เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:45:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยจากดาวเคราะห์น้อยชนโลก..จะมีวิธีป้องกันได้อย่างไร  (อ่าน 4220 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 07:03:07 PM »

ใครมีแนวคิดเจ๋ง ๆ บ้างคับ ต้องเริ่มคิดตั้งแต่ตอนนี้ หากรอให้ภัยมาใกล้ตัวแล้วค่อยคิด..ไม่ทันแน่
ผมเชื่อว่ามันน่าจะมีมวลมากเกินกว่าที่จะยิงทำลายได้ด้วยระเบิดนิวเคลียร์ หากทำลายได้ด้วยวิธีนี้ เศษซากที่แตกออกมากมายก็ยังเป็นอันตรายอยู่ดี 
มีผลสำรวจคนอังกฤษว่าถ้าหากมีดาวกำลังจะพุ่งชนโลก ก่อนตายจะทำอะไร
54 % ขอตายอยู่เคียงข้างคนที่ตนรัก
13 % บอกว่าไหน ๆ จะตายแล้วขอดื่มแชมเปญสักแก้ว
9 % ขอสิ้นใจตายขณะมีความสุขทางกามารมณ์
3% ขอสวดมนต์ภาวนาถึงพระเจ้า
2 % ขอกินของอร่อย ๆ ให้สมอยาก
2 % จะออกปล้นสะดมให้สะใจ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 08:35:44 PM »

ช่วยเหลือโลกได้แล้วครับ.....ดูจากภาพยนต์เรื่อง"AMAGEDON"สิครับ

มีทีมที่อาสาบินขึ้นไปเจาะดาวเคราะห์นั้น.....แล้ววางระเบิดให้แหลกไปซะ

ก่อนที่มันจะพุ่งชนโลกครับ อิ อิ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 08:53:37 PM »

เคยได้ยินว่า ส่งระเบิดไประเบิดใกล้ๆ ดาวที่พุ่งมา ให้เบี่ยงเบนวิถีไปก็ได้ครับ ไม่ต้องระเบิดให้แตกทั้งดวง หรือไม่ก็ระเบิดใกล้ๆ ดาวดวงอืน คำนวนให้วิถีเปลี่ยนไปชนดวงเป้าหมายอีกที ทำนองนี้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 09:23:21 PM »

เคยดูสารคดีเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันครับ

เขาว่าพบแล้วหนึ่งดวงที่มีขนาดใหญ่มากที่วงโคจรจะพุ่งเข้าชนโลก แต่เป็นร้อยปีข้างหน้าก็หวังว่าเมื่อใกล้ถึงวันนั้นแล้วจะมีวิธีที่จะหยุดมันได้

แต่เขาก็ทิ้งท้ายไว้ว่า ยังมีดาวเคราะห์น้อย และสะเก็ดดาวฯลฯอีกมากมาย ที่เรายังตรวจไม่เจอว่าวงโครจรของมันวิ่งเข้ามาที่โลกหรือเปล่า

เพราะทุกวันนี้โลกเราก็โดนพวกนี้วิ่งเข้าชนทุกวันแต่มันเป็นขนาดเล็ก...........อะไรก็เกิดขึ้นได้ จงทำวันนี้ให้ดีที่สุด......อิอิ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 09:52:32 PM »

Grin ถ้ามันจะมาชนตอนนี้ก็ช่างมันเถ๊อะ ผมไม่สนใจหรอก เพราะยังไงก็มีคนตายเป็นเพื่อนผมเป้นล้านคนเลย 555 Grin

หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 10:26:31 PM »

ตายช้าตายเร็วมันก็ตายเหมือนกัน ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ใช้ชีวิตตามปกติ สร้างประโยชน์ให้เกิดกับสังคมต่อไป อย่างน้อยตายไปอาจจำได้ถึงเรื่องดีๆที่เคยทำ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 11:26:40 PM »

ช่วยเหลือโลกได้แล้วครับ.....ดูจากภาพยนต์เรื่อง"AMAGEDON"สิครับ

มีทีมที่อาสาบินขึ้นไปเจาะดาวเคราะห์นั้น.....แล้ววางระเบิดให้แหลกไปซะ

ก่อนที่มันจะพุ่งชนโลกครับ อิ อิ

ผมว่า... AMAGEDON โม้ไปนิดครับ... ถ้าดูเอามันส์... สนุกแน่นอน... แต่ถ้าดูเอาความสมจริง... ผมชอบเรื่อง Deep Impact ครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 11:39:13 PM »

อุกาบาต ที่ทำให้ไดโนเสาว์สูญพันธุ์ มีพื้นที่ ราว ๑๐ ตารางกิโลเมตร. ที่ตกใส่คาบสมุทรยูคาตัน ตรงปลายแหลมด้านใต้ของเม็กซิโก .

ปัจจุบัน นานมาหลายปีแล้ว.. มีหน่วยงานที่เฝ้าติดตาม เทหวัตถุจากฟากฟ้าที่อาจเป็นอันตรายกับโลก.  
กังวลได้แต่อย่าไปคิดมาก นะครับ

ภัยชนิดนี้ คือการคงอยู่ หรือวิบัติร่วมกัน ของมวลมนุษยชาติ และสิ่งมีชีวิต ทั้งปวงบนโลก

จึงเกิดความจำเป็น ที่จะผลัดวันประกันพรุ่ง โยนให้ใครรับผิดชอบแทนไม่ได้ .. หน่วยงานนี้ ถูกทำเป็นสารคดี
หลายครั้งแล้ว ยานอวกาศเพื่อการนี้  รวมถึงการทดลองยิงทำลายดาวหาง ที่อยู่ห่างออกไป. เพื่อดูผลที่จะมีตามมา..  และรู้ถึงคุณสมบัติ ของดาวหาง ได้อย่างดีแล้ว

เทหวัตถุ อันตรายเหล่านี้ มีจำนวนมหาศาล แต่โคจรอยู่ในขอบรอบนอกของจักรวาล  ที่เรียกว่ากลุ่มเมฆออส
เมื่อใดที่มีการกระทบ จึงอาจจะมีที่หลุดเข้ามาในวงโคจรชั้นใน

สิ่งที่น่ากลัวคือมัน มาด้วยความเร็วที่สูงมาก ราว ๔๐,๐๐๐ กิโลเมตร/ชม. และมนุษย์เราจะเตรียมตัวได้ทันการณ์หรือไม่.. แต่อย่างไร ก็มีมาตรการ เพื่อป้องกัน คือยิงจรวดหัวรบนิวเครียร์ขึ้นไปทำลาย เพื่อให้มันแตกตัวออกไปชิ้นเล็กชิ้นน้อย  และหรือ เพื่อเบนแนวการเคลื่อนที่ของมัน

และอีก เทหวัตถุ คือพวกดาวหาง ที่จะโคจรผ่านเข้ามาในระบบสุริยจักรวาล ซึ่งสามารถคำนวณส้นทางได้ล่วงหน้า เพียงพอที่จะรู้ว่า จะทับวงโคจรของโลก เพื่อหาทางป้องกันได้แต่เนิน เนิ่น

และอีกหนึ่ง ที่น่ากลัว คือ เทหวัตถุ ที่อยู่นอกระบบสุริยจักรวาล อันไกลโพ้น นอกสายตาของแว่นตาอวกาศจะจับไว้ได้  มันอาจพุ่งผ่านเข้ามา ..

จึงอยู่ที่การจับตามอง และตอบสนองได้อย่างว่องไวทันไหม..  และข้ามพ้นการตั้งขอสงสัย. จนอาจไม่ทันจะป้องกันได้ทันการณ์. .  เยี่ยม

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 12:50:39 AM »

ขอบคุณมากครับพี่โร๊ด

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 02:49:15 AM »

เคยดูสารคดีเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันครับ

เขาว่าพบแล้วหนึ่งดวงที่มีขนาดใหญ่มากที่วงโคจรจะพุ่งเข้าชนโลก แต่เป็นร้อยปีข้างหน้าก็หวังว่าเมื่อใกล้ถึงวันนั้นแล้วจะมีวิธีที่จะหยุดมันได้

แต่เขาก็ทิ้งท้ายไว้ว่า ยังมีดาวเคราะห์น้อย และสะเก็ดดาวฯลฯอีกมากมาย ที่เรายังตรวจไม่เจอว่าวงโครจรของมันวิ่งเข้ามาที่โลกหรือเปล่า

เพราะทุกวันนี้โลกเราก็โดนพวกนี้วิ่งเข้าชนทุกวันแต่มันเป็นขนาดเล็ก...........อะไรก็เกิดขึ้นได้ จงทำวันนี้ให้ดีที่สุด......อิอิ

สมัยเรียน อ.วิชาmaterialเคยบอกว่าอีก5,000ล้านปีถึงจะมีดาวเคราะห์น้อยที่หลุดวงโคจรที่มีขนาดใหญ่พอที่จะเหลือมวลหลังสลายมากพอที่จะมาสัมผัสกับพื้นโลกได้

ศ.แกบอกว่าเล่าให้ฟังเฉยๆ พวกคุณไม่ต้องประสาทกับมัน.....วิทยาการของมนุษย์เพิ่งเริ่มต้นอย่างเป็นทางการมาไม่ถึง10,000ปี มนุษย์เพิ่งบินได้มาร้อยปีนิดๆ เพิ่งออกไปอวกาศได้ไม่กี่สิบปี กว่าจะถึง5,000ล้านปี ถ้ามนุษย์เราไม่ผลาญตัวเองจนสูญพันธุ์ไปซะก่อน ป่านนั้นเด็กม.ปลายก็คงเปลี่ยนวงโคจรของดาวเคราะห์เล่นกันได้แล้ว  Wink

อีก5,000ล้านปี..............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 02:50:51 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 02:54:53 AM »

อ.แกเล่าเพราะกำลัง(แอบ)แนะแนวข้อสอบ ว่าต้องสลายน้ำทะเลกี่cc.จึงจะให้พลังงานมากพอที่จะจ่ายไฟฟ้าให้เมืองนิวยอร์คได้1วัน แล้วทะลึ่งมีคนไปถามว่าแล้วต้องใช้กี่cc.จึงจะระเบิดอุกาบาศว์ในเรื่องarmageddonได้หมด...

เลยได้คำตอบกึ่งๆด่ากลับมาสมใจ  คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 07:56:15 AM »

ผมว่า... AMAGEDON โม้ไปนิดครับ... ถ้าดูเอามันส์... สนุกแน่นอน... แต่ถ้าดูเอาความสมจริง... ผมชอบเรื่อง Deep Impact ครับ...

ชอบซาวน์แทรคของหนังด้วยครับ.....ของAerosmithครับ I don't want to miss a thing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 07:59:05 AM โดย ไก่อู452 » บันทึกการเข้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 09:14:42 AM »

ชอบซาวน์แทรคของหนังด้วยครับ.....ของAerosmithครับ I don't want to miss a thing

ครับ... เพลงนี้ฟังแล้วเพราะและได้อารมณ์ดีครับ... ถึงจะฟังไม่ค่อยออกก็ตามครับ... Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 09:39:07 AM »

ครับ... เพลงนี้ฟังแล้วเพราะและได้อารมณ์ดีครับ... ถึงจะฟังไม่ค่อยออกก็ตามครับ... Grin Grin Grin

ผมร้องตามได้เฉพาะท่านแยกครับ อิ อิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 09:49:32 AM »

"I don't wanna close my eyes....."

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์