เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:29:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนโจรปล้น  (อ่าน 7739 ครั้ง)
SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:17:57 AM »

เมื่อวานกลางวันแสกๆ ที่ศรีราชา พ่อตาผมอายุ75ปี กำลังจะไป เดินดูสวนคนเดียวตามปกติของแก แกมีที่400 กว่าไร่
     พวกมาจากไหนไม่รู้เลยครับ แก๊งเด็กแว๊น ปล้นแก ทั้งกระทืบ ทั้งเต๊ะ ทั้งต่อยคนแก่ แล้วเอาทุกอย่างไปหมด ดีนะเมื่อวานแกไม่ได้พกจุด38 ที่ผมซื้อให้ไปด้วย ไม่งั้นเป็นของแถมโจร หัวเราะร่าน้ำตาริน
     ช่างเป็นลูกผู้ชายจริงๆกระทืบคนแก่อายุ75ปี ดีที่แกไม่ตาย  ตกใจ
     เป็นพี่ๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้ ถ้าพกปืนติดตัวมาจะทำยังไงครับ ยิงไปก็โดนข้อหาป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ช่วยตอบเป็นความรู้หน่อยครับ จะได้เอาไปบอกพ่อตา ผมรักแกมากพ่อตาคนนี้ เป็นเพื่อนกินเหล้ากับผมประจำ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2009, 01:50:50 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:26:40 AM »

เสียใจด้วยครับ  .......  เกิดเหตุประชิดตัวกระทันหัน ไม่ทันตั้งตัว  มีปืนอะไรก็ชักไม่ทันหรอกครับ

คุณพ่อท่านติดสายล่อฟ้าที่ตัวหรือเปล่า  จึงดึงดูดเด็กเวรตะไลพวกนั้นมาหา และทำต้มยำกัน

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:27:39 AM »

กรณีอย่างนี้ถ้าหากมีปืนแล้วไม่ใช้ก็เป็นของแถมโจรไปสิครับ...

หากเป็นผมคงยิงขู่ลงดิน(ย้ำว่าดิน)ซักนัดครับ...

นัดต่อไปก็ป้องกันชีวิตล่ะครับ...Cheesy

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:52:53 AM »

กรณีอย่างนี้ถ้าหากมีปืนแล้วไม่ใช้ก็เป็นของแถมโจรไปสิครับ...

หากเป็นผมคงยิงขู่ลงดิน(ย้ำว่าดิน)ซักนัดครับ...

นัดต่อไปก็ป้องกันชีวิตล่ะครับ...Cheesy

เห็นด้วยครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:53:47 AM »

ไม่ต้องยิงให้ตายสิ่ครับ ยิงลงดิน เเล้วถ้าไม่กลัวไม่ยอมหนีก็ ยิงใส่ขาเอา
ว่าแต่ว่ามีที่เยอะขนาดนั้นยิงเเล้วหาที่ฝังได้สบายเลยนะเนี้ย 400 ไร่ ฝังคนละมุมไปเลย  ขำก๊าก ......................พูดเล่นขำขำนะครับอย่าถือเลย  ไหว้
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:00:06 AM »

ในสถานการณ์แบบนั้น .......... คงไม่มีใครมานั่งเปิดตัวบท หรือนั่งเปิดดูฎีกา หรอกครับ ว่าทำแบบไหนจะเกินกว่าเหตุ หรือเกินสมควร .........

เป็นผม........ผมก็จะทำยังไงก็ได้ให้รอดชีวิต และผ่านพ้นเหตุการณ์ตรงนั้นไปได้ โดยไม่จำกัดวิธีการ เรื่องอื่นว่ากันทีหลัง หลังจากเหตุการณ์ผ่านไปแล้ว โดยครบ 32
พรานเฒ่า
ณ.ที่ใดดวงใจไม่ไหวหวั่น ขอฝ่าฟันอุปสรรคและขวากหนาม ถึงสิ้นชาติวาสนาชะตาทราม จะฝากนามโลกให้รู้กูก็ชาย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:09:57 AM »

ไอ้เด็กพวกนี้มันต้องเจอ.......บ้าง
SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:15:53 AM »

เมื่อกี้ เมียเพิ่งโทรมาบอกครับ แกตอนนี้นอนพะงาบๆอยู่ครับ ฟันฟางหายหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน
แหมดูพวกมันทำ ไอ้เด็กเวร
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:31:45 AM »

เมื่อกี้ เมียเพิ่งโทรมาบอกครับ แกตอนนี้นอนพะงาบๆอยู่ครับ ฟันฟางหายหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน
แหมดูพวกมันทำ ไอ้เด็กเวร
นี่แหละครับสภาพสังคมปัจจุบันแต่ยังไงก็ขอให้พ่อตาหายเร็วๆนะครับ  Smiley
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:35:02 AM »

อืม...........บ้านเมืองเราสมัยนี้เหนอะ..................

ว่าแต่   พวกมันจะมาเอาอะไรหรือคร้บ    ใส่ของมีค่าหรือเปล่า

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:36:54 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับ จขกท. ด้วยครับ

ก่อนอื่น จะต้องแยก การวิวาท คือการสมัครใจทำร้ายร่างกาย ซึ่งผิดทั้งคู่  ออกจาก การชิงทรัพย์ ปล้นทรัพย์ ออกไปก่อน

การชิงทรัพย์ คนร้ายมีไม่ถึง ๓ คน   ปล้นทรัพย์ คนร้ายมีตั้งแต่ ๓ คนขึ้นไป โดยการใช้กำลังประทุษร้าย หรือขู่เข็ญจะใช้กำลังในขณะนั้น  เพื่อหวังลักเอาทรัพย์    
การประทุษร้าย จะมีหรือไม่มีอาวุธ ก็กระทำได้ทั้งนั้น อย่างที่ื พ่อตา ของ จขกท.  
การชิง ปล้น ไม่ใช่การวิวาท เป็นการกระทำผิดกฎหมาย  มีบทลงโทษที่รุนแรงมาก .. ท่านสวนมันไปได้ทันที

เมื่อพบคนร้าย ที่แสดงตนเป็นโจร เพื่อชิง ทรัพย์ ปล้นทรัพย์.. ถ้าท่านมีอาวุธปืนอยู่ในมือ เห็นว่าจวนตัวจะขู่ไล่มัน
ไม่ทัน ก็ยัดกระสุนเข้าตัวที่เข้ามาใกล้ และคิดว่าเป็นอันตราย เพื่อหยุด ไม่ให้มันทำอันตรายท่าน

ไม่อย่างนั้น ถ้าปล่อยให้มันเข้าถึงตัว มันย่อมชิงเอาอาวุธปืน กลับมาทำอันตรายท่าน ได้.ถึงตาย  ตกใจ

พฤติการณ์นี้ เป็นเรื่องการป้องกันตัว แต่จะพอสมควรหรือไม่ อยู่ที่ข้อเท็จจริงนั้นนั้น ยังมีข้อกฎหมายที่เป็นคุณ
หรือ เข้าเป็นเรื่องกระทำความผิดด้วยความจำเป็น ศาลจะพิจารณาลงโทษหนักเบา
หรือไม่ลงโทษเลยก็ได้ ตาม ป.อาญา ๖๗,๖๘,๖๙   ครับ.

พื้นที่นั้นเป็นของพ่อตา เป็นที่เอกชน เป็นที่ไร่ ที่สวน อยู่ห่างหมู่บ้าน จะพกปืน ถือปืน เดินเล่น ยิงเล่น ก็ไม่ผิดกฎหมาย ครับ   เยี่ยม

GunGold
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:37:41 AM »

เป็นผมยิงขู่ไว้ก่อนครับ แต่ถ้าจะเข้ามาทำร้ายเราอีก ก็ยิงใส่เลยครับ ผมว่าไม่น่าเกินกว่าเหตุครับ เพราะว่าเราอยู่กับคนแก่แค่2คน ทางนั้นมาเป็นแก๊ง
ยิงไว้ก่อนแล้วเคลียร์ทีหลังครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:43:19 AM »

ขอให้พ่อตา หายเร็ว ๆ ครับ  ต่อไปนี้เวลาเดินไปไหนมาไหน ต้องระวังครับ

ผมเองเป็นอีกคนหนึ่งที่ไม่ชอบใส่ทองหรือ เครื่องประดับอื่น ๆ ครับ เพราะ อันตรายเวลาซ่อมคอมฯ ครับ

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:44:32 AM »

พื้นที่นั้นเป็นของพ่อตา เป็นที่เอกชน เป็นที่ไร่ ที่สวน อยู่ห่างหมู่บ้าน จะพกปืน ถือปืน เดินเล่น ยิงเล่น ก็ไม่ผิดกฎหมาย ครับ   เยี่ยม

สำคัญตรงนี้เลยครับ ผมชอบครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:48:51 AM »

หลงรัก
ครับ
ผมมองว่าการที่คนหนุ่ม หรือเด็กโต หลายคนรุมทำร้ายคนแก่อายุ 75 ปี นี่ ก่อให้เกิดอันตรายถึงชีวิตได้ครับ
อยู่ในที่ดินของเราเอง
สวน ไร่ นา อาจมีท่อนไม้ได้ หรือแม้แต่ตัวพวกนั้นอาจมีอาวุธได้
ถ้าเราเป็นลูกเห็นเหตุการณ์ อย่างนี้ ผมว่ายิงเลยครับ
การป้องกันตัว ช่วยพ่อแม่ที่อาจ หรือตกอยู่ในอันตราย สมควรแก่เหตุ
 หลงรัก

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์