เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:35:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: US ถอนทหารออกจากอิรัก สิงหาคม 53  (อ่าน 14120 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:10:50 PM »

ผมสงสัยจริงๆๆว่าการทำสงครามครั้งนี้ ดร. ไรท์  รมต. ต่างประเทศ เธอเป็นผู้ให้ข้อมูลและมีอิทธิพลต่อ ประธานาธิบดี บุชผู้ลูก ในการทำสงครามบุกอิรักปี 2003 ในครั้งนี้  จริงหรือเปล่าครับ

bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:19:34 PM »

ไม่แน่ใจเหมือนกันนะคะ แต่คนคิดน่าจะอยู่ในกลุ่มหน่วยงานความมั่นคง หน่วยงานข่าวกรอง และกระทรวงกลาโหม ช่วยกันปั้นไปปั้นมาจน เสนอให้ประธานาธิบดีในฐานะ commander in chief ตัดสินใจ โดยรัฐมนตรีต่างประเทศอาจจะได้รับรู้บางช่วงของกระบวนการ

For King & For Country!
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 08:56:28 PM »

น่าจะเป็นที่วิธีคิดมากกว่า หลังเหตุการณ์ 9/11 คนส่วนหนึ่งของอเมริกาคงคิดว่า  อีกไม่นาน คู่อริเก่าๆเจ้าอื่นคงเอาอย่างตาม  ....พอตรวจแถวพบว่าตนเองมีความได้เปรียบ  เลยชิงหาเรื่องทำสงคราม   

คนที่สนับสนุน เขาก็คิดว่า ยังไงไม่ช้าก็เร็วต้องเป็นภัยกะเขาแน่  ช่วงชิงความได้เปรียบตรงนี้ก่อนดีกว่า 

....ตามล่า...อีตอแหล
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 09:11:14 PM »

ลูกน้องหักหลัง ลูกพี่เลยเอาคืน  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 10:12:38 PM »

พวกมันไม่มีความชอบธรรมที่จะเข้าไปตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ อยากตายไปตายที่อื่น.....อาวุธนิวเคลียร์+อาวุธเคมีที่มันใช้เป็นข้ออ้างก่อสงครามก็ไม่เจอ บุชก็เพิ่งยอมออกมาสารภาพหลังพ้นตำแหน่ง

ทหารอเมริกันตายแค่หลักพัน ทำเอาคนอิรักตายกันเป็นแสนๆ บ้านแตกสาแหรกขาดอีกเป็นล้านๆ อีตอนจะให้ชาติอื่นเข้าไปสนับสนุนการรบมันตีโพยตีพาย ทั้งข่มขู่ใส่เค้าไปทั่ว ... ยอมออกมาได้เพราะแบ่งเค้กให้บริษัทน้ำมันลงตัวแล้วกระมัง

นี่ถ้าเป็นไทยยึดกัมพูชาเล่นๆเหมือนมันมั่ง ป่านนี้มันคงโวยวายอาละวาดให้จ่ายค่าชดเชยกันหัวโตแล้ว

เป็นชาติที่จัญไรจริงๆ

ในส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่ามีอังกฤษ กับ ฝรั่งเศส มีชอบรังแกครับ ไม่รู้ว่าใครคิดยังไงนะครับ จะมีก็แต่จีนที่ไทยพอจะพึ่งได้ ไม่รู้ว่าใครมีความเห็นต่างจากผม พอจะพูดให้ฟังบ้างก็จะดีครับ   Embarrassed Embarrassed Embarrassed

ถ้าทำนองพึ่งพากัน ผมว่าอยู่ที่ว่าเขายอมให้เราพึ่งแค่ไหนครับ "จีนเลือกไทย ไม่ใช่ไทยเลือกจีน"

เขาก็ทำเพื่อประโยชน์ของเขาเหมือนกัน อาจจะคนละรูปแบบกับฝรั่งเพราะคิดต่างกันหรือบางอย่างฝรั่งก็ทำให้แล้วในเวทีโลก

เราอยากคิดอะไร ทำอะไร ผมว่าเขารู้ดี อย่างน้อย ผมขอต่อเลี้ยงเป็ดปักกิ่ง รองบะหมี่ชายสี่ชามเดียวว่าหน่วยข่าวจีนอ่านเวปนี้ด้วย แต่ท่านต้องพิสูจน์ให้
ผมยอมแพ้เองนะครับ อิ อิ

นึกอีกทีก็ขำครับ หลายครั้งที่เคยเจอรู้สึกว่าระบบการทำงาน ใช้งานคนของเขา "จูราสสิก ปาร์ค" น้อยกว่าไทยซะอีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 10:29:26 PM »

ลูกน้องหักหลัง ลูกพี่เลยเอาคืน  คิก คิก

หมายถึง ตอนสงคราม อิรัก-อิหร่าน US อยู่ข้างอิรัก ให้รบกับอิหร่าน แต่ปี1991 ซัดดัมดันปล้น คูเวตเลยเกิดสงครามและรบกับ US สมัยประธานาธิบดีบุช ผู้พ่อ หลังจากนั้น เกิดสงครามอ่าวปี 91 อิรักแพ้ และเคยจะคิดลอบสังหาร
บุช ผู้พ่อ  สมัยประธานาธิบดีคลินตันเลยเกิด ผูกใจเจ็บกับ  US    เลย ปะทะกันในเขตห้ามบิน + เกิด 911 ซึ่งจริงๆๆอิรักมีความเกี่ยวข้องน้อยมาก แต่ถูกผูกเรื่องว่ามีอาวุธร้ายแรง นิวเคลียร์และเชื้อโรค จนเกิดการบุกในปี 2003
จนปัจจุบัน อัลเคลดาก็เข้ามาอยู่ในอิรักจริงๆๆ แล้ว บวกศึกการแบ่งนิกายศาสนา และ ชนเผ่าในอิรักจึงรบกันมั่วไปหมดโดยมีทหาร US ผสมโรงเข้าไปด้วย จนเป็นเหตุต้องถอนทหารนะครับ จริงประชาชน พี่น้องชาว อเมริกันไม่เกี่ยวกับการทำสงครามเลย สงสารพี่น้องทหาร US ที่ตายและบาดเจ็บพิการนะครับ รัฐบาลบูชผู้ลูกและยาย ดร.ไรท์ ที เธอยุยงให้ทำสงครามในอิรักต้องรับผิดชอบในการทำสงครามครั้งนี้  
                ท่านฯ โอบาม่าคิดถูก ที่ถอนทหารไปไว้ที่อัฟกานิสถาน แหล่งที่พักพิงของ อัลเกดา ที่ต้นเหตุโจมตี  US กรณี  911  
      ไม่ทราบว่าความคิดเห็นผมถูกต้องหรือเปล่าครับ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยหรือมีข้อมูลมาช่วยเสริมด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2009, 10:31:40 PM โดย ART » บันทึกการเข้า

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 04:46:30 AM »

รู้สึกว่า ทั้งอิรัก และ อิหร่าน เคยเป็นลูกน้องสหรัฐฯ สมัยสงครามเย็น  ยังมีอัฟกานิสถาน ด้วยครับ  ไหว้

***หากจำมาผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ***

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 08:41:08 AM »

เห็นประเด็นที่ผมผิดแล้วครับ  พูดว่า"เป็นชาติที่จัญไร".... ผมผิดจริงๆ  ไหว้

จะให้ถูกต้องด่าว่า เป็นชาติที่เลือกคนจัญไรมาเป็นผู้นำประเทศฯลฯ....ทีนี้คงไม่ผิด......

คนอเมริกันมองแบบคนอเมริกัน ผมมองว่าเป็นวาสนาของจีนที่ได้เป็นคอมมิวนิสต์ จีนจึงยิ่งใหญ่ขึ้นมาได้ , รัสเซียก็โชคดีมหาศาลที่สมัยโน้นพรรคคอมฯได้ปกครองประเทศ ไม่งั้นคงล่มสลายไปนานแล้ว  Smiley

ไหว้ เยี่ยม

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:18:38 AM »

ผมว่าจีนยิ่งใหญ่ได้เพราะ ใช้แผนพัฒนาเศรษฐกิจที่ถูกต้อง  ไหว้

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 10:00:08 AM »

รู้สึกว่า ทั้งอิรัก และ อิหร่าน เคยเป็นลูกน้องสหรัฐฯ สมัยสงครามเย็น  ยังมีอัฟกานิสถาน ด้วยครับ  ไหว้

***หากจำมาผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ***

ผมว่าทำนองข้่างเดียวกันครับ ที่สัมพันธ์กันอย่างตอนนี้ น่าสนใจดูแต่ละกรณีว่าอะไรเปลี่ยนไป ลักษณะของรัฐบาล แนวนโยบายต่างประเทศ หรือ พฤติกรรมรุนแรง

อย่างอิหร่าน ปฏิวัติในประเทศ บุกเข้าสถานทูตเมกันไล่ยิงเจ้าหน้าที่ จับตัวประกันเป็นปี ชาติไหนๆ ที่เจอแบบนี้ไม่เปลี่ยนเป็นฝ่ายตรงข้าม ผมว่าบ้าแล้วครับ ถ้าเป็นรัสเซีย ผมว่าส่งเครื่องบินไปบอร์มเมืองยับ หรือบุกเข้ายึดประเทศแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2009, 10:03:25 AM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 10:48:42 AM »

ผมมองว่าอเมริกา พลาดตอนเร่งเผด็จศึกในช่วงขับไล่ซัดดัม เร่งจนเกินไป  จนเผลอไปทำลายโครงสร้างพื้นฐานทางสังคมของอิรัก  ทำให้เกิดสภาพบ้านแตก  แล้วยากเกินเยียวยาได้ จนตัวเองติดกับดักตกหลุมสงคราม

ทำให้นึกชมนักยุทธศาสตร์สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง  ที่ค่อยๆ ประคับประคอง เยอรมัน , ญี่ปุ่น เอาไว้  โดยก่อนหน้านั้นไม่เร่งรัดจนเกินไป  และบางอย่างที่ควรเร่ง ก็ใช้ถูกจังหวะเวลา

ผู้เชี่ยวชาญญี่ปุ่นเคยเล่าให้ฟังครับว่า ใน WWII ตอนนั้นมีตึกเรียงกันมองจากอากาศเป็นตัว A B C ตัว A กับ B เป็นกระทรวงการต่างประเทศ กับตึกทหาร เมกันบอร์มเต็มที่ พอถึงตัว C หยุดเพราะเป็นตึกตำรวจ และตึกรัฐสภาญี่ปุ่นก็ไม่โดนบอร์มพัง 

รูปนี้ ปี 1946 คนญี่ปุ่นต้องปลูกผักหน้าสภา เตือนใจให้สู้งานได้ดี

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 11:00:02 AM »

สตาลินบอกว่า "กองทัพแดงไปถึงไหน ระบอบของโซเวียตต้องไปถึงนั่น"

Reichstag ของเยอรมัน รัสเซียเข้าเบอรลิน เยอรมันไม่ยอมแพ้ รบกันซะพรุน  แบร่

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 11:01:54 AM »

มีรูปคนเยอรมันหลังสงครามเลี้ยงแกะหน้า ไรชตาก เหมือนกัน หาไม่เจอครับ

เจอแต่รูปคนเยอรมันปลูกผักกินหน้าสภา ปี 1946 สื่อเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2009, 11:30:00 AM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 11:48:20 AM »

กระทู้สร้างสรรค์ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ปัญญาครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 05:20:33 PM »

แผนพัฒนาเศรษฐกิจของจีนสมัยสงครามเย็นรู้สึกว่าจะชื่อ แผนพัฒนาเศรษฐกิจก้าวกระโดดไปข้างหน้าอันยิ่งใหญ่  Wink

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์