เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:27:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: US ถอนทหารออกจากอิรัก สิงหาคม 53  (อ่าน 14098 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 12:25:44 PM »

ผมเคยมีควมคิดแบบเดียวกับท่าน.E_mail  ว่าเมกาเป็นชาติที่เลว.เอาเปรียบ.ฯลฯ เพราะฝังความข้างเดียว.แต่พอผมมาอยู่เมกาผมได้เห็นว่าคนเมกันคิดยังไงกับเรื่องสงคราม.คนต่างชาติ.กดหมายที่จะทำให้คนหลายชาติอยู่รวมกันโดยเท่าเทียมกัน.ผมว่าคนเมกันใจดีกว่าหลายชาติ.ถ้าท่านE_mail มีโอกาศมาอยู่เมกาท่านอาจเปลืยนความคิด ไหว้ ไหว้ ไหว้

แล้วถ้าอยู่อเมริกามากไปจะพิมพ์ภาษาไทยผิดๆถูกๆแบบท่านรึปล่าวครับ  (ล้อเล่นนะครับแต่แก้ไขหน่อยก็ดีผิดเยอะเลย) หลงรัก ไหว้ ไหว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:38:14 PM »

อ้่าว อย่างนี้ พวก contractor ก็งานหดหมดสิครับ อิอิ
ดีครับถอนทหาร แต่ว่าฝึกกองกำลังของอิรักได้เก่งและมากพอที่จะยืนบนขาตัวเองหรือเปล่า

ถ้ายืนตอนนี้ก็คือยืนที่จะรักษาความมั่นคงภายใน ไม่นับภัยต่างชาติ ผมว่ายากครับ ที่ยังยุ่งทุกวันนี้ก็เพราะแขกเอาแต่ฆ่าแขกนิกายต่าง กลุ่มต่าง ถ้าแขกยังไม่เลิกฆ่ากัน ทหารแขกก็ช่วยชาติแขกไม่ได้ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 12:45:24 AM »

ผมเคยมีควมคิดแบบเดียวกับท่าน.E_mail  ว่าเมกาเป็นชาติที่เลว.เอาเปรียบ.ฯลฯ เพราะฝังความข้างเดียว.แต่พอผมมาอยู่เมกาผมได้เห็นว่าคนเมกันคิดยังไงกับเรื่องสงคราม.คนต่างชาติ.กดหมายที่จะทำให้คนหลายชาติอยู่รวมกันโดยเท่าเทียมกัน.ผมว่าคนเมกันใจดีกว่าหลายชาติ.ถ้าท่านE_mail มีโอกาศมาอยู่เมกาท่านอาจเปลืยนความคิด ไหว้ ไหว้ ไหว้

แล้วถ้าอยู่อเมริกามากไปจะพิมพ์ภาษาไทยผิดๆถูกๆแบบท่านรึปล่าวครับ  (ล้อเล่นนะครับแต่แก้ไขหน่อยก็ดีผิดเยอะเลย) หลงรัก ไหว้ ไหว้

ขออภัยทีผิมพ์ผิด.........แก้ให้เเล้วครับ
ขอบคุณมากที่ทักท้วง ไหว้
เพราะพิมพ์ผิดบ่อยเลยทำให้ผมอ่านอย่างเดียวมา4-5ปีไม่เคยโพส์ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 02:26:17 AM »

ขอบคุณคุณนิคครับ  Cheesy

พิมพ์ผิดไม่เป็นไรครับ ไม่ได้เจตนาจะพูดให้เพี้ยน  Wink
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 07:22:48 AM »

ขอบคุณคุณนิคครับ  Cheesy

พิมพ์ผิดไม่เป็นไรครับ ไม่ได้เจตนาจะพูดให้เพี้ยน  Wink
  เห็นด้วยกับคุณ E_MAIL ครับ  ทราบครับว่า   อยากจะให้ทุกๆท่านใช้และพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้อง  แต่ก็น่าจะดูเจตนาด้วยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
udt
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 09:49:32 AM »

ทันทีที่อเมริกาถอนทหาร กลุ่มอำนาจเก่าของซัดดัมจะกลับมามีอำนาจอีกครั้ง น่ากลัวกว่าเดิม สาเหตุที่ถอนจริงๆแล้วไม่ใช่แพ้หรือยุทธศาสตร์หรอกครับ แต่ทนเสียงเรียกร้องจากคนทั่วโลกไม่ไหว เลยจำใจทำ...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 09:54:45 AM »

ทันทีที่อเมริกาถอนทหาร กลุ่มอำนาจเก่าของซัดดัมจะกลับมามีอำนาจอีกครั้ง น่ากลัวกว่าเดิม สาเหตุที่ถอนจริงๆแล้วไม่ใช่แพ้หรือยุทธศาสตร์หรอกครับ แต่ทนเสียงเรียกร้องจากคนทั่วโลกไม่ไหว เลยจำใจทำ...
ขออนุญาตครับ  ทนเสียงจากลูกเมียผัวพ่อแม่ปู่ย่าตายายพี่น้องเพื่อนฝูงชาวเมกันเองไม่ได้ครับ 
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 11:56:34 AM »

บังเอิญว่า สนใจอ่านเรื่องอิรักนะคะ เลยขอแบ่งปันข้อมูลที่อ่านๆ เจอ

อเมริกาจำเป็นต้องถอนทหารค่ะ เพราะเหตุผลหลายอย่างค่ะ ทั้ง UN Mandate (ที่อนุญาตให้กองทหารต่างชาติอยู่ในอิรัก) หมดอายุ ทั้งโดนแรงด่าจากทั่วโลก และในประเทศ ทั้งเศรษฐกิจเมกาอยู่ในขาลง แต่เพื่อรักษา ผล ปย ที่บริษัท เมกัน ไปประมูลมาได้ และผลประโยชน์ในการเล่นการเมืองในตะวันออกกลาง (ซึ่งเป็นการเมืองที่ยุ่งเหยิงมาก) เมกาเลยอยากจะเก็บทหารไว้อยู่บ้าง (อย่างน้อยก็เฝ้าดูแลป้องกันธุรกิจตนอยู่ห่างๆ) เพราะเมกา ประเทศตะวันตก อยู่อิรัก เป็นเป้ามาก สำหรับพวกก่อการร้าย เรียกว่าขนาดในโซนเขียว หรือโซนปลอดภัยที่สถานทูตเมกาตั้งอยู่ในอิรักเนี่ย โดนระเบิดหรือยิงเข้าไปช่วงที่ถือว่าสงบ ก็วันละ 4 ครั้ง ไปไหนก็ต้องมีรถคุ้มกัน ใช้รถเกราะหุ้มกระสุน ใส่เสื้อกันกระสุน หรือให้คนท้องถิ่นไปทำธุระนอกบ้านให้ค่ะ

พวก contractor เมกัน ถ้าไม่หมดงาน ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มค่ะ เพราะในความตกลงที่เมกาทำกับรัฐบาลอิรัก ปัจจุบัน พวก contractor ไม่ได้รับความคุ้มกันไม่ให้ต้องขึ้นศาลอิรักแล้ว ดังนั้น พวกบริษัท contrator ก็เลยไม่ค่อยอยากจะส่งคนเข้าไป เพราะรับประกันความเสี่ยงไม่ได้ ไหนจะเสี่ยงถูกโจมตี ไหนจะเสี่ยงถูกจับโดยทหารหรือตำรวจอิรัก หลังจากไปเกิดเหตุยิงกันเมื่อหลายปีก่อนที่ชาวบ้านอิรักโดนลูกหลงตายเพียบ พวก contractor ก็เสียหน้า เสียคะแนนนิยมในอิรักไปเยอะ

ตำรวจหรือทหารอิรักทำงานดีไหม ตอบยากค่ะ เมกา อังกฤษได้ฝึกอบรมให้เยอะ และให้มาตลอด แต่พวกนี้ ยังไม่ได้ทำงานเต็มที่ด้วยตนเองเท่าไร ที่ปราบการจลาจลหนใหญ่ในเมืองตอนใต้ Basra เมื่อปีโน้น (?) ก็ไม่ได้รบเองคนเดียว (แต่ข่าวชื่นชมมาก คนอิรักเลยแห่ไปเชียร์ ลงคะแนนให้พรรครัฐบาลอิรักกันใหญ่เมื่อการเลือกตั้งไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมา) ส่วนเรื่องการรักษาความปลอดภัยในการเลือกตั้งหนล่าสุด ตำรวจอิรัก ก็ไม่รู้โชคดีหรือเก่ง แต่ไม่มีเหตุก่อการร้ายเท่าไร สงสัยเพราะทุกพรรคการเมืองอิรัก คิดว่าตัวเองจะชนะ เลยไม่อยากให้มีอะไรขัดขวางการเลือกตั้ง เลยไม่ให้พวกสมุนมีอาวุธของตัวเองทำอะไรรุนแรง หรือไม่ก็เพราะมาตรการรักษาความปลอดภัยได้ผล คือ การห้ามใช้รถยนต์เข้าเขตเลือกตั้ง (คนไปเลือกตั้งต้องเดินสถานเดียว) เลยกันระเบิดรถยนต์ (หนึ่งในวิธีการยอดนิยม) ในอิรักได้

ถอนทหารเมกันแล้ว อิรักสงบไหม ก็คงสงบได้หน่อย ตรงที่จะเหลือแต่การสู้กันระหว่างกลุ่มเชื้อชาติและศาสนานิกายต่างๆ ในอิรักแทนการสู้รบขนาดใหญ่ แบบประเภทลอบเก็บหัวคะแนน หัวหน้าพรรค หัวหน้าขบวนการคงยิ่งเยอะขึ้น แต่หากมีการแทรกแซงทางการเมืองจากประเทศตะวันออกกลางอื่น (ที่ชอบยุ่งการเมืองในอิรัก) ก็อาจเป็นสงครามกลางเมืองได้ คล้ายกับเลบานอนที่รบกันแบบกองโจรในถนน (ลอบสังหาร ซุ่มยิง วางเพลิง) และในสภาด้วย (คือเดินออก ประท้วง ด่าทอกันไป) ก็ต้องรอดูค่ะ ว่ารัฐบาลอิรักปัจจุบันเข้มแข็งพอก็น่าจะพอทนทานไปได้ และบริหารกองทัพได้ไหม เพราะทหารที่ได้มาเพิ่มช่วงหลังๆ ก็คือพวกทหาร(อดีต) กลุ่มติดอาวุธฝ่ายต่างๆ ในอิรักแหละค่ะ พวกที่วางอาวุธเข้ามอบตัว และได้รับเข้าเป็นทหารต่อ

For King & For Country!
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 01:52:56 PM »

บังเอิญว่า สนใจอ่านเรื่องอิรักนะคะ เลยขอแบ่งปันข้อมูลที่อ่านๆ เจอ

อเมริกาจำเป็นต้องถอนทหารค่ะ เพราะเหตุผลหลายอย่างค่ะ ทั้ง UN Mandate (ที่อนุญาตให้กองทหารต่างชาติอยู่ในอิรัก) หมดอายุ ทั้งโดนแรงด่าจากทั่วโลก และในประเทศ ทั้งเศรษฐกิจเมกาอยู่ในขาลง แต่เพื่อรักษา ผล ปย ที่บริษัท เมกัน ไปประมูลมาได้ และผลประโยชน์ในการเล่นการเมืองในตะวันออกกลาง (ซึ่งเป็นการเมืองที่ยุ่งเหยิงมาก) เมกาเลยอยากจะเก็บทหารไว้อยู่บ้าง (อย่างน้อยก็เฝ้าดูแลป้องกันธุรกิจตนอยู่ห่างๆ) เพราะเมกา ประเทศตะวันตก อยู่อิรัก เป็นเป้ามาก สำหรับพวกก่อการร้าย เรียกว่าขนาดในโซนเขียว หรือโซนปลอดภัยที่สถานทูตเมกาตั้งอยู่ในอิรักเนี่ย โดนระเบิดหรือยิงเข้าไปช่วงที่ถือว่าสงบ ก็วันละ 4 ครั้ง ไปไหนก็ต้องมีรถคุ้มกัน ใช้รถเกราะหุ้มกระสุน ใส่เสื้อกันกระสุน หรือให้คนท้องถิ่นไปทำธุระนอกบ้านให้ค่ะ

พวก contractor เมกัน ถ้าไม่หมดงาน ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มค่ะ เพราะในความตกลงที่เมกาทำกับรัฐบาลอิรัก ปัจจุบัน พวก contractor ไม่ได้รับความคุ้มกันไม่ให้ต้องขึ้นศาลอิรักแล้ว ดังนั้น พวกบริษัท contrator ก็เลยไม่ค่อยอยากจะส่งคนเข้าไป เพราะรับประกันความเสี่ยงไม่ได้ ไหนจะเสี่ยงถูกโจมตี ไหนจะเสี่ยงถูกจับโดยทหารหรือตำรวจอิรัก หลังจากไปเกิดเหตุยิงกันเมื่อหลายปีก่อนที่ชาวบ้านอิรักโดนลูกหลงตายเพียบ พวก contractor ก็เสียหน้า เสียคะแนนนิยมในอิรักไปเยอะ

ตำรวจหรือทหารอิรักทำงานดีไหม ตอบยากค่ะ เมกา อังกฤษได้ฝึกอบรมให้เยอะ และให้มาตลอด แต่พวกนี้ ยังไม่ได้ทำงานเต็มที่ด้วยตนเองเท่าไร ที่ปราบการจลาจลหนใหญ่ในเมืองตอนใต้ Basra เมื่อปีโน้น (?) ก็ไม่ได้รบเองคนเดียว (แต่ข่าวชื่นชมมาก คนอิรักเลยแห่ไปเชียร์ ลงคะแนนให้พรรครัฐบาลอิรักกันใหญ่เมื่อการเลือกตั้งไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมา) ส่วนเรื่องการรักษาความปลอดภัยในการเลือกตั้งหนล่าสุด ตำรวจอิรัก ก็ไม่รู้โชคดีหรือเก่ง แต่ไม่มีเหตุก่อการร้ายเท่าไร สงสัยเพราะทุกพรรคการเมืองอิรัก คิดว่าตัวเองจะชนะ เลยไม่อยากให้มีอะไรขัดขวางการเลือกตั้ง เลยไม่ให้พวกสมุนมีอาวุธของตัวเองทำอะไรรุนแรง หรือไม่ก็เพราะมาตรการรักษาความปลอดภัยได้ผล คือ การห้ามใช้รถยนต์เข้าเขตเลือกตั้ง (คนไปเลือกตั้งต้องเดินสถานเดียว) เลยกันระเบิดรถยนต์ (หนึ่งในวิธีการยอดนิยม) ในอิรักได้

ถอนทหารเมกันแล้ว อิรักสงบไหม ก็คงสงบได้หน่อย ตรงที่จะเหลือแต่การสู้กันระหว่างกลุ่มเชื้อชาติและศาสนานิกายต่างๆ ในอิรักแทนการสู้รบขนาดใหญ่ แบบประเภทลอบเก็บหัวคะแนน หัวหน้าพรรค หัวหน้าขบวนการคงยิ่งเยอะขึ้น แต่หากมีการแทรกแซงทางการเมืองจากประเทศตะวันออกกลางอื่น (ที่ชอบยุ่งการเมืองในอิรัก) ก็อาจเป็นสงครามกลางเมืองได้ คล้ายกับเลบานอนที่รบกันแบบกองโจรในถนน (ลอบสังหาร ซุ่มยิง วางเพลิง) และในสภาด้วย (คือเดินออก ประท้วง ด่าทอกันไป) ก็ต้องรอดูค่ะ ว่ารัฐบาลอิรักปัจจุบันเข้มแข็งพอก็น่าจะพอทนทานไปได้ และบริหารกองทัพได้ไหม เพราะทหารที่ได้มาเพิ่มช่วงหลังๆ ก็คือพวกทหาร(อดีต) กลุ่มติดอาวุธฝ่ายต่างๆ ในอิรักแหละค่ะ พวกที่วางอาวุธเข้ามอบตัว และได้รับเข้าเป็นทหารต่อ

ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลเยอะดีครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 04:56:48 PM »

ผมมองว่าอเมริกา พลาดตอนเร่งเผด็จศึกในช่วงขับไล่ซัดดัม เร่งจนเกินไป  จนเผลอไปทำลายโครงสร้างพื้นฐานทางสังคมของอิรัก  ทำให้เกิดสภาพบ้านแตก  แล้วยากเกินเยียวยาได้ จนตัวเองติดกับดักตกหลุมสงคราม

ทำให้นึกชมนักยุทธศาสตร์สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง  ที่ค่อยๆ ประคับประคอง เยอรมัน , ญี่ปุ่น เอาไว้  โดยก่อนหน้านั้นไม่เร่งรัดจนเกินไป  และบางอย่างที่ควรเร่ง ก็ใช้ถูกจังหวะเวลา

....ตามล่า...อีตอแหล
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 05:52:51 PM »

.... บุช ได้ของขวัญเป็น "รองเท้า" จากการทำสงครามในครั้งนี้.......................

.... แต่ประชาชนชาวอิรักรับของขวัญชิ้นใหญ่และแพงกว่า คือ "หายนะ"

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:14:07 PM »

พวกมันไม่มีความชอบธรรมที่จะเข้าไปตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ อยากตายไปตายที่อื่น.....อาวุธนิวเคลียร์+อาวุธเคมีที่มันใช้เป็นข้ออ้างก่อสงครามก็ไม่เจอ บุชก็เพิ่งยอมออกมาสารภาพหลังพ้นตำแหน่ง

ทหารอเมริกันตายแค่หลักพัน ทำเอาคนอิรักตายกันเป็นแสนๆ บ้านแตกสาแหรกขาดอีกเป็นล้านๆ อีตอนจะให้ชาติอื่นเข้าไปสนับสนุนการรบมันตีโพยตีพาย ทั้งข่มขู่ใส่เค้าไปทั่ว ... ยอมออกมาได้เพราะแบ่งเค้กให้บริษัทน้ำมันลงตัวแล้วกระมัง

นี่ถ้าเป็นไทยยึดกัมพูชาเล่นๆเหมือนมันมั่ง ป่านนี้มันคงโวยวายอาละวาดให้จ่ายค่าชดเชยกันหัวโตแล้ว

เป็นชาติที่จัญไรจริงๆ

ผมมองแยกเป็น2แบบครับพี่จ้าว ถ้ามองในแง่ของประเทศที่ถูกเอาเปรียบ ก็จะมองว่าอเมริกา(หรือผู้นำ)เอาเปรียบเห็นแก่ตัว  แต่ถ้ามองมุมกลับมองว่าเราเป็นคนอเมริกันหรือเป็นผู้นำอเมริกา เราจะไม่ทำทุกอย่างไม่ว่าจะถูกจะผิดเพื่อประเทศชาติของเราหรือ  เหมือนกับอิสราเอลนั้นแหละครับทำทุกอย่างแบบไม่เลือกวิธีการเพื่อประเทศตนเพื่อคงความเป็นชาติ  บางครั้งผมเองก็ไม่ชอบวิธีการแต่พอมองมุมกลับแล้วผมก็เข้าใจครับว่าทำไม

ทั้งหมดนี่เป็นมุมมองของตัวผมเอง ผมเองก็มีเพื่อนๆอยู่อเมริกาหลายคนก็พอจะเข้าใจการดำเนินชีวิตของอเมริกันชนครับ  ไหว้ ไหว้
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:48:47 PM »

ตาบุชลูก แกต้องการจัดการกับการเมืองตะวันออกกลาง เพื่อตอบโต้ 9/11 ให้ทันใจคนเมกันค่ะ ตอนไปอัฟกานิสถานที่ไปบุกไล่จับโอซามา บินลาเด็น ก็แห้ว เพราะบินลาเด็น ดันหายตัวไป แกก็เสียหน้า และทำท่าจะยิ่งล้มเหลวในสงคราม "ต่อต้านการก่อการร้าย" (ไม่นับที่เสียภาพพจน์ก่อนหน้านี้อยู่แล้ว) เดี๋ยวคะแนนนิยมหดหมดทั้งในบ้าน นอกบ้าน บุชลูกแกเลยทำตัวเป็น texas เลือดร้อน สั่งลุยมันเลย (และก็ซวยเลย อย่างที่เห็นอยู่..)

ส่วนเรื่องช่วงเวลาก่อนทำสงครามอิรัก ก็เข้าใจว่าจะให้เมกาทำสงครามช้าๆ ก็น่าจะลำบากมั๊งค่ะ นอกจากเรื่องการเมืองแล้ว การจะไปรบในทะเลทรายต้องคำนึงถึงอากาศด้วย เกิดบุกไปตอนหน้าร้อน ก็ตายตั้งแต่ไม่ต้องรบแล้วค่ะ เพราะชุดทหาร (และตัวทหาร) เครื่องมือ อุปกรณ์ต่างๆ รับมือไม่ได้หรอกค่ะกับอากาศขนาดนั้น แถมเมกา น่าจะต้องรอกระบวนการอนุมัติเอกสารต่างๆ ขนอาวุธหนักไปใช้ (รถถัง รถหุ้มเกราะ รถบรรทุก) และเตรียมพล เพราะถึงแม้ว่า เมกา มีฐานทัพอยู่ในตะวันออกกลางเยอะ แต่ลักษณะ mission ไม่เหมือนกันค่ะ การขออนุญาตเรื่องเอาเครื่องบินขนพลและขนอาวุธไปลงจำนวนมาก เพื่อทำสงครามนี่ ไม่ใช่แค่ขออนุญาตธรรมดาแน่นอนค่ะ คงต้องมีการล๊อบบี้ทางการเมืองด้วย เพราะประเทศอาหรับอื่นคงต้องคิดให้ดีว่าอนุญาตแล้วคุ้มไหมกับความเสี่ยงที่ประชาชน (ที่เกลียดเมกาอยู่เยอะ) จะไม่ลึกฮือขึ้นประท้วงอีกว่า เจ้าครองรัฐทั้งหลายทำไมถึงไม่เห็นแก่พี่น้องอาหรับด้วยกัน ไปเห็นแก่เมกาทำไม

รัฐบาลเมการู้ไหม ว่า สังคมอิรักเป็นไง ดูเหมือนจะรู้นะค่ะ แต่คงรู้ไม่รู้ลึกมากนัก เลยประเมินต่ำไปว่า การเมืองท้องถิ่นในอิรักแรงขนาดไหน แต่รัฐบาลอิรักปัจจุบัน ยังไงเมกาก็หนุนเต็มที่แหละค่ะ ไม่งั้น ที่ทำไปทั้งหมดก็สูญเปล่า  แต่เขาไม่ใช่รัฐบาลหุ่นของเมกาเสียทีเดียวนะคะ เท่าที่ดูออกจะสนิทกับอิหร่านด้วย และถ้าเมกากับอิหร่านกำลังแย่งอิรักกันอยู่จริง สองประเทศนี้คงไม่น่าดึงกันไปดันกันมา จนเกิดสงครามแบบโซมาเลีย เพราะมันไม่ดีทั้งกับหน้าตาเมกา หรือความปลอดภัยของอิหร่าน (ประเทศเพื่อนบ้านมีชายแดนด้วยกัน)  แต่ก็ต้องรอดูต่อไปค่ะ

รองเท้า เข้าใจว่า บุช จะไม่ได้ไว้เป็นที่ระลึกนะคะ รู้สึกมีชาวซาอุฯ ประมูลไปด้วยเงินทั้งหมดที่มี (รู้สึกตามข่าว แกจะขายบ้าน ขายทรัพย์สินทั้งหมด) .. แต่อย่างน้อย บุชก็ได้ดูดี (ก่อนหมดวาระ) ว่า ว่องไวพอจะหลบวิถีรองเท้าบิน  Smiley

Judase
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:55:01 PM »

พวกมันไม่มีความชอบธรรมที่จะเข้าไปตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ อยากตายไปตายที่อื่น.....อาวุธนิวเคลียร์+อาวุธเคมีที่มันใช้เป็นข้ออ้างก่อสงครามก็ไม่เจอ บุชก็เพิ่งยอมออกมาสารภาพหลังพ้นตำแหน่ง

ทหารอเมริกันตายแค่หลักพัน ทำเอาคนอิรักตายกันเป็นแสนๆ บ้านแตกสาแหรกขาดอีกเป็นล้านๆ อีตอนจะให้ชาติอื่นเข้าไปสนับสนุนการรบมันตีโพยตีพาย ทั้งข่มขู่ใส่เค้าไปทั่ว ... ยอมออกมาได้เพราะแบ่งเค้กให้บริษัทน้ำมันลงตัวแล้วกระมัง

นี่ถ้าเป็นไทยยึดกัมพูชาเล่นๆเหมือนมันมั่ง ป่านนี้มันคงโวยวายอาละวาดให้จ่ายค่าชดเชยกันหัวโตแล้ว

เป็นชาติที่จัญไรจริงๆ

ในส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่ามีอังกฤษ กับ ฝรั่งเศส มีชอบรังแกครับ ไม่รู้ว่าใครคิดยังไงนะครับ จะมีก็แต่จีนที่ไทยพอจะพึ่งได้ ไม่รู้ว่าใครมีความเห็นต่างจากผม พอจะพูดให้ฟังบ้างก็จะดีครับ   Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:03:06 PM »

ผมมองแยกเป็น2แบบครับพี่จ้าว ถ้ามองในแง่ของประเทศที่ถูกเอาเปรียบ ก็จะมองว่าอเมริกา(หรือผู้นำ)เอาเปรียบเห็นแก่ตัว  แต่ถ้ามองมุมกลับมองว่าเราเป็นคนอเมริกันหรือเป็นผู้นำอเมริกา เราจะไม่ทำทุกอย่างไม่ว่าจะถูกจะผิดเพื่อประเทศชาติของเราหรือ  เหมือนกับอิสราเอลนั้นแหละครับทำทุกอย่างแบบไม่เลือกวิธีการเพื่อประเทศตนเพื่อคงความเป็นชาติ  บางครั้งผมเองก็ไม่ชอบวิธีการแต่พอมองมุมกลับแล้วผมก็เข้าใจครับว่าทำไม

ทั้งหมดนี่เป็นมุมมองของตัวผมเอง ผมเองก็มีเพื่อนๆอยู่อเมริกาหลายคนก็พอจะเข้าใจการดำเนินชีวิตของอเมริกันชนครับ  ไหว้ ไหว้

เห็นด้วยค่ะ ทุกประเทศก็เอาผลประโยชน์ตัวเองเป็นหลักไว้ก่อนทั้งนั้น ปัญหาของเมกา คือ เมกา ไม่ค่อยมีผู้นำที่เข้าใจว่า อำนาจต้องมากับความรับผิดชอบต่อประเทศอื่นๆ ในโลกด้วย ไม่ใช่แค่ต่อคนเมกันที่บ้าสงคราม และคนเมกาจริงๆ ก็เดินขบวนต่อต้านการบุกเข้าไปในอิรักนะคะไม่ใช่ไม่ทำ ส่วนฝรั่งเศส กับอังกฤษ ก็อยากมีอำนาจ (ไว้ขู่คนอื่น) พอกับเมกา แต่ยังทำไม่ได้ เพราะไม่มีทั้งกองทหาร ทั้งอำนาจเศรษฐกิจ เลยติดกับเมกาไป รอเวลาเผลอก็แอบขึ้นชกแทนบ้าง ทำนองนี้

สำหรับไทยเรา เอ่อ อย่าไปฝากความหวังไว้กับใครดีกว่าค่ะ พึ่งตัวเองแหละค่ะ จีนเองก็มีนโยบายแปลกๆ อยู่ บังเอิญไทยเราความสัมพันธ์ดีกับจีน (ไทยเป็นประเทศเดียวในโลกมั๊งคะ ที่ไม่เคยมีการกีดกัน ตามล่าตามสังหารหมู่คนจีนที่เข้าไปตั้งรกราก) เลยไม่ได้รับผลอะไร

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์