เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:32:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: US ถอนทหารออกจากอิรัก สิงหาคม 53  (อ่าน 14086 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 12:02:01 AM »

ปล. เขมรมองไทยยังไงเหรอครับ ขอทราบเป็นวิทยาทาน

ไทยแทรกแซงกิจการของประเทศข้างเคียงตลอดมาครับ คราวสงครามกลางเมืองเขมร เราก็แอบสนับสนุนเขมรแดง , สงครามเวียตนามเราก็เป็นฐานให้อเมริโกย , สงครามชนกลุ่มน้อยในพม่า เราแอบมีส่วนแค่ไหนผมไม่กล้าไปวิจารณ์

ในประวัติศาสตร์ชาติไทยนับย้อนขึ้นไป200ปี+ เราไม่เคยรักสงบ เราเป็นนักล่าอาณานิคมตัวเอ้ของภูมิภาค ตีกัมพูชาแตกก็ต้อนคนลงมาไว้ที่บางแสนเป็นแสนๆ บางตำราบอกว่าต้อนไปไว้ที่นครศรีฯอีกร่วม2แสน

ฆ่าล้างผลาญจนอารยธรรมเขมรแทบสิ้นซากเพราะเหลือคนไม่พอให้ดูแลระบบ นายแบนต้นตระกูลอภัยวงศ์ที่ได้รับแต่งตั้งให้เป็นข้าหลวงปกครอง(อยู่100ปี)ก็ฆ่าล้างผลาญต่อจนเมืองเขาแทบร้าง ประวัติศาสตร์กัมพูชาบันทึกเอาไว้อย่างเจ็บปวด ว่า"ผู้ชายตายหมด" ข้าวยากหมากแพง เงิน1ตำลึงซื้อหญิงสาวได้20คน , หญิงหม้าย1คนมีราคาแค่หมากทะลายหนึ่ง

ล้นเกล้าฯรัชกาลที่1เรียกนายแบนกลับมาลงโทษตัดหูแล้วให้ขังไว้ แต่แค่พักเดียวก็ส่งกลับไปปกครองเขมรต่อ เขตไหนบ้างผมจำได้ไม่ชัด แต่จำแม่นว่าเป็นอู่ข้าวอู่น้ำของทางโน้น.....อยู่อีกร่วม100ปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 12:09:50 AM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 12:56:14 AM »

ไม่เฉพาะเขมรครับ ทุกวันนี้ลาวก็ด่าเราเรื่องเปรียบทางการค้า

ผมเคยดูช่องทีวีลาวแล้วมีถ่ายทอดสดประชุมสภา เขาด่าเราเละเทะอยากจะไล่ออกจากประเทศให้หมดเสียด้วยซ้ำ
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 10:01:57 AM »

ประชาชนมิได้สงบสุข  เพียงเพราะผู้บริหาร บ้าอำนาจเห็นแก่ตัวไม่กี่คน
ทำเอาเดือดร้อน ลำบาก ฉิบหายวายวอด กันไปทุกหย่อมหญ้า
เฮ้ออออ !

ไร้คำกล่าว............................................
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 02:33:42 PM »

ไม่เฉพาะเขมรครับ ทุกวันนี้ลาวก็ด่าเราเรื่องเปรียบทางการค้า

ผมเคยดูช่องทีวีลาวแล้วมีถ่ายทอดสดประชุมสภา เขาด่าเราเละเทะอยากจะไล่ออกจากประเทศให้หมดเสียด้วยซ้ำ

ต้อง"ชื่นชม"ผู้แทนของลาวครับ ทำได้/ไม่ได้ก็อีกเรื่องนึง คนบ้านเราไปลงทุนเอาไว้เยอะ เขาทำเพื่อปกป้องผลประโยชน์ของชาติเขา

ผมเหมือนชาวอวป.ทั่วไปที่เกลีดฮุนเซนที่พยายามยุ่มย่าม ฉวยโอกาสกับดินแดนเราด้วยวิธีทุเรศๆ แต่มันก็ทำเพื่อผลประโยชน์ของชาติมัน เพื่อเกียรติภูมิของลูกๆหลานๆมันในอนาคต

ผมเกลียดคนไทยด้วยกันยิ่งกว่า ที่โร่ไปสมประโยชน์กับมัน

เจอพวกมาด่าทหารที่ทำหน้าที่ ด่าคนที่ออกมาโวยวายเรื่องผลประโยชน์ของบ้านเราเพื่อบ่อน/การค้า/กระหรี่ชายแดนแล้วอยากถุยน้ำลายรดศพมัน โกยให้เก่งขนาดไหนมันก็แค่ผลได้ในช่วงชีวิตของมัน แต่แผ่นดินนี้เป็นแผ่นดินที่ผีทวด ผีปู่เราฝังร่าง เป็นแผ่นดินที่ลูกๆหลานๆของเรายังต้องอาศัยโตกันต่อไป

ไปอวยต่างชาติ ไปกราบกะโปกอย่างกับเป็นขี้ข้ามันมาซัก3ชั่วรุ่นอย่างนี้มันทุเรศ ไม่ทะเลาะกับเพื่อนบ้านกับแห่กันไปแสดงกริยา"ขี้ข้า"ออกสื่อให้เค้าหยันมันคนละเรื่องกัน  ยี๊

What man is a man , who does not make the world better?
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 02:50:13 PM »

ประชาชนมิได้สงบสุข  เพียงเพราะผู้บริหาร บ้าอำนาจเห็นแก่ตัวไม่กี่คน
ทำเอาเดือดร้อน ลำบาก ฉิบหายวายวอด กันไปทุกหย่อมหญ้า
เฮ้ออออ !
    ตรงนี้ละครับ....ที่ผมเห็นด้วยอย่างร้อยเปอร์เซ็นต์
    เป็นเพราะคนไม่กี่คน  ซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่า ประชาชนทุกคนจะเป็นแบบนั้น
    ถ้าจะด่ารัฐบาล  ด่าผู้บริหาร  ด่านโยบาย ผมร่วมด่าด้วย
    แต่ถ้าจะด่าแบบเหมารวม....ไอ้กัน อย่างนั้น ไอ้ไทยอย่างนี้...ผมไม่
     พูดจากใจคนที่อยู่ตรงกลาง น่ะครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 06:24:51 PM »

ต้องขออภัย ถ้าภาษาที่ผิดพลาด จะทำให้ความเข้าใจคลาดเคลื่อน
ต่อไปถ้าแสดงความเห็น จะระมัดระวัง "ภาษา" ให้มากกว่านี้ครับ

ผมไม่เคยอคติกับประชาชน คนในประเทศใดๆทั้งสิ้น เพราะเข้าใจในสภาวะ "ผู้อยู่ใต้ปกครอง" เหมือนกัน
บางสิ่ง บางอย่างที่เกิดขึ้น ใช่ว่าคนทั้งประเทศจะเห็นดีด้วย แต่ ... เราให้อำนาจไปแล้ว เราก็คงต้องยอมรับอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ (แม้บางครั้งผู้ที่ได้อำนาจ ไม่ใช่ผู้ที่เราเลือก)

ทุกวันนี้ชีวิตก็ยังต้องเกี่ยวข้องกับ พม่า ลาว เขมร ฝรั่ง แขก  แต่ก็เป็นไปอย่างสงบเรียบร้อยครับ มิได้มีปัญหาแต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 06:31:23 PM โดย กรรมกร » บันทึกการเข้า

ไร้คำกล่าว............................................
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 06:45:15 PM »

อาหรับ..อเมริกัน..จะให้ฉันเข้าข้างใคร  เข้าข้างคนมีผ้าโพกหัว มีแต่ปืนยาว มีแต่คำภี  หรือเข้าข้างคนมีอำนาจศักดิ์ศรีด้วยขีปนาวุธยุทธโทปกรณ์................

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์