เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:22:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนโจรปล้น  (อ่าน 7710 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 10:54:57 AM »

เมื่อวานกลางวันแสกๆ ที่ศรีราชา พ่อตาผมอายุ75ปี กำลังจะไป เดินดูสวนคนเดียวตามปกติของแก แกมีที่400 กว่าไร่
     พวกแมร่งมาจากไหนไม่รู้เลยครับ แก๊งเด็กแว๊น ปล้นแก ทั้งกระทืบ ทั้งเต๊ะ ทั้งต่อยคนแก่ แล้วเอาทุกอย่างไปหมด ดีนะเมื่อวานแกไม่ได้พกจุด38 ที่ผมซื้อให้ไปด้วย ไม่งั้นเป็นของแถมโจร หัวเราะร่าน้ำตาริน
     ช่างเป็นลูกผู้ชายจริงๆกระทืบคนแก่อายุ75ปี ดีที่แกไม่ตาย  ตกใจ
     เป็นพี่ๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้ ถ้าพกปืนติดตัวมาจะทำยังไงครับ ยิงไปก็โดนข้อหาป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ช่วยตอบเป็นความรู้หน่อยครับ จะได้เอาไปบอกพ่อตา ผมรักแกมากพ่อตาคนนี้ เป็นเพื่อนกินเหล้ากับผมประจำ หลงรัก

ที่บ่อวิน หรือหนองขาม ครับ....
หรือหนองยายบู่...หรือพันเสด็จ...บึงไร่ 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2009, 10:56:47 AM โดย ระกา 4 ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:04:40 PM »

อยากจะบอกว่าผมเห็นจังหวัดนี้มีการก่อคดีอาชญกรรมแทบทุกวันในหน้าหนังสือพิมพ์ 

และถ้าเป็นเรื่องจริงตามที่ จขกท กล่าวมา ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ไหว้ 

ขอให้ท่านหายป่วยไวๆนะครับพี่

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:23:26 PM »

อาผมเป็นตำรวจเขาสอนกับผมว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้  นัดแรกยิงขึ้นฟ้าเพื่อขู่  ถ้ายังเข้ามาอีก  นัดที่ 2 ยิงไปที่ไหนก็ได้ที่มีหลักฐานเช่นต้นไม้  หรือถนน (เผื่อถึงตำรวจจะได้มีหลักฐานพิสูจน์ได้ว่าได้ขู่จริง)  ถ้ายังเข้ามาอีกยิงขาเลยครับจะขาไหนเลือกเอาตามถนัดครับ (ผมเกลียดกฏหมายไทยจริงๆกว่าจะได้ยิงต้องนัดที่ 3 ) ถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดกับตัวผมจริงๆผมจะใช้ลูกหัวระเบิด  ยิงหัวตั้งแต่นัดแรกแล้วครับ อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ และขอให้คุณพ่อตาท่านหายจากการได้รับบาดเจ็บเร็วๆนะครับ  โถคนแก่พวกมันยังทำกันได้
     เมื่อวานกลางวันแสกๆ ที่ศรีราชา พ่อตาผมอายุ75ปี กำลังจะไป เดินดูสวนคนเดียวตามปกติของแก แกมีที่400 กว่าไร่
     พวกแมร่งมาจากไหนไม่รู้เลยครับ แก๊งเด็กแว๊น ปล้นแก ทั้งกระทืบ ทั้งเต๊ะ ทั้งต่อยคนแก่ แล้วเอาทุกอย่างไปหมด ดีนะเมื่อวานแกไม่ได้พกจุด38 ที่ผมซื้อให้ไปด้วย ไม่งั้นเป็นของแถมโจร หัวเราะร่าน้ำตาริน
     ช่างเป็นลูกผู้ชายจริงๆกระทืบคนแก่อายุ75ปี ดีที่แกไม่ตาย  ตกใจ
     เป็นพี่ๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้ ถ้าพกปืนติดตัวมาจะทำยังไงครับ ยิงไปก็โดนข้อหาป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ช่วยตอบเป็นความรู้หน่อยครับ จะได้เอาไปบอกพ่อตา ผมรักแกมากพ่อตาคนนี้ เป็นเพื่อนกินเหล้ากับผมประจำ หลงรัก

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:54:39 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับ จขกท. ด้วยครับ

ก่อนอื่น จะต้องแยก การวิวาท คือการสมัครใจทำร้ายร่างกาย ซึ่งผิดทั้งคู่  ออกจาก การชิงทรัพย์ ปล้นทรัพย์ ออกไปก่อน

การชิงทรัพย์ คนร้ายมีไม่ถึง ๓ คน   ปล้นทรัพย์ คนร้ายมีตั้งแต่ ๓ คนขึ้นไป โดยการใช้กำลังประทุษร้าย หรือขู่เข็ญจะใช้กำลังในขณะนั้น  เพื่อหวังลักเอาทรัพย์    
การประทุษร้าย จะมีหรือไม่มีอาวุธ ก็กระทำได้ทั้งนั้น อย่างที่ื พ่อตา ของ จขกท.  
การชิง ปล้น ไม่ใช่การวิวาท เป็นการกระทำผิดกฎหมาย  มีบทลงโทษที่รุนแรงมาก .. ท่านสวนมันไปได้ทันที

เมื่อพบคนร้าย ที่แสดงตนเป็นโจร เพื่อชิง ทรัพย์ ปล้นทรัพย์.. ถ้าท่านมีอาวุธปืนอยู่ในมือ เห็นว่าจวนตัวจะขู่ไล่มัน
ไม่ทัน ก็ยัดกระสุนเข้าตัวที่เข้ามาใกล้ และคิดว่าเป็นอันตราย เพื่อหยุด ไม่ให้มันทำอันตรายท่าน

ไม่อย่างนั้น ถ้าปล่อยให้มันเข้าถึงตัว มันย่อมชิงเอาอาวุธปืน กลับมาทำอันตรายท่าน ได้.ถึงตาย  ตกใจ

พฤติการณ์นี้ เป็นเรื่องการป้องกันตัว แต่จะพอสมควรหรือไม่ อยู่ที่ข้อเท็จจริงนั้นนั้น ยังมีข้อกฎหมายที่เป็นคุณ
หรือ เข้าเป็นเรื่องกระทำความผิดด้วยความจำเป็น ศาลจะพิจารณาลงโทษหนักเบา
หรือไม่ลงโทษเลยก็ได้ ตาม ป.อาญา ๖๗,๖๘,๖๙   ครับ.

พื้นที่นั้นเป็นของพ่อตา เป็นที่เอกชน เป็นที่ไร่ ที่สวน อยู่ห่างหมู่บ้าน จะพกปืน ถือปืน เดินเล่น ยิงเล่น ก็ไม่ผิดกฎหมาย ครับ   เยี่ยม

กฎหมายยังคุ้มครองสุจริตชนอยู่..ขอให้ท่านหายไวๆครับ คิดถึงพ่อแม่ที่แก่เฒ่าเลยครับ คนแก่เวลาเจ็บตัว
จากอุบัติเหตุนั้นมันหายยากนะไม่เหมือนวัยรุ่น..เจอแบบนี้ใครๆก็โกรธแค้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 01:37:05 PM »

ไว้ใจไม่ได้จริง ๆ ครับ.....ขนาดไร่สวนของตัวเองแท้ ๆ 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 02:12:07 PM »

ถ้าพ่อตาหายนัดไปเดินสวนใหม่อีกรอบ  คราวนี้...เอาคืนให้ฟันหายไปตั้งแต่หนุ่มๆ เลยเด็กพวกนี้
SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 03:36:13 PM »

เมียเพิ่งโทรมาบอกครับ ตำรวจบอกว่าพวกนี้มันชอบมาดักปล้นจี้ครับเป็นแก้งวัยรุ่น
ตอนที่มันจี้ พ่อตาผมดันสู้ครับ อดีตแกกังฟูเก่า ฮ่าๆๆ
  ขอบคุณพวกพี่ๆที่ให้กำลังใจ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 03:59:41 PM »

ขอให้พ่อตาของคุณหายเร็วๆนะครับ   และขอให้เจ้าหน้าที่จับกลุ่มเด็กพวกนี้ให้ได้ไวๆ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 04:32:22 PM »

นายสมชายก็เหมือนเดิมอีกแหละครับ... ยิงใส่หน้าท้อง ใส่เอวแล้ววิ่งครับ สำคัญว่าอย่าให้เข้าถึงตัว และอย่าให้มันกองอยู่กับที่ตรงนั้นเป็นพอ...

ไม่ต้องถึงกับคนแก่อายุขนาดนั้นแหละครับ... นายสมชายอายุ 40 ปลายๆนี่แหละ เจอใครหน้าไหนก็ตามจะรุมชก รุมกระทืบ อาจไม่ถึงตาย แต่ใครจะยอมครับ...

ไม่ต้องถึงขนาดในที่ดินของตัวเอง หรือในบ้านตัวเองหรอกครับ... บนถนนหลวงทั่วไป หากรถไม่ติดแหงกแบบยิงแล้วไปไหนไม่ได้ เป็นโดนยิงทั้งสิ้น...

ประเด็นนายสมชายเหมือนพี่ Ro@d คือต้องแยกแยะครับว่า"วิวาท"หรือโดน"โจรปล้น"... หากวิวาท คู่กรณีขึ้นโรงพักแจ้งความแหงๆ แต่ถ้าเป็นโจรปล้น อย่างนี้โจรไม่เคยขึ้นโรงพักแจ้งความ เพราะกว่ามาถึงวันนี้มันจะมีคดีเก่าคดีใหม่ค้างคาให้ตำรวจอยากจับอยู่แล้วครับ...

สำคัญว่าอย่าให้มันตายคาที่ไปไหนไม่ได้ตรงนั้นครับ... อย่างนี้เรื่องถึงตำรวจแน่ๆ...
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 04:43:34 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับ จขกท. ด้วยครับ

ก่อนอื่น จะต้องแยก การวิวาท คือการสมัครใจทำร้ายร่างกาย ซึ่งผิดทั้งคู่  ออกจาก การชิงทรัพย์ ปล้นทรัพย์ ออกไปก่อน

การชิงทรัพย์ คนร้ายมีไม่ถึง ๓ คน   ปล้นทรัพย์ คนร้ายมีตั้งแต่ ๓ คนขึ้นไป โดยการใช้กำลังประทุษร้าย หรือขู่เข็ญจะใช้กำลังในขณะนั้น  เพื่อหวังลักเอาทรัพย์    
การประทุษร้าย จะมีหรือไม่มีอาวุธ ก็กระทำได้ทั้งนั้น อย่างที่ื พ่อตา ของ จขกท.  
การชิง ปล้น ไม่ใช่การวิวาท เป็นการกระทำผิดกฎหมาย  มีบทลงโทษที่รุนแรงมาก .. ท่านสวนมันไปได้ทันที

เมื่อพบคนร้าย ที่แสดงตนเป็นโจร เพื่อชิง ทรัพย์ ปล้นทรัพย์.. ถ้าท่านมีอาวุธปืนอยู่ในมือ เห็นว่าจวนตัวจะขู่ไล่มัน
ไม่ทัน ก็ยัดกระสุนเข้าตัวที่เข้ามาใกล้ และคิดว่าเป็นอันตราย เพื่อหยุด ไม่ให้มันทำอันตรายท่าน

ไม่อย่างนั้น ถ้าปล่อยให้มันเข้าถึงตัว มันย่อมชิงเอาอาวุธปืน กลับมาทำอันตรายท่าน ได้.ถึงตาย  ตกใจ

พฤติการณ์นี้ เป็นเรื่องการป้องกันตัว แต่จะพอสมควรหรือไม่ อยู่ที่ข้อเท็จจริงนั้นนั้น ยังมีข้อกฎหมายที่เป็นคุณ
หรือ เข้าเป็นเรื่องกระทำความผิดด้วยความจำเป็น ศาลจะพิจารณาลงโทษหนักเบา
หรือไม่ลงโทษเลยก็ได้ ตาม ป.อาญา ๖๗,๖๘,๖๙   ครับ.

พื้นที่นั้นเป็นของพ่อตา เป็นที่เอกชน เป็นที่ไร่ ที่สวน อยู่ห่างหมู่บ้าน จะพกปืน ถือปืน เดินเล่น ยิงเล่น ก็ไม่ผิดกฎหมาย ครับ   เยี่ยม

สวัสดีครับ  ขอบคุณมากครับ คุณโรด  และขอให้พ่อตา จขกท หายไวๆด้วยครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 04:57:32 PM »

สำคัญ คือ ต้องแม่น ใช่มั้ยครับ............

ยิงหัวเข่า ข้อขา  ให้เดินเดี้ยง...............

ยิงต้นขา  มีสิทธิ์จะตายมั้ยครับ..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 05:16:03 PM »

เสียใจด้วยครับ ขอให้พ่อตาหายไวๆ

ขอให้ตำรวจจับคนร้ายให้ได้ครับ

ปล.ถ้าเป็นญาติผม ผมเอาคืนครับ  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 07:38:35 PM »

อาผมเป็นตำรวจเขาสอนกับผมว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้  นัดแรกยิงขึ้นฟ้าเพื่อขู่  ถ้ายังเข้ามาอีก  นัดที่ 2 ยิงไปที่ไหนก็ได้ที่มีหลักฐานเช่นต้นไม้  หรือถนน (เผื่อถึงตำรวจจะได้มีหลักฐานพิสูจน์ได้ว่าได้ขู่จริง)  ถ้ายังเข้ามาอีกยิงขาเลยครับจะขาไหนเลือกเอาตามถนัดครับ (ผมเกลียดกฏหมายไทยจริงๆกว่าจะได้ยิงต้องนัดที่ 3 ) ถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดกับตัวผมจริงๆผมจะใช้ลูกหัวระเบิด  ยิงหัวตั้งแต่นัดแรกแล้วครับ อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ และขอให้คุณพ่อตาท่านหายจากการได้รับบาดเจ็บเร็วๆนะครับ  โถคนแก่พวกมันยังทำกันได้

ครับ
ยิงขู่ทำได้ครับ
แต่ไม่ใฃ่ยิงไปหาเทวดา
คิดผิดมาก ๆๆๆ

เคยมีเหตุมาแล้วครับ
มึงยิงกู กูหลบทัน
เจอข้อหาพยายามฆ่าครับ

ยูจีน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:09:36 PM »

ขอให้พ่อตา จขกท. หายเป็นปรกติไวๆนะครับ  ไหว้

ที่พัทยากลางวันแสกๆ บนถนนสุขุมวิท มันยังทำเลยครับพวกนี้ ถีบรถจักรยานยนต์ของเหยื่อให้ล้มเพื่อที่จะได้ตามไปปลด

เอาทรัพย์สินของเหยื่อ โดยไม่คำนึงว่าเหยื่อจะเป็นตายร้ายดียังไง แฟนของเพื่อนก็เสียชีวิต  เศร้า เพราะล้มไปหัวฟาดกับริมฟุตบาท

เพื่อนเป็นคนขี่แฟนคนซ้อน (แฟนไม่ได้สวมหมวกกันน็อคครับ) บนถนนสุขุมวิทเช่นกัน บริเวณหน้าห้างบิ๊กซี พัทยาใต้

ทั้งที่มีคนพลุกพล่าน เจ้าหน้าที่ตำรวจก็ไม่สามารถจับคนร้ายได้ครับ  เศร้า

อันสตรี       ไม่มีศีล     ก็สิ้นสวย
บุรุษด้วย     ไม่มีศีล     ก็สิ้นศรี
อันนักบวช  ไม่มีศีล      ก็สิ้นดี
ข้าราชการ   ศีลไม่มี     ก็เลวทราม
M-S
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:37:46 PM »

คนอายุ 75 พกปืนติดตัว ก็เป็นอันตรายต่อตนเอง ถ้าชักทัน ยิงทัน ถูกหรือไม่โจรมันก็พากันหนี
หลังจากนั้นคนยิงและครอบครัวก็ต้องอยู่ด้วยความหวาดผวา Huh  ทีนี้โจรมันรู้แล้วว่าเรามีปืน มันก็ต้องหาโอกาสเมื่อเราเผลอ
บุกถึงบ้าน
ไหนๆก็ผ่านไปแล้ว ป้องกันเหตุไม่ให้เกิดขึ้นอีก  ครั้งหน้าก็ขับรถดูสวนดีกว่า ถ้าเจออีกชนเลยครับ
คดีขับรถชนกับป้องกันเกินกว่าเหตุ ขับรถชนคุยกับ จนท ง่ายกว่านะครับ แบบว่าอุบัติเหตุนะครับแถมประกันจ่ายอีกต่างหาก คิก คิก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์