เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:35:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: US ถอนทหารออกจากอิรัก สิงหาคม 53  (อ่าน 14119 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 06:58:11 PM »

ฟังวิทยุ MCOT 100.5 17.00 น. วันนี้ US. ทหารหยุดการสู้รบในอิรักแล้ว อยู่แค่ฝึกกองกำลังเท่านั้น เหลือ 4 หมื่นและค่อยๆลดลงเรื่อยๆครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:39:34 PM »

พอทหารถอนออกหมดล่ะก็ผมว่ายิงกันมันส์เลยล่ะครับ  คงจะเหมือนโซมาเลียล่ะมั้ง   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:52:41 PM »

พอทหารถอนออกหมดล่ะก็ผมว่ายิงกันมันส์เลยล่ะครับ  คงจะเหมือนโซมาเลียล่ะมั้ง   ไหว้
ผมก็ว่าอย่างนั้นนะครับ ออ ที่ถอนนี่เป็นการเซฟชีวิตทหาร US จากการตัดสินใจผิดพลาดของประธานาธิบดี จอชบุชกับ ดร.ไรท์  ท่านประธานาธิบดี โอบาม่าต้องมาแก้ไขให้ ครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:03:06 PM »

พอทหารถอนออกหมดล่ะก็ผมว่ายิงกันมันส์เลยล่ะครับ  คงจะเหมือนโซมาเลียล่ะมั้ง   ไหว้
ผมก็ว่าอย่างนั้นนะครับ ออ ที่ถอนนี่เป็นการเซฟชีวิตทหาร US จากการตัดสินใจผิดพลาดของประธานาธิบดี จอชบุชกับ ดร.ไรท์  ท่านประธานาธิบดี โอบาม่าต้องมาแก้ไขให้ ครับ
ผิดคนแล้วครับ   Rumsfeld ไม่ใช่ Rice
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:10:38 PM »

ผิดคนแล้วครับ   Rumsfeld ไม่ใช่ Rice
ออ ไรท์ เป็น รมต.ต่างประเทศที่ พยามให้มีการบุกอิรักปี 2003 นะครับ Rumsfeld  เป็น รมต.กลาโหม ถ้าจำผิดขออภัยนะครับ คิก คิก ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:42:45 PM »

พวกมันไม่มีความชอบธรรมที่จะเข้าไปตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ อยากตายไปตายที่อื่น.....อาวุธนิวเคลียร์+อาวุธเคมีที่มันใช้เป็นข้ออ้างก่อสงครามก็ไม่เจอ บุชก็เพิ่งยอมออกมาสารภาพหลังพ้นตำแหน่ง

ทหารอเมริกันตายแค่หลักพัน ทำเอาคนอิรักตายกันเป็นแสนๆ บ้านแตกสาแหรกขาดอีกเป็นล้านๆ อีตอนจะให้ชาติอื่นเข้าไปสนับสนุนการรบมันตีโพยตีพาย ทั้งข่มขู่ใส่เค้าไปทั่ว ... ยอมออกมาได้เพราะแบ่งเค้กให้บริษัทน้ำมันลงตัวแล้วกระมัง

นี่ถ้าเป็นไทยยึดกัมพูชาเล่นๆเหมือนมันมั่ง ป่านนี้มันคงโวยวายอาละวาดให้จ่ายค่าชดเชยกันหัวโตแล้ว

เป็นชาติที่จัญไรจริงๆ

ฮ่า ฮ่า  ยายสนับสนุนความเห็นของคุณแมว น๊ะคร๊า  ฮา  อ่ะคร๊า
บอกก่อนน๊ะคร๊า  ยายก็เคยมีดีกรีเหมือนกันอ่ะคร๊า  ฮา  ยายเคยชูรักแร้ เดินขบวนขับไล่ ทหารอเมริกัน  อ่ะคร๊า
ตอนนั้นดูเหมือนว่า  เรื่อง" น้ำพอง ขอนแก่น"  กะ "อุดร" และ "สัตหีบ"  อ่ะคร๊า  ฮา

แต่เรื่องที่ดูเหมือนว่า ยายไม่พอใจมากที่สุดคือ "เด็กที่เกิดจาก  อเมริกัน นิโกร "  อ่ะคร๊า
เด็กพวกนี้เหมือนมีกรรม  ความหล่อ  ไม่มีสักนิด  อ่ะคร๊า  ฮา  ไม่เหมือนพวกหัวขาว  อ่ะคร๊า  ฮา
ยายชอบพวกนี้มากว่าอ่ะคร๊า  เจริญหูเจริญตาดีออก  ฮา

แต่ลึกๆน๊ะคร๊า  ยายไม่ชอบ  "ทั้งหัวขาว  และหัวแดง"  อ่ะคร๊า  แหม  ฮ่า
เล่นใช้พื้นที่ของยาย   ไปหย่อน "ไข่ เหล็ก"  ใส่ญาติพี่น้องของยายอ่ะคร๊า  ฮา

แหะ  แหะ  ยาย สะเหลด  ติดคอน๊ะคร๊า  "พี่แมว  ปากจัดมาแต่ ดั้งเดิม"  เลยน๊ะคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:11:30 PM »

Grinผมไม่ทราบว่า สงครามใน E-รัก นั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หลักๆแล้วสาเหตุมาจากเหตุใดกันแน่ Cry
......แต่ที่ทราบแน่ๆคือ ก่อนสงกรานต์..เอ๋ย สงคราม ยึด E_รัก ท่าน โดนัล(ดัก)  หัวเราะร่าน้ำตาริน รัมสเฟล..
......รัฐมนตรีกลาโหมในตอนนั้น  ผู้ที่สนันสนุน เต็มที่ให้ใช้กำลังทางทหาร
.....คือผู้ที่ ถือหุ้นใหญ่ ใน ฮาริเบอร์ตัน.... เยาะเย้ย...
..........ส่วนหลังสงครามนั้น ทุกคนคงรู้กันดีครับ ..................... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 01:32:05 AM »

ผิดคนแล้วครับ   Rumsfeld ไม่ใช่ Rice
ออ ไรท์ เป็น รมต.ต่างประเทศที่ พยามให้มีการบุกอิรักปี 2003 นะครับ Rumsfeld  เป็น รมต.กลาโหม ถ้าจำผิดขออภัยนะครับ คิก คิก ไหว้
Rice ไม่มีบทบาทอะไรนอกจากเป็น ประชาสัมพันธุ์ ( สะกดถูกหรือเปล่าไม่รู้)  Rumsfeld ครับที่เป็นตัวแสบ   ลองๆถามคนเมกันดูนะครับ
Rice = ไรซ์ 
ออ นี่หมายถึงอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2010, 01:38:13 AM โดย .40 S&W รักพ่อหลวงและพระเทพ. » บันทึกการเข้า
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 04:00:55 AM »

Rice ไม่มีบทบาทอะไรนอกจากเป็น ประชาสัมพันธุ์ ( สะกดถูกหรือเปล่าไม่รู้)  Rumsfeld ครับที่เป็นตัวแสบ   ลองๆถามคนเมกันดูนะครับ
Rice = ไรซ์ 
ออ นี่หมายถึงอะไรครับ
ขอบคุณ ครับ ไหว้

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 05:16:45 AM »

คำว่า "ออ" เคยได้ยินเรียก "ออหมัก" หมายถึง "สมัคร สุนทรเวช" ผมลองกูเกิ้ล "ความหมาย ออหมัก" เจอข้อมูลข้างล่าง แต่ตามลิค์ไปไม่ได้ครับ

ออ ๑ ก. รวมกันเป็นกลุ่ม, คั่งกันอยู่, เช่น คนอออยู่หน้าประตู.

ออ ๒ (โบ) น. คํานําหน้าชื่อผู้ชายที่ตนพูดด้วยหรือพูดถึง เช่น ออมั่น ออคง.

ที่มา http://rirs3.royin.go.th/new-search/word-search-all-x.asp

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 05:18:32 AM »

ค้นที่นี่ไม่เจออะไร

http://th.w3dictionary.org/index.php?q=เธญเธญ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 08:41:40 AM »

พวกมันไม่มีความชอบธรรมที่จะเข้าไปตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ อยากตายไปตายที่อื่น.....อาวุธนิวเคลียร์+อาวุธเคมีที่มันใช้เป็นข้ออ้างก่อสงครามก็ไม่เจอ บุชก็เพิ่งยอมออกมาสารภาพหลังพ้นตำแหน่ง

ทหารอเมริกันตายแค่หลักพัน ทำเอาคนอิรักตายกันเป็นแสนๆ บ้านแตกสาแหรกขาดอีกเป็นล้านๆ อีตอนจะให้ชาติอื่นเข้าไปสนับสนุนการรบมันตีโพยตีพาย ทั้งข่มขู่ใส่เค้าไปทั่ว ... ยอมออกมาได้เพราะแบ่งเค้กให้บริษัทน้ำมันลงตัวแล้วกระมัง

นี่ถ้าเป็นไทยยึดกัมพูชาเล่นๆเหมือนมันมั่ง ป่านนี้มันคงโวยวายอาละวาดให้จ่ายค่าชดเชยกันหัวโตแล้ว

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  ตอบได้แรงนิ  ทำตัวเป็นตำรวจโลกยุ่งเรื่องชาวบ้านไปหมด
           แต่บ้านมันเองไม่ดู     ............เหมือน Green Zone    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 01:24:51 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  ตอบได้แรงนิ  ทำตัวเป็นตำรวจโลกยุ่งเรื่องชาวบ้านไปหมด
           แต่บ้านมันเองไม่ดู     ............เหมือน Green Zone    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
     พี่เอ็มพูดถูกครับ  บ้านตัวเองยังเละเทะ  น่าจะทำความสะอาดบ้านตัวเองก่อน แล้วค่อยไปแส่บ้านชาวบ้าน

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 05:33:22 PM »

เคยใช้ชีวิตในตะวันออกกลางท่วมกลางชุมชนชาวอาหรับ หลายปีทำให้รู้จักนิสัยชาวอาหรับพอสมควร  อิรักจะยุ่งเหยิง+วุ่นวายยิ่งกว่าโซมาเรียแน่นอน  จะเกิดสงครามกลางเมือง  แน่นอน  นิกายต่อนิกาย  แถมพวกชาวเคิร์ตอีก  ผมมองหาทางสันติไม่เจอจริงๆ    ปกครองประเทศนี้ต้องคนเข้มแข็งมีอำนาจเบร็ดเสร็จแบบซัดดำ  เท่านั้น

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 09:45:08 PM »

จริงค่ะ ที่อิรักควรมีผู้นำที่เข้มแข็งมากๆ จึงจะปกครองพวกนิกายและพรรคการเมืองที่แตกแยกได้ แต่ในขณะเดียวกัน การเมืองในตะวันออกกลาง ให้ดูเป็นเพียงประเทศเดียวคงไม่ได้ จะดูแนวโน้มการเมืองในอิรัก ก็ต้องดูอิหร่านด้วย เพราะอิทธิพลอิหร่านในอิรักนั้นสูงมาก ทั้งเพราะสายสัมพันธ์ความเป็นชีอะต์ด้วยกัน ทั้งประวัติศาสตร์อารยธรรมเดียวกัน มากพอกับที่ต้องดูอิทธิพลหรือความเคลื่อนไหวของพวกประเทศสุหนี่ในภูมิภาค เช่น ซาอุดีฯ ที่ต้องปกป้องพี่น้องสุหนี่ในอิรัก  และก็ให้การสนับสนุนกันอยู่

ช่วงก่อนถอนทหารสหรัฐฯ สังเกตว่า ข่าวการวางระเบิดในอิรักที่ส่อแนวว่าเกิดจากความรุนแรงของแต่ละพรรคการเมือง/นิกาย และข่าวของการก่อกวนชายแดนตุรกีของเคิร์ดก็ลดลงไปพอควร ไม่รู้ว่าเพราะ CNN/BBC เสนอน้อยลงเพื่อช่วยสร้างภาพ  หรือเพราะไม่มีจริงๆ เพราะพวกที่ก่อความไม่สงบในอิรักยอมรอมชอมเพลาๆ มือลง เพราะสามารถไล่สหรัฐฯ ได้แล้ว

อย่างไรก็ตาม โดยที่สหรัฐฯ และโลกตต เบนเข็มไปสนใจอัฟกานิสถานแทน อิรัก ก็คงมีเวลาหายใจ (หรือไม่ก็รบกันเอง) ไปอีกระยะ หากอิรักไม่มีปท.อื่นๆ ในภูมิภาคไปหนุนหลังยุยงเกินไปก็น่าจะตั้งตัวได้ เพราะโดยรวมๆ แล้ว คนอิรักทั่วไปก็ต้องการให้สงครามหยุดเสียทีแล้ว

เคยใช้ชีวิตในตะวันออกกลางท่วมกลางชุมชนชาวอาหรับ หลายปีทำให้รู้จักนิสัยชาวอาหรับพอสมควร  อิรักจะยุ่งเหยิง+วุ่นวายยิ่งกว่าโซมาเรียแน่นอน  จะเกิดสงครามกลางเมือง  แน่นอน  นิกายต่อนิกาย  แถมพวกชาวเคิร์ตอีก  ผมมองหาทางสันติไม่เจอจริงๆ    ปกครองประเทศนี้ต้องคนเข้มแข็งมีอำนาจเบร็ดเสร็จแบบซัดดำ  เท่านั้น

For King & For Country!
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์