เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:29:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังรบของประเทศเพื่อนบ้าน  (อ่าน 14674 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 10:02:12 AM »

สรุปให้ผมฟังเลยได้ไหมครับพี่ๆ ถ้าเรารบกะมาเลย์ใครจะชนะ

Grin เข้าข้างเราครับ แม้อาวุธบางอย่างเราสู้เค้าไม่ได้ แต่ประสบการณ์รบของเราเหนือกว่าเยอะครับ มาเลย์ฯ ไม่มีประวัติรบใหญ่กับใครเลยหลังจากสงครามโลกครั้งที่สอง หรือแม้แต่ในสงครามโลกครั้งที่สองก็ไม่ได้รบเองโดยตรง แต่เป็นการรบภายใต้การควบคุมของอังกฤษที่ปกครองมาเลย์อยู่ตอนนั้นกับญี่ปุ่นมากกว่า เชื่อว่าประสบการณ์ของทหารไทยสามารถเอาชนะได้ไม่ยากครับ Grin

ฝ่ายเราคงชนะอย่างพี่นายใหม่ว่า แต่รบกันแล้วได้อะไรครับ สูญเสียทั้งสองฝ่ายเหมือนสาดน้ำใส่กัน
เปียกทั้งคู่ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ หลีกไม่ได้ก็ว่าไปอย่าง

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 10:55:15 AM »

เคยมีการเทียบกำลังกันแล้ว เราเป็นรอง มาเลเซียเรื่องเครื่อง เอฟ18 เท่านั้นเอง อย่างอื่นลุยได้เลย Grin อีกอย่างทหารเรามีประสพการเยอะกว่า  Grin

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 11:58:25 AM »

ไหนว่า อเมริกา ไม่ขาย เอฟ 18  ให้ประเทศมุสลิม Huh
M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 12:05:49 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
ได้ความรู้ใหม่ๆเพียบ..
เรียนถามต่อครับ..
สองวลีนี้ แตกต่างกันตรงไหนครับ...

"Igitur qui desiderat pacem, praeparet bellum."
และที่คุ้นๆกัน.คำนี้
"Si vis pacem, para bellum.

ขอบคุณครับ

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 12:40:19 PM »

ที่ มาเลย์ มีนิตยสารเกี่ยวกับยุทโธปกรณ์ทางทหารอยู่ 2 เล่มครับ(คล้าย "สมรภูมิ" บ้านเรา) มีรายงานการทดสอบ อาวุธ และยุทธภัณฑ์ด้วย แต่เป็นภาษา มาเลย์  ผมเลยได้แต่ดูรูป  Grin  อ่านไม่ออก  แต่เห็นมีอาวุธใหม่ๆ เยอะเหมือนกัน

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Biggun หนุ่ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:10:54 PM »

รบทำไมครับ ทำไมต้องรบกันคุยกันก่อนไม่ได้เลยหรือ ถ้ารบกันจริงเจ็บทั้งคู่ละครับ ไอ้กันชอบใจได้ขายอาวุธ การรบกันน่าจะเป็นสิ่งท้ายสุดที่ต้องทำครับ
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:20:32 PM »

กองทัพไทยทั้งสามเหล่าทัพมีการเตรียมพร้อมอยู่ตลอดเวลาในภารกิจหลักคือการป้องกันประเทศ แต่ละเหล่าทัพจะดำเนินการในด้านต่างๆไม่ว่าจะเป็นการฝึกความพร้อมรบประจำปีเพื่อทดสอบแผนป้องกันประเทศว่ามีจุดที่จะต้องปรับแก้ไขอย่างไร ภายใต้แนวความคิดที่ว่า"รบอย่างไร ฝึกอย่างนั้น" ปัจจุบันการรบหรือการทำสงครามจะต้องประสานการปฏิบัติให้สอดคล้องกันทั้งสามเหล่าทัพ ใช้ทรัพยากรที่มีอยู่อย่างคุ้มค่า ดังนั้นประชาชนทุกท่านสบายใจได้ ทหารอาชีพมีหน้าที่ป้องกันประเทศเป็นหลักอยู่แล้วครับผม Wink
สำหรับกองทัพเรือ หลายๆท่านคงทราบว่า เราได้พยายามเสริมสร้างพัฒนาปรับปรุ่งขีดความสามารถของกำลังรบทางเรือและอากาศนาวี ให้มีความพร้อมอยู่ตลอดเวลาแต่เนื่องจากติดขัดด้านงป.(ทุกเหล่าทัพเป็นเหมือนกันหมด)จึงทำให้ต้องพัฒนาภายใต้งป.จำกัด เราจึงยังไม่เห็นเรือดำน้ำของราชนาวีในปัจจุบัน แต่เราก็พัฒนาขีดความสามารถในการปราบเรือดำน้ำ ทดแทนซึ่งก็ได้ผลในระดับหนึ่ง Smiley เรื่องอ่าวไทยก็ทราบดีว่าส่วนที่ลึกที่สุดได้มีฐานขุดเจาะก๊าซธรรมชาติตั้งอยู่และเรือดำน้ำข้าศึกไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเข้ามา เขาเพียงแต่ปิดอ่าวเส้นทางลำเลียงเราก็แย่แล้ว ดังนั้นระยะหลังๆมานี้เราจึงต่อเรือฟริเกตที่มีขนาดใหญ่เพื่อออกทะเลลึกเอาไว้ป้องกันด้วยประการละฉะนี้แล Wink

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:30:57 PM »

เยี่ยมเลยครับพี่  Grin Grin Grin Grin ทหารเราพร้อมจริงๆครับ  Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 01:42:41 PM »

สรุปให้ผมฟังเลยได้ไหมครับพี่ๆ ถ้าเรารบกะมาเลย์ใครจะชนะ
นั่นซิครับ แล้วถ้ารบกัน ใครจะชนะ ตกใจ
   ถ้าเอากันซึ่งๆหน้า....เราอาจชนะ  แต่เล่นแบบกองโจร....ผลก็เหมือนทางใต้ทุกวันนี้.....รึปล่าวครับ? Huh

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
trigger
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:24:02 PM »

Aeronautical radio (air to ground radio) is VHF-AM radio system frequency range of 118-136.975 MHz.
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 02:47:17 PM »

เรือดำน้ำแม้ว่าจะใช้ในอ่าวไทยลำบาก
แต่ในการคุ้มกันเรือสินค้าและวางทุนระเบิด ต้องใช้เรือดำน้ำครับ

แค่บางประเทศปิดเส้นทางการขนน้ำมันเข้ามา เราก็เจียวน้ำมันหมูใส่รถแล้ว

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 13, 2005, 11:13:14 PM »

ถ้าขุดคลองกระ จะช่วยลดความสำคัญของอ่าวไทยได้หรือปล่าวครับ.... เรื่องอาวุธผมว่าน่าจะมีความสำคัญน้อยหน่อย อย่างที่ท่านผู้การสุพินธ์ เคยเล่าให้ฟังจำกันได้ไหมครับ เรื่องประเทศแดงกับน้ำเงิน หน่วยรบพิเศษเจอการข่าวที่ดี.. แต่ที่สำคัญที่สุดน่าจะเป็นความสามัคคีครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 12:11:42 AM »

............................................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 11:11:26 AM »

-ขุดคอคอดกระได้  จะดีมากเลย  เคยเทียบความกว้างคอคอดกระกับคลองสุเอชที่เชื่อมทะเลเมดิเตอร์เรเนียน  คร่าวๆดูความยาวของเรา(คลองคอคอดกระ)ความยาวประมาณ 1/4 ของคลองสุเอช เท่านั้นเองครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 14, 2005, 05:39:49 PM »

-ขุดคอคอดกระได้ จะดีมากเลย เคยเทียบความกว้างคอคอดกระกับคลองสุเอชที่เชื่อมทะเลเมดิเตอร์เรเนียน คร่าวๆดูความยาวของเรา(คลองคอคอดกระ)ความยาวประมาณ 1/4 ของคลองสุเอช เท่านั้นเองครับ

ใช่ครับจะทำให้เราเป็นศูนย์กลางมีรายได้มหาศาล ขุดแล้วคงไม่มีใครปัญญานิ่มล่องเรืออ้อมด้ามขวานหรอก แต่สิงคโปร์ซิครับคงไม่ยอมง่ายๆ  นักการเมืองเราหลายคนถึงได้รำรวยกับคอคอดกระ กัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์