้ว่าคนขับมีใบขับขี่ไหม Grin

รู้สึกว่างานนั้นคนขับน่าจะไม่มีใบขับขี่ครับ..เพราะข่าวออกมาว่าพลเรือนเป็นคนขับ..

ต้องจับมาเป่าเครื่องตรวจแอลกอฮอล์... ถ้าเกินส่งไปกวาดหิมะที่ขั้วโลก... Grin Grin Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:27:19 AM »

ชนกันบ่อยไปครับ
งานหนึ่งของเรือดำน้ำ  คือการแอบติดตามกันแบบเงียบ ๆ  เพื่อทำแผนผังเส้นทางปฏิบัติการของอีกฝ่ายหนึ่ง พร้อมกับบันทึกเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเรือแต่ละลำ   โอกาสหน้าจะได้แอบเอาทุ่นระเบิดมาวางดักรอไว้ได้  เป็นทุ่นระเบิดที่จะฟังเสียง และระเบิดเฉพาะเรือลำใดลำหนึ่ง ตามที่โปรแกรมไว้
การติดตามแบบนี้จะต้องแล่นตามท้ายเรือพอดี  พาสซีฟโซน่าร์ของเรือลำหน้าจะไม่ได้ยินเสียงของเรือลำหลัง  เพราะเสียงใบจักรของตัวเองกลบหมด  แต่ถ้าลำหน้าหยุดกะทันหัน  ลำที่ตามก็ต้องลุ้นว่าตัวเองหยุดทันไหม  เพราะถ้าเลี้ยวหลบ ลำหน้าก็จะได้ยินเสียง รู้ว่าถูกตาม  ถ้าตัดสินใจผิดก็ชนกัน

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มขึ้น  ไหว้

แต่เรียนถามข้อสงสัยอีกนิดครับ   ก่อนที่เรือดำน้ำจะแล่นตามท้ายกัน  โซน่าของเรือลำที่ถูกติดตามไม่สามารถจับเสียงเรือของฝ่ายตรงข้ามได้หรือครับ     ไหว้

ลองหาหนัง The Hunt for RED OCTOBER มาดูครับ ในหนังไม่สนุกเท่าหนังสือ แต่ก็พออาศัยดูได้ครับ

เรือดำน้ำ ถ้าวิ่งเอื่อย ๆ ใช้ความเร็วไม่มาก ก็เงียบครับ (ในเรื่องมีคอมฯวิเคราะห์เสียงด้วย เพื่อแยกแยะเรือ และเรือ RED OCTOBER เป็นเรือใหม่ คอมฯมันบอกเป็นเสียงแผ่นดินเลื่อน แต่เจ้าหน้าที่โซนาร์หูทอง ฟังแล้วไม่เชื่อ  ยิ้มีเลศนัย ) แต่ถ้าใช้ความเร็วเต็มสูบ (all head flank) ก็เหมือนลำโพงงานวัด  ขำก๊าก

ผมไม่ใช่ชาวเรือ ไม่ใช่ทหารน้ำ แต่เคยบ้าเกมส์ 688(I) ของ EA พักหนึ่ง .... เป็นเกมส์เรือดำน้ำครับ  Smiley

รุ่นล่าสุดของอเมริกันการแล่นตามคงจะไม่ได้ผลเพราะซีวูลฟ์มีโซนาร์กวาดด้านหลังได้ด้วย  จะว่าด้านหลังก็ไม่ได้ต้องบอกว่ารอบตัว  พร้อมด้วยท่อตอร์ปิโด8ท่อยิง  โทมาฮอว์คอีก6ท่อ

ด้านหลังเหรอพี่ ปล่อยโซนาร์ลากท้าย (deploy tow array aey sir!) ....

ผมเคยมีเกมส์ชื่อ seawolf ด้วยครับ สมัยยังใช้ DOS ... เล่นไม่สนุกเท่าไร เพราะเรือเราเก่งเกินคนอื่น  ขำก๊าก

นอกจาก"ปล่อยโซนาร์ลากท้าย (deploy tow array aey sir!)"แล้ว... ยังมีอีกวิธีคือปล่อย Active Sonar ครับ แต่มีข้อเสียคือจะเปิดเผยตัวผู้ปล่อยทุ่นโซนาร์ ดังนั้นมักจะใช้เมื่อแน่ใจแล้วว่าโดนเราเห็นตัวเข้าให้แล้วครับ...

โดยปรกติเรือดำน้ำจะตาบอด และมีนิสัยเหมือนกันคือชอบแอบๆ ซ่อนๆ ซุ่มๆ... จะยิง“ตอร์”กันแต่ละลูกต้องแอบซุ่มหาตำแหน่งของฝ่ายตรงข้าม คือเราก็ซุ่มเงียบ ฝ่ายตรงข้ามก็ซุ่มเงียบ ไม่มีใครเห็นใครว่าอยู่ตรงตำแหน่งไหนชัดเจน... อาศัยพาสซิฟโซนาร์เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ และต้อง “สังเคราะห์” ให้ได้ว่ามันมีกี่ลำหว่า และอยู่ตรงไหนมั่ง...

ใครเจอใครก่อนก็ปล่อย“ตอร์”ตูมเลย… และหากจมฝ่ายตรงข้ามไม่ได้ก็ต้องยิงแล้ววิ่งเปิดตูดแน่บ หรือหนีไม่ได้ก็จำต้องดวลกันใครดีใครอยู่... ยกเว้นมีน้ำหลายเลเยอร์ให้หลบกบดานโดยอาศัยเลเยอร์น้ำเก็บเสียงไว้... ฮา... แล้วก็เล่นเกมส์ซ่อนหากันต่อไป...

แต่แอกทิฟโซนาร์จะเหมือนระเบิดผ่ากลางวงที่เงียบๆ ครับ... คือเจ้าโซนาร์ที่ว่าเนี่ย จะปล่อยสัญญาณ ปิ๊งๆๆๆๆๆ เป็นระยะให้สะท้อนวัตถุใส่เครื่องของคนปล่อย... ไหนๆ คนปล่อยทุ่น Active Sonar แล้วก็มักปล่อยเป็นรูปสามเหลี่ยม (อาจมีหลายลำช่วยกัน)เพื่อให้จับตำแหน่งได้โดยไวๆ โดยเฉพาะหากมีคอปเตอร์ช่วยวางทุ่นให้...

หากมีคอปเตอร์ช่วยวางทุ่นให้... เรือดำน้ำมักไม่รอดครับ... ฮา

นายสมชายจำมาจากอีตาทอม แคลนซี่เหมือนกันแหละครับ... ตานี่เขียนเก่งมาก นายสมชายอ่าน "Red strom rising" ตั้งนานหลายปี ก่อนเกิดเรื่องจริงที่ทะเลทราย...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:34:01 AM »

คิดเล่นๆ ทะเลกว้างและลึกขนาดนั้น

ยังเจอและชนกันได้ คงไม่ได้มีแค่10-20ลำแน่ๆ^^
กว้างก็จริงครับน้องโป้ง แต่พวกนี้ต้องไปตามร่องน้ำยิ่งลึกยิ่งดี Grin

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 08:36:19 AM »

กว้างก็จริงครับน้องโป้ง แต่พวกนี้ต้องไปตามร่องน้ำยิ่งลึกยิ่งดี Grin
ทะเลที่ว่ากว้าง ท้องฟ้าก็กว้างขวางเครื่องบินยังชนกันได้เลยครับ ไม่งั้นจะมีระบบ TCAS ติดตั้งบนเครื่องถูกลำเหรอครับ

Crazy IVANs เป็นวิธีการของเรือดำน้ำ รัสเซีย เป็นการเลี้ยวกระทันหัน เพื่อตรวจดูว่าใครแอบตามมาหรือเปล่า

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์